ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับคือว่า รถขับเคลื่อนล้อหน้า และขับล้อหลัง ต่างกันไงครับ  (อ่าน 9932 ครั้ง)

ออฟไลน์ boneman_ktl

• Jr. Member
  • **
ได้ยินมานานละครับ คำว่าขับเคลื่อนล้อหน้า เข้าใจว่าน่าจะไม่มี เพลาไปล้อหลัง ข้อดีคือประหยัดค่าใช้จ่าย รึเปล่า
ขับเคลื่อนล้อหลัง คือมีเพลาเชื่อมไปยังล้อหลัง แล้วมันดีกว่าอย่างไรครับ
ขอถามเซียนๆทุกๆท่าน ในห้องHLM
ด้วยความไม่รู้ ถือเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับหน้า ถ้ายกรถ ล้อที่หมุนๆอยู่ จะเป็นล้อคู่หน้า
แต่ถ้าขับหลัง ที่หมุนๆก็เป็นล้อคู่หลังครับ นี่แหละ

ขับหน้าจะดึงรถไปข้างหน้า คุมได้ดีกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เคยได้ยินคนเปรียบเทียบเวลาขึ้นทางชันนะครับ ระหว่างขับหน้ากับขับหลัง

เวลาเราเอาของขึ้นทางลาดชัน ระหว่าดึงของขึ้น กับผลักของขึ้น อันไหนมันเร็วกว่าเหนื่อยน้อยกว่า ใช้แรงคุ้มกว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
ขับหลังการบังคับควบคุมดีกว่า เกาะถนนกว่า

ขับหน้า ต้นทุนต่ำกว่า เกาะถนนสู้ขับหลังไม่ได้