ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเห็นเหมือนผมบ้าง - รถใหม่ๆ น่าจะรถคันแรก  (อ่าน 9624 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ขอบ่นหน่อยครับ ช่วงนี้รถติดใจหาย รถใหม่น่าจะทยอยออกมาเยอะขึ้นมากแล้ว
ช่วงนี้เห็นรถที่เข้าข่าย รถคันแรกป้ายแดงเพิ่มขึ้นอีกมาก ส่วนหนึ่งที่ผมเจอ ซึ่งทำให้ผมเซ็งมากขึ้นเรื่อยๆ
เฉพาะที่ผมเจอนะครับ มีกรณีเหล่านี้เยอะมากช่วงนี้

1. ไฟหน้าลืมเปิดตอนกลางคืน ด้วยรถรุ่นใหม่ๆ หน้าปัดมันสว่างอยู่แล้ว เจอบนทางด่วนบ่อยมาก บางทีเรามาเร็วๆ โดยเฉพาะตอนพลบค่ำ หลบแทบไม่ทัน รถสีสว่างยังดี บางคัน สีดำ ติดฟิลม์มืดอีก  อยากให้ตำรวจจัดการกรณีหน่อย อันตรายมากๆ

2. ขับ 80 แช่ขวาสุด เพราะป้ายจราจรขึ้น limit 80 ทุกคนเลยทำตามกฏหมายมากๆ แล้วเจอบ่อยบนทางด่วน ตีคู่กันครบ 3 เลน วิ่ง 80 ด้วยกัน บีบแตรแล้วก็ประมาณว่า ชั้นทำถูกแล้ว กดหาไรยะ เฮ้อๆ

3. รถติดๆ ต่อคิว จะถูกเบียดแทรกเยอะ  แล้วพวกเอาเปรียบ จอมแทรก ก็หาเป้า แล้วพวกนี้เจอเบียดก็หยุด บางทีเจอแทรกไปเป็น 10 คัน บางทีเราต่อคิวตามหลังเซ็งมากๆ จนเราก็อยากแทรกมั่ง พยายามยั้งใจ ทำตามกฏ ทุกวันๆ

4. จอดรถ รอนานมาก เราก็เข้าใจนะ แต่วยฝึกที่บ้านหย่อยได้ไหมครับ เคยรอเข้าซอง เป็นประมาณ 5 นามี โดยคันที่ออกจากซองเป็นกระบะ เลี้ยวปรื็๊ด ออกเลย เจ๊ขัย jazz ป้ายแดง ถอยเข้า ยามช่วยโบก ยึกยักอยู่ 10 กว่ารอบ จนเขาเองก็หัวเราะ แล้วก็เปิดกระจก ขอโทษ ขอโพย ขำก็ขำ เซ็งก็เซ็ง

ช่วงนี้รถมันติดๆ บางทีช่วยๆ กันทำตามกฏ และฝึกขับรถให้ถูกต้อง เรียนรู้รถตัวเอง แล้วค่อยออกถนนดีกว่า

บ่นเฉยๆ ครับ ไม่ได้เจาะจงใครและไม่ได้ดราม่านะครับ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: ใครเห็นเหมือนผมบ้าง - รถใหม่ๆ น่าจะรถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:20:04 »
ทนอีกสัก 1 ปี เดียวมือใหม่เขาก็เลื่อนขั้นเป็นมืออาชีพแล้วละ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Oatsenal

Re: ใครเห็นเหมือนผมบ้าง - รถใหม่ๆ น่าจะรถคันแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:27:44 »
บางทีก็น่าเห็นใจนัครับ มือใหม่ยังไงก็มือใหม่ครับ ขับรถมันต้องอาศัยประสบการณ์ อะไรพอยิมได้ก็ ยอมหน่อยก็ดีครับ จะได้ไม่เครียดเราด้วย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:48:56 »
ใจเขาใจเราครับ เอื้อเฟื้อซึ่งกัน แต่เสียบซ้ายเสียบขวาเป็นกันทั้งมือเก่ามือใหม่

ขับขี่ปลอดภัย ทุกนาทีที่อยู่บนถนนอันตรายตลอดเวลา

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:53:55 »
ก่อนจะวิ่งได้ต้องหัดเดินก่อนครับใจเย็นๆครับผม

ออฟไลน์ AzLaRN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:59:40 »
นิจศีล นิจธรรม ที่ทนไม่ไหวสุดๆคือ ช้า แช่ขวา เศร้า เซ็งๆ เลย

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:04:09 »
มือเก่ามือเก๋า ก็เป็นแบบนี้เยอะพอๆกันแหละ

และทุกวันผมกลับเจอพวกมือเก่ามือเก๋าเป็นแบบที่คุณว่า มากกว่าพวกมือใหม่อีก ไม่ว่าจะ เบ๊น บีเอ็ม มอไซต์ กระบะส่งของ สามล้อ แท็กซี่ ฯลฯ

เรื่องถอยจอด พวกกว่าจะจอดได้สักคัน ที่เจอก็มีทั้งมือเก่ามือใหม่

อย่างวันก่อนเจอซีวิคเตารีด จอดนานมาก หน้าตาน่าจะหัดขับมาได้ร่วม 10 ปีละ แต่พวงมาลัยอาจจะไม่พาวเวอร์

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:08:22 »
เจอคนขับรถช้าเยอะมากครับ แบบ60บนทางหลวงเนี่ยบ่อยเลย
ผมเพิ่งเจอจับความเร็วไป  เซ็งๆหน่อยนึง เพราะที่จำได้ผมว่าผมไม่ขับเร็วนะตลอดทางเพราะเน้นประหยัดน้ำมัน แต่ดันเจอจับ
เลยคิดว่าเป็นช่วงแซงอะไรบางอย่างรึเปล่า

ออฟไลน์ E_mail

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:10:54 »
ในช่วง1-2ปีนี้ อู่ยิ้มหน้าบานเลยยยยยยยย  ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:12:34 »
เจอครบทุกข้อตามที่จขกท. บอกเลยครับ -.-

ขึ้นห้างเนี่ย บางทีติดไปสามชั้น เพราะชั้นบนสุดพยายามจะยัดรถเข้าช่องอยู่

(ไปเซ็นปิ่น มีคนขับ Smart แต่เข้าช่องไม่ได้ ต้องเดินลงมาเล็งตั้งหลายรอบ ไม่อยากจะเชื่อ)  แต่ส่วนมากที่เจอมักเป็นผู้หญิงครับที่จอดไม่คล่อง

ส่วนขับช้าแช่ขวาส่วนมากเป็นผู้ชาย

และไฟหน้าลืมเปิดเจอบ้าง  แต่ที่เจอบ่อยคือ แม่งเปิดไฟหรี่+ไฟตัดหมอก  -*-

เรื่องขับไม่คล่อง พอเข้าใจได้ครับ เขาคงไม่อยากขับไม่คล่องหรอก

แต่ไอ่พวกแช่ขวา กับ เปิดไฟหรี่+ไฟตัดหมอกนี่ดิ เฮ่ออ..

ออฟไลน์ neoinferno

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:17:01 »
ผมว่าพวกี่ชอบแทรก ส่วนมากเป้นมือเก่ามากกว่า เพราะมือใหม่ กลับไม่กล้าไปเบียดแทรกหรอก

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:28:12 »
ผมว่าพวกี่ชอบแทรก ส่วนมากเป้นมือเก่ามากกว่า เพราะมือใหม่ กลับไม่กล้าไปเบียดแทรกหรอก
ที่ จขกท จะสื่อคือพวกชอบแทรกเลือกเบียดรถป้ายแดง แล้วโดนเบียดก็เบรกให้เค้าไปก่อนเป็นสิบคัน กลายเป็นรถในแถวไม่ได้ไปซักที

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:29:21 »
"ขนาดติดป้ายมือใหม่แล้วยังไม่วายจะมาบีบแตรไล่กันอีกนะ"  คำพูดจากพี่สาวผมซึ่งเป็นมือใหม่ 555
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ McBoyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:41:14 »
ข้อ1 นี่เจอบ่อยมากครับ เน้นๆเลย ว่า วิออส เยอะมาก
ไม่เข้าใจว่าขี่กันไปได้ยังไงกลางคืนไม่เปิดไฟ ไม่ห่วงความปลอดภัยตัวเองไม่พอ เพื่อนร่วมถนนก็สังเกตยากอีก
ต่อให้มือใหม่แค่ไหน แต่แค่เปิดไฟรถ ยังลืมนี่ไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 13:15:23 »
ปัญหาจอดยากสำหรับมือใหม่นี่น่าเห็นใจจริงๆ ครับ
คุณป้าข้างบ้านแกซื้อ Camry มาและพึ่งจะหัดขับ จอดถอยหลังเข้าบ้านทีไร ผมละรู้สึกสงสารแกมากๆ เกือบครึ่งชั่วโมงได้ในแต่ละครั้ง 

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 13:44:15 »
ก็ต้องให้โอกาสมือใหม่กันไปครับ
ใครจะขับเก่งกันตั้งแต่เพิ่งหัด  :P
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 13:53:43 »
นึกถึงตอนคุณออกถนนครั้งแรกสิครับ  จอดเข้าซองได้เร็วแค่ไหน

บางคนก็เพิ่งหัดขับรถตอนอายุ 40 ก็มี

ออฟไลน์ prysakol

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 13:54:29 »
นึกถึงวันที่เราออกถนนครั้งแรกครับ

เดี๋ยวก็ผ่านไปเองครับ

ออฟไลน์ TumQuattro

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 14:04:34 »
นอกจากข้อ1

ผมว่าก็ต้องมีคนเคยด่าคุณในหัวข้ออื่น ตอนคุณขับรถครั้งแรกครับ

หรือจะบอกว่าขับคล่องเลยตั้งแต่ครั้งแรก ซึ่งเป็นไปได้ยาก

หัดมาขนาดไหนก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้น

ก็คงต้องนึกถึงใจเข้าใจเราบ้าง

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 14:29:38 »
ทุกวันนี้ทำใจละคร๊าบ เบียดก็ให้ไป นั่งทำใจชิลๆ สบายๆ
มือเก่ามือใหม่ บางทีก็ไม่ได้บอกว่าเก่าจะเก่งกว่าคับ
แต่ที่เจอ 90% เป็นป้ายแดง ไม่ก็ทะเบียนใหม่ๆ คับ

ผมแค่ว่าเป็นข้อสังเกตุเฉยๆ ซึ่งผมื่อว่าต้องเจอกันบ้าง แล้วต้องมีหงุดหงิดบ้างหละ
ก็ไม่ได้บอกว่าผมเก่งตั้งแต่เกิด ซึ่งผมกำลังจะสื่อว่า ช่วงนี้เจอบ่อยมาก กรณี่เหล่านี้
แต่ตอนนี้มันรถเยอะไงครับ มีรถง่ายขึ้น สมัยก่อนกว่าจะมีรถสักคัน มันยากกว่านี้เยอะ
และสมัยก่อน รถน้อย อย่างมากเราก็ขับเลี่ยง ขับแซงได้ง่สยๆ
แต่ตอนนี้ คือเราต้องร่วมไปด้วยในเลนเดียวกัน

ปล. อาจจะเป็นเฉพาะใน กทม ก็ได้ ผมลืมบอก ใครไม่อยู่ กทม ไม่เข้าใจแน่ๆ ครับ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 14:35:49 โดย Monn »
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 14:32:17 »
เจอแบบนี้ไม่หงุดหงิดเท่าเจอปาดหน้าจี้ตูดนะ เออ!......

ออฟไลน์ Mike:D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 14:35:13 »
ทนครับ ใจเขาใจเรา เหมือนตอนฝึกขับรถใหม่ๆ กว่าจะถอยเข้าจอดได้

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 15:26:42 »
ผมเจอะแต่พวกจี้ตูด ทั้งๆที่ข้างหนาผมมี 6 ล้อฟาร์มเฮ้าวิ่งแช่ขวาอยู่  !!

ปล.ใครเจอะบ่อยเหมือนผมบ้างครับ รถ 6 ล้อแดงฟาร์มเฮ้าส์ชอบวิ่งแช่ขวา

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 15:38:32 »
ชินแล้วครับ เวลาไปไหนต้องเผื่อเวลาหน่อย

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 16:05:29 »
ไม่เกี่ยวกับมีรถง่ายมีรถยากหรอกครับพี่ เกี่ยวกับระบบสอบใบขับขี่ได้มาง่ายเกินไป  ตอนผมสอบได้มาถามว่ารู้กฏหมายจริงๆ แค่ไหน ตอบเลยว่าไม่ถึง 50% แน่นอน แต่ที่สอบผ่านเพราะประสบการณ์ล้วนๆ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 16:50:56 »
ขอเพิ่มอีกอย่างคับ  อันนี้ไม่รู้ไครเริ่มจริงๆ

- ข้ามแยกเปิดไฟฉุกเฉิน   :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 17:00:28 »
เมื่อคืนเจอเคสนี้ยครับ บนทางด่วน พระราม9- สุวรรณภูมิ.  80 แช่ขวา เลนกลางกะซ้ายก้อช้า ยอมรับเลยว่าหงุดหงิด แถมหยาบคายปาดไปหลายดอก ทั้งบีบแตร ทั้งไฟสูงเลย กว่าจะแซงขึ้นหน้าไปได้  น่าเบื่อครับ ผมเน้นหลักๆเลย เรื่องช้าแช่ขวาเนี่ย ผมขับช่วง 3-4 ทุ่มบ่อยๆ คือถนน หนะ มันมีพื้นที่จราจรพอให้ใช้ความเร็วได้แล้ว แต่ดันต้องมาชะงักเพราะพวกนี้. แต่คันเมื่อคืนตัวปัญหาหนะ Vigo 4 ประตูยกสูงสีบรอนซ์  :-[
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 17:15:51 »
วันเสา-อาทิตย์เจอบ่อยมากขับประหลาดๆ
-ขับในซอยเจอเนินพี่แกเหยียบซะหัวทิ่มตามมาข้างหลังเกือบไม่ทันมองกระจกหลังอีกคันหลังมาก็เบรคตูดโด่งเกือบเสยต่อ
-ขับวิภาสะพานข้ามแยกสุธิสาร(มี2สะพาน)ขับมาทำท่าจะเลี้ยวออกสะพานด้านซ้าย(อยู่เลนเลี้ยวซ้ายออกไปแล้ว)เราก็เห็นว่าเลนเรามันโล่งเลยเหยียบคันเร่งแต่...พี่แกตบเข้ามาตัดหน้าระยะประชั้นชิดเข้าเลนสะพานด้านในซะงั้นแบบหัวรถพี่แกก็เกือบจะเสยตรงขอบฟุตบาท
-ช้าชิดขวาข้างหน้าว่างเป็นกิโลไม่เร่งเรื่องกลัวยางสึก
-ขับในซอยจะเลี้ยวขวาตบไฟเลี้ยวขวาไว้แต่โดนแซงขวาตรงทางเลี้ยวไปเฉย ออกจากซอยไม่มองซ้าย-ขวาพุ่งออกมาดื้อๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 18:02:35 โดย teezuza »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 17:31:55 »
ทำใจละครับ รถป้ายแดงส่วนใหญ่ก็จะคันแรกทั้งนั้น

ยังไงคันแรกก็มากกว่าคนที่เปลี่ยนรถ

เคยเจอ Cmary HV ACV50 กับ F10 528i

แกขับแบบว่า eco car ยังอายอะ 555+(ผมไม่รู้ว่าเค้ารู้มั้ย ว่ารถเค้าแรงกันแค่ไหน)

;D ;D ;D

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 18:00:29 »
เหตุเพราะพวกรถคันแรกเยอะนี่แหละ เดี๋ยวนี้ถ้าจะให้ขับรถไปไหนมาไหน รู้สึกว่าเบื่อหน่าย,เซ็ง ไม่อยากขับรถ ถ้าไปด้วยวิธีอื่นไม่ต้องขับรถจะรู้สึกว่าดีกว่าและสบายใจ