ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำครับ จะซื้อรถกระบะบรรทุกของ  (อ่าน 32044 ครั้ง)

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
เรื่องมีอยู่ว่าตอนนี้รถวีโก้ตอนเดียวที่ใช้อยุ่กำลังจะขายต่อแล้ว จึงต้องการรถกระบะคันใหม่ไว้ขนของ

ลักษณะการใช้งานเป็นแบบนี้ครับ
-ผมอยู่ฉะเชิงเทราใช้ส่งของใน กทม. บ่อยและใช้วิ่งทั่วครับ ไปลำปาง โคราช ชุมพร ภูเก็ต ที่เคยใช้คันเดิม วิ่งอย่างน้อย 5,000 km ต่อเดือน
-ใช้บรรทุกของหนัก 0.5-1.8ตัน เป็นประจำ และถ้าเป็นไปได้ก็อยากบรรทุกให้ได้หนักมากกว่านี้
-เวลาขนของจะมีคนงานติดรถไปด้วย 1-4 คน แล้วแต่ว่าของมากหรือน้อย บางทีของเยอะผมจะจ้างรถหกล้อขน แต่ต้องให้คนงานของเราไปลงของ ซึ่งจะต้องใช้หลายคน
ทำให้บางทีต้องให้มีพื้นที่ให้คนงานนั่งได้ด้วย และผมขับทางไกลไม่ชอบให้คนงานนั่งกระบะหลัง เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุมันอันตราย
-มีการใช้งานปกติด้วยวิ่งเข้าไปหาลูกค้า ไปเที่ยว และทุกเสาหรืออาทิตผมจะมีวิ่งเข้ากทม.ประจำ

จากลักษณะการใช้นี้ทำให้ผมนึกโจทย์ได้ว่า

-เป็นรถกระบะแคป สามารถพาคนงานนั่งไปได้หลายคน หรือไปเที่ยวสามารถมีคนนั่งในรถได้หลายคน
-เป็นรถใหม่หรือมือสองก็ได้ แต่อยากให้ทนๆหน่อย เพราะคันเดิมทนมากไม่จุกจิก
-ไม่สนใจศูนย์เพราะผมซ่อมอู่นอกประจำ
-อยากให้นั่งสบายหน่อยไม่กระเทือนมาก เพราะคันเดิมไส้แทบเลื่อนกระเทือนสุดๆ
-อยากได้ราคาถูกๆถ้าเป็นรถใหม่น่าจะเลือกรุ่นถูกสุดเพราะส่วนใหญ่ไว้ขับขนของ ไม่ได้ต้องการออพชั่นมากมาย
-ไม่สนความแรงมากผมขับไม่เกิน 140 ปกติขับแค่ 80-120 เท่านั่น แต่อยากให้มีแรงพอขนของหนักๆไหวเวลาขึ้นเขาปัก
-อยากได้ช่วงล่างที่พอไว้ใจได้มากกว่าเดิม แต่ขับคันเดิมผมก็ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุร้ายแรง แค่เคยหน้าสะบัดไปเกยเกาะกลางทีนึง
-ราคาขายต่อไม่ได้เป็นประเด็นหลักเพราะใช้รถยาวๆครับ แต่ผมจะซื้อผ่อนนะครับ งบไม่พอซื้อสด
-ไม่สนใจความสวย
แล้วก็ตอนนี้ผมรอรับรถ honda city อยู่สำหรับไปเที่ยวและพาผู้สูงอายุไปโรงพยาบาล

จากที่กล่าวมาอยากขอคำแนะนำว่าผมเหมาะสมกับรถแบบไหน จะเลือกรุ่นอะไรดี และจากโจทย์ที่ผมตั้ง เหมาะสมดีแล้วรึยัง
รับทุกความคิดเห็นและข้อเสนอแนะครับ

อยากรบกวนขอยี่ห้อที่เสนอ และเหตุผลประกอบเปรียบเทียบระหว่างแต่ละยี่ห้อด้วย จะขอบคุณมากๆครับ
เพราะเป็นรถที่ใช้งาน อยากได้แบบคุ้มค่าการใช้งานครับ

อยากถามจากเจ้าของรถจริงๆว่าเวลาใช้ รถกระบะแคปรู้สึกยังไง

1.การทรงตัวดีมั้ย อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้
2.เวลาขับในกทม.คล่องตัวมั้ย อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้
3.ขับทางไกลเหนื่อยมั้ย นิ่งแค่ไหน อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้
4.เบาะนั่ง นั่งสบายมั้ย ทั้งข้างหน้าและในแคป  อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้
5.ความแข็งของช่วงล่าง กระเทือนแค่ไหน อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้

ขอบคุณทุกท่านที่มาอ่านและเสนอความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 19:18:28 โดย JuDars »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: อยากขอคำแนะนำครับ จะซื้อรถกระบะบรรทุกของ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 13:02:48 »
วีโก้ตอนเดียวใช้งานดีน่าพอใจ ถ้าเปลี่ยนก็เอาวีโก้แคปนั่นแหละครับซื้อผ่อนอย่างนี้เอาป้ายแดงไปเลยครับเพราะรุ่นนี้มือสองราคาสูงมาเจอดอกกับแวทแล้วพอๆกับป้ายแดง ส่วนเรื่องไส้เลื่อนคงลำบากหน่อยครับเพราะเค้าออกแบบมาให้บรรทุกตอนตีรถเปล่าก็ปล่อยลมยางออกซักหน่อยก็ช่วยได้บ้างพอขาไปก็เติมใหม่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

Re: อยากขอคำแนะนำครับ จะซื้อรถกระบะบรรทุกของ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 13:07:20 »
ดูจากน้ำหนักบรรทุก รถกระบะรุ่นไหนก็ได้ทั้งนั้นครับ

เชียร์ D-Max ไม่ก็ Triton ครับ
- ช่วงล่างน่าไว้ใจขึ้น
- นุ่มนวลขึ้น

ถ้าไม่รังเกียจรถแก๊ส
แนะนำ Triton CNG ครับ
ดูน้ำหนักบรรทุกแล้วไม่มาก เอากระบะเบนซินติดแก๊สก็ไหวครับ
บ้านเพื่อนผมแบกวัสดุก่อสร้าง 2 ตันนิดๆ ก็เอาอยู่ครับ

กรณีใช้เองขับเองบ้าง D-Max หรือไทรทั่น ก็ขับง่ายๆสบายๆครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 13:16:37 »
จริงๆผมอยากให้บรรทุกได้ถึง 2.5-3 ตันเลยด้วยซ้ำ แต่ก็กลัวรถแย่ครับ ว่าจะเอาไปเสริมแหนบครับ

เพราะของที่ขนที่ขนเป็นพวกกระเบื้อง เป็นของที่มีน้ำหนักเยอะ ขนของแค่เสมอกระบะก็เต็มน้ำหนักแล้วครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 13:39:50 »
สนใจฟอร์ด เรนเจอร์ แค็ป 2.5 เบนซินบ้างมั้ยครับ ติดแก็สLPGหรือNGVแล้วแต่ความสะดวกของเส้นทาง
แต่ออปชั่นอาจน้อยหน่อยนะครับ ราคาหกแสนนิดๆ ถ้าซื้อรุ่นนี้ยังไงก็มารีวิวให้อ่านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 14:44:35 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 14:55:08 »
วีโก้ครับ ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 15:06:29 »
สนใจ BT-50 pro มั้ยครับ ช่วงล่างนุ่มกูว่ายี่ห้ออื่นอยู่ และมีความสูงภายในกระบะ สูงกว่ายี่ห้ออื่น

สุดท้ายลองขับดู เผื่อชอบ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 15:10:54 »
เพื่อนผมใช้ triton ขนเหล็กหนัก 4ตัน เสริมแค่แหนบ กับเปลี่ยนกระทะล้อ ไม่ต้องเปลื่ยนเพลาใช้เพลาเดิมๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 15:12:15 »
บรรทุกหนักระดับ 3 ตัน คงต้องเสริมแหนบ ล้อเหล็กปั้มแล้วล่ะครับ
สำคัญคือต้องใช้"เพลาลอย"
ค่าแปลงเพลาลอย อยู่ที่หมื่นปลายๆ

แต่ต้องจำไว้เลยครับว่าเพลาลอย+เสริมแหนบ
ถ้าไม่มีน้ำหนักบรรทุก ท้ายรถจะเด้งมากๆ ขนาดที่ว่าเบรคในโค้งโอกาศท้ายปัดสูงมาก
เวลาเบรคแรงๆห้ามหักพวงมาลัย ต้องตั้งตรงอย่างเดียว(ไม่งั้นท้ายลอย+คว่ำ)

รถบริษัทเพื่อนผมใช้เพลาลอย ล้อเหล็กปั้ม เสริมแหนบ ในวีโก้
ที่สำคัญ ตีกรงด้วย เวลาขับ ถ้ารถเปล่าๆ ห้ามขับเกิน 90 ไม่งั้นเอารถไม่อยู่
เจอโค้งแรงๆ ทั้งท้ายลอย ทั้งล้อหลังลมเยอะ ทั้งกรง พาลจะคว่ำเอา

สุดท้าย อาจจะต้องโมฯปั้มหรือดันรางนิดหน่อยนะครับ ไม่งั้นก็เล่นกับเฟืองท้ายแทน
ระวังคนงาน โมฯปั้มแล้วแรงมันเยอะ พอรถเปล่าๆคนงานเอาไปขับมันส์ๆ อันตราย

มีอะไร ถามได้ครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 16:18:59 »
ขอตอบตามที่บ้านผมใช้นะคับ

ที่โรงงานใช้ nissan frontier เสริมแนบทุกคันคับ ทุกหนักพอสมควร
50x50 โล ก็ 2.5 ตันโดยประมาณ เกือบทุกวัน บางครั้งก็น้อยกว่า โดยประมาณ 1.5-3 ตัน เพราะใช้ส่งของขนส่ง

ตอนนี้กำลังจะซื้อรถ กระบะใหม่ทั้งหมด 4 คันแล้วขายคันเก่าทิ้ง
ดูเป็น nissan navara MT ไว้ให้คนงานใช้เหมือนเดิมเสริมหลังคาเสริมแหนบ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 19:09:34 »
แนะนำเป็นมือหนึ่งเลยดีกว่าครับ ผ่อนมือสองดอกเบี้ยสูง แถมมีค่าใช้จ่ายเยอะอีก รถใหม่ดูจากระยะทางที่วิ่ง อย่างน้อยปีแรกคงไม่มีซ่อมใหญ่
เหมาะสมสุดผมว่า D-maxครับ  แต่ของแถมน้อยหน่อย รุ่นล่างๆเห็นว่าได้รถเลย
Triton ก็โอเคนะครับ ราคาสมเหตุสมผล ของแถมได้เยอะพอสมควร
Navara เครื่องแรงสุด ราคาโอเค แต่ไม่รู้ยังได้รถช้าหรือเปล่า
Vigo ปลายตลาดแล้วแต่...

สำหรับตัวเตี้ย
D-max
ตัว S 577,000 ไม่มีกันชนหลัง กุญแจธรรมดา วิทยุ 1-din ลำโพง2ตัว ล้อกระทะ ไฟเบรคหลังธรรมดา กระจกปรับ-พับมือ       116แรงม้า แรงบิด280Nm@1800-2200rpm
ตัว L 641,000   มีกันชนหลัง   กุญแจรีโมท   วิทยุ 2-din  ลำโพง6ตัว  ล้อmag   ไฟเบรคหลังLed    กระจกปรับไฟฟ้า-พับมือ 116แรงม้า แรงบิด280Nm@1800-2200rpm

Navara มีตัวเดียว
602,000  ไม่มีกันชนหลัง   กุญแจรีโมท   วิทยุ 1-din  ลำโพง2ตัว  ล้อmag  ไฟตัดหมอก  กระจกปรับไฟฟ้า-พับมือ  เครื่อง144แรงม้า แรงบิด356Nm@2000rpm

Triton มีดีเซลตัวเดียว
598,000 มีกันชนหลัง     ลำโพง2ตัว  ล้อmag  ไฟตัดหมอก  กระจกปรับไฟฟ้า-พับมือ  เครื่อง128แรงม้า แรงบิด240Nm@1500-3000rpm

Vigo
2.5J STD 583,000  กระจกมือหมุน ไม่มีกันชนหลัง กุญแจธรรมดา วิทยุ 2-din ลำโพง2ตัว ล้อกระทะ  กระจกปรับ-พับมือ       120แรงม้า แรงบิด325Nm@2000rpm
2.5J  629,000  ไม่มีกันชนหลัง กุญแจรีโมท วิทยุ 2-din ลำโพง4ตัว ล้อกระทะ  กระจกปรับ-พับไฟฟ้า      120แรงม้า แรงบิด325Nm@2000rpm

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 19:14:45 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ผมขอเพิ่มอีกนิดนึงนะครับ

อยากถามจากเจ้าของรถจริงๆว่าเวลาใช้ รถกระบะแคปรู้สึกยังไง

1.การทรงตัวดีมั้ย อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้
2.เวลาขับในกทม.คล่องตัวมั้ย อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้
3.ขับทางไกลเหนื่อยมั้ย นิ่งแค่ไหน อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้
4.เบาะนั่ง นั่งสบายมั้ย ทั้งข้างหน้าและในแคป  อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้
5.ความแข็งของช่วงล่าง กระเทือนแค่ไหน อยากให้เปรียบเที่ยบกับคันอื่นที่เคยขับด้วยถ้าทำได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 19:47:43 »
บรรทุกหนักขนาดนั้นถ้าใช้รถที่นุ่มก็ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานเท่าไหร่ครับ
D-MaxและTritonนุ่มกว่าแต่บรรทุกหนักสู้Vigoไม่ได้ครับ
เห็นด้วยกับสมาชิกหลานท่านว่าVigoก็ยังเหมาะกับการใช้งานแบบที่ต้องการครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 20:44:51 »
ผมว่า จากไจทย์
D-Max ตอบที่สุดครับ ไม่แข็งมาก ไม่จุกจิก เครื่องแรงเหลือๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 21:43:53 »
ผมมีกระบะบรรทุก 2 คันเป็นกระบะตอนเดียวทั้งคู่ครับ ฟังของผมแล้วไปพิจารณาก็แล้วกันครับ
1. Isuzu DMax Platinum 2.5 บรรทุกปกติ 1.5-2.5ตัน บรรทุก 3-4ตัน ประมาณ 7-14 ครั้งต่อเดือน
    เป็นกระบะพื้นเรียบต่อตู้สูง(คล้ายรถไปรษณีย์แต่สูงกว่า) ใช้บรรทุกน้ำมันหล่อลื่น และอะไหล่รถยนต์ Maximumของการบรรทุก น้ำมันขนาด 18ลิตร บรรจุได้ 224ถังต่อคัน ประมาณ 4032กิโลกรัม
    ใช้เพลาเดิม กระทะผ่า(เหล็กหล่อ) ยาง205R14 มิชลินXCD หรือไม่ก็บริชสโตน LEO (ตอนนี้ใช้ 215R14 แต่ไม่เวิร์ค เพราะเกินซุ้มล้อ บรรทุกหนักแล้วขูดกับยาง)
    เปลี่ยนช้อคอัพเป็น ช้อคอัพแก๊สของมอนโร(รุ่นบรรทุกหนักพิเศษ) ใช้มา3ปี ไม่มีปัญหา (เคยใช้ช้อคอัพน้ำมัน 1.5ปีรั่ว และขับขึ้นเขาลงเขาไม่มั่นใจเพราะมันโคลง) เสริมแหนบโค้งประมาณ 7ตัว แหนบไม้คานอีก 3 ตัว วิ่งทำเวลาจะได้เกิน 120 เวลาบรรทุกหนัก แต่เสียว
    โตงเตงแหนบเปลี่ยนเป็นเ7นิ้ว เพราะเวลาบรรทุกหนัก หน้าจะได้ไม่ลอยมากและไฟหน้า จะไม่ส่องรถที่สวนมา
     กินน้ำมันประมาณ 3.5-4บาทต่อกิโลเมตร ค่าน้ำมันประมาณ 30.8 บาทต่อลิตร วิ่งเดือนละ 2-3000กิโล

2. Mitsubishi Triton 2.4 LPG หลังคาสูง(รถส่งของที่หลังคาจะยื่นไปที่หัวรถ) มีซุ้มล้อ ถังอยู่ที่ยางอะไหล่ ส่วนยางอะไหล่ ไว้ในส่วนหลังคาที่ยื่นออกมา ใช้เพลาเดิม ช้อคอัพแก๊สมอนโร เสริมแหนบเหมือนdmax ล้อกระทะผ่า ยาง 215R14 ไม่ติดซุ้มล้อ เพราะบรรทุกได้แค่ 2.5-3ตัน (พื้นไม่เรียบ การวางของจึงมีข้อจำกัด) โตงเตง7นิ้ว
บรรทุกปกติ 1.5-2ตัน บรรทุกหนักสุด3.2ตัน แต่ไม่บ่อย
กินLPG+น้ำมัน ได้ประมาณ 2.7-3.0บาทต่อกิโลเมตร ค่าแก๊ส 14.9บาท/ลิตร น้ำมันใช้ 91 ประมาณ 40บาทต่อลิตร (เติมน้ำมัน 2เดือนครั้ง) วิ่งเดือนละ 2-3000กิโล

ถ้าถามส่วนตัว ผมแนะนำ เครื่องดีเซลครับ เพราะประหยัดกว่ากันแค่กิโลละไม่ถึง 1 บาท แต่ ดีเซลบรรทุกของหนักกว่า และdmax เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ซ่อมแอร์ (ตอนที่ออก แอร์จากโรงงานยังไม่มี จึงเป็นแอร์ที่ศูนย์ติดให้) เปลี่ยนวิทยุ เพราะเป็นวิทยุจากจีนแดง ใช้ 2ปีปุ่มก็หลุดรุ่ยแล้วอ่ะ และก็เปลี่ยนลูกปืนล้อไป 1ชุด เพราะไปเปลี่ยนผ้าเบรคที่ค็อกพิท แล้วเขาอัดล้อแน่นไป ทำให้ลูกปืนแตกเวลาบรรทุกหนักๆ
ใช้DMAX มา 3ปีแล้วไม่มีปัญหาอย่างอื่นอีกแล้วครับ(ซื้อปี 52 ผ่อน4ปี หมดเดือนธันวา56แล้วครับ)
ส่วนTriton LPGจากศูนย์ คอมแอร์เจ๊ง (เพราะรถไปชนมาและมาเคลมประกันกับศูนย์ มันไม่เปลี่ยนให้ ใช้ไปก็เลยเจ๊ง แต่เขาก็ยังให้ในรับประกันอยู่ครับ ฟรี) ท่อแก๊สแตกลายงา (เปลี่ยนให้ฟรี) ลูกปืนพวงมาลัยแตก (เคลมฟรีครับ และโชคดีที่มันไม่ล็อคกลางทาง ปัญหานี้เป็นจริงๆครับ ไม่คิดว่าจะเกิดกับผม) ซื้อมาปี 53 ไม่มีภาระหนี้ครับ อย่างอื่น ไม่มีอะไรที่ต้องซ่อมครับ วิทยุติดรถเป็นโซนี่ โอเคแล้วเล่นจากแฟลชไดรว์ด้วย

ถ้าหลังคาเตี้ย และอยากประหยัด ผมก็แนะนำ Triton 2.4LPG อยู่ดีครับ เพราะคิดว่า น่าจะประหยัดกว่ารถที่ต้านลมเพราะหลังคาสูง และน่าจะประหยัดกว่ารถผมด้วย และรวมถึงการวิ่งในทางราบภาคกลาง
แต่ถ้าบรรทุกหนักบ่อยๆ และหลังคาสูงต้านลม ผมแนะนำดีเซลครับ (รวมถึงการขึ้นเขาด้วยครับ)

เรื่องการบรรทุกของเจ้าของกระทู้ ถ้าแค่ 1.8 ตัน ล้อเดิมเอาอยู่ครับ เปลี่ยนยางเป็นยางบรรทุกอย่าง Leo XCD ก็พอครับ ลมยาง45psi ก็เหลือๆครับ เสริมแหนบตัว 2 อีกข้างละตัวก็พอครับ (เสริมมากกว่านี้ แข็งเกิน) แหนบไม้คาน ข้างละ 1 ก็พอ แต่ถ้ากลัวเพิ่มเป็นข้างละ 2 ก็ได้ เพราะ ไม่ได้ทำให้รถเปล่าแข็งขึ้น แต่แนะนำเสริมโตงเตงเป็น 5-6นิ้วครับ เวลาวิ่งกลางคืน ไฟจะไม่เชิดขึ้นมากครับ เวลาบรรทุกของ และเวลาตีรถเปล่า ก็ไฟจะไม่ต่ำเกินไป แต่ช้อคอัพ แนะนำให้เปลี่ยนคู่หลังเป็นช้อคอัพแก๊สครับ แล้วท่านจะจับความรู้สึกได้ครับว่า มันนิ่งขึ้นอย่างมาก

แนะนำรถมือหนึ่งเท่านั้นครับ เพราะท่านจะไม่ต้องมาจุกจิกเรื่องต่างๆ
แนะนำช่วงประกัน 80000กิโล ควรเข้าศูนย์นะครับ เพราะการรับประกันช่วยท่านได้ในเวลาเกิดปัญหาครับ ตัวอย่าง เช่นลูกปืนพวงมาลัยtritonของผมแตกไงครับ
และตอนช่างข้างนอกอัดล้อเข้าไปให้ผมแน่นเกินไป เวลาเข้าศูนย์เขาก็ไม่รับเคลมนะครับ
ปล. ผมเป็นร้านขายส่งอะไหล่รถยนต์เอง ผมยังเข้าศูนย์เพื่อเอารับประกันเลยครับ
ปล.2 แต่ถ้าหมดประกันเมื่อไหร่ ผมออกจากศูนย์ 100%เหมือนกันคับ ;D ;D ;D

ถ้ารถเดิมๆ ยังไม่ได้เปลี่ยนอะไร Triton ช่วงล่างเจ๋งกว่า มากมายครับ
ถ้าเปลี่ยนช้อคอัพหลังเป็นแก๊ส และบรรทุกแล้ว Triton เป็นต่อ DMax  นิดเดียวครับ

โดยส่วนตัว ผมชอบความไม่จุกจิกของ DMax ชอบช่วงล่าง ความนิ่ง Triton
เวลาบรรทุก ชอบตีนต้นเครื่องดีเซล เพราะเบนซินต้องเร่งเยอะครับ
ชอบLPG เพราะประหยัดกว่า กิโลละเกือบ1บาท ถ้าท่านวิ่ง 5000กิโล ก็ได้ค่าผ่อนรถครึ่งหนึ่งแล้วนะครับ วิ่งมากประหยัดมากครับ  ;)

รถกระบะถ้าอยากให้นิ่ม บรรทุกของสัก 200-500กิโลครับ แล้วทุกอย่างจะนิ่ง จะนิ่ม ครับ (อันนี้เรื่องจริงนะ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ อิอิอิ)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 21:53:33 »
บรรทุกหนักขนาดนั้นถ้าใช้รถที่นุ่มก็ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานเท่าไหร่ครับ
D-MaxและTritonนุ่มกว่าแต่บรรทุกหนักสู้Vigoไม่ได้ครับ
เห็นด้วยกับสมาชิกหลานท่านว่าVigoก็ยังเหมาะกับการใช้งานแบบที่ต้องการครับ

อันนี้เถียงขาดใจครับ เดี๋ยวจะดราม่า ขอพูดสั้นๆครับ
รถที่บรรทุกหนักเพลาเดิม ส่วนใหญ่ DMAX ครับ เพราะตัวลูกปืนล้อหลังเป็น 2ตัวประกบกัน ทนมากครับ รถผม4ตันเพลาเดิมครับ
แต่มันนุ่มเกินคับ ต้องเปลี่ยนเป็น ช้อคอัพแก๊ส จริงๆ (อันนี้ไม่เถึยงคับ)

วีโก้เปลี่ยนเยอะนะครับถ้าจะบรรทุกหนักๆ (เหมือนกันกับรถทุกยี่ห้อ) ช้อคอัพ แหนบ โตงเตง กะทะล้อ ยาง ฯลฯ  ;D ;D ;D

ถ้ารถเปล่า DMAX แพ้ วีโก้ แต่ถ้าบรรทุก กินกันไม่ลงหรอกครับ

ยาวไปละ ผมไม่ต่อเรื่อง Triton นะ ดูของผมเองละกัน ชี้แจงไว้หมดแล้วคับ

(ที่ไม่ซื้อวีโก้เพราะ ตัวเบนซิน วีโก้แพงกว่าTriton2.4 1แสนบาทคับ ผมเอางบนี้ เปลี่ยนล้อ+ยาง2ล้อ 10,000 เสริมแหนบ ทำช่วงล่าง ช้อคอัพ 3,000 ติดหลังคาสูง 20,000 ติด LPG 35,000  (โดยประมาณ) ผมยังมีทอนอีก35000บาทเลยครับ)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 22:03:26 »
บรรทุกหนักระดับ 3 ตัน คงต้องเสริมแหนบ ล้อเหล็กปั้มแล้วล่ะครับ
สำคัญคือต้องใช้"เพลาลอย"
ค่าแปลงเพลาลอย อยู่ที่หมื่นปลายๆ

แต่ต้องจำไว้เลยครับว่าเพลาลอย+เสริมแหนบ
ถ้าไม่มีน้ำหนักบรรทุก ท้ายรถจะเด้งมากๆ ขนาดที่ว่าเบรคในโค้งโอกาศท้ายปัดสูงมาก
เวลาเบรคแรงๆห้ามหักพวงมาลัย ต้องตั้งตรงอย่างเดียว(ไม่งั้นท้ายลอย+คว่ำ)

รถบริษัทเพื่อนผมใช้เพลาลอย ล้อเหล็กปั้ม เสริมแหนบ ในวีโก้
ที่สำคัญ ตีกรงด้วย เวลาขับ ถ้ารถเปล่าๆ ห้ามขับเกิน 90 ไม่งั้นเอารถไม่อยู่
เจอโค้งแรงๆ ทั้งท้ายลอย ทั้งล้อหลังลมเยอะ ทั้งกรง พาลจะคว่ำเอา

สุดท้าย อาจจะต้องโมฯปั้มหรือดันรางนิดหน่อยนะครับ ไม่งั้นก็เล่นกับเฟืองท้ายแทน
ระวังคนงาน โมฯปั้มแล้วแรงมันเยอะ พอรถเปล่าๆคนงานเอาไปขับมันส์ๆ อันตราย

มีอะไร ถามได้ครับ
ถ้าแค่ 3 ตัน ผมแนะนำ ไม่ต้องเพลาลอยครับ
1.เสริมแหนบ
2. ยกโตงเตงขึ้นอีก 2 นิ้ว กันหน้าเชิด
3. กะทะผ่า(ล้อเหล็กปั๊ม แล้วแต่พื้นที่่ที่เรียกกัน)
4. ช้อคอัพแกีส คู่ล้อหลังครับ
5. ยางบรรทุก XCD หรือ LEO ก็ได้ ลมยางที่  80-90psi  ยางหน้าใช้ตัวโรงงาน 40 psi ก็พอ
6. ขับห้ามเกิน 100-120ครับ อิอิอิ

ใช้มา 4ปี เพลาเดิมๆครับ วิ่ง 6วันต่อสัปดาห์ พัก 1 วัน
รถเปล่า ผมเคยขับที่ 140 มีเสียวครับ แต่ 120 เอาอยู่ครับ เครื่องเดิม ไม่เคยแต่งราง แถมรถเข้าศูนย์ตลอด หมดประกันแล้ว แต่ยังไม่อยากออกจากศูนย์ รอให้เกิน 100,000โล เปลี่ยนสายพานชุดใหญ่ก่อน แล้วจะลาขาดจากศูนย์ครับ หุหุหุ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 22:19:37 »
ผมมีกระบะบรรทุก 2 คันเป็นกระบะตอนเดียวทั้งคู่ครับ ฟังของผมแล้วไปพิจารณาก็แล้วกันครับ
1. Isuzu DMax Platinum 2.5 บรรทุกปกติ 1.5-2.5ตัน บรรทุก 3-4ตัน ประมาณ 7-14 ครั้งต่อเดือน
    เป็นกระบะพื้นเรียบต่อตู้สูง(คล้ายรถไปรษณีย์แต่สูงกว่า) ใช้บรรทุกน้ำมันหล่อลื่น และอะไหล่รถยนต์ Maximumของการบรรทุก น้ำมันขนาด 18ลิตร บรรจุได้ 224ถังต่อคัน ประมาณ 4032กิโลกรัม
    ใช้เพลาเดิม กระทะผ่า(เหล็กหล่อ) ยาง205R14 มิชลินXCD หรือไม่ก็บริชสโตน LEO (ตอนนี้ใช้ 215R14 แต่ไม่เวิร์ค เพราะเกินซุ้มล้อ บรรทุกหนักแล้วขูดกับยาง)
    เปลี่ยนช้อคอัพเป็น ช้อคอัพแก๊สของมอนโร(รุ่นบรรทุกหนักพิเศษ) ใช้มา3ปี ไม่มีปัญหา (เคยใช้ช้อคอัพน้ำมัน 1.5ปีรั่ว และขับขึ้นเขาลงเขาไม่มั่นใจเพราะมันโคลง) เสริมแหนบโค้งประมาณ 7ตัว แหนบไม้คานอีก 3 ตัว วิ่งทำเวลาจะได้เกิน 120 เวลาบรรทุกหนัก แต่เสียว
    โตงเตงแหนบเปลี่ยนเป็นเ7นิ้ว เพราะเวลาบรรทุกหนัก หน้าจะได้ไม่ลอยมากและไฟหน้า จะไม่ส่องรถที่สวนมา
     กินน้ำมันประมาณ 3.5-4บาทต่อกิโลเมตร ค่าน้ำมันประมาณ 30.8 บาทต่อลิตร วิ่งเดือนละ 2-3000กิโล

2. Mitsubishi Triton 2.4 LPG หลังคาสูง(รถส่งของที่หลังคาจะยื่นไปที่หัวรถ) มีซุ้มล้อ ถังอยู่ที่ยางอะไหล่ ส่วนยางอะไหล่ ไว้ในส่วนหลังคาที่ยื่นออกมา ใช้เพลาเดิม ช้อคอัพแก๊สมอนโร เสริมแหนบเหมือนdmax ล้อกระทะผ่า ยาง 215R14 ไม่ติดซุ้มล้อ เพราะบรรทุกได้แค่ 2.5-3ตัน (พื้นไม่เรียบ การวางของจึงมีข้อจำกัด) โตงเตง7นิ้ว
บรรทุกปกติ 1.5-2ตัน บรรทุกหนักสุด3.2ตัน แต่ไม่บ่อย
กินLPG+น้ำมัน ได้ประมาณ 2.7-3.0บาทต่อกิโลเมตร ค่าแก๊ส 14.9บาท/ลิตร น้ำมันใช้ 91 ประมาณ 40บาทต่อลิตร (เติมน้ำมัน 2เดือนครั้ง) วิ่งเดือนละ 2-3000กิโล

ถ้าถามส่วนตัว ผมแนะนำ เครื่องดีเซลครับ เพราะประหยัดกว่ากันแค่กิโลละไม่ถึง 1 บาท แต่ ดีเซลบรรทุกของหนักกว่า และdmax เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ซ่อมแอร์ (ตอนที่ออก แอร์จากโรงงานยังไม่มี จึงเป็นแอร์ที่ศูนย์ติดให้) เปลี่ยนวิทยุ เพราะเป็นวิทยุจากจีนแดง ใช้ 2ปีปุ่มก็หลุดรุ่ยแล้วอ่ะ และก็เปลี่ยนลูกปืนล้อไป 1ชุด เพราะไปเปลี่ยนผ้าเบรคที่ค็อกพิท แล้วเขาอัดล้อแน่นไป ทำให้ลูกปืนแตกเวลาบรรทุกหนักๆ
ใช้DMAX มา 3ปีแล้วไม่มีปัญหาอย่างอื่นอีกแล้วครับ(ซื้อปี 52 ผ่อน4ปี หมดเดือนธันวา56แล้วครับ)
ส่วนTriton LPGจากศูนย์ คอมแอร์เจ๊ง (เพราะรถไปชนมาและมาเคลมประกันกับศูนย์ มันไม่เปลี่ยนให้ ใช้ไปก็เลยเจ๊ง แต่เขาก็ยังให้ในรับประกันอยู่ครับ ฟรี) ท่อแก๊สแตกลายงา (เปลี่ยนให้ฟรี) ลูกปืนพวงมาลัยแตก (เคลมฟรีครับ และโชคดีที่มันไม่ล็อคกลางทาง ปัญหานี้เป็นจริงๆครับ ไม่คิดว่าจะเกิดกับผม) ซื้อมาปี 53 ไม่มีภาระหนี้ครับ อย่างอื่น ไม่มีอะไรที่ต้องซ่อมครับ วิทยุติดรถเป็นโซนี่ โอเคแล้วเล่นจากแฟลชไดรว์ด้วย

ถ้าหลังคาเตี้ย และอยากประหยัด ผมก็แนะนำ Triton 2.4LPG อยู่ดีครับ เพราะคิดว่า น่าจะประหยัดกว่ารถที่ต้านลมเพราะหลังคาสูง และน่าจะประหยัดกว่ารถผมด้วย และรวมถึงการวิ่งในทางราบภาคกลาง
แต่ถ้าบรรทุกหนักบ่อยๆ และหลังคาสูงต้านลม ผมแนะนำดีเซลครับ (รวมถึงการขึ้นเขาด้วยครับ)

เรื่องการบรรทุกของเจ้าของกระทู้ ถ้าแค่ 1.8 ตัน ล้อเดิมเอาอยู่ครับ เปลี่ยนยางเป็นยางบรรทุกอย่าง Leo XCD ก็พอครับ ลมยาง45psi ก็เหลือๆครับ เสริมแหนบตัว 2 อีกข้างละตัวก็พอครับ (เสริมมากกว่านี้ แข็งเกิน) แหนบไม้คาน ข้างละ 1 ก็พอ แต่ถ้ากลัวเพิ่มเป็นข้างละ 2 ก็ได้ เพราะ ไม่ได้ทำให้รถเปล่าแข็งขึ้น แต่แนะนำเสริมโตงเตงเป็น 5-6นิ้วครับ เวลาวิ่งกลางคืน ไฟจะไม่เชิดขึ้นมากครับ เวลาบรรทุกของ และเวลาตีรถเปล่า ก็ไฟจะไม่ต่ำเกินไป แต่ช้อคอัพ แนะนำให้เปลี่ยนคู่หลังเป็นช้อคอัพแก๊สครับ แล้วท่านจะจับความรู้สึกได้ครับว่า มันนิ่งขึ้นอย่างมาก

แนะนำรถมือหนึ่งเท่านั้นครับ เพราะท่านจะไม่ต้องมาจุกจิกเรื่องต่างๆ
แนะนำช่วงประกัน 80000กิโล ควรเข้าศูนย์นะครับ เพราะการรับประกันช่วยท่านได้ในเวลาเกิดปัญหาครับ ตัวอย่าง เช่นลูกปืนพวงมาลัยtritonของผมแตกไงครับ
และตอนช่างข้างนอกอัดล้อเข้าไปให้ผมแน่นเกินไป เวลาเข้าศูนย์เขาก็ไม่รับเคลมนะครับ
ปล. ผมเป็นร้านขายส่งอะไหล่รถยนต์เอง ผมยังเข้าศูนย์เพื่อเอารับประกันเลยครับ
ปล.2 แต่ถ้าหมดประกันเมื่อไหร่ ผมออกจากศูนย์ 100%เหมือนกันคับ ;D ;D ;D

ถ้ารถเดิมๆ ยังไม่ได้เปลี่ยนอะไร Triton ช่วงล่างเจ๋งกว่า มากมายครับ
ถ้าเปลี่ยนช้อคอัพหลังเป็นแก๊ส และบรรทุกแล้ว Triton เป็นต่อ DMax  นิดเดียวครับ

โดยส่วนตัว ผมชอบความไม่จุกจิกของ DMax ชอบช่วงล่าง ความนิ่ง Triton
เวลาบรรทุก ชอบตีนต้นเครื่องดีเซล เพราะเบนซินต้องเร่งเยอะครับ
ชอบLPG เพราะประหยัดกว่า กิโลละเกือบ1บาท ถ้าท่านวิ่ง 5000กิโล ก็ได้ค่าผ่อนรถครึ่งหนึ่งแล้วนะครับ วิ่งมากประหยัดมากครับ  ;)

รถกระบะถ้าอยากให้นิ่ม บรรทุกของสัก 200-500กิโลครับ แล้วทุกอย่างจะนิ่ง จะนิ่ม ครับ (อันนี้เรื่องจริงนะ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ อิอิอิ)

-ถ้าถามส่วนตัว ผมแนะนำ เครื่องดีเซลครับ เพราะประหยัดกว่ากันแค่กิโลละไม่ถึง 1 บาท แต่ ดีเซลบรรทุกของหนักกว่า และdmax
ขอถามครับอันนี้หมายถึง dmax หรือ triton ครับ

และเวลาวิ่งรถเปล่าประหยัดต่างกันแค่ไหนครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 00:00:04 »
อยู่ที่ไหนครับ

LPG แพงมาก 14.9
-------------------25 ก.พ. 56
เชียงใหม่ 14.7
ลำปาง 14.7
เด่นชัน 14.4
อุดติด 13.4
พิดโลก 13.7
พิจิตร 12.9 ถูกสุดหล่ะ
นครสวรรค์ 13.4

ที่ภาคเหนือประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 06:43:10 »
ขอบคุณสมาชิกที่มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ รถที่ผมซื้อให้ลูกน้องขับมีทั้งVigo 2.5 3.0 Triton 2.5 Navara D-MaxและAll New D-Max และผมลองขับทุกคันแต่ไม่ได้ลองตอนบรรทุกครับ แต่ได้คุยกับพวกเขาโดยลูกน้องยังมาขอดัดแปลงเพื่อจะให้บรรทุกได้เกิน2ตันแต่ผมไม่อนุมัติด้วยเหตุผลที่ว่าเกรงระบบเบรคจะเอาไม่อยู่เป็นอันตรายต่อตัวเองและผู้ร่วมทางอีกทั้งจากประสบการณ์เคยต้องเคลียร์รถ10ล้อที่ถูกจับเพราะบรรทุกน้ำหนักเกินด้วยผู้จัดการโรงงานสั่งให้เอาเหล็กและหินกลับโรงงานเกินพิกัดซึ่งข้อหานี้มีโทษถึงริบรถถ้าขึ้นศาลเชียวนะครับ ความเห็นส่วนตัวรถปิคอัพแบกตันกว่าๆก็พอแล้วและถ้าขึ้นเขาปักก็เลือกเครื่องใหญ่กว่า2.5ดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 08:12:50 »
อยู่ที่ไหนครับ

LPG แพงมาก 14.9
-------------------25 ก.พ. 56
เชียงใหม่ 14.7
ลำปาง 14.7
เด่นชัน 14.4
อุดติด 13.4
พิดโลก 13.7
พิจิตร 12.9 ถูกสุดหล่ะ
นครสวรรค์ 13.4

ที่ภาคเหนือประมาณนี้ครับ

ขอโทษครับ ผิดพลาด กลับมาดูข้อมูลในบิลแล้วเป็น 13.90 ครับ
ส่วนดีเซล 30.18 บาท
เบนซิน 44.64 บาท(18 มกราคม 2556)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 08:33:34 »

-ถ้าถามส่วนตัว ผมแนะนำ เครื่องดีเซลครับ เพราะประหยัดกว่ากันแค่กิโลละไม่ถึง 1 บาท แต่ ดีเซลบรรทุกของหนักกว่า และdmax
ขอถามครับอันนี้หมายถึง dmax หรือ triton ครับ

และเวลาวิ่งรถเปล่าประหยัดต่างกันแค่ไหนครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
DMAXดีเซล แพงกว่า Triton(LPG+เบนซิน) ประมาณ กิโลละ 1 บาทครับ
ถ้ารถเปล่า LPG ประหยัดกว่าครับ (กิโลละไม่ถึง 2 บาท)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 13:55:05 »
อยากให้มองเรื่องกำลังที่แตกต่างตอนรถหนัก เทียบกันด้วยนะครับระหว่างเบนซินกับดีเซล

จากประสบการณ์ผมเอง ถ้าน้ำหนักมากดีเซลดีกว่าชัดเจน

แต่ถ้าอยากได้เบนซินเพราะกลัวลูกน้องซิ่งมากไป ก็อีกเรื่องนึง  ;D ;D

ออฟไลน์ Hahaha

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:31:19 »
Tritonเบนซิน+lpg น่าสนนะครับประหยัดดีด้วย ซื้อมาก็แค่ลงเพลาลอย เสริมแหนบ ยางมิชลินxcdสักคู่(ยางรุ่นนี้แจ่มสุดสำหรับบรรทุกครับ) ขับดีกว่าวีโก้แน่นอน เรื่องกำลังก็ไม่น่าเกลียดนะขึ้นเขาลงห้วยสบายๆ ส่วนเรื่องจุกจิกก็ไม่มีอะไรนะ ใช้triton cng มา11เดือนและวิ่งไป42000 กม ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ จะมีก็แค่เฟืองท้ายหอนนิดๆ(แต่ก็ต้องลงเพลาลอยอยู่แล้ว) ลองดูครับแล้วจะติดใจ

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:36:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

กระบะคันนี้ผมขับเองครับ เพราะงั้นเลยอยากให้ใช้ขับตอนที่ไม่ได้บรรทุกได้แบบสบายๆด้วย

คันเก่าเวลาไม่ได้บรรทุกมันกระเทือนเกินไป จึงอยากได้ที่มันนุ่มขึ้นแบบให้พอรับไหวน่ะครับ

ส่วนตัวคิดว่าเดียวจะไปลองขับทุกยี่ห้อดู แต่รายละเอียดการใช้งานจริงต้องรบกวนทุกท่านให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ตอนนี้ที่เล็งๆไว่ก็มี
dmax กับ triton เบนซิล เพราะราคาถูก ผมอยากได้รถที่คุ้มค่าการใช้งานจริงๆครับ

งบน้อยเลยต้องหาข้อมูลให้เยอะ คิดให้เยอะๆหน่อย

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Hahaha

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 18:04:20 »

กระบะคันนี้ผมขับเองครับ เพราะงั้นเลยอยากให้ใช้ขับตอนที่ไม่ได้บรรทุกได้แบบสบายๆด้วย

คันเก่าเวลาไม่ได้บรรทุกมันกระเทือนเกินไป จึงอยากได้ที่มันนุ่มขึ้นแบบให้พอรับไหวน่ะครับ

ส่วนตัวคิดว่าเดียวจะไปลองขับทุกยี่ห้อดู แต่รายละเอียดการใช้งานจริงต้องรบกวนทุกท่านให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

dmax กับ triton เบนซิล เพราะราคาถูก ผมอยากได้รถที่คุ้มค่าการใช้งานจริงๆครับ

งบน้อยเลยต้องหาข้อมูลให้เยอะ คิดให้เยอะๆหน่อย

เวลาไม่ได้บรรทุกน้าก็ปล่อยลมยางมันก็ช่วยได้เยอะนะน้า

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 21:08:05 »

เวลาไม่ได้บรรทุกน้าก็ปล่อยลมยางมันก็ช่วยได้เยอะนะน้า
เรียกพี่ก็ได้นะคับ หุหุหุ เรียกน้าเรียกลุง มีเคือง  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 21:09:25 »
Tritonเบนซิน+lpg น่าสนนะครับประหยัดดีด้วย ซื้อมาก็แค่ลงเพลาลอย เสริมแหนบ ยางมิชลินxcdสักคู่(ยางรุ่นนี้แจ่มสุดสำหรับบรรทุกครับ) ขับดีกว่าวีโก้แน่นอน เรื่องกำลังก็ไม่น่าเกลียดนะขึ้นเขาลงห้วยสบายๆ ส่วนเรื่องจุกจิกก็ไม่มีอะไรนะ ใช้triton cng มา11เดือนและวิ่งไป42000 กม ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ จะมีก็แค่เฟืองท้ายหอนนิดๆ(แต่ก็ต้องลงเพลาลอยอยู่แล้ว) ลองดูครับแล้วจะติดใจ

ลองเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายเป็น GL-5 85w-140 ดูครับ
ผมเห็นช่าง เปลี่ยนตัวนี้ที่รถสิบล้อ หายจากอาการหอนครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 21:11:23 »

วิธีนุ่ม ให้ลดลมยางเหลือแค่ 36psi ครับ พอจะบรรทุก (ถ้าแค่ 1.8ตัน) เติมที่ 60-70psi ก็พอครับ