ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเห็นเหมือนผมบ้าง - รถใหม่ๆ น่าจะรถคันแรก  (อ่าน 9615 ครั้ง)

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
Re: ใครเห็นเหมือนผมบ้าง - รถใหม่ๆ น่าจะรถคันแรก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 18:46:42 »

ตั้งแต่เดือนพ.ย.ปีที่แล้วเป็นต้นมา รถติดมากขึ้น
แต่ก็ธรรมดาครับ เมื่อรถมากขึ้นก็ติดขึ้น
เคยขับได้ 5.7-5.8  ลิตรต่อ 100 โล
วันนี้ 6.1-6.3 ลิตร ต่อ 100 โล ตลอด

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: ใครเห็นเหมือนผมบ้าง - รถใหม่ๆ น่าจะรถคันแรก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 18:58:58 »
ครั้งหนึี่ง เราก็เคยเป็นมือใหม่หัดขับนะครับ ยอมรับ เข้าใจ แบ่งปัน

ออฟไลน์ paphonsan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:56:20 »
เห็นด้วยทุกข้อเลยครับ ผมเจอบ่อยมาก ถ้าเป็นรถเล็ก ทะเบียน 1กx-xxxx รู้และก็อภัยให้ครับ แต่วันนี้ผมดันเจอพวกมือฉมังทำเปรี้่ยวสิครับ ปาดหน้าผมเราก็บีบแตร แต่มันไม่พอกระทืบเบรคใส่อีก ผมละเลือดขึ้นหน้าเลย >:(

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:21:45 »
ใหม่อย่างเดียวไม่เป็นไร แต่รถบนถนนเริ่มเยอะขึ้นนี่สิ

วันนี้เลยคับเงิบมาก

ผมจะไปอำเภอศรีราชา

เวลา 11:15 ถึงทางด่วนเมก้าบางนา

step 1 ผมขึ้นทางด่วนตรงเมก้าบางนา รถติดชะลอรับบัตรทางด่วน ยาวกว่า 2 กิโลเมตร

step 2 ปริมาณรถมาก แต่สามารถใช้ความเร็ว 80-110 ได้ หลังจากขับมาเรื่อยๆ ผ่าน กม.27 ทางลงบางประกง OMG ท้ายรถติดสะสมกว่า 5 กิโลเมตร ทางด่วนขึ้นป้ายว่า " ซ่อมผิวจาราจร รถติดสะสมยาวกว่า 5 กิโลเมตร " มีพี่หนวดคอนยืนโบกรถอยู่

step 3 ด่านเก็บเงิน ด่านสุดท้ายก่อนลงทางด่วนไปชลบุรี รถติดยาวสะสมรอจ่ายเงินค่าทางด่วน ยาวกว่า 5 กิโลเมตรเหมือนกัน  :-[

step 4 พอหลุดมาได้ วิ่งเข้าตัวเมืองชลบุรี OMG รถติด ฟุดๆ  :'(

ถึงที่หมาย 13:50

ปวดหัวเลยครับ วันเสาร์นึกว่าจะชิวๆ  :'(
" My strength is you. "

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:45:46 »
ผมขายรถไปเพราะขี้เกียจอารมณ์เสียเพราะเรื่องพวกนี้ เหลือเอาไว้ไปต่างจังหวัดคันเดียว เอาตังไปซื้อจักรยานใหม่ ปั่นร้อนๆ ยิ่งรถติดยิ่งเห็นผล หน้ารามงี้ ไอร้อนจากรถติดมาถึงคนข้างถนนเลย สุขภาพดีกันถ้วนหน้า

ออฟไลน์ auto46

• **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 00:01:38 »
เจอบ่อยเหมือนกันครับ

แทบทุกข้อเลย

แต่ลืมเปิดไฟนี่เจอมาครั้งนึง เจอชั่วพลบค่ำเหมือนกัน

ไม่ยอมเปิดไฟหน้า  เราตีไฟเลี้ยวออกซ้าย จะแซงคันหน้า เพราะไม่เห็นรถที่วิ่งมาอีกเลน มาเห็นตอนกำลังจะเปลี่ยนเลน เพราะเขาขับใกล้เข้ามาแล้ว ดีนะที่ขับไม่เร็ว เลยชะงักทัน

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 00:58:48 »
ระวังให้ดี ?XY กำลังระบาด

ออฟไลน์ jaejukjik

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:06:17 »
ยังมีอีกเยอะครับ
- ชิดข้างทางไฟไม่เปิดแถมชิดช้าอีก บีบแตรเร่งหน่อย มีบีบด่ากลับมาอีก
- อยู่ๆก็จอด สักพักมีคนเดินมาขึ้นรถ เวรกรรม ไฟอะไรก็ไม่เปิด แลวตูจะรู้ไหมคุณพี่จะทำอะไร ไฟมีไว้ทำไม อยากคว้าไม้เบสบอลเดินลงไปหวกให้ไฟแตกให้หมดสะมีไปก็ไม่ได้ใช้
- เคยเจออีกเคสนึง ผมขับอยู่เลนส์กลาง เจอรถเลนส์ซ้ายเปิดไฟ เลี้ยวซ้าย แต่!!! พี่เค้าออกขวาไปถึงเลนส์ขวาสุด รถที่วิ่งมาากเลนส์ขวาสุด เบรคสะยางเกือบไหม้

ไม่ใช่ไม่ให้โอกาสนะพวกมือใหม่ แต่หัดมีสติให้มันเยอะๆ อย่าซ่า เข้าออกเปิดไฟทุกครั้ง อย่างน้อยไปตัดหน้าเค้าแล้วเปิดไฟ มันลดอารมณ์ โมโหไปได้ครึ่งนึงเลยนะ ^^

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:37:02 »
เบื่อ ขับช้าแช่ขวามากๆครับ แต่ไม่ใช่แค่รถใหม่คันแรก เก๋งรุ่นคุณลุงขับก็แช่กันบ้อยบ่อย

ตอนมือใหม่ผมก็ทำตัวเป็นมือใหม่ ไม่ออกไปเป็นภาระใครบนถนน
ขับยังไม่คล่องไม่เร็วก็อยู่เลนซ้ายๆหน่อย  ช้ากว่ากระแสก็เร่ง แต่ที่ต่างกันชัดมากคือการกะความเร็วจะเว้นเยอะและเบรคๆเร่งๆบ่อยมากเพราะกะไม่ถูก
แต่ตัวร้ายอีกอย่างคือ รถบรรทุกครับ วิ่งกันหลายเลนมาก วิ่งกันยันขวาสุด บล๊อคถนนอยู่เลยครับ
ขับรถแต่ละทีเหนื่อยมากครับ ขนาดถนน8เลนยังไม่มีที่จะให้วิ่ง ไม่รู้จะอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:42:52 »
ผมว่า,,, ประเด็นของท่าน จขกท. ไม่ใช่แค่ "เบื่อมือใหม่" หรอกคับ
....ประเด็น คือ,,, "เบื่อมือใหม่ ที่แห่คลอดพร้อมกันเยอะๆ " นะคับ

ขับรถครึ่งชั่วโมง,,, เจอมือใหม่ 2-3 คัน, มันก็ไม่เป็นไรหรอกคับ
....แต่ถ้า,,, ครึ่งชั่วโมง เจอแบบนี้ 20-30 คัน, มันก็ต้องมีหงุดหงิดบ้างนะ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 02:48:07 »
เป็นเพราะไม่ยอมศึกษาคู่มือรถ และกฎจราจรครับ เราถึงเจอรถพวกนี้เยอะ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 09:44:52 »
โครงการนี้เพิ่มพวก noob บนถนนออกมาเยอะมากครับ ยอมรับว่าเดี๋ยวนี้ขับรถแล้วหงุดหงิดมากขึ้นเพราะพวกนี้แหละ เมื่อก่อนจะเจอทีวันละ2-3คัน แต่ทุกวันนี้ซัก 50 คัน/วันน่าจะได้ แถมที่เจอส่วนใหญ่นึกว่าตัวเองไม่ผิดด้วย อย่างปาดหน้า+เปลี่ยนเลนกระทันหันไม่เปิดไฟเลี้ยว พอบีบแตรแตรใส่เจือกหันมามองด่าเราอีก ผมเลยได้แต่อวยพรไปว่าขับแบบนี้ถ้าอยู่กรุงเทพเดี๋ยวโดนสาย8เบียดกลิ้งชัวร์ ถ้าตจว.ก็โดนสิบล้อเบียดตกถนน หึหึ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:24:13 »
หลายๆข้อที่กล่าวกันมาผมไม่ซีเรียส เพราะผมขับไม่เร็วและไม่ขับกลางคืน

แต่ที่เบื่อมากคือมือเก่าแซงคิว ผมใช้เส้นบางนาตราดประจำ
ปกติก็รถติดเพราะรถเยอะบ้าง ซ่อมถนนบ้าง ยังเจอพวกเอาเปรียบอีก

วันก่อนกำลังต่อคิวยูเทิน เตอรสบัสแซงคิว เราก็ต้องยอมเพราะกลัวอันตราย
ปรากฎว่า แทรกเราเสร็จแล้วหยุด เพื่อใ้ห้รสบัสอีกคัน แทรกหน้าคันที่หยุดอีกต่อ

แล้วยิ่งตรงยูเทิน กิ่งแก้ว ตอนเช้าๆ แทรกกัน 3-4 เลน น่าเกลียดมาก

ไม่ใช่คุณเท่านั้นที่รีบ คนที่ขับดีมีวินัยเขาก็รีบเหมือนกัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 20:59:10 »
ตอนนี้รถที่ผมขับอยู่ เป็นรถที่อยู่ในโครงการรถคันแรกครับ..
แต่นี่ไม่ใช่คันแรกของผม.. คันนี้เป็นรถคันที่ 4 ของผมแล้วครับ
ผมขอไม่อยู่ในกลุ่มที่ท่านว่าล่ะกันครับ..  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 00:19:52 »
ก็น่าจะมีส่วน แต่อยู่ในสังคมด้วยกันต้องทำใจเข้าหากัน เอาใจเขาใส่ใจเรา ผมว่าเขาก็คงอยากขับคล่องแต่ได้รถมาใหม่ต้องรอให้ชินก่อน  ต่อไปปัญหานี้คงน้อยลงอีกอย่างยอดจองรถในงานมอเตอร์โชว์ก็น้อยลงแล้ว  รถใหม่ๆคงมีไม่มากอีกแล้ว