ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสี background กับ สีตัวอักษรได้ไหมครับ  (อ่าน 18148 ครั้ง)

ออฟไลน์ shin

• Newbie
  • *
เปลี่ยนสี background กับ สีตัวอักษรได้ไหมครับ เวลาอ่านนานๆตาลายอะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เปลี่ยนสี background กับ สีตัวอักษรได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 23:00:00 »
จะให้เปลี่ยนเป็นสีอะไรดีครับ

(จะได้บอกว่า ทำไมถึงไม่เปลี่ยน แหะๆ)

ออฟไลน์ shin

• Newbie
  • *
Re: เปลี่ยนสี background กับ สีตัวอักษรได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 02:28:02 »
เปลี่ยนพื้นหลังเป็นสีอ่อนๆน่ะครับ อาจจะเป็นสีเทาก็ได้จะได้เข้ากับเว็บน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2009, 02:31:13 โดย shin »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:28:42 »
ถ้าสีเทา หรือสีอ่อน อาการลายตาของคุณ Shin จะหนักกว่านี้ครับ

และ ต้องเปลี่ยนมาใช้ตัวอักษรดำ ซึ่งสำหรับบางคน ก็ต้องเพ่งหนักกว่า พื้นดำตัวขาว หนะครับ

เดี๋ยวเราจะลองหาทางดูว่า บอร์ดที่เราใช้อยู่ สามารถ ปรับแก้ในลักษณะ Customize fit ปรับเฉพาะรายบุคคล ได้มากกว่าทุกวันนี้เป็นอยู่หรือไม่หนะครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:43:03 »
สีนี้ดีแล้วครับ

เพราะ

คนแก่อ่านแล้วสบายตา และ พื้นหลังเป็นสีดำประหยัดพลังงาน  ;D
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 01:44:08 »
^
^
^
พื้นหลังสีดำสำหรับจอ LCD นั้นไม่ทำให้ประหยัดพลังงานนะครับ ตรงข้ามกับจอ CRT ที่จะกินไฟน้อยหากใช้พื้นสีดำ

ออฟไลน์ u5114864

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 23:54:41 »
ผมว่าแบบนี้ละ แจ่มสุดแล้ว สวย คลาสสิก

ออฟไลน์ peeraphat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 22:22:56 »
อีกคนที่เห็นด้วยกับการเปลี่ยนสี Background ครับ

ครั้งแรกที่ผมเข้ามาเว็บบอร์ดที่นี่ รู้สึกทันทีเลยว่า การใช้สีพื้นและตัวอักษรนั้นทำให้ลำบากต่อการอ่านมาก

ตามหลักการแล้ว การใช้ตัวอักษรสีอ่อนบนพื้นสีเข้มนั้น จะทำได้อ่านได้ยากกว่าการใช้ตัวอักษรเข้มบนพื้นสีอ่อน

และในจอคอมพิวเตอร์ ยิ่งจะแย่กว่าบนสิ่งพิมพ์ เพราะจอคอมพิวเตอร์จะส่องแสงออกมาได้มากกว่า

นอกจากนี้ การจัดหน้าในเวบบอร์ด ซึ่งจะมีตัวหนังสือติดกันเป็นพรืด ไม่สามารถแบ่งคอลัมน์ได้แบบในสิ่งพิมพ์ ย่ิงทำให้การอ่านนั้น ทำได้ยากเข้าไปใหญ่

....

ประมาณสิบปีก่อน สมัยที่เรียนหนังสืออยู่ตอนปีสอง เข้าไปฟังการพรีเซนต์วิทยานิพนธ์ของรุ่นพี่คนหนึ่ง ซึ่งทำโปรเจ็คออกแบบเวบไซต์

รุ่นพี่คนนั้น ใช้ตัวหนังสือคล้ายๆ กับเวบนี้เลย คือพื้นสีดำ ตัวหนังสือสีไข่ไก่ และพิมพ์ติดกันเป็นพรืด

ปรากฏว่า โดนอาจารย์คอมเมนท์เละเทะ ว่าผิดในเรื่องพื้นฐานของงานออกแบบกราฟฟิกดีไซน์ จัดหน้าแบบนี้ไม่ได้ เสียเรื่อง Readability หมด

ผลที่รุ่นพี่คนนั้นได้รับคือ ไม่ผ่านการนำเสนอวิทยานิพนท์ เรียนไม่จบ ต้องเสนองานใหม่

นี่คือสิ่งที่ผมจำได้ขึ้นใจ

ทุกวันนี้เวลาเข้าเวบบอร์ดชื่อดัง ที่ใช้พื้นหลังสีม่วง ตัวหนังสือสีขาว ยังอธิฐานให้เจ้าของเวบ Redesign เวบให้ใช้สีตัวหนังสือและพื้นหลังใหม่ให้อ่านง่ายกว่านี้

.....

วิธีแก้คือ

1. เปลี่ยนสีพื้นหลังเป็นสีอ่อน ไม่ควรอ่อนถึงขาว เพราะจะทำให้แสงส่องเข้าตามากเกินไป และใช้ตัวหนังสือเป็นตัวสีดำ หรือสีเข้ม

2. ในกรณีที่อยากคงลักษณะพื้นสีเข้ม ตัวหนังสือสีอ่อนไว้ ให้ลดคอนทราสต์ของสีให้น้อยลง จะช่วยให้อาการตาลายผ่อนคลายลงได้

สังเกตง่ายๆ นะครับ

ในหน้าจอที่ผมกำลังพิมพ์ Reply อยู่นี่

จะมีส่วนที่ใช้สีพื้นเป็นสีเทา ตัวหนังสือสีดำ (ช่อง Subject) จะเห็นว่าตัวสืออ่านง่ายมาก

และในช่องที่พิมพ์ Reply อยู่นี่

ใช้สีพื้นสีเทากลาง ตัวหนังสือสีเทาอ่อน

ก็ยังพออ่านได้สบายตากว่าแบบที่เป็นพื้นดำ ตัวหนังสือสีครีมที่ใช้อยู่

.....

ผมเดาว่า ที่เลือกใช้พื้นสีดำ และตัวหนังสือสีครีม เพราะต้องการให้สะท้อนคำว่า Headlight หรือการเปิดไฟหน้าในเวลากลางคืน

แต่เวลาเราดูไฟรถเวลากลางคืน มันมักจะแสบตาเสมอ ดูได้ไม่นาน (และเอาเข้าจริง ไม่มีใครนั่งจ้องไฟรถตอนกลางคืนกัน)

ด้วยความเคารพครับ