ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างระหว่างซุปเปอร์ชาร์จกับ เทอร์โบชาร์จ  (อ่าน 9281 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
มันคือระบบอัดอากาศทั้งคู่ใช่ป่าวครับ แต่มันต่างกันไงอ่ะคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
supercharger เอา byproduct จากสายพาน ที่ปั่นจากเครื่อง เป็นแหล่งพลังอัดอากาศเข้าไป
turbocharger ใช้ไอเสียปั่นใบพัด เพื่อเป็นกำลังในการอัดอากาศ ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เอาเท่าที่รู้ละกันครับ

ซุปเปอร์ชาร์จ ใช้แรงจากเครื่องยนต์ในการขับเทอร์ไบน์อัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้
ข้อดี อัตราตีนต้นดี มาไว
ข้อเสีย ขนาดใหญ่ น้ำหนักมาก และ กินแรงเครื่องที่รอบสูง

เทอร์โบชาร์จ ใช้แรงขับจากไอเสียไปขับเทอร์ไบน์เพื่ออัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้
ข้อดี ปลายไหล น้ำหนักเบา ขนาดเล็ก ไม่กินที่ในห้องเครื่องมากนัก
ข้อเสีย รอรอบ (แต่ข้อเสียนี้ถูกแก้ไขด้วยเทอร์โบแบบแปรผัน)

อนึ่ง มีเทอร์โบที่ใช้ไฟฟ้าในการปั่นเทอร์ไบน์ด้วยนะครับ แต่ไม่ทราบว่าข้อดีข้อเสียเป็นไง

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.............thanks for the good stuffs..................

yogibear

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
อืม ขอบคุณมากเลยคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Turbo set dd ก็มาตั้งแต่รอบต่ำๆๆ ได้นะครับ แต่ว่าขีดสุดจะไม่มากเท่าไหร่