ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายรวมทั้งแต่ปี83-ปัจจุบันในอเมริกา แอคคอร์ดขายได้มากกว่าแคมรี่  (อ่าน 1742 ครั้ง)

ผมเข้าใจผิดมาตลอดคิดว่า แคมรี่ คือ D-segment ที่มียอดขายดีที่สุดในอเมริกา
แต่จริงๆแล้วไม่ได้เป็นแบบนั้น

นับตั้งแต่ปี 83 จนถึงปัจจุบัน (แอคคอร์ดเริ่มขายปี 76 แคมรี่เริ่มขายปี 82) นับจนถึงเดือน กค 2012

ยอดขายรวมแอคคอร์ดทั้งหมดคือ 10,434,560 คัน
ยอดขายรวมแคมรี่ทั้งหมดคือ 9,586,887

แต่ตั้งแต่ปี 98 เป็นต้นมา ยอดขายแคมรี่ชนะแอคคอร์ดมาตลอด แต่ไม่ได้ทิ้งห่างกันมาก เรียกว่าแอคคอร์ดไล่จี้มาติดๆ
แต่ตัวเลขรวมทั้งหมดนับตั้งแต่ปี 83 (ก่อนหน้านั้นไม่นับเพราะแอคคอร์ดขายมาก่อน) ยอดขายแคมรี่ยังตามแอคคอร์ดอยู่ 8แสนกว่าคัน

ก็เอามาเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆครับ

แปลกใจที่ตลาดเมืองไทย ยอดขายแอคคอร์ดไม่ได้ครึ่งของแคมรี่เลย

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
อีกไม่กี่ปียอดรวม camry น่าจะแซงได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
แสดงว่าลืมยอดขาย Ford Taurus แล้ว

อดีตราชัน รถใหญ่ตัวจริงเลยเชียวนะครับ

กว่ารถญี่ปุ่นจะล้มได้นี่ก็หืดขึ้นคอเหมือนกันนะ

ตอนนี้เบอร์ 1-3 ในกลุ่มนี้เป็นรถญี่ปุ่นแล้ว
และมีแนวโน้มว่าเบอร์ 4 ของตลาดของเกาหลีเสียด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 17:45:15 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ตลาด D-Seg ในไทยปัจจุบันนี้ Camryมันยิ่งโครตเจ้าตลาดเลยครับ

TEANA + Accrord ยอดยังไม่ถึง Camryเล้ย

แค่8แสนคันเอง ผมว่าอีกไม่นาน Camry คงล้มยอด Accordได้แน่นอน