ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นรถมือสองเหมือนเดิมครับ  (อ่าน 9754 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ความเดิมตอนที่แล้ว จากกระทู้นี้ครับ  http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2835.0

ผมได้ทำการ ลองมองรุ่นอื่นๆๆดูบ้าง
ผลจะการได้ยินผู้ใหญ่ที่เคารพ ท่านนึง พูดเกี่ยวกับเล่นรถมือสองเก่าๆ ว่า ทำไม ไม่มองเป็นรถยุโรป ล่ะ

ผมเลย มามองเจ้าตัวนี้ครับ
http://www.taladrod.com/w/search/CarDet.aspx?cib=324626

เลยขอถามความเห็นและขอความรู็ประมาณนี้ละกันครับ
1. เจ้าตัว รุ่น 9000 นี่ มีที่เป็นเครื่อง 2.3 T ด้วยใช่ไหมครับ (กลัวว่าเปลี่ยนเครื่องมาแล้ว)
2. ตอนนี้ถ้าจะเล่น saab ที่หาอะไหล่ ยากมากไหมครับ
3.เพื่อนๆๆคิดว่าน่าเล่นไหมครับ ตัวนี้อะครับ ราคานี้เหมาะสมหรือยังครับ

แสดงความเห็นกันได้เต็มที่เลย ครับ พยายาม หารถคันแรกอยู่ครับ

ปล. ใครพอมีสเป็กคร่าวๆๆ ของ เจ้าตัวนี้ไหมครับ ถ้ามันมีรุ่นนี้อยู่จริง

ปล2. ถ้าได้ คันนี้มาจริง คงขับมัน มิใช่น้อย

ปล3. ชอบรถ saab จากการอ่านรีวิว ของพี่จิมนี่ล่ะครับ

ขอบคุณทุกๆๆความเห็น ทุกๆ ความรู้ที่ๆทุกๆท่านมอบให้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ถามความเห็นรถมือสองเหมือนเดิมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 23:08:29 »
อะไหล่ คงต้องมีเส้นสายหน่อยล่ะครับ

ส่วนเรื่องสมรรถนะนั้น ขับ 20 ซัดโค้ง 90 องศาก็ไม่น่าเป็นอะไรครับ
0-100 ถ้าวัดตอนแปดโมง ก็น่าจะทำได้ ก่อนเพลงชาติไทยจบ
เบรค ถ้าเหยียบ รถก็หยุดครับ ไม่งั้นเขาไม่เอามาขายแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Tonaka

Re: ถามความเห็นรถมือสองเหมือนเดิมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 01:00:01 »
เป็นรถที่ดีครับ

แต่เรื่องการบำรุงรักษา ต้องอาศัย มีใจ ใจเย็น และ ใจถึง!! ครับ

เพราะรถ SAAB เนี่ย ดูเหมือนว่ามีเงินอย่างเดียวคงไม่พอครับ ต้องรักมันด้วย

แต่ถ้าคิดว่าจะเป็นรถคับแรกผมว่ารถมันแรงไปน่ะ   และก็ถ้าไม่รู้เรื่องอู่หรือไม่มีแหล่งซ่อมที่รู้เรื่องรถนี้ดี  บอกได้อย่างเดียวว่า เหนื่อย!!!

ยังไงๆ ก็รอฟังความเห็นจากคุณพี่ signifer จะดีกว่าครับ
  ปล. saab ผมก็เคยไฝ่ฝันครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 01:50:27 »
http://www.saab-scot.com/ ลองเข้าไปตั้งกระทู้ในนี้ก็ได้ครับ น่าจะได้คำตอบที่ละเอียดกว่าครับ ;)

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 01:56:23 »
ได้ยินมาว่าตัว 900 น่ะมีเฟรมฉีกครับ(ตัวสุดท้าย) ส่วนผ้าเบรคต้องใช้ของดีหน่อยไม่งั้นเบรคไม่ได้เรื่องครับ(อ่านจากในบอร์ดซาบ) ปีเก่าไปหรือเปล่าครับ???
โชว์รูมแถวเพชรบุรีปิดไปแล้วนะครับ เหลือแต่ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:57:12 »
ตอนผมหัดขับ
ผมใช้รถมือสอง อายุไม่มากเกิน ไม่เสียบ่อย เป็นรถตลาด หะอะไหล่้ได้ไม่ยากอ่ะครับ
น่าจะดีกว่านะ หากชน มันต้องซ่อม หากหัดขับ อาจจะชนบ่อย ซ่อมทีนึงเป็นเดืิิอนๆคงไม่ดีแน่ รถตลาดๆจะหาอะไหล่ง่ายกว่าเยอะมาก
หากเล่นยุโรป ก็ benz bmw volvo แค่นี้อ่ะครับ ยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นหาของยากกว่า
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 13:22:26 »
Audi ก็พอได้นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 17:30:17 »
"ขับ 20 ซัดโค้ง 90 องศาก็ไม่น่าเป็นอะไรครับ"

ดูเหมือน พี่ว่า จะมีรถ สองสามรุ่นมั้ง ที่ เข้าโค้ง 90 องศา ที่ ความเร็ว 20 แล้วน่าจะมีปัญหา

มันน่าจะมีชื่อว่า Chery QQ

---------------------------------------------

ตัวนี้ ณ วันที่มันยังใหม่อยู่ ผมชอบมันเลยทีเดียวครับ
เป็นรถสมรรถนะดีมากๆคันนึ ที่ฟัดเหวี่ยงกับรถขับหลังจากยุโรป ด้วยกันได้อย่างสมศักดิ์ศรี
เป็น Saab รุ่นแรก ๆ ที่ บ้านๆ มากขึ้น กว่ารถรุ่นก่อนหน้านั้น

แต่ ข้อเสียที่ผมเจอคือ แป้นเบรก มันแข็งมาก และ ต้องเหยียบลงไปจนแทบจะทะลุผนังห่้องเครื่องยนต์กันเลย รถถึงจะหยุด

อย่างไรก็ตาม หารุ่น มีเทอร์โบ มาเล่นดีกว่า และอย่าพายามคิดจะเอามันมาติดแก้สเยครับ สาเหตุที่ผมจะให้ไว้คือ เพราะว่า จะเสียของที่เขาทำมา

ที่เหลือ เรื่อง อะไหล่ ก็พอมีครับ ไม่ได้ยากเย็นนัก แต่ถ้า เบิกห้าง ออโต้ เทคนิค ถือว่าน่าจะแพงอยู่

ลองดูใน Saab-scot คลับ ดูครับ แล้วก็รู้สึกว่า จะมีอีกเว็บนึง เป็นของ ตาอาร์ต Signifer เรานี่แหลั

รอให้ตาอาร์ต เข้ามาบอกทางเข้าเว็บของเขาด้วยเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 17:51:31 »
SAAB นี่ถ้าไม่รักจริง ไม่น่าเล่นเลยครับ เห็นคนบ่นอุบมาเยอะแล้วเวลาซ่อม  มันหาอะไหล่ยาก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 20:58:00 »
"ขับ 20 ซัดโค้ง 90 องศาก็ไม่น่าเป็นอะไรครับ"

ดูเหมือน พี่ว่า จะมีรถ สองสามรุ่นมั้ง ที่ เข้าโค้ง 90 องศา ที่ ความเร็ว 20 แล้วน่าจะมีปัญหา

มันน่าจะมีชื่อว่า Chery QQ

---------------------------------------------

ตัวนี้ ณ วันที่มันยังใหม่อยู่ ผมชอบมันเลยทีเดียวครับ
เป็นรถสมรรถนะดีมากๆคันนึ ที่ฟัดเหวี่ยงกับรถขับหลังจากยุโรป ด้วยกันได้อย่างสมศักดิ์ศรี
เป็น Saab รุ่นแรก ๆ ที่ บ้านๆ มากขึ้น กว่ารถรุ่นก่อนหน้านั้น

แต่ ข้อเสียที่ผมเจอคือ แป้นเบรก มันแข็งมาก และ ต้องเหยียบลงไปจนแทบจะทะลุผนังห่้องเครื่องยนต์กันเลย รถถึงจะหยุด

อย่างไรก็ตาม หารุ่น มีเทอร์โบ มาเล่นดีกว่า และอย่าพายามคิดจะเอามันมาติดแก้สเยครับ สาเหตุที่ผมจะให้ไว้คือ เพราะว่า จะเสียของที่เขาทำมา

ที่เหลือ เรื่อง อะไหล่ ก็พอมีครับ ไม่ได้ยากเย็นนัก แต่ถ้า เบิกห้าง ออโต้ เทคนิค ถือว่าน่าจะแพงอยู่

ลองดูใน Saab-scot คลับ ดูครับ แล้วก็รู้สึกว่า จะมีอีกเว็บนึง เป็นของ ตาอาร์ต Signifer เรานี่แหลั

รอให้ตาอาร์ต เข้ามาบอกทางเข้าเว็บของเขาด้วยเลยดีกว่าครับ

พี่จิม ครับ ตัวที่เอามาให้ดูเนีย ไม่มี Turbo หรอครับ (ไม่ทราบจริงๆๆครับ)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 22:09:06 »
ในซอยบ้านผมก็มีอู่ซาบอยู่นะครับ แอบขี่จักรยานไปดูบ่อยๆ คุยกับช่างบ้างนิดหน่อย

พูดถึง 9000 CD  เขาว่า ซาบเนี่ยนะ ผู้ใช้ต้องใช้รถและดูแลรถเป็นจริงๆ ไม่ใช้ทิ้งๆขว้างๆ เสียแล้วค่อยซ่อม มันไม่ถูกต้อง

อะไหล่มันมีอายุการใช้งานของมัน ถ้าดูแลตามระยะ มันก็ไม่แพงเกินจากเบนซ์บีเอ็มหรอก

-- อันที่จริงที่ช่างเขาพูดมา ผมเห็นด้วย 100% เลย และคิดว่ารถทุกคันก็ควรจะต้องทำแบบนี้ด้วย --

ตอบคำถามเจ้าของกระทู้ดีกว่า...

1. ใช่ครับ มันมี 2.3 เทอร์โบด้วย แต่จะเป็น FPT หรือ LT อันนี้ต้องรอเซียนซาบครับ

2. หายากมั้ย.. ขึ้นอยู่กับว่าเอาไปเทียบกับอะไรล่ะครับ
ถ้าเทียบกับซีวิคเตารีด อะไหล่ซาบก็หายากราวกับงมเข็ม แต่ถ้าเีทียบกับรถยุโรปด้วยกัน ซาบมีอะไหล่ครบหมดครับ

3. น่าเล่นมั้ย ผมว่าน่าเล่นครับ เป็นรถที่น่าสนใจคันนึงเลย
แต่ถ้าจะซื้อซาบเพราะเห็นว่ามันขายถูกอย่างเดียว ขอบอกเลยว่าคิดผิดซะแล้ว สามารถพูดได้เลยว่า คนใช้ซาบ ต้องรวยครับ
รวยพอที่จะจ่ายค่าบำรุงรักษาระยะยาวได้สบายๆ ไม่งั้นมันจะรวน และเสียจุกจิก
ยิ่งตัว Griffin หรือตัวเทอร์โบ ผู้ใช้ต้องรุ้จักวิธีใช้และดูแลรักษาเป็นพิเศษด้วยนะครับ

สุดท้ายขอย้ำคำพูดจากช่างซาบครับ

**** "ไม่ใช้ทิ้งๆขว้างๆ เสียแล้วค่อยซ่อม มันไม่ถูกต้อง ถ้าดูแลตามระยะ มันก็ไม่แพง" ****

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 23:08:26 »

**** "ไม่ใช้ทิ้งๆขว้างๆ เสียแล้วค่อยซ่อม มันไม่ถูกต้อง ถ้าดูแลตามระยะ มันก็ไม่แพง" ****

ถูกต้องครับ......   อยากให้ จขกท รับรู้ไว้ว่า  ถ้าคิดจะซื้อรถคันแรกโดยเห็นแก่ว่ารถมันถูกหน่ะ  ...คุณคิดผิดครับ

ระวังจะเจอรถที่ถูกกว่าอะไหล่ น่ะครับ  อันที่จริงผมอยากจะแนะนำพวก city รุ่นที่แล้ว ราคาอยู่ประมาณ 3 แสนกว่า หรือไม่ก็พวกวิออส  อัลติส  รัยงี้จะดีกว่ามากๆครับ
阿蘇山

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 23:20:28 »
ครับยังไงก็ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 06:09:32 »
เมื่อวานเ้จ้าซาบตัวแสบของผม มันทรยศจนได้ พาผมไปตายกลางสี่แยกพงษ์เพชร ปั๊มติ๊กพังไม่บอกไม่กล่าวมาซะงั้น
สำหรับรุ่น 9000 ที่เจ้าของกระทู้เล็งไว้ น่าจะลองไปดูสภาพนะครับ รถเก่าสำคัญคือสภาพครับ ถ้าได้มาดีไม่ค่อยปวดหัวนะ

ปล.คนที่บอกว่าอะไหล่ซาบแพง แปลว่าไม่รู้จริงครับ ฟันธง ถ้าเข้าศูนย์ยังไงก็แพงสิครับ แต่อะไหล่ข้างนอกเยอะแยะครับ
บางอย่างราคาถูกกว่าอะไหล่ญี่ปุ่นอีกครับ สำคัญคือ อะไหล่ตัวถังกับพวกภายในที่มันหายากมากกว่าครับ นอกนั้นพวกช่วงล่าง
อะไหล่เครื่องยนต์ เพียบครับ วรจักรมีขายครับ ยิ่งชุดเทอร์โบเข้าซ่อมอู่ซ่อมเทอร์โบที่ไหนก็ได้ครับ การ์เร็ตไม่ได้ซับซ้อนกว่าเทอร์โบรถญี่ปุ่นครับ
เพียงแต่ออกแบบมาให้เหมาะกับซาบแค่นั้นเอง การโมดิฟายแค่เปลี่ยนกล่องก็แรงแล้วครับ

ปัญหาหลักๆของซาบมีไม่ีกี่อย่างครับ เช่นฝาไดเร็คคอยล์ (เท่าที่ผมทราบมีคนนำสินค้า After Market เ้ข้ามาแล้วด้วยครับ..ถูกกว่าเบิกศูนย์เยอะเลย)
ปั๊มติ๊กพังแบบรถผม จริงๆ ควรเปลี่ยนแต่ผมลากไงครับ....จบข่าวเลย ลูกนึง 2,800 ครับ...แพงมั๊ยหล่ะ?
นอกนั้นพวกอะไหล่สิ้นเปลืองเช่นหัวเทียน....NGK 80 บาทครับ...
กรองน้ำมันเครื่อง 250 บาทครับ
มันไม่แพงมากหรอกครับ เพียงแต่อย่าหวังพึ่งกับศูนย์อย่างเดียว ต้องรอบตัวเหมือนกัน ถ้าคิดจะเล่นซาบ แต่มันศึกษากันได้ครับ
เวปคลับก็มีครับ ข้อมูลมากมาย

ยิ่งต่อไปภายหน้าผมว่าอะไหล่จะยิ่งมากครับ โดยเฉพาะอะไหล่ After Market ครับ ผมทราบมาว่ามีเจ้าพ่ออะไหล่รายหนึ่งเขามีเส้นสายนำเข้ามาครับ
ถึงจุดนั้น ซาบจะเป็นรถที่ไม่ได้น่ากลัวอีกต่อไปครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:57:45 »
เมื่อวานเ้จ้าซาบตัวแสบของผม มันทรยศจนได้ พาผมไปตายกลางสี่แยกพงษ์เพชร ปั๊มติ๊กพังไม่บอกไม่กล่าวมาซะงั้น
สำหรับรุ่น 9000 ที่เจ้าของกระทู้เล็งไว้ น่าจะลองไปดูสภาพนะครับ รถเก่าสำคัญคือสภาพครับ ถ้าได้มาดีไม่ค่อยปวดหัวนะ

ปล.คนที่บอกว่าอะไหล่ซาบแพง แปลว่าไม่รู้จริงครับ ฟันธง ถ้าเข้าศูนย์ยังไงก็แพงสิครับ แต่อะไหล่ข้างนอกเยอะแยะครับ
บางอย่างราคาถูกกว่าอะไหล่ญี่ปุ่นอีกครับ สำคัญคือ อะไหล่ตัวถังกับพวกภายในที่มันหายากมากกว่าครับ นอกนั้นพวกช่วงล่าง
อะไหล่เครื่องยนต์ เพียบครับ วรจักรมีขายครับ ยิ่งชุดเทอร์โบเข้าซ่อมอู่ซ่อมเทอร์โบที่ไหนก็ได้ครับ การ์เร็ตไม่ได้ซับซ้อนกว่าเทอร์โบรถญี่ปุ่นครับ
เพียงแต่ออกแบบมาให้เหมาะกับซาบแค่นั้นเอง การโมดิฟายแค่เปลี่ยนกล่องก็แรงแล้วครับ

ปัญหาหลักๆของซาบมีไม่ีกี่อย่างครับ เช่นฝาไดเร็คคอยล์ (เท่าที่ผมทราบมีคนนำสินค้า After Market เ้ข้ามาแล้วด้วยครับ..ถูกกว่าเบิกศูนย์เยอะเลย)
ปั๊มติ๊กพังแบบรถผม จริงๆ ควรเปลี่ยนแต่ผมลากไงครับ....จบข่าวเลย ลูกนึง 2,800 ครับ...แพงมั๊ยหล่ะ?
นอกนั้นพวกอะไหล่สิ้นเปลืองเช่นหัวเทียน....NGK 80 บาทครับ...
มันไม่แพงมากหรอกครับ เพียงแต่อย่าหวังพึ่งกับศูนย์อย่างเดียว ต้องรอบตัวเหมือนกัน ถ้าคิดจะเล่นซาบ แต่มันศึกษากันได้ครับ

ยิ่งต่อไปภายหน้าผมว่าอะไหล่จะยิ่งมากครับ โดยเฉพาะอะไหล่ After Market ครับ ผมทราบมาว่ามีเจ้าพ่ออะไหล่รายหนึ่งเขามีเส้นสายนำเข้ามาครับ
ถึงจุดนั้น ซาบจะเป็นรถที่ไม่ได้น่ากลัวอีกต่อไปครับ

พี่ SignifeR
ครับ สรุปพอรู้ไหมครับว่าตัวนี้เป็น full Turbo ไหมครับ ไม่ทราบจะดูได้อย่างไรครับ  วันนี้ไปดูรถมาแล้ว ก็ตาม สภาพครับแต่เจ้าของทำเครื่องมาดี ครับ

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 12:19:52 »

พี่ SignifeR
ครับ สรุปพอรู้ไหมครับว่าตัวนี้เป็น full Turbo ไหมครับ ไม่ทราบจะดูได้อย่างไรครับ  วันนี้ไปดูรถมาแล้ว ก็ตาม สภาพครับแต่เจ้าของทำเครื่องมาดี ครับ

ไม่เซียนรุ่น 9000 เลยครับ อาจจะเป็นเหมือนเพื่อนในบอร์ดเม้นต์ไว้ก็ไ้ด้นะ ที่เป็นตัวธรรมดามาอัพเทอร์โบแล้วใส่ฝาแดง.....ตอบยากครับ ต้องให้เซียน 9000 ฟันธง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 04:14:44 »
เมื่อวานผมได้มีโอกาสพบปะกับเซียน 9000 ทราบว่าคันที่เจ้าของกระทู้พูดถึงน่าจะเป็นเครื่องเทอร์โบนี่แหละครับ แต่ยังไม่ใช่ระบบกล่องไตรโอนิคครับ
ลองดูที่สภาพละกันครับ ถ้าสภาพโดยรวมใช้ได้ โอเค ก็น่าเล่นอยู่เพียงแต่อาจจะโมเพิ่มลำบากกว่า

ไม่่น่าเชื่อว่าเทคโนโลยี ของ SAAB เมื่อปี 1994 ก็ใช้กล่อง ECU แบบ 32Bit กันแล้ว.....(ระบบไตรโอนิค)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:15:05 »
พี่ครับ ระบบกล่องไตรโอนิคครับ  นี่ติดเพิ่มที่หลังได้ไหมครับ

ออฟไลน์ car2thaiL

• Newbie
  • *
    • ??????????????
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 23:25:33 »
ผมว่าน่าจะได้นะ