ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta 1.6 ใช้มา 21 เดือน ระบบเกียร์พังแล้ว  (อ่าน 21822 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
Re: Fiesta 1.6 ใช้มา 21 เดือน ระบบเกียร์พังแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 03:48:19 »
รถดีทุกยี่ห้อ ยกเว้น Ford กับ Chevrolet

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: Fiesta 1.6 ใช้มา 21 เดือน ระบบเกียร์พังแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:18:48 »
อยากได้เกียร์ทนอยู่ห่าง CVT ไว้ครับ

เอา CVT มา มีสองอย่าง คือถ้าดูแลรักษาดี ถ่ายของเหลวตามระยะ ก็ทนเท่า Auto 4-5 สปีดธรรมดา

ถ้าไม่งั้น อายุมันสั้นกว่าออโต้ 4-5 สปีดแน่ๆ ครับ

CVT ในเรื่องอายุการใช้งาน มีแค่สั้นกว่าหรือเท่ากับ ไม่มีมากกว่าในเกือบทุกกรณีครับ

ห่วงเรื่องเกียร์ ไม่เอาโตโยต้า Civic โลดครับ

ช่วยลองเปลี่ยนความคิดนี้นิดนึงน่ะ อย่าเอาคิดว่าเกียร์ แบบเดียวกันมันจะเหมือนกันทุกยี่ห้อ

CVT ที่อยู่ใน Jazz, City แรกๆ น้ะ มีแค่ตัวนั้นที่มันไม่ทน

แต่ช่วยดู CVT ใน Lancer ซิ มันทนน่ะ หรือหลัง ๆ ใน Teana วิ่งเกิน 2 แสนก็หลายคันแล้ว

บางที่ การตอบแบบเหมากันหมดมันไม่ค่อยดีน่ะครับ

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:12:24 »
ของผมก็เคลมเกียร์ยกลูกไปละ ยังไม่ถึง 2 หมื่นโลดีเลย

CVT มันเปราะเป็นรุ่นๆไปครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 15:15:14 »
อยากได้เกียร์ทนอยู่ห่าง CVT ไว้ครับ

เอา CVT มา มีสองอย่าง คือถ้าดูแลรักษาดี ถ่ายของเหลวตามระยะ ก็ทนเท่า Auto 4-5 สปีดธรรมดา

ถ้าไม่งั้น อายุมันสั้นกว่าออโต้ 4-5 สปีดแน่ๆ ครับ

CVT ในเรื่องอายุการใช้งาน มีแค่สั้นกว่าหรือเท่ากับ ไม่มีมากกว่าในเกือบทุกกรณีครับ

ห่วงเรื่องเกียร์ ไม่เอาโตโยต้า Civic โลดครับ

CVT รถผมแสนกว่าโลเข้าไปแล้ว   ทางไกลขับโหดร้ายมากด้วยครับ  อัดรอบ 4-6 พันบ่อย  ก็ปกติดีครับ
แต่ส่วนตัวผมชอบขับเกียร์ MT มากกว่า   รอมันพังอยู่เนี่ยจะได้ยก MT จากมาเลย์มาใช้    ยกตอนนี้ไม่คุ้ม
ช่างยังบอกเลยว่าสงสัยเน้นทำมาใส่ Nissan Xtrail กับ Teana ด้วยเกียร์มันเลยอึดกว่ารุ่นก่อนๆ 
(แต่ผมว่าช่างนั่งเทียนพูดเอาเล่นๆมากกว่า) 

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 15:40:22 »
เกียร์พัง ลองเคลมดูก่อนก็ได้นี่ครับ ประกันก็ยังอยู่
ยังไงก็ได้ลูกใหม่มา
ส่วนตัว ผมพยายามหลีกห่างจากเกียร์คลัชคู่นะ เพราะกลัวเรื่องการซ่อมบำรุงนี่แหละ
แต่เดาว่าอนาคต ช่างก็คงจะจัดการได้ ไม่ต่างกับ CVT
ก่อนผมซื้อ Jazz GD ก็มีกระแสเกียร์พังเยอะ แต่ก็ตัดสินใจลองดู สุดท้าย ตอนนี้รถผมวิ่งไป 2.5 แสนก.ม. ละ เกียร์ยังปกติดีอยู่ การใช้งานผมก็ขับทั่วไป เน้นถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20000 ก.ม. กับไม่คิกดาวน์บ่อยๆ แค่นั้นเอง
ตอนนี้ CVT ซ่อมได้สบายแล้ว ไม่น่ากลัวแล้วครับ

สำหรับผม คนกลัวเกียร์พังคือคนไม่ได้ใช้ แต่คนใช้แล้วมักจะไม่กลัว 5555

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:37:46 »
ช่วยลองเปลี่ยนความคิดนี้นิดนึงน่ะ อย่าเอาคิดว่าเกียร์ แบบเดียวกันมันจะเหมือนกันทุกยี่ห้อ

CVT ที่อยู่ใน Jazz, City แรกๆ น้ะ มีแค่ตัวนั้นที่มันไม่ทน

แต่ช่วยดู CVT ใน Lancer ซิ มันทนน่ะ หรือหลัง ๆ ใน Teana วิ่งเกิน 2 แสนก็หลายคันแล้ว

บางที่ การตอบแบบเหมากันหมดมันไม่ค่อยดีน่ะครับ
CVT รถผมแสนกว่าโลเข้าไปแล้ว   ทางไกลขับโหดร้ายมากด้วยครับ  อัดรอบ 4-6 พันบ่อย  ก็ปกติดีครับ
แต่ส่วนตัวผมชอบขับเกียร์ MT มากกว่า   รอมันพังอยู่เนี่ยจะได้ยก MT จากมาเลย์มาใช้    ยกตอนนี้ไม่คุ้ม
ช่างยังบอกเลยว่าสงสัยเน้นทำมาใส่ Nissan Xtrail กับ Teana ด้วยเกียร์มันเลยอึดกว่ารุ่นก่อนๆ 
(แต่ผมว่าช่างนั่งเทียนพูดเอาเล่นๆมากกว่า) 

ก็กะแล้วว่าจะต้องมีคนเข้าใจผิดอ่ะนะครับ ข้อมูลที่ว่าเกียร์ CVT ยุคใหม่พัฒนาจนทนกว่ายุคแรกๆ นั้นผมทราบแล้วครับ

แต่สิ่งที่ผมพูดไปนั้น ผมเทียบกับเกียร์ 4-5 สปีดโบราณๆ หลักการทำงานง่ายๆ เพราะผมยังไม่เชื่อว่า เกียร์ที่ใช้สายพานมูเล่

จะทนได้มากกว่า เกียร์ที่ใช้เฟืองและคลัทช์เดี่ยว ที่ใช้กันมาตั้งแต่โบราณดึกดำบรรพ์

มันทนขึ้นกว่าก่อน แต่ถ้าเทียบกับเกียร์เฟือง ผมว่า อายุการใช้งานของ CVT ยังน้อยกว่า หรือเท่ากับเกียร์เฟืองเท่านั้น ไม่น่าจะมากกว่าได้ครับ

(ตรรกะง่ายๆ กลไกสองอย่าง อย่างไหนที่หลักการทำงานง่ายๆ วัสดุแข็งๆ น่าจะเป็นกลไกที่ห่วยกว่า แต่จะไม่พังก่อน)

รวมทั้งค่าซ่อม และความจุกจิกในช่วงอายุของมันด้วยแล้ว ถ้าผมเปลี่ยนรถทุก 5-7 ปี ผมไม่ลังเลที่จะเลือก CVT เพราะผมก็ยอมรับว่าเป็นเกียร์ที่ดี

แต่ถ้าผมจะเลือกรถคันนึง ที่ตั้งใจจะใช้เกิน 12 ปี รถที่เป็น CVT ผมจะยังเลี่ยงๆ ไม่ซื้อ ยอมเปลืองน้ำมันขึ้นเพื่อลดภาระการซ่อมระยะยาวครับ

ยกเว้น ด้านอื่นของตัวรถจะจี๊ดพอ เช่น Lancer EX หรือ Teana สุดๆ แล้ว CVT ผมก็เอา แต่ถ้า ALTIS, EcoCar ทั้งหลายผมจะคิดดูก่อนซื้อ

ซ่อมแต่ละครั้ง หมายถึงค่าใช้จ่าย และเวลาทำกินครับ

ถ้าคุณมีรถที่อายุ 15-16 ปี ที่ต้องคอยซ่อมจุกจิกทุก 1-2 เดือน คุณจะเริ่มรู้สึกไม่อยากได้เทคโนโลยีสูงๆ ที่จะเพิ่มภาระของเราในอนาคตครับ

คันต่อไป ผมกับพ่อเล็งๆ กระบะ 4 ประตูไว้ด้วยซ้ำ ;D ;D

ออฟไลน์ bowy3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 08:45:40 »
มารายงานต่อค่ะ ผ่านไป 1เดือนแล้ว ที่เข้าไปเคลมโมดูลเกียร์ fiesta 1.6 ไม่มีการรายงานจากศูนย์ ต้องโทรเช็คเองตลอด ถึงวันนี้อะไหล่ยังไม่ได้ เบื่อมากค่ะ คือรู้สึกว่านานไปนะค่ะ เสียดายรถดี แต่การบริการไม่ดี ไม่ตามงานต้องคอยตามเอง อะไหล่บอกว่าต้องรอๆๆๆๆๆ นี่ก็ไม่มีไรคืบหน้า เลิกใช้ค่ะไม่เอาแล้ว เพราะจำเป็นต้องใช้รถ ไปจองซิลฟี 1.8 เรียบร้อย ได้รถ สิ้นเดือนนี้ค่ะ กลับไปซบค่ายนิสสันดีกว่า รถไม่ค่อยจุกจิกหรือปัญหาเยอะ พอกันที่ฟอร์ด เสียแรงที่ไปแนะนำเพื่อนๆ ญาติให้ซื้อ ไม่รู้เดี๋ยวพอเค้ามีปีญหาจะมาโทษเราป่าว กลัวๆ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 08:54:32 »
มารายงานต่อค่ะ ผ่านไป 1เดือนแล้ว ที่เข้าไปเคลมโมดูลเกียร์ fiesta 1.6 ไม่มีการรายงานจากศูนย์ ต้องโทรเช็คเองตลอด ถึงวันนี้อะไหล่ยังไม่ได้ เบื่อมากค่ะ คือรู้สึกว่านานไปนะค่ะ เสียดายรถดี แต่การบริการไม่ดี ไม่ตามงานต้องคอยตามเอง อะไหล่บอกว่าต้องรอๆๆๆๆๆ นี่ก็ไม่มีไรคืบหน้า เลิกใช้ค่ะไม่เอาแล้ว เพราะจำเป็นต้องใช้รถ ไปจองซิลฟี 1.8 เรียบร้อย ได้รถ สิ้นเดือนนี้ค่ะ กลับไปซบค่ายนิสสันดีกว่า รถไม่ค่อยจุกจิกหรือปัญหาเยอะ พอกันที่ฟอร์ด เสียแรงที่ไปแนะนำเพื่อนๆ ญาติให้ซื้อ ไม่รู้เดี๋ยวพอเค้ามีปีญหาจะมาโทษเราป่าว กลัวๆ
ผมอ่านแล้วผมก็อึ่ง เพราะผมเพิ่งแนะนำรถให้ พี่ ญาติ เค้าก็เพิ่งได้รถนี้เอง ถ้ารถเค้าเป็นอะไรขึ้นมาผมซวยแน่ๆเลย