ผู้เขียน หัวข้อ: ถามรถมือสองหน่อยครับ  (อ่าน 5638 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ถามรถมือสองหน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 22:55:58 »
คือแถวบ้าน จะขาย CIVIC ปี91 รู็สึกเขาเรียกรุ่น เตารีด เ กียร์AUTO  ราคา 70,000 ครับ
รถวิ่งมาแล้ว 200,000 กิโล แต่คนขายบอกว่าเปลี่ยนเครื่อง ไปแล้ว 1รอบ (ลงเครื่องแบบเดิม) เดี่ญว รอเช็คเล่มครับ
ทะเบียน นครราชสีมา  รถทำช่วงล่างและ เปลี่ยน แม็ก มาแล้ว

เหตุผลที่จะซื้อคือจะหารถไว้หัดขับ สัก 1คัน ผมอายุ 20 แล้ว ยังขับไม่เป็น ไม่กล้าเอารถใหม่ของคุณพ่อไปขับด้วย
ประกอบกับ พ่อเห็นคนนี้แล้ว ชอบเลยไม่ค่อยอยากไปขัดครับ (จริงๆๆอยากแอบๆๆ ถาม ว่าผมควรไปมองตัวอื่นไหม)

อยากขอความเห็นประมาณนี้ครับ
1. รุ่นนี้ มีข้อดีข้อด้อยอะไร ที่ควรทราบหรือว่าควรระวังไหมครับ
2. ถ้าติดแก็สควรติดแบบไหนดี แบบ ดูด หรือ หัวฉีด
3. ควร สังเกตุอะไรบ้างก่อนซื้อครับ
4. ถ้าซื้อ คิดว่าควรทำอะไรก่อน เช่น ไปเปลี่ยนกลอนใหม่ อะไรแบบนี้ครับ
5. ได้ฟังจากเจ้าของว่า เสียง คอม ดัง แต่แอร์ ยังเย็น อาการนี่คิดว่า จะเสียค่าซ่อมประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณทุกๆๆความเห็นนะครับ

ปล. ใครพอจะทราบ ประมาณ ราคา NISSAN MARCH ได้บ้างไหมครับว่า ตัว ล่างสุด นี่ราคาจะหยุดอยู่ที่ประมาณเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2009, 22:58:26 โดย mcat231032 »

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ถามรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 00:24:23 »
คอมแอร์ดัง.... แปลว่ามันใกล้ไปแล้วน่ะครับ.... 

ผมว่าถ้าใช้ไป มันอาจจะบานปลายได้.......

ทีนี้ รถใหม่ กับรถมือสองสภาพนั้น มันต่างกันเยอะ!  อย่างน้อยก็เรื่องความปลอดภัยครับ
ถ้าเป็นผมแนะนำให้เล่นรถใหม่ไปเลย หรือไม่ก็เล่นรถมือสองที่ใหม่กว่านี้  ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:36:52 »
เอาใหม่กว่านั้นหน่อย เป็นเกียร์ธรรมดาก็จะยิ่งดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:37:55 »
ขอบคุณทุกความเห็นที่ให้มานะครับ

ยังรอฟังความเห็นคนอื่นๆๆอยู่นะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 02:59:53 »
คอมแอร์ดัง.... แปลว่ามันใกล้ไปแล้วน่ะครับ.... 

ผมว่าถ้าใช้ไป มันอาจจะบานปลายได้.......

ทีนี้ รถใหม่ กับรถมือสองสภาพนั้น มันต่างกันเยอะ!  อย่างน้อยก็เรื่องความปลอดภัยครับ
ถ้าเป็นผมแนะนำให้เล่นรถใหม่ไปเลย หรือไม่ก็เล่นรถมือสองที่ใหม่กว่านี้  ครับ

เห็นด้วยกับน้องต้นนะ
งานนี้ถ้าจะซื้อจริงๆ รอดู Nissan March ก่อนก็ได้นะ
เพราะ first car ควรจะเป็นรถที่ไว้ใจได้ ซ่อมง่ายๆนิดนึง จะเป้นการดีกับการใช้รถมากกว่า
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 12:37:57 »
ผมว่าถ้าจะซื้อรถมือสองจริงๆ คุณต้องมีความรู้เรื่องรถเรื่อเครื่องยนต์ พอสมควรครับ อย่างน้อยๆ เราสามารถวิเคราะห์เบื้องต้นได้ว่ามันเลวร้ายขนาดไหน
และถ้าไม่มีความรู้ ควรมีคนที่มีความรู้ ช่วยดูช่วยตัดสินใจก็ดีครับ ส่วนรถมือสองนั้นผมมองว่ามันไมไ่ด้เลวร้ายเสมอไป ถ้าเรามีความรู้ความเข้าใจมันพอสมควร
สำคัญคืออย่าตั้งความหวังกับรถมือสองสภาพดีๆ ว่าต้องไม่เสีย....ไม่มีอะไรในโลกที่ไม่เสีย โดยเฉพาะรถยนต์ เอาว่าเสียในสิ่งที่ควรเสีย อย่าเสียในสิ่งที่ไม่สมควรก็แล้วกัน

่ส่วนรถใหม่ป้ายแดง มันอาจจะไม่เหมาะสมหรับผู้เริ่มต้นเสมอไปก็ได้ เพราะคนใช้รถป้ายแดงหลายคน(โดยเฉพาะแถวบ้านผมเนี่ย) ไม่เคยแม้แต่เปิดฝากระโปรงหน้าครับ
และผมคิดว่า คนใช้รถมือสอง อย่างน้อยจะระวัดระวังตัวเรื่องรถมากกว่าคนออกป้ายแดงครับ คือกลัวพังนั่นแหละ

ดังนั้นมันมีสองมุมมองครับ ส่วนตัวผมชอบทั้งรถใหม่ป้ายแดงและรถมือสองครับ แต่ใจผมชอบรถมือสองมากกว่าครับ ชอบซ่อมครับ ไม่ได้ซ่อม นอนไม่ค่อยหลับ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 13:02:37 »
ผมว่าถ้าจะซื้อรถมือสองจริงๆ คุณต้องมีความรู้เรื่องรถเรื่อเครื่องยนต์ พอสมควรครับ อย่างน้อยๆ เราสามารถวิเคราะห์เบื้องต้นได้ว่ามันเลวร้ายขนาดไหน
และถ้าไม่มีความรู้ ควรมีคนที่มีความรู้ ช่วยดูช่วยตัดสินใจก็ดีครับ ส่วนรถมือสองนั้นผมมองว่ามันไมไ่ด้เลวร้ายเสมอไป ถ้าเรามีความรู้ความเข้าใจมันพอสมควร
สำคัญคืออย่าตั้งความหวังกับรถมือสองสภาพดีๆ ว่าต้องไม่เสีย....ไม่มีอะไรในโลกที่ไม่เสีย โดยเฉพาะรถยนต์ เอาว่าเสียในสิ่งที่ควรเสีย อย่าเสียในสิ่งที่ไม่สมควรก็แล้วกัน

่ส่วนรถใหม่ป้ายแดง มันอาจจะไม่เหมาะสมหรับผู้เริ่มต้นเสมอไปก็ได้ เพราะคนใช้รถป้ายแดงหลายคน(โดยเฉพาะแถวบ้านผมเนี่ย) ไม่เคยแม้แต่เปิดฝากระโปรงหน้าครับ
และผมคิดว่า คนใช้รถมือสอง อย่างน้อยจะระวัดระวังตัวเรื่องรถมากกว่าคนออกป้ายแดงครับ คือกลัวพังนั่นแหละ

ดังนั้นมันมีสองมุมมองครับ ส่วนตัวผมชอบทั้งรถใหม่ป้ายแดงและรถมือสองครับ แต่ใจผมชอบรถมือสองมากกว่าครับ ชอบซ่อมครับ ไม่ได้ซ่อม นอนไม่ค่อยหลับ 5 5 5
มาแนวเดียวกับผมเลยครับพี่
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ modtuanid

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 13:51:09 »

มาซ่อมเจ้าตาเพชรให้ผมหน่อยซิครับ ;D  มันงอแงตลอดเลย

ล้อเล่นนะครับ  ^ ^

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 19:45:27 »
เหตุผลที่จะซื้อคือจะหารถไว้หัดขับ สัก 1คัน ผมอายุ 20 แล้ว ยังขับไม่เป็น ไม่กล้าเอารถใหม่ของคุณพ่อไปขับด้วย

ผมว่า ถ้าหาที่หัดดีัๆ ไม่ชนหรอกครับ ให้คุณพ่อช่วยสอน ไม่ก็ไปเรียนดีกว่าครับ

รถเก่า ซื้อมา ขับไปชนคนอื่นหรือสิ่งของ เวลาซ่อมประกันไม่ซ่อมรถเรานะครับ

รถใหม่ ถ้าชนประกันก็ซ่อมนะครับ แต่ผมเชื่อว่า ถ้ามีคนที่ขับเป็นหัดให้คุณไม่น่ามีปัญหาหรอก ผมเห็นคนหัดเองหลายคนก็ไม่ค่อยชน เห็นอย่างมากก็แค่เฉียวๆ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 20:59:05 »
ขึ้นอยู่ว่างบประมาณเท่าไหร่ที่สามารถทุ่มได้โดยไม่ลำบากกระแสเงินของครอบครัว

แต่ทุกครอบครัวก็จะมีวิธีคิดและสถานการณ์ของตนเอง ดังนั้นผมบอกได้แค่ว่า สมมติผมเป็นพ่อคนแล้ว และมีลูกชายอายุ 18-20ปี ผมคงเลือกที่จะให้ใช้รถมือสองเป็นคันแรกครับ ไม่ใช่เพราะกลัวจะชน แต่ถ้าให้ใช้รถที่ไม่เคยเสีย คุณจะไม่มีวันรู้เลยว่าส่วนไหนของรถสำคัญอย่างไร และต้องเช็คตรงไหน ดังนั้นถ้าขับรถมือสองเก่าๆและดูแลได้สัก 3-4 ปี เมื่อรถคันต่อมาของคุณเป็นรถป้ายแดง คุณจะเห็นคุณค่าของรถป้ายแดงมากขึ้นครับ

ว่ากันเรื่องตัวรถ Civic EF นั้น ผมไม่ค่อยได้แตะรถรุ่นนี้ แต่ทราบว่าอะไหล่ตัวถังตอนนี้เริ่มขาดแคลนกันแล้ว หมายความว่าถ้าขับ แล้วชน ก็อาจมีปัญหากับการหาอะไหล่บางส่วนได้

สมมติไม่พูดเรื่องชน มันก็เป็นรถประเภทขับง่ายขับสบาย หน้าปัดและกระโปรงหน้ากดต่ำทำให้ทัศนวิสัยด้านหน้าโล่งตา เครื่องเดิมเกียร์อัตโนมัติสามารถวิ่งได้ราว 165-170ก.ม./ช.ม.ถ้าสภาพดี ช่วงล่างและพวงมาลัยจะหวิวที่ความเร็วสูงตามประสารถน้ำหนักเบา แต่ช่วงล่างนั้นสามารถแก้ได้ ผมลองรถที่ใส่โช้ค Monroe Sensatrac แล้วพบว่าการทรงตัวที่ความเร็วสูงดีกว่าเดิมชัดเจนมาก จนคุณน่าจะเอาไปเดินทางต่างจังหวัดได้ไม่เครียด

อนาคตการซ่อม ถ้าเครื่องเสีย สามารถยกเครื่องหัวฉีดใหม่ๆลงได้ D15B, B16A นี่มีวางกันเป็นเรื่องปกติ

ส่วนแก๊สนั้น ผมไม่เคยศึกษาเรื่องการติด แต่เชื่อว่าแก๊สแบบหัวฉีดที่แยกจ่ายสูบใครสูบมัน ดีกว่าระบบลมดูด ที่ดูดผ่านรูเล็กๆที่ไปบังทางลิ้นคันเร่ง ส่วนอีกตัวที่เป็น Variable Mixer นี่คืออะไร ยังไม่รู้เลย

รถที่ค่าตัวราว 70,000-150,000 บาทในชั่วโมงนี้อะไหล่ตัวถังจะเริ่มหายากบ้างแล้ว แต่ถ้าเขยิบขึ้นมาอีก 100,000 เป็น 250,000 ก็จะได้รถปีใหม่ขึ้นที่อะไหล่ยังพอเดินหาได้ตามเซียงกงครับ

หากคุณพ่ออยากได้ Civic รุ่นนี้ ลองเดินเซียงกงดูสักรอบว่าอะไหล่มีร้านขายเยอะไหม หรือถ้าไม่คิดมาก สมมติชน อย่างมากซื้อรถอีกคันมาสับอะไหล่ใส่ ก็ไม่แพงหรอกครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 23:00:07 »
ของคุณมากครับทุก คามเห็น ตอนนี้มีกระทู้ต่อ แล้วครับ

เชิญที่นี่  http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2851.0

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:27:35 »
ยังไงถ้าไม่เคยเล่นรถมือ2มาก่อนไหปเล่นรถญี่ปุ่นเถอะครับพวกโตพวกฮอนนี่อะไหล่หาง่ายดี
ยกเว้นหากคุณซ่อมเองเป็นทั้งนี้เวลาดูรถดูไม่เป็นหาช่างไปด้วยอย่างเดียวครับที่ไว้ใจได้เท่านั้นไม่
ใช่พวกช่างมาฮั๊วกันกับเต้นท์เจ้าของรถไม่ใช่แค่เครื่องยนต์เกียร์เบรคช่วงล่างตัวถังเท่านั้น
ที่ชอบมองข้ามกันก็พวกท่อยางลูกยางต่างๆรถอายุเยอะแล้วพวกท่อต่างๆแข็งโป้กเลยลูกยาง
ลูกหมากนี่ก็ตัวดีเห็นตัวเล็กๆน้อยๆนี่หากปล่อยไว้นานบรรลัยทั้งยวงครับ ส่วนcivic EF ข้่างบนนี่เก่าไปหรือเปล่าครับคาร์บูหรือหัวฉีดครับ
ล่าสุดผมเพิ่งไปแปลงพัดลมหม้อน้ำbmเพื่อนมาหมดไปไม่ถึง200เข้าศูนย์เอาซะเวอร์สุดท้ายไปหิ้วเซียงกงเปลี่ยนเอง
เอาของโตโยใส่อะไหล่เยอะมากกกโตโยแต่พวกเซียงกงบางที่ก็เวอร์นะครับอย่างที่แรกผมไปถามจะเอาผม1200คิดในใจ
ไปเบิกอันใหม่ดีกว่าไหมสุดท้ายไปที่คุ้นเคยกันราคาไม่ถึง200บาทเอาของโตโยมาแปลงขาใส่นิดหน่อยจบครับ
อะไหล่นี่สำคัญนะครับหากคุณไม่มีความรู้ให้มองรถญี่ปุ่นไว้ก่อนไปถามพวกในเวปบอกอะไหล่มีเยอะบางครั้ง
หากมันเสียเขาไม่ได้ซ่อมให้เรานะครับควรถามคนสนิทหรือช่างที่ไว้ใจได้ดีกว่าเป็น
ทั้งนี้ทั้งนั้นนี่เป็นแค่คำแนะนำครับคุณตัดสินใจเอาเองรถมือสองจุกจิกเยอะครับรถดีๆมือสองก็มีแต่ต้องใจเย็นๆค่อยๆหาไปหารถปีใหม่ๆหน่อยสภาพดีๆ
รถคันแรกเอาที่อะไหล่หาง่ายช่างคุ้นศูนย์เยอะแล้วที่สำคัญประหยัดน้ำมันครับถึงคุณคิดว่าจะไปติดแก๊สก็ตามเรื่องความแรงไม่แรงอยู่ที่คนขับครับ
จะเร็วจะช้ายังไงก็ถึงเหมือนกันรถแรงอย่างหวังว่าจะประหยัดครับ
แต่รถมือสองยังไงก็ได้ซ่อมควรเตรียมงบเผื่อไว้ด้วยสักสามสี่หมืนครับหากไม่มีความรู้เรื่องอะไรเลย
ไปออกรถใหม่ดีกว่าครับอย่างน้อยอายุการใช้งานอะไหล่ต่างๆก็อยู่ได้นานกว่าแต่ก็ต้องรักษาด้วยนะครับ
ไม่ใช่ว่าชาตินี้ฉํนไม่เคยเปิดกระโปรงหน้ารถดูเลยลมยางไม่สนขับอย่างเดียวอย่างนี้ถึงเป็น10ล้อก็ไม่เหลือครับ
ไม่ได้แพงเท่าไหร่รถใหม่เอาตัวล่างก็ได้อย่างน้อยก็มีประกันรถตายกลางทางแถมเป็นยี่ห้อแปลกๆ
อยู่ต่างจังหวัดแล้วจะรู้ครับโชคดีกับรถคันใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 11:10:27 โดย VenusF »