ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสักคันครับ  (อ่าน 6102 ครั้ง)

ออฟไลน์ HaMz

• Newbie
  • *
ขอสักคันครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 22:23:44 »
คือผมกําลังจะซื้อรถใหม่ครับ มีอยู่3ตัวเลือก 1.New Teana 2.Accord 2.4 3.Camry hybrid       ก็วันจันทร์ถึงศุกร์ผมก็ไปทํางานทุก2เดือนไปต่างจังหวัด1-2ครั้ง ก็เลยจาเอนไปทางcamry hybrid แต่พออ่านรีวิวของทั้ง3คันแล้วเลือกไม่ถูกเลยครับ  ถ้าถามว่าชอบแบบไหนก็1.ประหยัดนํ้ามัน 2.เงียบนุ่มสบาย   3.พร้อมทุกสถานการณ์     4.เกาะถนนดี ขับดี      (ทัั้ง4ข้อนี้มีทุกคันเลยครับ แหะๆ) ไม่เน้นราคาขายต่อครับ    ช่วยผมด้วยนะครับ  ขอบคุณทุกคนนะครับ(หน้าใหม่เพิ่งเข้ามาวันแรกครับ)                                                             

ออฟไลน์ tanikpon

• Newbie
  • *
Re: ขอสักคันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 23:20:43 »
ส่วนตัวผมเชียร์นิสสัน เทียน่า นะ เพราะ
1. ช่วงล่าง(น่าจะ)นุ่มสบาย(กว่ายี่ห้อตัวเลือกอื่น)
2. โตโยต้าคัมรี่ ไฮบริด ลองสอบถามราคาแบตเตอรี่ไฟฟ้าดูหรือยังครับ ว่าคุ้มมั้ย?
3. รูปทรงสวย (โดยเฉพาะสีขาวหรือดำไปเลย)ดูไม่ซ้ำแบบใคร ส่วนคัมรี่ กับ แอคคอร์ดออกแนวคล้ายๆกัน(ความคิดส่วนตัว)

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:04:56 »
เชียร์เจ้าCamry Hybridครับ

เพราะเน้นใช้เมืองน่าจะประหยัดน้ำมันกว่าครับ

น่าจะตอบโจทย์ของคุณได้

ยังไงลองไปทดลองขับดูครับ ว่าชอบคันไหน เพราะว่าเงินคุณ คุณซื้อเองครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:43:57 »
Camry Hybrid ครับ

"People, responsibility." - Sam Witwicky's History teacher

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 00:53:55 »
กรุณาสรุปเนื้อหากระทู้ลงในหัวข้อกระทู้ด้วยนะครับ

ผมให้ Teana นะครับ การประหยัดอาจจะน้อยกว่าพวกลูกครึ่งไฟฟ้า แต่ว่า้ข้ออื่นๆที่คุณต้องการ ผมว่ามันทำได้ดีนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:01:30 »
Chariot พี่ว่าอันนี้  จขกท เค้าก็ สรุปให้อยู่แล้วนี่นา ว่าขอสักคัน อันนี้ไม่เป็นไรเนาะ

โอเคครับ

ถ้า ทุกคัน มีในสิ่งที่คุณต้องการเท่ากัน

งั้น ต้องมาวัดแล้วละว่า คันไหน คุณขับแล้ว ถนัดที่สุด กะระยะสะดวกกับคุณมากที่สุดครับ

ลองขับที่โชว์รูมได้เลย

ปล เทียนา ประหยัดขึ้นกว่ารุ่นเดิม แต่ก็ยังกินกว่าชาวบ้านอยู่นิดหน่อยนะครับ
แต่เงียบกว่าทุกคัน

แอคคอร์ด ตำแหน่งนั่งขับ ดีที่สุด แต่เบาะนั่ง แข็งที่สุด จอ ระบบนำทาง ใช้งานยากมาก ไม่น่าจะแพ้เทียนาเลย

แคมรี ต้องไฮบริด ถึงจะมีการปรับช่วงล่างมาจนน่าพอใจ เพราะรุ่นปกติ ผมว่าช่วงล่างจะสู้สองคันแรกไม่ได้
และทัศนวิสัยด้านหน้า เวลาเลี้ยวกับรถ แย่ที่สุดในกลุ่ม รองลงไปคือเทียนา และแอคอร์ด ตามลำดับ ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:45:51 »
จากที่ขับๆมานะครับ

Accord ขอข้ามนะครับ ไม่เคยลอง ส่วเครื่องก็บอกไม่ได้เพราะมี Camry2.0 กับ Teana2.5

Camry ข้อดี เบาะนั่งสบายกว่าและกระชับตัวกว่า Teana พื้นที่เหนือหัวเหลือเยอะกว่า (ผมสูง 188)ระบบแอร์ดีกว่า (ภรรยาผมเป็นภูมิแพ้ เค้าบอกมาว่านั่งแล้วหายใจสบายมากๆ)
            ข้อเสีย ช่วงล่างไม่ไหว ไม่สมราคา นุ่มนิ่มจนยวบยาบ แถมเด้งอีกตะหาก

Teana ข้อดี เก็บเสียงดีที่สุดเท่าที่บ้านผมเคยมีรถมา วัสดุภายในรถดีที่สุด ในบรรดารถญี่ปุ่นที่เคยซื้อมา เกียร์ราบลื่นสมราคาคุย
           ข้อเสีย ภายในค่อนข้างรู้สึกแคบหน่อยๆ ยิ่งพอลงจาก Camry มาแล้วขึ้น Teana เลยจะยิ่งรู้สึก แผงคอนโซลกลางผมชอบของ Camry มากกว่า Teana ปุ่มกดวิทยุดูถูกๆยังไงไม่รู้ แล้วก็บางครั้งผมว่ามันเก็บเสียงดีจนเกินไปนะ บีบแตรได้ยินเสียงแตรตัวเองยังเบาๆเลย แตรรถคันอื่นคงไม่น่าจะได้ยิน

สุดท้ายคุณก็ต้องไปลองเองนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 07:11:59 »
3 คันนี้ผมเคยขับแต่ Camry 2.4V navi

ข้อดี เบาะคู่หน้าเป่าก้น เย็นสบายไม่ชื้นครับ
       แอร์ได้ลิขสิทธิของชาร์ปมาครับ พลาสม่าคลัสเตอร์ ฟอกอากาศแจ่มๆ
       ภายในกว้างพอตัว เบาะใหญ่นั่งเต็มก้นสบายๆ ครับ
       ประหยัดน้ำมันพอได้ ในเมืองรถติดๆ จอมันก็โชว์ได้สูงสุดถึงระดับ 9โล/ลิตร ออกนอกเมืองวิ่งต่างจังหวัดก็เคยได้ถึง 13-14โล/ลิตร (ถ้าไม่ซัดน่ะ)
       ช่วงล่างขับในเมือง นุ่มสบาย
       เบาะคนนั่งข้างคนขับ มีปุ่มกดเลื่อนหน้าถอยหลัง เอนพนักพิงด้วย สะดวกดีครับ
       เส้นสายตัวถัง ผมว่าลงตัวกว่า Teana & Accord อ่ะครับ

ข้อเสีย ตัวถังบาง โดนกระเป๋าใส่เอกสารกระแทกซุ้มล้อหลังบุบตอนป้ายแดง เหอะๆ
           เวลาถึงบ้านแล้วลงจากรถจะปิดประตูด้านคนขับ มักโดนไฟฟ้าสถิตดูดเล็กน้อย (น่าเบื่อมาก ศูนย์บอกว่าให้เอากุญแจแตะไปที่ตัวถังก่อนทีนึง แล้วถามหน่อยว่าผมต้องแกะลูกกุญแจมันออกมาทุกครั้งก่อนจะปิดประตูหรือไงเนี่ย) ตรงนี้เดาว่าน่าจะเป็นที่แอร์ปล่อยประจุ + ประจุ - อะไรมาฆ่าเชื้อโรคในอากาศนี่ล่ะครับ เหอะๆ
           งานประกอบหลายจุดยังไม่ดี เช่น ฝาครอบลำโพงไม่เรียบสนิทกับคอนโซลหน้า, ที่วางแขนตรงกลางเลื่อนเดินหน้าถอยหลังได้ แต่มันก็ทำให้พื้นผิวด้านล่างเป็นรอยถลอกในเวลาไม่นาน, มีเสียงอ๊อดๆ แอ๊ดๆ ของคอนโซลกลางในบางครั้ง (รถแค่2ปีกว่า คันเก่า W124 E280 ปี94 กับ  E240 ปี04ยังไม่มีเสียงแบบนี้ให้ได้ยินเลย :'( เข้าใจว่าราคาต่างกันเยอะมาก แต่ผมว่ารถ 2 ปียังไม่น่ามีเสียงแบบนี้น่ะ เหอะๆ)
           Navi ติดรถ อยู่ในระดับพึ่งพาไม่ได้ แผนที่ไม่มีการอัพเดต  อยากอัพต้องติดต่อศูนย์ขอซื้อในราคา 3หมื่นบาท (ถามจริง มีคนโง่ทีไ่หนยอมจ่ายด้วยหร่อ???)
           ช่วงล่างที่เป็นข้อดีในเมือง พอออกต่างจังหวัด ดันกลายเป็นข้อเสีย ผมเป็นคนขับรถเร็ว ถนนโล่งมีเท่าไหร่ก็กดหมด 2.4V ผมมั่นใจแค่ไม่เกิน 180 เกินนี้ไม่เอาด้วยแล้ว (ที่เคยใช้ๆ มา e280 เคยกดถึง 220+, e240 กดได้ 200+, Zafira 2.2 คันนี้มือสอง 2 ช่วงล่างไม่ได้บำรุงรักษาก็ยังได้แถวๆ 160-170 ผมเลยมองว่ารถระดับนี้ 180 น้อยไปมั้ย)
           สุดท้าย ผมหัวโขกขอบประตูคู่หน้าประจำ ทั้งที่ตัวสูงไม่ถึง 170ซม. - -"

เข้าใจว่า Teana น่าจะได้เรื่องช่วงล่าง กับกำลังเครื่องยนต์ ส่วนกินน้ำมันต้องทำใจ สูบเยอะ ccมาก จะให้ประหยัดกว่าก็ใช่เรื่อง แต่ไม่ชอบภายในที่ดูดีแบบรถยุโรปแต่เลอะเทอะง่ายมาก
ส่วน Accord ไม่ชอบด้านท้าย ออกแบบไม่ลงตัว ด้านหน้าสวยงามดี ตัวถังจะใหญ่ไปไหนเนี่ย และระบบNaviน่าจะใช้งานยากมาก เพราะไม่ใช่จอสัมผัส

Hybrid ผมมองว่าประหยัดในเมือง นอกเมืองก็งั้นๆ อัตราเร่งดีขึ้น เกาะถนนขึ้น แต่เจอราคาแบตเข้าไป น่าจะจุกไม่น้อยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 07:42:37 »
Camry
+ หน้าตาลงตัวกว่าเพื่อน ออปชั่นเยอะกว่าเพื่อน ประหยัดน้ำมัน มี Hybrid ให้เลือก ไมล์ Hybrid มีลูกเล่น
- Navi ที่ค่าอัพเกรดขูดเลือดสุดยอด พวงมาลัยตอบสนองดีน้อยกว่าเพื่อน เบาะหลังสบายน้อยกว่าเพื่อน ม่านนิรภัยไม่มี

Teana
+ ออกแบบภภายในสวยกว่าเพื่อนมากๆ ผิวสัมผัสดีกว่า เงียบกว่า เบาะหลังนั่งสบายกว่าเพื่อน มีมูนรูฟในราคาถูกที่สุด(รุ่นอื่นถ้าอยากได้จ่ายเกือบ 3 ล้าน)
- พวงมาลัยปรับได้ สูง ต่ำ เท่านั้น ฝากระโปรงไม่มีโชค แถมหนักด้วย เกียร์ CVT ที่ต้องพิสูจน์ความทนทานอีกพักใหญ่ๆ กินน้ำมันกว่าเพื่อน

Accord
+ เบาะหลังพับได้ เครื่อง V6 ที่ล้ำหน้ากว่าเพื่อน มี Paddle shift(เว้น 2.0)
- คอนโซลจะอวกาศไปไหน ปุ่มเยอะมากๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:31:12 »
สงสัยเท้าผมไม่คุ้นกับทีน่ามั๊ง หรือว่าแอบซัดหว่า?
ผมขับทีน่าออกทริปเล่นๆ มันกินไป12km/l ขนาดนอกเมือกนะ
อาจจะเพราะผมไม่เคยขับCVTมาก่อน

แต่ผมกลับชอบแอคคอดในด้านประหยัดน้ำมันมากกว่า
เครื่องเค้ามีกำลังฉุดดีจริงๆ ค่อยๆเนียนๆกดคันเร่ง ยังรู้สึกเลยว่ามันไปเร็ว
ทำได้เกือบ14km/lลิตรแน่ะ ขนาดอัดไปเยอะแล้วนะ

แคมรี่ ตัวไฮบริดยังไม่เคยลองครับ

แต่ช่วงล่าง ผมก็มั่นใจแอคคอดมากกว่า ขับแปปๆ 160แบบไม่รู้ตัว
มันนิ่งจริงๆ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:57:13 »
ข้อติสำหรับผมนะ

Accord เสียงยางเข้ามาในห้องมากไป
Camry HV ที่เก็บของเหลือน้อยมาก
Teana ภายในสีอ่อนเกินไป และไม่ค่อยมีที่เก็บของ

ไฮบริด ไม่ใช่เด่นเรื่องประหยัดน้ำมัน (เพราะมันชดเชยกับค่าแบต) แต่เด่นเรื่องมลพิษ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ HaMz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 09:15:06 »
camry ที่เจอไฟฟ้าสถิตดูดเล็กน้อยเนี่ยอย่างน้อยมันก็ทําให้เราสะดุ้งได้ใช่มั้ยครับแหะๆแล้วที่เจอปัญหานี้เนี่ยเป็นเฉพาะบางคันใช่มั้ยครับ   สรุปแล้วแต่ละคนชอบคันไหนมั่งครับ  ขอบคุณทุกคนมากครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:08:00 »
ถ้าเอาเงียบนุ่มสบาย + เกาะถนนดี แนะนำ Teana ครับ :)
แต่ไม่ประหยัดเท่า Camry Hybrid นะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ phatkung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 20:23:01 »
ส่วนตัวเชียร์ TEANA ครับ ที่บ้านใช้อยู่ครับ ตัวรถใช้ดีมาก
-เก็บเสียงดีมากขนาดเสียงแตรรถตัวเองยังแทบไม่ได้ยิน
-เครื่อง 2000 แรงกำลังดีไม่อืดอย่างที่คิด
-เกียร์ CVT นิ่งเงียบสมกับที่โฆษณา แถมแอบได้ยินเสียงคิกดาว อันไพเราะด้วยครับ
ข้อเสีย
-ภายในสีอ่อนเปื้อนง่าย
-ไม่รู้ว่าเกียร์CVTจะพังเร็วหรือเปล่าครับ ต้องรอดูกันต่อไป
-ดีลเลอร์ห่วยมากครับ
แต่เซงดีลเลอร์มากๆเหมือนกันครับตามกระทู้ด้านบนครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 21:39:59 »
1.ประหยัดนํ้ามัน
Camry Hybrid
2.เงียบนุ่มสบาย
Teana
3.พร้อมทุกสถานการณ์
มันก็รถ Segment เดียวกัน ก็ได้ในสถานการณ์แบบเดียวกัน
4.เกาะถนนดี ขับดี
แล้วแต่ Style การขับ

ส่วนตัวผมเลือก Teana ครับ เพราะ
1. รถพึ่งออกใหม่ Model นี้ได้อีกนาน รถเรายังรู้สึกใหม่เสมอ
2. ความรู้สึกจากพวงมาลัย ผมชอบ

ปล. ไปลองขับเองเถอะครับ เพราะ ส่วนตัว 3 คันนี้ ถ้าคุณได้ลองขับในความเร็วระดับหนึ่ง คุณสามารถตอบตัวเองได้ทันที
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0