ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงาน GM ประท้วง  (อ่าน 20798 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
พนักงาน GM ประท้วง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 13:57:03 »
เซฟโรเลต ระยอง เพิ่มวันเสาร์ทำงานปกติ พนักงานกว่า 5,000 คน ไม่พอใจบริษัทให้ทำงานวันหยุดแต่ไม่จ่ายโอที 2 แรง

วันนี้ ( 8 ก.พ.) เวลา 07.00 น.  ผู้สื่อข่าวได้รับการเปิดเผยว่า ได้มีพนักงานของบริษัท เจเนอรัล มอเตอร์ (ประเทศไทย)จำกัด ตั้งอยู่ในนิคมอุตสาหกรรม อีสเทิร์นซีบร์อด อ.ปลวกแดง จ.ระยอง หรือ เชฟโรเลต  ออกมาประท้วง แสดงความไม่พอใจที่ทางบริษัทฯ ได้มีการประกาศใช้ระเบียบปฎิบัติให้โดยให้พนักงานทุกคนมาทำงานวันเสาร์ทุกคน โดยถือว่าเป็นวันทำการปกติ และจะไมมีการเบิกจ่ายค่าแรงเพิ่มได้เพียง 1 แรงเท่านั้น  ถึงแม้ว่าทางบริษัท ฯ จะมีข้อเสนอในเรื่องของการจ่ายโบนัส ค่าปลอดขวัญ และสวัสดิการต่าง ๆ ให้เพื่อชดเชย แต่พนักงานได้มาคิดแล้ว ไม่คุ้มค่ากับการดำเนินชีวิตประจำวัน เหมือนที่ผ่านมา

พนักงานคนหนึ่งเล่าว่า สาเหตุที่พนักงาน จำนวน 5,000 คน ออกมาประท้วง เรียกร้องให้บริษัทฯ ใช้ระเบียบปฎิบัติเดิม ก็เพราะในปัจจุบันพนักงานส่วนมากใช้วันหยุด เสาร์ อาทิตย์ ไปสมัครเรียนต่อ ในระดับที่สูงขึ้น และเป็นการเรียนเทียบโอน เพื่อนำวุฒิไปวิริยะฐานะในตำแหน่งการทำงาน  สร้างสมประสบการณ์ ให้ดีกว่าปกติ และที่สำคัญในเรื่องของครอบครัวที่มีความสำคัญมาก ถึงแม้จะมีค่าตอบแทนสูงเพียงใด แต่คุณภาพชีวิต ความแตกแยก ครอบครัวขาดความอบอุ่น ไม่มีเวลาดูแลลูก พ่อ แม่ และครอบครัว ก็จะดำเนินชีวิตอย่างไม่มีความสุข

พนักงานจึงเลือกที่จะให้บริษัท เหมือนเดิม มีการจ่ายค่าแรง โอที เหมือนเดิม อย่าบีบบังคับให้ต้องปฎิบัติ เนื่องจากคุณภาพชีวิต ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนไม่มีภาระอะไรก็ทำโอทีได้ บางคนมีภารกิจก็ไม่ต้องทำ ก็จะไม่ได้รับผลค่าแรง ก็ถือว่ายุติธรรมแล้ว ไม่จำเป็นต้องนำระเบียบอื่นมาอีก จะทำให้วิถีของพนักงานเปลี่ยนไป

สำหรับปัญหาที่เกิดขึ้นส่งผลให้ทางบริษัทฯไม่มีการผลิต พนักงานที่เป็นสมาชิกสหภาพก็โดนหักเงินเดือน ยกเว้นเสียแต่พนักงานที่ไม่ได้เป็นสมาชิก กับพนักงานซัพคอนแทคที่ยังคงได้ค่าจ้างตามปกติและจะเป็นไปแบบนี้จนกว่าจะตกลงกันสำเร็จและเริ่มมีการผลิต ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะจบเมื่อไหร่ แต่ถ้าบทสรุปจบที่สหภาพแรงแพ้ บริษัทล่ะก็พนักงานคือฝ่ายที่เสียเปรียบสุดๆเนื่องจากต้องเสียสละวันหยุดเสา มาเปนวันทามงานเดือนละ 2 โดยไม่ได้โอที แม้บริษัทจะเพิ่มโบนัสให้ก็ตาม

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เซ็งมากมาย ฤๅ เวลามีปัญหาจะประท้วงอะไรกันต้องปิดถนนให้คนอื่นเดือดร้อนกันด้วยเริ่มประท้วงเมื่อวานตอนเย็น ตอนเช้าเอารถตู้ 10 กว่าคันปิดถนนจนตำรวจมาเจรจาจึงยอมเปิดให้เลนเดียวเอารถตู้จอดกินไป 1 เลนทำให้การจราจรติดขัดมากพนักงานที่โรงงานผมมาสายกันเกือบครึ่ง จะเรียกร้องอะไรก็จัดการกันเองภายในสิมาทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนกันทำไม โรงงานผมก็ทำเสาร์เว้นเสาร์ยังไม่เห็นมีใครเดือดร้อนอะไรพูดซะยังกับคนทำงานวันเสาร์มันย่ำแย่มากงั้นแหละ ใครที่จองเชฟไว้หล่ะก็รอนานอีกหน่อยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: พนักงาน GM ประท้วง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:14:30 »
งงด้วยคน ปกติบริษัทเค้าทำงาน6วัน/สัปดาห์เป็นเรื่องปกติไม่ใช่เรอะ มีราชการ+รัฐวิสาหกิจทั้งหมดที่จะทำงานแค่5วัน/สัปดาห์

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:22:22 »
 กฎหมายแรงงานไทย ผมไม่รู้ว่าเคยอ่านกันไหมครับ

การกำหนดเวลาทำงานปกติ ตามมาตรา 23
            มาตรา 23 ให้นายจ้างประกาศเวลาทำงานปกติให้ลูกจ้างทราบ โดยกำหนดเวลาเริ่มต้นและเวลาสิ้นสุดของการทำงานแต่ละวันของลูกจ้างได้ไม่เกินเวลาทำงานของแต่ละประเภทงานตามที่กำหนดในกฎกระทรวง แต่วันหนึ่งต้องไม่เกินแปดชั่วโมง ในกรณีที่เวลาทำงานวันใดน้อยกว่าแปดชั่วโมง นายจ้างและลูกจ้างจะตกลงกันให้นำเวลาทำงานส่วนทีเหลือนั้นไปรวมกับเวลาทำงานในวันทำงานปกติอื่นก็ได้ แต่ต้องไม่เกินวันละเก้าชั่วโมงและเมื่อรวมเวลาทำงานทั้งสิ้นแล้ว สัปดาห์หนึ่งต้องไม่เกินสี่สิบแปดชั่วโมง เว้นแต่งานที่อาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพและความปลอดภัยของลูกจ้างตามที่กำหนดในกฎกระทรวงต้องมีเวลาทำงานปกติวันหนึ่งไม่เกินเจ็ดชั่วโมง และเมื่อรวมเวลาทำงานทั้งสิ้นแล้วสัปดาห์หนึ่งต้องไม่เกินสี่สิบสองชั่วโมง

ค่าแรงขั้นต่ำ 300 บริษัทก็ต้องรีดประสิทธิภาพให้ได้มากกว่าก่อน รีดจากแรงงานระดับล่างไม่ได้ ก็รีดสูงขึ้นมาหน่อย ไม่งั้นตัวเลขบัญชีก็ไม่ดีขึ้น ไม่มี Improvement เอาไปโชว์เบื้องบน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:25:14 โดย jaesz »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:30:48 »
โรงงานผมก็เสาร์ หยุดอาทิตย์ วันเดียว เอาง่ายๆ ปัญหาเกิดจาก สหภาพแรงงานล้วนๆ ทำเป็นขบวนการ รีดเงินจากบริษัทพอใจแล้วค่อย ยอมๆกัน คนที่เป็นผู้บริหารโรงงานแถวนั้นรู้หมดแล้วครับว่าอะไรเป็นอะไร ยกตัวอย่างตอนที่ ประท้วงที่แมกซิส เหมือนกัน ตอนนี้โรงงานใหม่ๆเค้าไม่ให้ตั้งสหภาพแรงงานกันแล้วครับ เพราะปัญหาเยอะมากๆ ถ้าเมื่อไหร่เค้าเหมาต่างด้าวมายกชุดล่ะก็ รับรองร้องไม่ออกกันแน่ เพราะตอนนี้เริ่มมีบริษัทจัดหาแรงงานเยอะขึ้รเรื่อยๆแล้ว เอามาที 300-400 คน แล้วจ้างเป็นสัญญาเอา พอหมดก็ต่อถ้าไม่ต่อบริษัทก็ย้ายไปโรงใหม่ จบแบบง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:13:59 »
ผมไม่เห็นด้วยกับการประท้วงเลยครับ โดยเฉพาะการประท้วงปิดถนน ปิดนั่น ปิดนี่
ทำให้คนอื่นที่เค้าไม่ได้รับรู้เรื่องด้วย ต้องมาเดือนร้อนกับคนพวกนี้ เหมือนกับ
เอาคนอื่นมาเป็นตัวประกันว่า ถ้าคุณไม่ทำก็ไม่เป็นไรแต่คนอื่นจะต้องเดือนร้อน

ถ้าพนักงานประท้วงกันแบบนี้ ในระยะเวลาที่เป็น AEC เปิด แล้วสมมติ ผมเป็นประธานบริษัท ผมจะมีตัวเลือกให้สองอย่างครับ คือ 1.ยอมรับเงื่อนไขของบริษัท 2.ถ้ารับไม่ได้ก็ออกไป อีกทั้งสบายสหภาพแรงงานของบริษัททิ้งด้วยครับ
ระหว่างนั้นก็ประกาศหาพนักงานใหม่ โดยอาศัยทั้งแรงงานภายในและภายนอกประเทศเลยครับ อาจจะส่งผลกระทบในระยะสั้น แต่ถ้ายังปล่อยปัญหาให้เป้นแบบนี้ เอะอะอะไรไม่ได้ดั่งใจก็ประท้วง ผมว่าสุดท้าย ผลกระทบที่เกิดขึ้นก็จะส่งมาถึงผู้บริโภคแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:15:02 »
งงด้วยคน ปกติบริษัทเค้าทำงาน6วัน/สัปดาห์เป็นเรื่องปกติไม่ใช่เรอะ มีราชการ+รัฐวิสาหกิจทั้งหมดที่จะทำงานแค่5วัน/สัปดาห์

ผมอยู่ บ.เอกชน แต่หยุด เสาร์-อาทิตย์นะครับ
ถ้าโดนเวรวันหยุดจะได้ชดเชยวันธรรมดา

บริษัทไหนทำ 6 หยุด 1 โดยมาก บริษัทตามนิคมอุสาหกรรม
บริษัทสัญชาติญี่ปุ่น เอเชีย  หรืองานในห้าง โรงแรม

ส่วนตัวเคยทำงาน 6 หยุด 1 มาเหมือนกัน บอกได้คำเดียวว่า ร่างกายพัง หุหุหุ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:30:44 »
เพิ่งขับรถผ่านตอนเที่ยง ยังงงอยู่ว่าเค้ามารวมตัวทำอะไรกัน ตอนนี้รู้แล้ว  :(
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:32:54 »
ถูกต้อง! ใครจะไปทำ ทำงาน 6 วัน หยุด 1 วัน ตายกันพอดีครับ

พวกจ้างเหมามา อยากให้มีกฎหมายออกมาช่วยเหลือได้แล้ว แบบนี้ตัวบริษัทได้เปรียบครับ ส่วนสหภาพแรงงานถ้าไม่ขอมากไป ได้กันทั้งสองฝ่ายก็ขอให้ตกลงกันได้ด้วยดีครับ อย่าปิดถนนเลย

โสดๆก็ร่างกายพัง มีครอบครัวก็มีกิ๊กกันหมดทั้งชาย และหญิง --" ยิ่งคนมีลูก ไม่คิดถึงลูกตายเลยเหรอครับ

คนที่บอกว่าทำงาน 6 วันเป็นเรื่องปกติ ผมว่ามันไม่ถูกต้องน่ะครับ มันจริงตามที่บอกว่าทำงาน 6 วัน หยุด 1 วัน คือตามนิคมอุตสาหกรรม หรือพวกบริษัท หรือโรงงานที่มีการ Operate ตลอดเวลาครับ

ผมก็บริษัทเอกชน ไม่ใช่รัฐวิสาหกิจ หรือราชการ ตัวบริษัทที่สำนักงานใหญ่ก็ทำ 5 วัน หยุด 2 วัน ส่วนตามหน้างาน ก็ทำงานเป็นกะ ทำงาน 6 วัน หยุด 1 วันครับ

แต่คนที่ทำงาน 6 วัน หยุด 1 วัน ผมว่าเขาควรได้ค่าล่วงเวลานะครับ และก็ให้โบนัสเขาด้วย

สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:39:45 »
^
^
^

ผมไม่ได้ว่าอะไรเรื่องที่เค้าเรียกร้องเพราะไม่เกี่ยวกับผมเป็นเรื่องของเค้ากับบริษัทของเค้า จะเรียกร้องทำงานเดือนละวันก็ได้ผมไม่เดือดร้อนอยากจอดขวางทางเข้าออฟฟิศตัวเองก็ช่างหรือจะไปชุมนุมกันที่สนามบอลตัวเองก็แล้วแต่ แต่ที่ผมเดือดร้อนคือเค้าปิดถนนแล้วทำความเดือดร้อนให้คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง โรงงานอื่นเค้าก็มีงานทำที่นี่ไม่ได้มีแค่โรงงานเดียว อยากทราบว่าที่คุณบอกให้สู้ๆนี่เชียร์ให้ปิดถนนใช่มั๊ยคนอื่นจะเดือดร้อนยังไงก็ไม่สนใจงั้นสิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:44:46 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:47:34 »
บ้านเราทำกันจนเคยตัวครับ
สาเหตุที่ต้องประท้วงแบบให้คนอื่นเดือดร้อนด้วย
ก็เพื่อให้มันดัง ให้มันเป็นข่าว ใช้คนเดือดร้อนกดดันให้ได้ตามที่เรียกร้องครับ

ออฟไลน์ masueoh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:56:41 »
ขอตอบในนามคนที่รู้เรื่องแล้วกันนะครับ
สหภาพ ไม่ได้ปิดถนนแน่นอนครับ เรียกว่ากีดขวางการจราจรดีกว่า แต่ไม่ถึงขั้นปิดถนน
ผมแบ่งปัญหาเรื่องรถติดเป็นสี่ส่วนแล้วกัน
ส่วนแรก เป็นรถเครื่องเสียงของสมาชิกสหภาพ จอดริมถนน แต่ไม่ได้ปิดถนน บวกกับโรงงานห้ามเข้าพื้นที่ในตอนแรก
จึงมีสมาชิกสหภาพส่วนหนึ่งใช้เลนริมซ้ายเลนเดียวในการเคลื่อนไหว แต่ตอนหลังก็เข้าพื้นที่หน้าโรงงานจนได้
ส่วนที่สอง เกิดจากการที่รถเข้านิคมชะลอดูว่าเขาประท้วงอะไร
ส่วนที่สาม นิคมนี้ ตรงปากทางเข้านิคม ติดเป็นปกติอยู่แล้ว เพราะเขาเอากรวยมา
แบ่งเลนขาออกจากนิคมเลนนึง มาทำเป็นเลนขาเข้า ก่อนจะบีบกลับมาอยู่ฝั่งเดียวกันหลังเข้านิคมแล้ว
ส่วนที่สี่ สำคัญ เกิดจากการจัดการจราจรของโรงงาน บวกเจ้าหน้าที่เอง
ไอ้รถตู้ที่เห็น ๆ เป็นรถตู้รับส่งพนักงานเข้าโรงงานครับ ไม่ใช่รถตู้ของทางสหภาพ สหภาพไม่มีรถตู้
เจ้าหน้าที่ มึน ๆ อะไรไม่รู้ ทีแรกมากั้นไม่ให้รถเข้าโรงงาน แล้วเพิ่งมาปล่อยเข้าตอนรถรับส่งพนักงานเริ่มมา แล้วก็มีกระบวนการคัดคนเข้าโรงงาน
พนักงานที่เข้าโรงงาน เขาให้เซ็นชื่อก่อน พอรถรับ-ส่งพนักงานมาเยอะเข้า รถก็เลยต่อแถวออกไปนอกโรงงาน
ทีแรก ผมก็นึกว่าสหภาพปิดถนน แต่พอมาถึงหน้าโรงงานแล้ว ถึงได้รู้ ว่าเจ้าหน้าที่มึนเอง

ส่วนที่เขาประท้วงรอบนี้ สาเหตุหลัก คือ
โรงงานต้องการเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้าง จากเดิม ทำงาน 5 วัน เป็น ทำงาน 6 วัน
โดยกำหนดให้วันเสาร์ เป็นวันทำงานปกติ
จากเดิม ที่เปิดเป็นโอทีและสามารถมาทำได้โดยสมัครใจ
สำหรับพนักงานในไลน์ โอทีเป็นหนึ่งในรายได้ที่พวกเขาต้องพึ่งพา เพราะเงินเดือนก็ไม่ได้เยอะอะไร
ส่วนโบนัสที่โรงงานเสนอมาล่าสุด เรียกได้ว่า น้อยที่สุดในบรรดาโรงงานผลิตรถยนต์ด้วยกัน แต่ยังไม่ใช่ประเด็นหลัก
ประเด็นหลัก คือ ทำงาน 6 วันมากกว่า
คนเคยทำงาน 6 วันประจำหลายคนคงรู้ว่า การได้หยุดวันเดียวต่อสัปดาห์เป็นยังไง

แต่คนในไลน์ก็มี พวกที่เรียนต่อ เสาร์ อาทิตย์ กำลังเรียนใกล้จะจบ มาตอนนี้ก็เครียด ว่าถ้าทำงานวันเสาร์ จะทำยังไง
ต้องลาออกหรือเปล่า
ทางโรงงานก็แค่ประกาศว่า มีมาตรการผ่อนคลายอยู่
แต่พอเขาถามหามาตรการผ่อนคลาย ผ่อนคลายอย่างไร กลับไม่บอกอะไรออกมาเลย แค่บอกว่ามีมาตรการให้อย่างเดียว
บอกได้เลย ว่าถ้าโรงงานไม่คลุมเครือแต่แรก คงยังมาไม่ถึงขั้นหยุดงานประท้วง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 16:45:04 โดย masueoh »

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 16:13:31 »
ผมอยู่เอกชน แต่มองว่า

บริษัทที่ทำ จ-ศ นะปกติ

แต่ที่ทำเสาร์ด้วยนะไม่ปกติครับ   
และมองว่าบริษทไหนทำ ค่าแรงเค้ารวมไปกับเงินเดือนอยู่แล้วตามสัญญาจ้างงานที่ทำในตอนแรก

แต่ถ้าในสัญญาจ้างงานตอนแรกที่เซ็นตอบเข้างานเขียนไว้ว่าทำจันถึงศุกร์ แล้วให้มาทำเสาร์เพิ่มต้องจ่ายโอทีหนึ่งเท่าครับ 
ถ้าทำโอทีในวันหยุดและเลยเวลาเลิกงาน (หมายถึงหลัง 5.30 )  ให้จ่ายสามเท่าครับ

และที่สำคัญกหมายแรงงานระบุไว้ด้วยนะครับ เวลางานปกติที่ไม่ได้จ่ายโอที ลูกจ้างทำงานในหนึ่งสัปดาหรือหนึ่งเดือนห้ามเกินกี่ ชม   มันมีระบุไว้
ถ้าเกินแล้วไม่จ่ายโอที ผิดกฏหมายแรงงานครับ

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 18:20:13 »
ต่างคนต่างมีสิทธิ์ออกความเห็นคับ
บางทีเค้าอาจจะพยายามคุยกันเองแล้วภายในแต่ไม่เป็นผล...
ชีวิตคนเรา สบาย ลำบาก เหตุผล แตกต่างไม่เหมือนกันครับ
ก็ต้องดิ้นรนกันไป

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 19:01:51 »

เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ   ปกติอ่ะเค้าทำ 5 วัน หยุด 2 วัน

ส่วนที่ทำ 6 หยุด 1 น่ะ มันไม่ปกติ

แต่มันดันไม่ปกติกันเยอะ  ซึ่งถ้ารู้ตั้งแต่ก่อนทำงานว่า 6 วันนะ .. ถ้ายอมทำก็โอเคไป

แต่นี้สัญญาให้ทำ 5 แต่จะเพิ่มให้เป็น 6 โอทีไม่ได้ .. ใครจะอยากทำ

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 19:30:19 »
ผมทำงานโรงงานก็ทำ 5 วันนะ แต่เสาร์ อาทิตย์บางทีก็ต้อง หรือเดินทางตปท. หรือทำงานซึ่งมันจะทรมานมากๆ แบบว่านอนไม่พอ

สำหรับ case นี้ผมว่า GM ทำไม่ถูกอย่างแรงนะครับ จากเคยจ่ายโอที แล้วมากำหนดเป็นวันธรรมดา อย่างนี้ พนง. ในไลน์ที่เค้ายอมเหนื่อยมาทำงานวันเสาร์ เพื่อให้ได้รายได้พิเศษ เค้าจะอยู่กันยังไงครับ อย่างนี้กำลังใจพนง. หายหมด พาลจะไปลงที่คุณภาพงานประกอบเอานะครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 19:33:02 »
นอกจากทำ จ-ศ
บริษัทผม วันศุกร์เลิก แค่ 3 โมงด้วยครับ
ใครมีทางเลือกคงไม่ทำหรอก
เวลา เรียกไปสัมภาษณ์ผมถามก่อนเลย ว่าทำงาน กี่วัน / สัปดาห์
ถ้า 6 บอกลาทันที
เดียวนี้เค้า ให้ทำงานเหมือนมาเล่น มาสนุก ทำออฟฟิต เทพๆ แบบ กูเกิ้ล
ผลงานมันจะดีมากๆ กว่าทำงานหนักๆ โหดๆ
มันหมดยุค แรงงานทาสแล้ว
หรือไอ้พวกหัวทอง มะกัน GM มันยังมองเราเป็นทาสอยู่เลย ใช้งาน แบบนี้ นะ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 20:03:53 »
ที่่ผมเคยทำงานมาเกือบทุกที่ทำงาน 6 วันครับ :P มีที่สุดท้ายก่อนออกมาทำงานอิสระที่ทำ 5 วันแต่ตำแหน่งอื่นๆก็ 6 วันนะ

ส่วนเรื่องปัญหาไม่ขอออกความเห็นครับเรื่องภายในไม่รู้..แต่ว่าถ้าพนง.ที่รวมกันเป็นสหภาพมีปัญหามากเกินความจำเป็น(ซึ่งที่ผมดูๆนี่ถ้ามีการตั้งสหภาพเมื่อไหร่มักจะมีปัญหาเยอะ) อนาคตผมว่าเค้าอาจจะจ้าง out source หมดเพราะปัญหาน้อยกว่า

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 20:08:27 »
ปัญหามันแยกเป็น 2 อย่างคือ
1. ลูกจ้างประท้วงแล้วปิดถนนทำให้ชาวบ้านที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ เดือดร้อนไปด้วยซึ่งไม่ควรกระทำ
2. วันทำงานเปลี่ยนแปลงไปจากข้อตกลงก่อนการทำงานซึ่งก็ไม่สมควรเปลี่ยนแปลงก่อนจะพูดคุยจนได้ข้อสรุป บางคนอาจเถียงว่าหลาย ๆ บริษัทก็ทำงานวันเสาร์ไม่เห็นมีอะไร แต่อย่าลืมถ้าบริษัทนั้นบอกว่าขอให้ทำงานวันอาทิตย์ด้วยล่ะ ผลจะเป็นอย่างไร มันเกิดความขัดแย้งเพราะการทำงานมาเปลี่ยนกิจวัติประจำวันของพนักงานที่เคยทำมาก่อน

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 20:33:36 »
ผมเปลี่ยนงานมา 5 ครั้งก็ทำ 5 วันตลอดไม่เคยทำ 6 วันเลย

ผมว่าเคสนี้ GM ผิดเต็มๆที่อยู่ดีๆจะเพิ่มวันทำงานปกติเป็น 6 วัน
รถก็ขายดีจะตาย 5 แต่นี่กะลดต้นทุนซะงั้นแทนที่จะตอบแทนพนักงานให้ดีๆหน่อย  >:(

พนักงานผิดนิดหน่อยที่กีดขวางการจราจร  ;D

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 21:24:24 »
ถ้าจะเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้าง ก็บริหารข้อตกลงกันเสียใหม่ ใครรับได้ก็อยู่ ใครรับไม่ได้ก็จ่ายชดเชยให้เขาไป หัดลงทุนซะบ้าง  เปลี่ยนสภาพการจ้างแล้ว  ก็เปลี่ยนอัตราค่าจ้างไปด้วย จะให้ทำวันเสาร์ ก็เพิ่มค่าจ้างให้ไป อย่างไรเสียก็เจ็บตัวไม่มาก ทำอะไรตอนแรกไม่คิดเผื่อมันก็อย่างนี้แหล่ะ ถ้าบริษัทมีระบบบริหารทรัพยากรมนุษย์ที่เจ๋งจริง ๆ รับคนใหม่เข้ามาก็เทรนให้ได้คุณภาพ ให้เกิด Balance ระหว่างงานกับการใช้ชีวิต  ผมว่ายังมีอีกมากที่ต้องการทำงาน แม้จะต้องทำวันเสาร์ ก็ไปบริหารเอาซิครับ ทำอย่างไรให้สมดุล

ใครรับไม่ได้ที่ต้องทำงานวันเสาร์ ก็จะได้ไม่ต้องมาสมัคร สุดท้ายบริษัทก็ควบคุมค่าใช้จ่ายได้อีกหนึ่งวัน ถึงแม้ช่วงแรกจะต้องควักเนื้อไปก่อนก็เหอะ 

แล้วไม่ต้องห่วงหรอกว่าจะได้คนไม่เก่ง ห่วงอย่างเดียวบริษัทคุณสร้างคนเก่งเป็นหรือไม่...แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 21:43:36 »
ผมเป็น SMEs ระดับเล็กๆนะครับ
ขอแยกอย่างนี้
คนรายได้น้อย ทำงาน 7วันต่อสัปดาห์ครับ (ไม่เห็นมีใครบอกร่างกายทรุดเลย) ผมเห็นแม่ค้ามาขายของที่ตลาดตั้งแต่ ตี 2(วางของ-จองที่) กลับบ้านบ่าย3 ทุกวันครับ

ร้านค้าแบบเก่าๆ เปิดร้าน 7 วันครับ

ร้านค้ารูป หจก. บริษัท หรือร้านงานเยอะขึ้นมาหน่อย ก็ทำงาน 6 วันครับ (ขอย้ำว่าเป็น ปกติ ของร้านค้าMarginต่ำ ที่ต้องสู้กับบริษัทยักษ์ใหญ่ของกรุงเทพ)

บริษัทในกรุงเทพฯ ส่วนใหญ่ทำงาน 5 วัน
ลองเดินแถว วรจักรสิ ร้านค้า ทำงาน 6 วันนะครับ
ลองเดินผ่านร้านก๋วยเตี๋ยวสิ ทำงาน 7 วันนะครับ
ลองเข้าห้างดูสิ ร้านค้าทำงาน 7 วัน ห้ามหยุดวันนักขัตฤกษ์นะครับ (มีสัญญานะครับ ว่า ถ้าหยุดต้องโดนปรับด้วย การหยุดต้องส่งเรื่องเป็นสัปดาห์ถึงจะขอหยุดได้นะครับ)

อย่าบอกครับ ว่าอย่างไหน ปกติ หรือไม่ปกติ เพราะคุณ ไม่ได้เจอสังคมอีกแบบหนึ่ง ที่ต้องสู้กับยักษ์ใหญ่ต้นทุนต่ำกว่ามากกกก

คำว่า "ร่างกายพัง" มันเป็น สมมติ ของคนเท่านั้น เพราะถ้าคุณเทียบดู ยังมีคนอีก เกิน 50% ทำงาน 6 วัน และ 7 วัน เขาก็ยังอยู่ได้โดยปกติสุข
ร่างกายผู้ใช้แรงงานบางท่าน ยังคลอดลูกง่ายว่า บรรดาสาวออฟฟิศ ที่ต้อง"ประคบประหงม" กลัวนู่นกลัวนี่ สุดท้าย ทนไม่ได้ ก็ต้องผ่า (เพราะกล้ามเนื้อไม่แข็งแรง เวลาเบ่งลูกจะเจ็บมากกว่า คนที่มีกล้ามเนื้อเชิงกรานที่แข็งแรง)
"ออกกำลัง" ครับ ที่ช่วยได้ ช่วยให้พวกบรรดาท่านๆ "ร่างกายไม่พัง"
แทนที่จะเอาเวลาไปเดินห้าง ทานข้าว ดูหนัง พักผ่อน เปลี่ยนเป็น ออกกำลังกายพักผ่อนสิครับ กำหนดลมหายใจ เวลาวิ่ง เพื่อฝึกสมาธิอีกทาง แล้วท่านจะทราบว่า การพักผ่อนที่แท้จริงคืออะไร

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ เพราะ จะต้องมีคนไม่เห็นด้วยอยู่แล้ว
ผมเพียงอยากให้ท่านผู้อ่านเปรียบเทียบกับกลุ่มคนในหลายระดับชั้น ว่า พวกเขาเหล่านั้น ทำงานในอีกรูปแบบหนึ่ง คนละเวลากับท่าน คนละหน้าที่ คนละสภาพแวดล้อม คนละฐานเงินเดือน และอื่นๆอีกมากมายที่ แตกต่างกัน
แต่สิ่งที่ไม่ต่างกันเลยนั้น มีเพียง เกิด แก่ เจ็บ ตาย และ เมื่อตาย ก็ไม่มีใครเอาอะไรไปได้ แม้แต่ความดี ความชั่ว
เมื่อจิตละแล้วซึ่งการปรุงแต่ง แล้วกรรมก็จะสลายไป ตัวตนที่แท้จริง มันมีอยู่แน่หรือ?????

(ผมไม่ได้บอกนะ ว่า GM ทำถูก เพราะ กฎหมายแรงงาน จะต้องให้สิทธิ์ลูกจ้าง ดีกว่าเดิม ไม่ใช่แย่กว่าเดิม อาทิ เรื่องให้ทานข้าวกลางวันฟรี (ไม่อยู่ในสัญญา) ถ้าตัดทิ้งไป ลูกจ้างสามารถร้องเรียนได้ครับ)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 22:13:59 »
เข้าใจเลยครับ ทำงาน 6 วันมันแย่ขนาดไหน  ;)

แต่ถ้าเป็นธุรกิจผม ทำทุกวันไม่กลัวครับ เพราะเราต้องทำกำไรให้ได้ แต่ถ้าเป็นลูกจ้าง ไม่มีใครอยากทำแบบนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 22:21:31 »
เพลียกับแรงงานไทยครับ

ผมทำงานตั้งแต่ 8โมงเช้า ถึงเที่ยงคืน 4ปีติดกันยังไม่เห็นร่างกายพังเลย

พ่อผมยิ่งกว่า ทำมาเกือบ30ปี 8โมงเช้าถึงตี2 วันอาทิตย์ก็ยังทำหาเงิน ขยันตั้งแต่เป็นลูกจ้างเค้าจนเป็นเจ้าของกิจการเอง

คนไทยชนชั้นแรงงานส่วนใหญ่ขี้เกียจครับ แต่ชอบเพ้อฝันอยากเป็นใหญ่เป็นโต แต่ไม่ขยัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 22:29:22 »
เพลียกับแรงงานไทยครับ

ผมทำงานตั้งแต่ 8โมงเช้า ถึงเที่ยงคืน 4ปีติดกันยังไม่เห็นร่างกายพังเลย

พ่อผมยิ่งกว่า ทำมาเกือบ30ปี 8โมงเช้าถึงตี2 วันอาทิตย์ก็ยังทำหาเงิน ขยันตั้งแต่เป็นลูกจ้างเค้าจนเป็นเจ้าของกิจการเอง

คนไทยชนชั้นแรงงานส่วนใหญ่ขี้เกียจครับ แต่ชอบเพ้อฝันอยากเป็นใหญ่เป็นโต แต่ไม่ขยัน

ถูกต้อง!!!!!!!!
ผมจันทร์ถึงเสาร์  บางเดือนทำอาทิตย์ด้วยทั้งเดือนไม่ได้หยุดเลย  ร่างกายก็ไม่เห็นพังอ้วนเอาๆ  ^^   

ออฟไลน์ masueoh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 22:40:07 »
คือ ขอบอกข้อมูลอีกทีโดยคร่าว ๆ แล้วกันครับ
จริง ๆ ที่นี่ ทำงานเกือบทุกเสาร์อยู่แล้วครับ แต่วันเสาร์ เขาจะได้เป็นโอทีกัน
ทีนี้ ทางโรงงานจะเปลี่ยนให้วันเสาร์เป็นวันทำงานปกติ นั่นก็คือ ต่อไปถ้าเข้ามาทำงานวันเสาร์ จะไม่ได้เป็นโอที
ซึ่งพนักงานในไลน์ รายได้จากโอทีถือว่าเป็นส่วนสำคัญครับ

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 23:14:59 »
คนรายได้น้อย ทำงาน 7วันต่อสัปดาห์ครับ (ไม่เห็นมีใครบอกร่างกายทรุดเลย) ผมเห็นแม่ค้ามาขายของที่ตลาดตั้งแต่ ตี 2(วางของ-จองที่) กลับบ้านบ่าย3 ทุกวันครับ

ร้านค้าแบบเก่าๆ เปิดร้าน 7 วันครับ

ร้านค้ารูป หจก. บริษัท หรือร้านงานเยอะขึ้นมาหน่อย ก็ทำงาน 6 วันครับ (ขอย้ำว่าเป็น ปกติ ของร้านค้าMarginต่ำ ที่ต้องสู้กับบริษัทยักษ์ใหญ่ของกรุงเทพ)

บริษัทในกรุงเทพฯ ส่วนใหญ่ทำงาน 5 วัน
ลองเดินแถว วรจักรสิ ร้านค้า ทำงาน 6 วันนะครับ
ลองเดินผ่านร้านก๋วยเตี๋ยวสิ ทำงาน 7 วันนะครับ
ลองเข้าห้างดูสิ ร้านค้าทำงาน 7 วัน ห้ามหยุดวันนักขัตฤกษ์นะครับ (มีสัญญานะครับ ว่า ถ้าหยุดต้องโดนปรับด้วย การหยุดต้องส่งเรื่องเป็นสัปดาห์ถึงจะขอหยุดได้นะครับ)

อย่าบอกครับ ว่าอย่างไหน ปกติ หรือไม่ปกติ เพราะคุณ ไม่ได้เจอสังคมอีกแบบหนึ่ง ที่ต้องสู้กับยักษ์ใหญ่ต้นทุนต่ำกว่ามากกกก

คำว่า "ร่างกายพัง" มันเป็น สมมติ ของคนเท่านั้น เพราะถ้าคุณเทียบดู ยังมีคนอีก เกิน 50% ทำงาน 6 วัน และ 7 วัน เขาก็ยังอยู่ได้โดยปกติสุข
ร่างกายผู้ใช้แรงงานบางท่าน ยังคลอดลูกง่ายว่า บรรดาสาวออฟฟิศ ที่ต้อง"ประคบประหงม" กลัวนู่นกลัวนี่ สุดท้าย ทนไม่ได้ ก็ต้องผ่า (เพราะกล้ามเนื้อไม่แข็งแรง เวลาเบ่งลูกจะเจ็บมากกว่า คนที่มีกล้ามเนื้อเชิงกรานที่แข็งแรง)
"ออกกำลัง" ครับ ที่ช่วยได้ ช่วยให้พวกบรรดาท่านๆ "ร่างกายไม่พัง"
แทนที่จะเอาเวลาไปเดินห้าง ทานข้าว ดูหนัง พักผ่อน เปลี่ยนเป็น ออกกำลังกายพักผ่อนสิครับ กำหนดลมหายใจ เวลาวิ่ง เพื่อฝึกสมาธิอีกทาง แล้วท่านจะทราบว่า การพักผ่อนที่แท้จริงคืออะไร

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ เพราะ จะต้องมีคนไม่เห็นด้วยอยู่แล้ว
ผมเพียงอยากให้ท่านผู้อ่านเปรียบเทียบกับกลุ่มคนในหลายระดับชั้น ว่า พวกเขาเหล่านั้น ทำงานในอีกรูปแบบหนึ่ง คนละเวลากับท่าน คนละหน้าที่ คนละสภาพแวดล้อม คนละฐานเงินเดือน และอื่นๆอีกมากมายที่ แตกต่างกัน
แต่สิ่งที่ไม่ต่างกันเลยนั้น มีเพียง เกิด แก่ เจ็บ ตาย และ เมื่อตาย ก็ไม่มีใครเอาอะไรไปได้ แม้แต่ความดี ความชั่ว
เมื่อจิตละแล้วซึ่งการปรุงแต่ง แล้วกรรมก็จะสลายไป ตัวตนที่แท้จริง มันมีอยู่แน่หรือ?????

(ผมไม่ได้บอกนะ ว่า GM ทำถูก เพราะ กฎหมายแรงงาน จะต้องให้สิทธิ์ลูกจ้าง ดีกว่าเดิม ไม่ใช่แย่กว่าเดิม อาทิ เรื่องให้ทานข้าวกลางวันฟรี (ไม่อยู่ในสัญญา) ถ้าตัดทิ้งไป ลูกจ้างสามารถร้องเรียนได้ครับ)
เห็นด้วยครับ (ตอนนี้ทำส่วนตัวทำเืกือบทุกวัน) ตอนเป็นลูกจ้างก็ 6 หยุด1 แต่ในความเป็นจริงที่เห็นพนักงานระดับล่างนี้ ทำกัน6-7วันต่อสัปดาห์แถมโอที หรือควบกะ เผื่อความอยู่รอด(เน่าเห็นใจมากๆๆ)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:41:59 »
ส่วนมากคนเห็นด้วย คือคนทำงาน 5 วัน คนคัดค้านคือ คนทำงาน 6 วัน ส่วนใหญ่ โรงงานก็ 6 วันนะ ไม่เห็นแปลกตรงไหน ผมก็ทำงาน 6 วัน ก็ไม่เห็นเป็นไรเลย ส่วนตัวมองว่า ถ้ารับได้ก็อยู่ต่อถ้ารับไม่ได้ก็ลาออก แค่นั้นเอง  จริงๆควรจะไปตกลงคุยกันให้เรียบร้อยโดยหาทางแก้สำหรับพนักงานที่มีความจำเป็น เรียนต่อ อะไรพวกนี้เป็นเคสๆไปมากกว่า ไม่ต้องเหมารวมเอาเรื่องครอบครัวสุขภาพ มาอ้าง ผสมด้วยความขี้เกียจของบางคน เพราะคนที่ทำงานวันเสาร์มีค่อนประเทศก็ไม่เห็นเค้าป่วยตายอะไร เรื่องรถติดผมไม่ออกความเห็นมาก แต่จริงๆก็ควรเคารพสิทธิคนอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:47:39 โดย balliblue »

ออฟไลน์ @NeUnG

• Newbie
  • *
  • CFDT & CCTH
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:55:21 »
เรื่องภายใน GM ไม่ออกความเห็นนะครับ ของผมเป็น Warehouse ใน ESIE ครับ ทำจันทร์-เสาร์เหมือนกัน
ก็กระทบไปด้วย (งานน้อยลง ;D) เพราะส่งสีให้ GM ด้วย พรุ่งนี้ไม่มีงานเลย  ;)
เพราะวันเสาร์มีส่ง GM เจ้าเดียว คงจัด stock สักครึ่งวัน แล้วปล่อยลูกน้องกลับบ้าน  ;D ;D ;D

ปล. อยากได้สีแต้มรถ หลังไมค์ได้ครับ ฟรี  ;) ;) ;) มีทั้ง GM กับ Ford นะครับ บางสี (ผิดกฏไหมหว่า)

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:59:05 »

เห็นด้วยครับ ผมก็เป็น sme เข้าใจเลย  จากเหตุการณ์นี้มีพนักงานที่นี่มาทำงานกะผมคนนึง เหตุที่ออกคือ ทำมากกว่าเดิม แต่ได้เท่าเดิม  

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 02:59:53 »
ตอนผมฝึกงานก็มาทำงาน 6 วัน (จันทร์-เสาร์) นะครับ มีที่ทำงานปัจจุบันนี่ละที่ทำ 5 หยุด 2 วัน

ส่วนตัวผมว่านานนาจิตตัง แล้วแต่คนครับ ถ้าโอเคก็ทำ ไม่โอเคก็ออกเท่านั้นเอง เพราะจริงๆมันต้องคุยกันก่อนละครับว่าจะทำกันกี่วัน อย่างไร

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ