ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกล้อง VDO ในรถยนต์คับ  (อ่าน 1882 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องกล้อง VDO ในรถยนต์คับ
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 20:44:18 »
ผมจะซื้อไว้ใช้ซักตัวคับ อยากได้แบบ Dual Camera แบบถ่ายหน้ารถและหลังรถ
พี่ๆท่านใดเคยใช้ตัว 2 จอ รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับว่าจะเล่นตัวไหนดี
ราคาไม่เกิน 3000 ไม่รู้ว่างบน้อยไปมั้ย เห็นบางรุ่นก็มีอินฟาเรดสำหรับถ่ายกลางคืน บางรุ่นก็ไม่มี
เลยไม่รู้ว่ามันสำคัญมากมั้ยคับกับการมีอินฟาเรดเนี่ย โดยส่วนตัวขับรถกลางคืนบ่อยกว่ากลางวัน
อยากได้ตัวที่ถ่ายกลางคืนได้ค่อนข้างชัดเจนนิดนึงคับ (ด้วยงบขนาดนี้ไม่รู้ว่าจะมีรึเปล่าถ่ายกลางคืนดีๆ)

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
Re: ถามเรื่องกล้อง VDO ในรถยนต์คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 20:53:54 »
กลางคืนชัด คงไป 7-8 พันโน้นแหละครับ  กล้องเดียวอีกต่างหาก

3 พันได้กล้องจีนบ้านๆ  แต่กลางวัน ok อยู่

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องกล้อง VDO ในรถยนต์คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 21:28:07 »
กลางคืนเหรอครับ ผมว่าไม่ชัดครับสำหรับกล้องจีน กลางวันใช้ได้ แต่ระยะโฟกัสป้ายทะเบียน นี่ ไม่เกิน 5 เมตร ไกลจากนี้จะเบรอแล้ว

แล้วนะครับ ยิ่งซูมภาพจะยิ่งแตกครับ สำหรับส่องป้าย ยิ่งกลางคืน ภาพจะพล่ามากครับ ถ้าจะลงทุน หน่อยหาสินค้าคุณภาพดี ราคาสมเหตุสมผล ครับ

3500 - 6500 นะครับผมเห็นเยอะก็พวก กล้องเดี่ยว ไม่ใช่เลนส์คู่นะครับ ลองเทส ในที่

มืดดูครับ ถ้าเทสตอนกลางวันภาพที่ได้ใกล้เคียงกันครับทั้งของแบรนด์และของจีน แต่ ตอนกลางคืนจะอีกเรื่องนึงครับ ยิ่งของแพง จะไม่ใช้ระบบ หลอด

นำแสงอินฟราเรดนะครับ สังเกตุ

ว่าจะมี ไฟหลอดๆ อยู่ข้างๆ นั่นคือกล้องจากจีนซะส่วนใหญ่จะยิงลำแสงสีแดงนำคล้ายๆกับกล้องวงจรปิดครับ  กล้องคุณภาพ สูง จะใช้เลนส์ รับแสง

ขนาดใหญ่ขึ้น (ดูขนาดเลนส์)ครับ

และจะมีช่องเซนเซอร์ ตรวจวัดแสง (รูเล็ก หรือเป็นเพลทกระจกทึบแสงครับ)  ภาพที่ได้ในกลางคืน จะมีโหมดธรรมชาติ เหมือนแสงจริงกับ โหมด ไน

ท์ ช็อต คือ จะมองเห็นเป็นขาว ดำ แทน แต่จะมีรายละเอียด มากกว่าที่ตาเห็นครับ ลองศึกษาดูนะครับ  

ตอนนี้ ร้านคอมพิวเตอร์ ชั้นนำเริ่มสั่งมากันบ้างแล้วนะครับ หลายแบรนด์เลยครับ ถ้าไม่กลัวโดนฟันราคาเช็คในร้านคอมก่อน ก็ได้ครับ เพราะราคาตาม

ห้าง นี่ ของเค้าแรงจริงๆ ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 21:36:04 โดย bleem »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:05:48 »
กล้องสองเลน ถ้าจะซื้อสามพันดีๆ ต้องบินไปซื้อที่จีนเองแหละครับ  เพราะซื้อกับคนที่นำเข้าไทย มันก็ดีดไปห้าพัน

ส่วนเรื่องชัดไม่ชัด อย่าไปดูที่ตัวอินฟราเรด ต้องดูที่เลนและเซนเซอร์ครับ
(อ้อ มันไม่มียิงอะไรแดงๆนั่นออกมาหรอกนะครับ ไปเห็นที่ไหนมาหว่า อินฟราเรด มันจะเห็นเป็นสีขาวดำครับ แต่ไม่มีอะไรออกมาให้เห็นทั้งสิ้น ลองปิดไฟมืดหมดแล้วเปิดอินฟราเรดกล้องดู จะเห็นภาพครับ แต่ต้องดูผ่านจอกล้อง)

กล้องส่วนใหญ่ถ่าย HD ได้  แต่ภาพมันก็ไม่ชัด เพราะเซนเซอร์มันแค่สามแสนพิกเซล รุ่นกลางๆ สองพันบาท แถวๆนี้จะ 1.3ล้านพิกเซล (1.3ก็โอเคแล้วครับ ลองดูรีวิวที่ผมถ่ายมาให้ดูในห้อง User Voice)

แต่ถ้าอยากได้ชัดทั้งกลางวันกลางคืน ต้องเป็นพวก 3 หรือ 5 ล้านพิกเซล ซึ่งจะมีรูรับแสงขนาดใหญ่ตามไปด้วย

ราคาของจีนที่ผ่าน QC ดีๆ สองเลน หน้าหลังด้วย ก็ราวๆ 4-5 พัน ครับ  (แต่ถ้าไปซื้อเองที่จีน ก็ 2-3พัน)

ของจีนดีๆมีเยอะครับ อย่าลืมว่าอิเลคทรอนิกปัจจุบัน ผลิตจากจีนแทบทั้งนั้น จะแปะตราอะไรเฉยๆ

แต่คนไทย ติดใช้ของแพง จนคิดไปเองว่าของถูกไม่มีดีครับ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:54:26 »
ขอบคุนทุกท่านมากคับ เกินงบไปพอควร อาจต้องใช้ ๒ กล้องแบบของจีนไปก่อน กลางคืนไม่ชัดบ้างไม่เปนไร
เน้าเอาแบบเห็นทั้งสองฝั่งทั้งด้านหน้าและด้านหลังไปก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:32:05 »
http://www.global5thailand.com/products/thirdeye_tracking.htm

http://www.blackvue.com/en/contents/sub1.asp?idx=7

http://www.blackvue.com/en/contents/sub1.asp?idx=16

ตัวแรก 4000 บาทครับ รุ่นที่ผมใช้ซื้อจากที่นี่แต่ไม่มีในเวปแล้วครับตัว 8000 ได้ผมซื้อมาปีกว่าแล้วครับ
ส่วน 2 ลิ้งข้างล่างผมว่าจะเข้าไปดูที่มอร์เตอร์โช พรุ่งนี้ครับถ้าไม่มีไรผิดพลาดครับแล้วจะมาบอกครับว่าเป็นอย่างไร

อันนี้คลิปจากกล้องที่ผมใช้อยู่ครับแต่สูงสุดแค่ 720 ครับไม่ถึง HD