ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงาน GM ประท้วง  (อ่าน 20793 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
Re: พนักงาน GM ประท้วง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 03:13:11 »
กฎหมายระบุ
แต่กฎบริษัทก็ตั้งได้ ก่อนเข้าทำงานเค้าต้องบอกว่าทำกี่วัน
เงินเดือนมันก็มาตามเวลาทำงาน แต่ควรจะมากกว่าขั้นต่ำ

รับไม่ได้ไม่ควรเข้าทำงาน

แต่ถ้าให้ขั้นต่ำและทำงานมากกว่าที่กฏหมายระบุ สมควรโดนประนาม

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 07:00:19 »
ผมก็เคยทำงาน 6 หยุด 1 แถมต้องเข้ากะด้วย เดือนไหนเข้ากะดึกคิดดูว่าวันเสาร์ เลิกงานตอน 7 โมงเช้าวันอาทิตย์ ก็ต้องนอนทั้งวัน
คืนวันอาทิตย์ ไม่ต้องไปทำงาน ไปทำงานอีกที 3 ทุ่มวันจันทร์ บอกได้เลยว่าชีวิตไม่เป็นผู้เป็นคน เสียสุขภาพอย่างมาก กินนอน ทำงาน
ไม่เป็นเวลา วันไหนนอนกลางวันไม่พอเพราะมีสิ่งรบกวน คืนนั้นทำงานด้อยประสิทธิภาพมากๆ ง่วงและทรมารสุดๆ
ถึงไม่เข้ากะดึก หยุดวันอาทิตย์ทำอะไร ก็ต้องทำงานงานบ้านซักผ้า เพื่อให้พร้อมไปทำงานต่อวันจันทร์ แทบไม่มีเวลาพักกันเลย
แต่บ. ก็ไม่ได้ทำผิดกฏหมายแรงงานใดๆ เพราะว่า กฏหมายให้ทำงาน ได้สัปดาห์ละไม่เกิน 48 ชม. ต่ำกว่าไม่ผิดกฏหมาย

ผมเลิกทำงานที่ทำ 6 วันผมรับไม่ได้เพราะผ่านมาแล้วรู้ว่าเป็นอย่างไร งานในธุระกิจที่มีงาน Operation มักจะทำงาน 6 วัน
เต็มตามกฏหมายกำหนด แต่ถ้างานที่ไม่มี Operation ก็มักจะทำงานตามธนาคาร หรือ ลูกค้าตัวเอง แต่ต้องไม่ผิดกฏหมาย

กรณีของ GM เข้าใจว่าผู้บริหารต้องการให้ทำงานเต็มเม็ดเต็มหน่วยตามที่กฏหมายกำหนด คือ สัปดาห์ละ 48 ชม
จึงประการวันทำงานปกติใหม่ จาก 5 วันทำงาน เป็น 6 วันทำงาน เพื่อที่จะได้ไม่ต้องจ่าย OT วันเสาร์
ผู้บริหารต่างชาติพวกนี้ไม่ค่อยเข้าใจ เค้าถือว่าเค้าทำตามกฏหมาย  แต่การเปลี่ยนแปลงย่อมมีผลกระทบ
ไม่มากก็น้อย จริงๆก็ควรจะประกาศล่วงหน้า ไม่น้อยกว่า 3 เดือน และ การชดเชยต้องชัดเจนและเป็นธรรม
ถ้ารับการชดเชยไม่ได้ ก็จะได้มีเวลามีทางเลือก การชดเชยก็น่าจะ เพิ่มเงินเดือนไปตามส่วนที่ต้อง ทำงานเพิ่ม
เดือนละ 4 วัน อย่างน้อยก็ จ่ายถูกกว่า OT  ที่ต้องจ่าย X2 ในวันหยุด ใครมาทำงานไม่ได้ก็แก้เป็น Case ๆ ไปก่อน
เช่นให้ลาไม่รับค่าจ้างในวันเสาร์ได้ในช่วงแรกๆ เช่นต้องไปเรียนอีกกี่วันกี่เดือนถึงจะจบ โดยไม่คิดเป็นวันลา
ก็ว่ากันไป พนักงานรุ่นใหม่ๆที่เข้ามาก็ต้องรับได้ที่จะทำงาน 6 วัน เป็นปกติ ปัญหาไม่ได้แก้ยากแค่ไม่จริงใจ
นะผมกว่า

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 07:44:56 »
ประเด็นหลักของปัญหานี้คือการเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้างครับ
แม้กฎหมายแรงงานจะระบุว่าให้ลูกจ้างทำงานไม่เกิน 48 ชั่วโมง/สัปดาห์(6วัน)
แต่สภาพการจ้างเดิมคือ 5 วัน ต้องยึดตรงนี้เป็นหลักก่อนครับ
นายจ้างไม่สามารถเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้างได้โดยพลการ
ต้องได้รับความยินยอมจากลูกจ้างก่อน
ขอให้ปัญหาจบลงได้ด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 09:05:41 »
ส่วนตัวแล้วก็มองว่าทางบ.เองทำไม่เหมาะสมเป็นผมๆก็คงไม่ยอมแต่การเรียกร้องโดยที่ต้องเดือดร้อนคนอื่นๆนี่ก็ไม่เหมาะสมนะครับมีปัญหากันเองก็ไปจัดการกันเองจะดีกว่าอันนี้พูดถึงรวมๆเลยนะครับและขอแย้งในส่วนข้อมูลของคุณ masueoh นิดนึงนะครับว่ามีการปิดถนนจริงๆรถไม่สามารเคลื่อนที่ได้แม้แต่น้อยเป็นเวลาครึ่งชั่วโมงในเวลาเร่งด่วน และรถไม่ได้ช้าเพราะชะลอตัวแต่อย่างใดเพราะปกติก็คลานๆกันอยู่แล้วและจะมีเย้วๆเดินไปเดินมาและมีคนนึงเหมือนมาช่วยโบกแต่มาซะกลางถนนทำให้รถยิ่งต้องชะลอความเร็วลงเดี๋ยวไปชนเข้าจะเป็นเรื่องอีก ส่วนเรื่องรถติดที่มีเป็นประจำอยู่แล้วก็ใช่ครับแต่ๆๆๆๆๆปกติผมมาถึงโรงงาน 7:20 วันนั้นมาถึง 7:58 อีกคันปกติมาถึง 7:30 วันนั้นเล่นไปซะเกือบ 8:30 พี่อีกคนติดแหง็กอยู่เลนซ้ายไปไหนไม่ได้ต้องได้ลางานครึ่งวันเลยหลุดไปได้ก็ยูเทิร์นกลับบ้าน คงบอกว่าไม่ทำให้รถติดเพิ่มมากนักไม่ได้ และเรื่องรถตอนนี้ไม่ใช่รถตู้แล้วแต่ส่วนใหญ่เป็นกระบะซึ่งเป็นของคนที่มาตั้งเต้นท์นอนกันนั่นแหละจอดอยู่ข้างทางให้กีดขวางการจราจรทำให้เมื่อวานเกิดเหตุเฉี่ยวกันหลายกรณีมากเพราะรถที่วิ่งมาทางซ้ายมาเจอรถที่จอดขวางไว้ต้องออกขวาทำให้มาต๊ะกันกับรถที่วิ่งมาเลนปกติ

อยากให้เข้าใจเรื่องเสรีภาพกันหน่อย ไม่ใช่เพื่อเรียกร้องส่วนตัวแล้วจะไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นอย่างไรก็ช่างคิดเหมือนพวกทำเครื่องเสียงแล้วเปิดดังๆนั่นแหละ

ป.ล. จริงๆประเด็นหลักอยากสื่อว่าคนที่จองเชฟคงได้รอกันนานอีกหน่อยแต่ใส่ความเห็นส่วนตัวด้านอื่นมากไปหน่อยเลยไหลไปทางอื่นซะงั้น ขออภัยด้วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:32:36 »
เอาให้ปิดโรงงานไปเลยยิ่งดี
เอาคนเก่าออกให้หมดวัฒนธรรมองค์กรของ GMTh จะได้ดีขึ้นกว่าเดิม

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:10:39 »

กรณีของ GM เข้าใจว่าผู้บริหารต้องการให้ทำงานเต็มเม็ดเต็มหน่วยตามที่กฏหมายกำหนด คือ สัปดาห์ละ 48 ชม
จึงประการวันทำงานปกติใหม่ จาก 5 วันทำงาน เป็น 6 วันทำงาน เพื่อที่จะได้ไม่ต้องจ่าย OT วันเสาร์
ผู้บริหารต่างชาติพวกนี้ไม่ค่อยเข้าใจ เค้าถือว่าเค้าทำตามกฏหมาย แต่การเปลี่ยนแปลงย่อมมีผลกระทบ
ไม่มากก็น้อย จริงๆก็ควรจะประกาศล่วงหน้า ไม่น้อยกว่า 3 เดือน และ การชดเชยต้องชัดเจนและเป็นธรรม
ถ้ารับการชดเชยไม่ได้ ก็จะได้มีเวลามีทางเลือก การชดเชยก็น่าจะ เพิ่มเงินเดือนไปตามส่วนที่ต้อง ทำงานเพิ่ม
เดือนละ 4 วัน อย่างน้อยก็ จ่ายถูกกว่า OT  ที่ต้องจ่าย X2 ในวันหยุด ใครมาทำงานไม่ได้ก็แก้เป็น Case ๆ ไปก่อน
เช่นให้ลาไม่รับค่าจ้างในวันเสาร์ได้ในช่วงแรกๆ เช่นต้องไปเรียนอีกกี่วันกี่เดือนถึงจะจบ โดยไม่คิดเป็นวันลา
ก็ว่ากันไป พนักงานรุ่นใหม่ๆที่เข้ามาก็ต้องรับได้ที่จะทำงาน 6 วัน เป็นปกติ ปัญหาไม่ได้แก้ยากแค่ไม่จริงใจ
นะผมกว่า

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 00:46:20 »
ทำส่วนตัว 7 วันครับไม่มีวันหยุดครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:27:18 »
งงด้วยคน ปกติบริษัทเค้าทำงาน6วัน/สัปดาห์เป็นเรื่องปกติไม่ใช่เรอะ มีราชการ+รัฐวิสาหกิจทั้งหมดที่จะทำงานแค่5วัน/สัปดาห์

ทำงาน 6วัน เขาเรียก ไม่ปรกติครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:27:35 »
ทำงานมากน้อย ขึ้นอยู่กับว่ารูปแบบธุรกิจเป็นอย่างไรด้วยครับ

ธุรกิจหลายอย่างไม่สามารถให้ค่าตอบแทน ตามแบบอย่างของบริษัทใหญ่ได้

ถ้าลูกจ้างเอาอย่างบริษัทที่ให้โบนัส 8 เดือน โดยไม่ดูเลยว่า เค้าทำกำไรปีละเท่าไหร่และไปเรียกร้องกับธุรกิจที่ัตัวเองทำงานอยู่ ถ้าหาทางออกร่วมกันไม่ได้ นายจ้างก็ต้องปล่อยให้เค้าไปหาสิ่งที่ดีกว่า แต่...........ตำแหน่งงาน 100 ตำแหน่ง คนสมัคร 5000 คน มันไม่ใช่ทุกคนที่จะได้อย่างนั้น

ผมมองว่า ต่อไปทางแก้คือ ไม่ว่าธุรกิจเล็กใหญ่ เจอปัญหาทั้งนั้นแหละ ต้องคุยกันก่อนรับทำงานว่าสโคปเป็นแบบนี้รับได้ก็ทำ รับไม่ได้ ก็ต้องหาที่อื่น เจ้าของก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:28:29 »
งงด้วยคน ปกติบริษัทเค้าทำงาน6วัน/สัปดาห์เป็นเรื่องปกติไม่ใช่เรอะ มีราชการ+รัฐวิสาหกิจทั้งหมดที่จะทำงานแค่5วัน/สัปดาห์

ทำงาน 6วัน เขาเรียก ไม่ปรกติครับ

คุณครับ มีงานเยอะแยะในประเทศนี้ที่ทำงานยาวติดๆกัน บางทีหาวันพักแทบไม่เจอ

- คนขับรถทัวร์เสาร์-อาทิตย์,เทศกาลไม่เคยได้หยุด กิน-นอนอยู่บนรถกันเป็นอาทิตย์

- พนักงานห้าง ทำงานแทบไม่มีวันหยุด ให้เป็นลาพักร้อนแทน

- ร้านคาร์แคร์ทั้งหลายอาทิตย์นึงหยุด1วัน ทำงานตัวเปียกกันทั้งวัน

- ร้านอาหารส่วนใหญ่เปิดทุกวัน เด็กเสิร์ฟ,พ่อครัวได้หยุดซักกี่วัน/เดือน

- CEO ผู้บริหารทั้งหลายแหล่นี่ส่วนใหญ่ทำงานทุกวันนะครับ คุณมองว่าเค้ามีวันหยุดไม่มาทำงาน แต่เค้าทำงานตลอดเวลาครับ นัดพบลูกค้าในวันหยุดของตัวเองก็เยอะ ไปเที่ยวกับครอบครัวแต่เอา notebook ไปทำงานบ้างเป็นระยะ ผมไม่เคยเจอผู้บริหารใช้วันหยุด 100% เต็มเลย

นี่แค่ตัวอย่างนะครับ มีอีกหลายอาชีพที่ทำงานกันจนหาวันหยุดแทบไม่เจอ ผมผ่านงานมาพอสมควรดั้งนั้นทำงานวันละ 8 ชม. 6วันสำหรับไม่ถือว่าแปลกครับ ทุกวันนี้ผมทำธุระกิจส่วนตัวเริ่มงาน 6โมงเช้าเลิก6โมงเย็นครับ ตั้งแต่เดือนตุลาปีที่แล้วจนถึงวันนี้ผมยังไม่มีวันหยุดเลย ลูกน้องหยุดผมไปทำงานอย่างอื่นอีก

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 18:23:02 »
ปีที่แล้วผมทำงานได้ วันทำงาน/วันหยุด=1.76 เคยแบบหนักสุดก็ทำงาน 75 วันติดต่อกันไม่มีพัก 8)

อยากได้ผลตอบแทนสูงต้องลงทุนหนักครับ พอเปิด AEC ถ้าทำงานแล้วมีข้อต่อรองมาก ระวังบริษัทจ้างคนอืนแทนแล้วจะแย่นะครับ

ออฟไลน์ Nithirut

• Newbie
  • *
  • OMG!!
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 22:03:29 »
เห็นด้วยกับคุณ seamonkey ครับ
ผมเคยทำงาน 6 วัน
มันก็ไม่ได้แย่นะครับ ชีวิตก็ปกติ แต่ที่ขาดไปคือ การไปเที่ยวพักผ่อน หรือทำกิจกรรมอะไรที่อยากทำมากกว่า
บางครั้งผมต้องทำ 7 วันด้วยเนื่องจากบริษัทลูกค้าทำ 7 วัน(ทำเป็นกะ 3 กะ 24 ชม ) จึงต้องเข้าไป Support บ่อยครั้ง
ผมคิดว่าคนที่เลือกสมัครคงไม่มีใครอยากทำงาน 6 วันหรอกครับถ้าคิดในมุมของคนกินเงินเดือนซึ่งได้รับค่าตอบแทนเป็นเงินเดือน
ไม่ใช่ค่าคอมเพราะค่าคอมนั่นถ้าเราทำมากก็ได้มาก
แต่ผมคิดว่าคนที่มาประท้วงคงไม่ได้มีทางเลือกมากนักในการเลือกสถานที่ประกอบการเพราะถ้าเขาเลือกได้คงจะไม่มาประท้วง(ไปหาที่ใหม่ที่ดีกว่า)
แต่ตอนนี้ผมเห็นโรงงานหลายโรงมากที่มีต่างชาติ(เพื่อนบ้าน)เข้ามาทำงานเป็นจำนวนมาก
คนไทยอาจจะตกงานเยอะกว่านี้ก็ได้ครับ ลองดูร้าน Fast food บางแห่งยังมีการจ้างแรงงานต่างด้าวเลยครับ
สยบทุกสายตา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 11:39:49 »
Update ให้ทราบเพิ่มเติมครับ

http://www.dailynews.co.th/thailand/183718

ตอนนี้มีการจัดการที่ดีขึ้นเยอะไม่ได้กีดขวางการจราจรเหมือนวันแรกที่น่าด่ามาก คาดว่าศึกครั้งนี้น่าจะยาวไกลนักท่านใดที่จองเชฟไว้นานหน่อยเด้อ อยากดูเจ้าสปินซักหน่อยสงสัยยืดไปอีกล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 14:24:57 »
ทำงานกันน้อยๆ พักผ่อนให้มากๆ ครับ

ผมชอบ  ;D