ผู้เขียน หัวข้อ: เจียจานเบรคกี่ครั้งถึงต้องเปลี่ยนจานเบรคใหม่ครับ?  (อ่าน 40038 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
คือผมสงสัยน่ะครับว่าต้องดูอย่างไรถึงจะรู้ว่าควรที่จะเปลี่ยนจานเบรคใหม่ได้แล้วน่ะครับ

ก่อนหน้านี้ (2 ปีแล้วมั้ง) รถผมได้รับการเจียจานเบรคคู่หน้าไปเนื่องจากศูนย์แจ้งว่าจานเป็นรอยขีดเยอะมากกับลูกสูบเบรคหน้าขวารั่วจึงทำให้ผมเบรคแล้วรถเฉออกไปนิดนึงหรือ abs ทำงานง่ายขึ้นเนื่องจากแรงดันมันไม่เท่ากัน ตอนนั้นผมก็ไม่ได้คิดอะไร ในเมื่อเขาแก้ไขให้มันถูกต้องปลอดภัยตามมาตราฐาน (แต่ดันใส่น็อตที่จานเบรคไม่ครบ ซึ่งพึ่งมาเห็นตอนถอดเปลี่ยนยางเมื่อปีที่แล้ว - -")

แต่คราวนี้ผมนึกอยากเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่เนื่องจากช่วงหลังๆ ระยะเบรคมันเพิ่มมากขึ้น ทั้งที่ระบบเบรคก็ปกติดีอยู่ คิดว่าผ้าเบรคคงเริ่มเหลือน้อย แต่ยังไม่มีเสียงขูดขีดเตือนอะไร

คิดไปคิดมา เอ๊ะ...เราเคยเจียจานเบรคไปครั้งนึงแล้วนี่หว่า ถ้าใส่เบรคใหม่ก็ต้องเจียจานใหม่อีกรอบ มันก็ยิ่งบางลง จานเบรคมันจะแตกได้ไหมหว่า? เพราะเคยอ่านกระทู้ของท่านนึงจากที่นี่ว่าเคยเจียมาแล้วสองครั้ง ครั้งที่สามเลยเปลี่ยนจานใหม่เพราะมันบางมาก ผมเลยสงสัยว่าเขาใช้อะไรวัดว่าจานเบรคมันบางแล้ว หรือว่าวัดจากรอบการเจียเฉยๆ และถ้าผมเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่โดยที่ไม่ต้องเจียจานใหม่ได้ไหมครับ? หรือเจียไปนั่นแหล่ะ ไม่ต้องห่วงอะไร เพราะพึ่งเคยเจียไปรอบเดียวเอง  :-\

ปล. Jazz GE 09 วิ่ง 54xxx โล ครบ 4 ขวบแล้ว
ปล.2 ช่วงหลังเบรคกระทันหันบ่อยเพราะรถขับตามใจฉันบนท้องถนนเยอะขึ้น  :P
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ beebird

Re: เจียจานเบรคกี่ครั้งถึงต้องเปลี่ยนจานเบรคใหม่ครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:47:07 »
ปกติแล้วที่ตัวจาน จะมีขีดเตือนอยู่ครับ ว่าถึงระยะเปลี่ยนแล้วหรือยัง แต่เท่าที่ผ่านมา ผมว่าเจียร์ได้ถึง 3-4 ครั้งเลยนะครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าตอนก่อนเจียร์ เจียร์เพราะอะไร ถ้าเป็นรอยแล้วรอยลึก ก็ต้องเอาลงไปถึงส่วนที่ลึกสุด อันนี้ก็จะกินเนื้อมาก หรือเพราะว่าจานคดเบรคแล้วสั่น ก็ต้องเจียร์จนกว่าจะหน้าสัมผัสเสมอกันน่ะครับ ปกติทางศูนย์จะแนะนำเราตรงจุดนี้ได้ครับ ... สรุปว่าตามความเหมาะสมครับ แต่เคสของคุณเพิ่งเคยทำไปหนเดียวเอง เจียร์ไปเถอะครับ จะได้หน้าสัมผัสเต็มๆเวลาเปลี่ยนผ้ามาใหม่ๆ

ออฟไลน์ YenChar

Re: เจียจานเบรคกี่ครั้งถึงต้องเปลี่ยนจานเบรคใหม่ครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:59:58 »
แคมรี่บ้านผม เบรคลึกๆแล้วพวงมาลัยสั่น
ครั้งแรก ตอนรถอายุ 6 ปี
ครั้งที่สอง ตอนรถอายุ 9 ปี
ช่างบอกว่ารอบหน้าควรเปลี่ยนจานแล้วครับ

เพื่อนผมใช้ผ้าเบรค NA-P สีชมพูในซิตี้เซตโบ
เบรคดีมากกกก แต่ผ้าเบรคกินจาน
เจียรจานทั้งตอนเปลี่ยนผ้าเบรค และระหว่างใช้ คงต้องเปลี่ยนทั้งจานอีกไม่นาน

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:19:11 »
ความเห็นของผม ถ้าเบรคดีอยู่แล้วและไม่มีปัญหาไม่ต้องไปเจียร์หรอกครับ แม้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ก็ตาม เดี๋ยวผ้าใหม่ มันก็ปรับตัวเข้ากับหน้าจานเบรคเดิมได้อยู่ดี ของผมก็ไม่เคยเจียร์ ก็ใช้งานได้ปกติครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:26:58 »
คันเก่าผมวิ่งเกือบ 6 แสนโลแล้ว  ยังไม่ได้เปลี่ยนจานเลยครับ
เปลี่ยนแต่ผ้าเบรคอย่างเดียวทุกๆ 4 ปี   นี่ก็ปาไป 18 ปีแล้ว
ยังเบรคโอเคอยู่

ส่วนคันใหม่ 9 หมื่นโล  ก็ยังเบรคโอเค   ผ้าเบรคยังไม่ได้เปลี่ยน

อาจเป็นเพราะผมชอบใช้ Engine Break ด้วย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:37:35 »
เอาตามคู่มือนะครับ จานเบรคจะบางสุดแค่ 19mm ก็ให้เปลี่ยนแล้ว สำหรับคู่หน้า ไม่จำเป็นต้องเจียรทุกครั้งที่เปลี่ยนผ้าเบรค

เบรคหลัง ถ้าเป็นดรัมเบรคถ้าวงกว้างเกิน 181 mm เมื่อไหรก็ต้องเปลี่ยนเช่นกันครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:33:12 »
ประมาณ 3 ครั้งครับ
(ถึงมันใช้ได้อยู่ก็จริง)
ถ้าเบรกกะทันหัน แรงๆ
จานมีสิทธิร้าว
เบรกมีสิทธิล็อคได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:31:52 »
จะมีระบุอยู่ในคู่มือ หรือ ที่ตัวจานเลยคับว่า บางสุดได้กี่มิล.
ไม่จำเปนต้องเจียรทุกครั้งคับ
ถ้าบางไป ไม่แตกคับ แต่มันจะคด

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:39:46 »
เปลี่ยนผ้าเบรกผมไม่เคยเจียร์จานนะครับ เพราะเดียวผ้าเบรคก็เข้าที่เองละ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:18:19 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านครับ โล่งใจขึ้นเยอะเลย แล้วพึ่งรู้ว่ามีระบุอยู่ในคู่มือรถด้วย สงสัยผมอ่านข้ามไป เดี๋ยวลองกลับไปอ่านดูอีกทีครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก