ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนะนำเรื่อง New Arrival กับ RSS Feed ครับ  (อ่าน 9430 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
ขอแนะนำเรื่อง New Arrival กับ RSS Feed ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 07:27:03 »
ผมขอแนะนำพี่ๆครับคือ ผมอยากให้มี "หน้ารวมอัพเดทข่าว" นะครับ คือรวมทุกอย่างหมดเลย
คือ ปกติจะมี โชว์อัพเดทแค่ 4 อัน ถ้ามีข่าวหรือบทความ มาใหม่มากกว่านั้นจะทำให้ไม่ทราบว่า มีอะไรอัพเดทบ้าง
ถือแม้ ในเว็บจะมีหัวข้อย่อยๆ แต่คนที่เข้ามาใหม่ก็ไม่รู้อยู่ดีว่ามีอะไรอัพเดท

ซึ่งปรกติผมจะดูอัพเดทข่าว จาก RSS Feed ของเว็บ
แต่ผมคิดว่ามีคนส่วนมากที่ไม่ได้ รับอัพเดทข่าวจาก RSS Feed
ยกตัวอย่างจาก RSS Reader ของ Google Reader ครับ

ผมอยากให้เว็บ มีหน้ารวมแบบนี้

และบางที ผมอยากจะอ่านข่าวที่เคยอ่านไปแล้วอีกรอบ
แต่ผมก็กดหาใน คอลัมย่อยๆ ไม่ค่อยเจอ ครับ

===========================================================
อีกอย่างครับ อยากให้มีหน้ารวมอัพเดท รีวิวครับ
ผมคิดว่าการมีหัวข้อย่อยๆมากๆ
มันไม่ชวนให้คลิก ไปอ่านบทความรีวิว ที่อยู่ในหมวด อันอื่นที่เพิ่งอัพเดทครับ

เช่นถ้าผมอ่าน review Camry Hybried อยู่แล้วก็มี หัวข้อล่างๆ ทดสอบ Volvo S60 อย่างนี้
คนส่วนมากถึงไม่ได้สวนใจใน Volvo ก็น่าจะได้กดๆไปบ้าง
ถ้าหัวข้อมันอยู่ใกล้กันมันก็น่าสนใจดี

===========================================================
อีกอย่างนะครับ
คือ เนื้อหาของ RSS Feed ของเว็บ headlightmag.com ที่ส่งออกมา
มันเป็นเนื้อหาแบบมาหมดเลย แบบนี้

ยิ่งถ้าพี่จิมมี่เขียน Review ก็จะมีเนื้อหาออกมาเยอะมากๆ

ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ
อย่างคนที่ใช้พวก iPhone นี่อ่านสบายเลย แต่มันมีข้อเสียนิดหน่อย
คือคนจะไม่กดเข้ามาเว็บหลัก แล้ว จำนวนเลข Page View ของเว็บจะไม่ขึ้นครับ

ส่วนมากเว็บอื่นๆ จะส่งเนื้อหาออกมาแค่ ซัก 5-10 บรรทัด
ชวนให้กดมาอ่านข่าวในเว็บ เช่น

สุดท้ายครับ
ไม่รู้เป็นเหมือนกันทุกเครื่อง หรือ เปล่าแต่คือ เครื่องผมตั้งแต่ Windows Vista จนเปลี่ยนเป็น Windows 7
มันจะมี เครื่องหมาย ? ขึ้นมา ตรงวงกลมแดงนะครับ
ยิ่งถ้าเอา Internet Explorer เปิดยิ่งขึ้นเรียงๆ กันที่ 2-3 อัน

หมดแล้วครับ สำหรับคำแนะนำ ถ้ามีอะไรจะมาเสริมนะครับ