ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการยกเลิกการต่อประกันภัยรถยนต์ที่คุยกับ TQM Broker  (อ่าน 37094 ครั้ง)

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
ผมใช้รถ Hyundai Elantra ซื้อจากศูนย์รัชโยธิน เดือนมีนาคม 2555 ครับ

เมื่อวันเสาร์ที่ 2 ก.พ. 56

มีโทรศัพท์ติดต่อผมเรื่องต่อประกันภัยรถยนต์
คนในสายแจ้งชื่อเล่นของเขาและสอบถามว่าผมใช้รถรุ่นนี้ทะเบียนนี้ใช่ไหม
ปีที่ผ่านมาเคยเคลมอะไรหรือเปล่า
ซึ่งผมก็ตอบเขาไปว่าไม่เคยแล้วถามเขาว่า "เซลล์จากศูนย์ฮุนไดเหรอ"

เขาตอบว่าใช่ "จากศูนย์ แต่เขาเป็นเจ้าหน้าที่ที่ดูแลเรื่องประกันของ Hyundai Elantra"
ผมก็เข้าใจไปเองว่าเขาเป็นเจ้าหน้าที่จากศูนย์ฮุนได

คุยรายละเอียดกันพักนึง จนท.แจ้งว่าเดี๋ยวจะเช็คเบี้ยประกันกับบริษัทประกันให้ แล้วจะโทรกลับ

สักพักประมาณ 10-15 นาที จนท.ก็โทรกลับมาว่าติดต่อบริษัทประกันไม่ได้เพราะเป็นวันเสาร์ แล้วจะติดต่อผมอีกทีในวันจันทร์

พอถึงวันจันทร์เขาก็โทรมาอีก แล้วถามรายละเอียดเหมือนเมื่อวันเสาร์ แล้วขอเวลาไปเช็คราคาเบี้ยประกันอีกที แล้วจะโทรกลับ
วางสายไปสักพักก็โทรกลับมา แจ้งเบี้ยประกันว่ามีแต่ วิริยะ(26,000 กว่าๆ) กับ MSIG(19,000 กว่าๆ) ที่รับประกันภัยชั้น 1 รถรุ่นนี้

จนท.บอกว่า ไม่แนะนำวิริยะ เพราะเบี้ยแพง
ผมก็เออออว่า MSIG ก็ได้ (เพราะผมก็โอเคกับเจ้านี้ ดูเหมือนไม่ค่อยมีคนบ่นเรื่องบริการมากนัก)

คุยรายละเอียดเสร็จก็แจ้งว่าวันนี้จะให้สาขาที่ราชบุรี(ผมอยู่ราชบุรี) ไปถ่ายรูปรถ
และนำรายละเอียดไปให้พร้อมรับเงินค่าเบี้ยประกัน ในวันนี้

จากนั้นก็แจ้งชื่อจริง และเลขที่ใบอนุญาตของจนท.คนดังกล่าว และแจ้งว่ามาจาก TQM Insurance Broker
ผมนึกในใจ "อ้าว โบรคเกอร์เหรอ" เพราะตอนแรกเข้าใจผิดว่าเป็นเซลล์ฮุนได

และเนื่องจากเคยได้ยินว่าโบรคเกอร์บางราย รับเบี้ยประกันไปแล้วไม่ยอมส่งบริษัทประกัน
ตอนเย็นของเมื่อวานผมก็จะตรวจสอบรายละเอียดสักหน่อย แต่ต่อเน็ตไม่ได้
จึงมาตรวจสอบในเช้าวันนี้ที่ที่ทำงาน และเจอประวัติไม่ดีบ้าง จึงคิดจะปฏิเสธการทำประกันครั้งนี้

พอจนท.โทรมาถามว่าบ้านผมอยู่ไหน ผมจึงบอกไปว่าขอเลื่อนเป็นพรุ่งนี้แทนเพราะผมต้องไปทำงานจังหวัดอื่น

ตอนเย็นวันนี้ประมาณ 16.40 น. ผมตัดสินใจโทรหาจนท.คนนั้น เพื่อขอยกเลิกการทำประกัน
โดยไม่ได้บอกเหตุผลจริงว่า ผมไม่ไว้ใจทำประกันกับโบรคเกอร์
(เพราะผมอยากทำกับบริษัทประกันโดยตรงมากกว่า ทำแล้วได้รับกรมธรรม์เลย สบายใจดี)

แต่ผมได้โกหกว่า แม่ผมได้คุยกับเพื่อนแม่ว่าจะต่อประกันวิริยะกับเพื่อน

จนท.บอกว่ายกเลิกไม่ได้ ต้องมีบันทึกเสียงจากคุณแม่ผมก่อน
ขอสายคุณแม่ได้ไหม
ผมบอกว่าไม่ได้ คุณแม่ไม่ว่าง และได้ให้เหตุผลเพิ่มไปว่า คุณแม่ได้ยินชื่อเสีย(ง)โบรคเกอร์รายนี้แล้วไม่ชอบ
จนท.แจ้งว่าจะอธิบายกับคุณแม่ผมเอง

แล้วพรุ่งนี้จะโทรมาใหม่

ผมควรทำอย่างไรดีครับ TT .....

ผมไม่เคยคิดจะทำประกันกับโบรคเกอร์เลย กลัวคนที่เราไม่รู้จัก
ตอนแรกนึกว่าเป็นเซลล์ ถ้ามีอะไรก็คิดว่าคงพอตามตัวได้ แต่นี่.....

กลับบ้านก่อนครับ ไม่รู้จะต่อเน็ตที่บ้านได้หรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
Re: ต้องการยกเลิกการต่อประกันภัยรถยนต์ที่คุยกับ TQM Broker
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 17:30:37 »
เอาจิงๆนะไม่ต้องอ้อมค้อม  ไม่ต้องกลัวเค้าเสียใจ ไม่ต้องกลัวเสียน้ำใจ ไม่ต้องรักษาหน้าตา ไม่ต้องสุภาพ

ใครโทรมาแนวนี้ผมบอกคำเดียวไม่ทำ  ถ้าดื้อตื้อต่อผมบอกเลยไม่ชอบ ไม่เอา ไม่มีตัง
คุณยังไม่ได้จ่ายตังใช่หรือไม่ ถ้ายังเค้าไม่มีสิทธิ์ต่อรองอะไรทั้งสิ้น บอกไปเลยไม่เอา คำเดียวจบ สิทธิ์อยุ๋ที่คุณ เค้าไม่มีสิทธิ์มาขอบันทึกบทสนทนาอะไรเลย

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: ต้องการยกเลิกการต่อประกันภัยรถยนต์ที่คุยกับ TQM Broker
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 17:43:11 »
TQM
ชื่อนี้อยู่ให้ห่าง เมื่อ 3 ปีก่อนมันโทรหาผมทั้งที่รถผมใช้ไปเเค่3-4เดือน มันโทรหาทุกวัน โทรจนผมเบื่อหน่ายกับมัน จิกทุกวัน รำคาญมากๆ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 18:08:16 »
บอกเค้าไปไม่ทำก็คือไม่ทำ เปลี่ยนใจแล้ว เหตุผลส่วนตัวไม่จำเป็นต้องบอกใคร รำคาญมากตื้อมากก็แจ้ง MSIG ...ไม่ต้องกังวลอะไร

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 19:16:53 »
เงินอยู่ในมือครับ มีสิทธิ์เลือก ไม่สบายใจ อย่าทำ แต่เจ้านี้น่ารำคาญจริงๆ บอกไปเลยอย่ามาขู่ เดี๋ยวฟ้องเลยนี่..

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 19:21:02 »
ไม่จ่ายเค้าก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

หรือเอาให้แน่ ก็โทรไป MSIG เล่าใฟ้เค้าฟัง และระงับการออกกรรธรม เลยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 19:22:17 »
ไม่เซ็นต์อะไรทั้งนั้น ไม่ต้องจ่ายเงิน ยังไงเขาก็ทำอะไรเราไม่ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 19:28:35 »
เคยโดนเหมือนกันครับ โทรมาน่ารำคาญมาก  จะให้พนักงานมาดูรถอยุ่อย่างนั้น เหมือนจะเป็น 18 มงกุฏเลย ตัวเองยิ่งไม่มีความรู้ด้านนี้อยู่ด้วย

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 19:50:25 »
จริงๆ วงการเดียวกันไม่อยากโจมตี  แต่รายนี้ ห่างไว้ก็ดีครับ ตื้อได้ก็หายเลย

ถ้ายังไม่ได้จ่ายตังค์  ไม่ต้องกังวลอะไรเลยครับ

ถ้าไม่สบายใจ ลองโทรเข้าบริษัทประกันเลย
บอกเลขทะเบียนหรือเลขตัวถัง เชคดูว่า ได้มีการออก
กรมธรรม์มาแล้วจริงรึเปล่า

ถ้าออกมาแล้ว ก็บอกไปว่าต้องการยกเลิก  ขายรถไปแล้ว
เค้า (อาจจะ) บอกว่า คุณต้องแจ้งกับทางตัวแทน (โบรกเกอร์)   

ก็บอกว่า แจ้งแล้ว แต่เค้าไม่ยินดีที่จะยกเลิกให้
ยืนยันว่า ยังไงกรมธรรม์นี้ก็จะไม่ได้รับเงินจากผม

ขอชื่อคนรับเรื่องไว้ด้วย  โวยวายพอเป็นพิธีก็ได้ ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง

แต่ถ้า ยังไม่มีการออก กธ.  ก็จบไปได้เลยครับ

ความจริงแล้ว ถ้าได้ติดต่อผ่านคนดูแลที่ดี  ก็จะหมายถึง
มีคนที่คอยติดต่อ ดำเนินการ ทั้งต่อประกัน ติดตามเคลม ให้คำปรึกษา อีกทั้งยังมีส่วนลด

แต่ถ้าไปเจอโบรคแย่ๆ  ตัวแทนกระเป๋าแห้ง  นายหน้าหิวเงิน เซลล์ขายรถขาจร

การทำโดยตรงกับบริษัทประกันก็ดูจะเหมาะสมกว่า

ขอให้ยกเลิกได้ด้วยดีนะครับ
 ;D

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 20:27:50 »
รีบติดต่อ คปภ. โดยด่วนครับ เคยยกเลิกประกันภันมาแล้ว (ป.ส่วนบุคคล) ถ้าคุณยังไม่ได้รับกรมธรรณ์ หรือรับกรมธรรณ์แล้วรู้สึกไม่มั่นใจ(ภายใน30วัน)คุณแจ้ง คปภ.เพื่อดำเนินการยกเลิกได้ครับ  ถ้าคุณเสียเบี้ยประกันไปแล้วคุณจะได้รับค่าเบี้ยประกันภัยคืน(หักค่าเอกสารและค่าดำเนินการตอนขอประกันตามจริงประมาณ500บาท)  ติดต่อด่วนครับ  คปภ.มีศูนย์ทุกจังหวัดครับ...

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 21:17:08 »
แล้วเค้าเอาข้อมูล เราไปได้ยังไงกันครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 21:21:54 »
ยังไม่จ่ายตังค์ ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ บอกไม่ทำ น่าจะจบ

ส่วนที่เค้ารู้ข้อมูลของคุณ สมัยนี้ผมว่าเรื่องปกติครับ ผมก็เคยโดน ไม่เคยให้เบอร์ใครที่ไหน ประกันเอย แบงค์เอย โทรมาประจำ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 22:08:25 »
แล้วเค้าเอาข้อมูล เราไปได้ยังไงกันครับ

เคยได้ยินว่าเจ้าหน้าที่ศูนย์บางที่ (ไม่ใช่ฮุนไดนะครับ) เอาข้อมูลที่เรากรอกตอนซื้อรถนั่นแหละไปขาย ได้หลายตังค์ด้วย พวกโบรกเกอร์บางเจ้าน่ารำคาญมาก จิกได้ทุกวัน

ส่วนประกันถ้ายังไม่จ่ายเงินก็ยังไม่มีผล ที่ผมเคยทำ ประกันจะให้เครดิตโบรกประมาณ30วันนำส่งเบี้ย ถ้าไม่จ่ายกรมธรรม์จะถูกยกเลิกครับ

ออฟไลน์ nuionline

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 22:19:14 »
ของผมก็โดนเหมือนคุณทุกประการเลย แต่ของผมถามหมายเลขบัตรเคดิสด้วย หักยอดผมไปเลย 6พันกว่าบาทงวดแรก ทั้งที่บอกว่าจะเข้ามาเก็บวันที่เอากรมธรรม์มาให้  ผมโทรไปโวยวายที่บริษัทเลย ซักพักพนักงานคนนั้นก็โทรกลับมา ผมก็บอกยกเลิกเลยก็ได้ก็ได้วงเงินคืนมานะครับ ผมอยู่ดำเนินสะดวกครับ บ้านเดียวกันหรือป่าวครับเห็นบอกว่าอยู่ราชบุรี

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 22:23:57 »
โดนเหมือนกันครับ ตั้งแต่ก่อนปีใหม่
ประกันรถแฟนผม หมด เมษา มันโทรมาตั้งแต่ธันวาปีที่แล้ว บอกว่า เบี้ยแค่ 17k ประกันของแต่งสองหมื่นด้วย  แต่ต้องจ่ายก่อนสามพัน แล้วจะเข้ามาเอาตังเลย

ผมก็เลยขอปฏิเสธเสียงแข็ง  นี่เมื่ออาทิตย์ก่อนโทรมาอีกละ มุขเดิม

ผมแนะนำ จขกท. แบบนี้ครับ ในเนตเราจะเห็นโบรคเกอร์หลายๆคน หรือในคลับ เขาจะให้กรมธรรม์ก่อน ค่อยให้เอาจ่ายเงินได้ครับ เพราะงั้นบอกเขาไปเลยว่า

"ผมติดต่อกับโบรคเกอร์ในเนต เขาบอกว่าได้กรมธรรม์ก่อนค่อยจ่ายได้ แพงกว่าคุณนิดเดียวเอง
ผมทำกับคุณก็ได้ แต่ผมต้องได้กรมธรรม์ก่อน จึงจะยอมจ่าย ถ้าไม่ตกลง งั้นก็ยกเลิกข้อตกลง"

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 22:34:48 »
ไม่สบายใจก็ยกเลิกได้ครับเงินของเราบอกไม่ทำเค้าก็บังคับเราไม่ได้..แต่รถที่บ้านผมก็ทำกับที่นี่ทุกคันนะยังไม่เคยมีปัญหาอะไรผมกลับคิดว่าดีด้วยเพราะเคยเคลมรถครั้งนึงทำสีทั้งคันประกันขอค่าexcept 6,000ทั้งที่ทำมา5ปีไม่เคยเคลมก็ต้องยอมจ่ายไปแต่พอแจ้งต่อประกันใหม่ทางTQMเค้าตามคืนมาให้ได้ครึ่งนึงซึ่งผมว่าก็ดีนะและล่าสุดต่อประกันไปได้เดือนกว่าๆแล้วขายรถไปเค้าก็ยังเรียกเบี้ยคืนให้อีกซึ่งถ้าเค้าไม่ดีคงไม่ตามเรื่องพวกนี้ให้ยังไงก็ลองตัดสินใจดูครับเงินของเราเอาที่สบายใจที่สุดเป็นดี

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 23:46:24 »
เอ้ .. ตามที่อ่านมา เหมือนจะยังไม่ออกกรมธรรม์ ใช่ไหมครับ

แล้วทำไมต้องขอบันทึกเสียงจนกคุณแม่ด้วย

ดูไม่มีมารยาทเอาเสียเลย ลูกค้าไม่พอใจทำก็ไม่ควรตื้อแบบนี้นะ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 00:25:53 »
แฟนผมพึ่งทำยกเลิกกรมธรรม์ไปไม่น่ายากนะคับ ก็โทรแจ้งเค้าไปว่าขอยกเลิก ทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษรไว้แจ้งยกเลิกกรมธรรณ์เลขที่อะไร
ส่วนที่ขออัดเสียงคุณแม่ น่าจะเป็นขอคุยกับเจ้าของกรมธรรม์มากกว่า เพื่อยืนยัน(กรณีนี้คือออกกรมธรรม์แล้วนะคับ)
ถ้ายังก็ง่ายเลยตามพี่ๆข้างบนแนะนำมาเลยคับ  :)
อย่าเครียดมากเกินไปนะคับไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ;)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 08:39:14 »
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำครับ _/|\_

ตอนนี้ยังไม่ได้รับกรมธรรม์ครับ(และทาง MSIG น่าจะยังไม่ได้ออกกรมธรรม์ด้วย) และผมก็ยังไม่ได้จ่ายเงินแต่อย่างใด
เพียงแค่คุยกับจนท.ทางโทรศัพท์และนัดว่าจะถ่ายรูปรถและจ่ายเงินพร้อมกับให้ผมมอบเอกสารหลักฐานสำหรับทำประกันเมื่อวานครับ
และผมก็ได้บอกขอเลื่อนเวลาในตอนเช้า และบอกขอยกเลิกไปเมื่อเย็นวานนี้ครับ

คิดว่าถ้าโทรมาตื๊ออีก ก็คงปฏิเสธไม่ทำคำเดียว
แล้วจะแจ้งคปภ.ด้วยครับ(เมื่อวานโทรไปแล้วตอนเกือบๆ 5 โมงเย็น เลยเวลาราชการ จึงไม่มีใครรับสาย)
อาจจะสอบถามไปทาง MSIG ด้วย

รู้สึกไม่พอใจที่เบอร์โทรศัพท์และข้อมูลรถของเรา ตกไปอยู่กับบุคคลหรือบริษัทที่เราไม่เคยยุ่งเกี่ยวด้วย

ขอบคุณเพื่อนทุกท่านอีกครั้งครับ

ผมอยู่ดำเนินสะดวกครับ บ้านเดียวกันหรือป่าวครับเห็นบอกว่าอยู่ราชบุรี

ผมอยู่บ้านโป่งครับ :)

ออฟไลน์ dewz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:30:52 »
โดนเหมือนกัน ตอนแรกไม่รู้ เลยจองไป 3 พัน ภายหลังเพิ่งมีการติดต่อมาจากทางแบงค์เอง (ทิสโก้) เลยเพิ่งรู้ว่าเป็นโบรคเกอร์ แถมเบี้ยก็แพงกว่า เลยตัดสินใจทำกับแบงค์ไป แถมผ่อนได้ด้วย ตอนหลังเลยบอกทางนั้นว่าไม่ทำแล้ว ก็โทรมาตามอยู่นั่นแหล่ะ จนตอนหลังผมไม่รับสายเลย ผ่านไป 1-2 เดือน มันก็ส่งเช็คคืนเงินมาให้ ไม่กี่ร้อย "--

ออฟไลน์ Benzione

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 12:15:22 »
ตามความเข้าใจผม
น้องตัวแทนคนนี้ทำผิดระเบียบของ สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย (คปภ.) หลายเรื่อง ทั้งการติดต่อลูกค้าในวันหยุดเสาร์ อาทิตย์
จริงๆ มันมีกฏหมายอยู่นะครับ การขายของหรือบริการทุกชนิดผ่านทางโทรศัพท์ ทำได้เฉพาะวันจันทร์-ศุกร์ในเวลาทำงานเท่านั้น
กี่โมงถึงกี่โมงผมไม่แน่ใจ แต่หลัง 6 โมงเย็นไม่ได้แน่ๆ ลูกค้ามีสิทธิ์ปฏิเสธการซื้อทันทีไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล เมือลูกค้าบอกปฏิเสธการซื้อแล้ว การสนทนาต้องยุติทันทีเช่นกัน

นอกจากนี้ หากเป็นประกันแม้เราซื้อและจ่ายเงินไปแล้ว ยังมีสิทธิเปลี่ยนใจได้ภายใน 30 วันหลังจากกรรมธรรม์ออกแล้วด้วย

ดังนั้น เคสนี้ จขกท.สบายใจได้ บอกปฏิเสธคนขายได้เลย หากเค้าเซ้าซี้ บอกว่าเอาชื่อมาจะไปฟ้อง คปภ. และเรารู้กฏหมายเรื่องการขายของหรือบริการทางโทรศัพท์ เวลาผมถูกรบเร้า พอผมพูดเท่านี้ คนขายจะรีบขอโทษและรีบวางสายทันที

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 16:14:50 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเพิ่มเติมและความรู้ใหม่ๆที่แบ่งปันให้กันครับ
สมาชิก HLM มีน้ำใจดีให้กันไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ :)

ขอบคุณครับ m(_ _)m

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 18:30:24 »
ตามความเข้าใจผม
น้องตัวแทนคนนี้ทำผิดระเบียบของ สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย (คปภ.) หลายเรื่อง ทั้งการติดต่อลูกค้าในวันหยุดเสาร์ อาทิตย์
จริงๆ มันมีกฏหมายอยู่นะครับ การขายของหรือบริการทุกชนิดผ่านทางโทรศัพท์ ทำได้เฉพาะวันจันทร์-ศุกร์ในเวลาทำงานเท่านั้น
กี่โมงถึงกี่โมงผมไม่แน่ใจ แต่หลัง 6 โมงเย็นไม่ได้แน่ๆ ลูกค้ามีสิทธิ์ปฏิเสธการซื้อทันทีไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล เมือลูกค้าบอกปฏิเสธการซื้อแล้ว การสนทนาต้องยุติทันทีเช่นกัน

นอกจากนี้ หากเป็นประกันแม้เราซื้อและจ่ายเงินไปแล้ว ยังมีสิทธิเปลี่ยนใจได้ภายใน 30 วันหลังจากกรรมธรรม์ออกแล้วด้วย

ดังนั้น เคสนี้ จขกท.สบายใจได้ บอกปฏิเสธคนขายได้เลย หากเค้าเซ้าซี้ บอกว่าเอาชื่อมาจะไปฟ้อง คปภ. และเรารู้กฏหมายเรื่องการขายของหรือบริการทางโทรศัพท์ เวลาผมถูกรบเร้า พอผมพูดเท่านี้ คนขายจะรีบขอโทษและรีบวางสายทันที

ชัดเจนมากครับ  :D :D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:02:27 »
เวลามีคนโทรมาให้ต่อประกัน ผมสวนเลย ผมก็ขายประกันเหมือนกัน และรับทำประกันชีวิต ด้วย คุณสนใจมั้ยเป็นการออมเงิน

เท่านั้นละ เค้ารีบวางเลย 5555 ส่วนเรื่องทำประกัน ถ้าคุณมี club ลองหาเพื่อนๆในclub ที่ขายประกันดูก็ได้ครับ

บางคนน่ารักพูดจาดีตามงานให้ตลอด แต่ก็search ๆ ข้อมูลดูก่อนด้วยนะกันพลาด

ออฟไลน์ unwellx

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 10:34:30 »
เจอเหมือนกันครับ มาหลอกว่า ประกันของธนชาตผมจะหมดอายุ ผมเลยบอกว่าทำไมธนชาตไม่ต่อประกันให้ผม เจ้าหน้าที่ ที่อ้างว่าเป็นเจ้าหน้าที่ธนชาต บอกว่า ธนชาตจะดูแลให้ในปีแรก และปีที่ 2 จะให้ทาง คุ้มภัยดูแล ผมก็งง แต่ก็ไม่ได้ปฎิเสธอะไร ก็ถามเลขบัตรเครดิต ก็รูดค่าพรบ ไปก่อน แล้วก็มีเอกสารส่งมาที่บ้าน เป็นของ TQM โปรเกอร์ ผมก็ อ่าว ไมมาหลอกลูกค้าแบบนี้ เลยโทรยกเลิกเลย ก็ถามชักไชร้ว่า ทำไมยกเลิก โอนสายไปมา ให้คุยกับผู้จัดการบ้าง ผมเลยบอกไปตรงๆ คุณโกหกลูกค้า คุณคิดว่า ผม จะอยากทำประกันกับคุณเหรอ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 12:52:03 »
แจ้งความคืบหน้าว่า บริษัทนี้ไม่โทรมาแล้วครับ
ถ้าติดต่อมาอีกคงจะจัดหนักซักหน่อย
ได้ข้อมูลจากเพื่อนๆ HLM มาอีกพอสมควรเลย...ขอบคุณมากครับ :)

ก่อนหน้านี้ไม่เคยเจอสมาชิก HLM บ่นโบรกเกอร์เจ้านี้ในเว็บเรานะครับ
เจอแต่เว็บ หรือคลับอื่นๆ

แต่นี่มีสมาชิกโดนโกหก(คือไม่บอกเราแต่แรกว่าเป็นโบรกเกอร์)กันหลายคนเหมือนกัน
ขอบันทึกไว้ใน Black List เลยก็แล้วกันครับ