ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องความกว้างของ Ford Focus  (อ่าน 21281 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
สงสัยเรื่องความกว้างของ Ford Focus
« เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 01:49:11 »
สงสัยว่าความกว้างของตัวรถ วัดจากจุดไหนครับ
วัดจากขอบรถ หรือวัดจากกระจกมองข้าง

เพราะเห็นตัวเลขความกว้างของ  Ford Focus มันเยอะไปเหมือนรถ D-Segment

Ford Focus 1,823 mm

Toyota Camry 1,825 mm
Nissan Teana (new) 1,829 mm
Honda Accord 1,849 mm

Toyota Prius  1,745 mm
Honda civic 1,755 mm
Mazda 3 1,755 mm
Mitsubishi Lancer 1,760 mm
Nissan Sylphy 1,760 mm
Toyota Corolla 1,763 mm
Chevrolet Cruze 1,788 mm

Mercedes-Benz C-Class 1,770 mm
BMW 3 Series 1,811 mm

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
Re: สงสัยเรื่องความกว้างของ Ford Focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 06:14:15 »
ดูข้อมูลจาก Ford UK แล้วความกว้างตัวรถเป็นตามนี้ครับ

วัดจากขอบตัวถัง 1,823 mm (ตำแหน่งกว้างสุดเหมือนจะเป็นตรงมือจับประตูครับ)
วัดจากขอบกระจกมองข้างตอนพับ  1,858 mm
วัดจากขอบกระจกมองข้างตอนกาง  2,010 mm

• **
Re: สงสัยเรื่องความกว้างของ Ford Focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 06:58:53 »
ขนาดตัวถังของบางรุ่นที่กล่าวถึงครับ

Toyota Camry

BMW 3-Series F30

Mercedes-Benz C-Class Sedan

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 07:53:44 »
โอโห้ ขอมูลแน่นปึ๊ก ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ kukuku2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 09:29:09 »
แล้วทำไม ข้างในมันนั่งแล้วอึดอัดจังคับ ทั้งๆที่ความกว้่างก็มาก แถมฐานล้อก็ไม่ได้สั้นมาก แต่นั่งแล้วอึดอัดกว่าaltisอีก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 09:34:41 »
จะแคบหรือกว้างมันอยู่ เบาะนั่งด้วยนะครับ ความใหญ่หนาของเบาะอาจทำให้ดูอึดอัด

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 09:40:11 »
ขนาดตัวถังของบางรุ่นที่กล่าวถึงครับ

Toyota Camry

BMW 3-Series F30

Mercedes-Benz C-Class Sedan

ดูข้อมูลจาก Ford UK แล้วความกว้างตัวรถเป็นตามนี้ครับ

วัดจากขอบตัวถัง 1,823 mm (ตำแหน่งกว้างสุดเหมือนจะเป็นตรงมือจับประตูครับ)
วัดจากขอบกระจกมองข้างตอนพับ  1,858 mm
วัดจากขอบกระจกมองข้างตอนกาง  2,010 mm

สุดยอดดด

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 11:22:52 »
ตัวเลขแลดูเยอะพอๆกะ D-Secment แต่พอได้ไปนั่งจริงๆแล้ว กลับรู้สึกว่า Civic น่าสบายกว่าอีกครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 12:08:52 »
เรื่องดีไซน์ตัวถังภายนอก อาจจะมีส่วนด้วยมั้งครับ
เ่ช่น เส้นสายทำให้ตัวรถต้องดีไซน์โป่งออก ทำให้ดูสมส่วน
นั่นทำให้ตัวเลขความกว้างที่แสดงออกมา ดูใหญ่

ประตูอาจจะต้องทำให้หนาหรือพลาสติกแผงประตูทำมาให้หนา
แต่ความหนานั่นก็ไม่ได้วัดความแข็งแรงเสมอไป เพราะประตูนั้น
ไม่ได้ทำมาจากเหล็กตัน เป็นเหล็กแผ่นขึ้นรูป ภายในกลวง
คงต้องดูที่ crash test อีกทีครับ

บางทีถ้าอยากได้ความกว้างห้องโดยสารจริงๆ
อาจจะต้องดูรูปด้าน top จากขอบประตูด้านในซ้ายถึงขวา
camry 1525 mm.
focus 1411 mm.
ผมไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเลขนี้รึเปล่านะครับ เดาเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2013, 15:04:23 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 12:55:47 »
มันอยู่ที่ความหนาของประตูด้วยละมังครับ เพราะรถผม chev cruze ถ้าดูความกว้างก็พอๆกับ D-segment นะ แต่ข้างหลังก็ยังรู้สึกว่าแคบ เพราะพอเปิดประตูดูแล้ว ถึงรู้ว่าเค้าทำประตูมาหนาจริงๆ มันเลยอาจจะกินพื้นที่ห้องโดยสารเข้าไปอีกครับ อันนี้ คหสต นะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 14:10:07 »
เข้าใจละ มิติภายนอก

Ford Focus 1,823 mm
Toyota Camry 1,825 mm

แต่ภายในห้องโดยสาร

Ford Focus 1,411 mm
Toyota Camry 1,525 mm

ภาพนอกเกือบจะเท่ากัน แต่ภาพใน Camry กว้างกว่าเยอะ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 15:40:46 »
มายืนยันอีกเสียง ว่าอึดอัดมากค่ะ
ไม่ได้โอเวอร์นะคะ city นั่งสบายกว่า สำหรับเบาะหลัง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 16:55:49 »
Focus คล้ายกับ Cruze ครับ ข้างนอกดูใหญ่ ข้างในกลับดูแคบ

แต่ประตูมันหนามากมายครับสองคันนี้ เลยกลายเป็นข้างในแคบซะงั้น -.-

JONNY

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 17:58:23 »
อะไรมันซ่อนอยู่ในแผงประตู
www.fordfocussociety.com

promt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 18:07:30 »
focus ข้างในแคบจริงครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 19:30:07 »

แล้วอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 19:40:26 »

ไม่รู้เหมือนกันครับว่ามีอะไรซ่อนอยู่ รู้แต่ว่ามีแผ่นเหล็กปิดทึบอีกชั้น น่าจะเน้นเรื่องความปลอดภัยรึเปล่านะ

รูปแผงประตูตัวเก่า focus MKII

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:03:44 »
ประตูของโฟกัสหนามากครับ ส่วนนึงมากจาก วัสดุเก็บเสียง อีกส่วนนึ่งมาจาก วัสดุเพื่อความปลอดภัย ลองไปเปิดประตูโฟกัสดูครับ หนักมาก ส่วนเรื่องความอึกอัด อึดอัดมากจริงๆครับ ไม่ใช่เพราะภายในมันเล็กน่ะ เพราะเพื่อนผมสูง 160 กว่าๆ มานั้ง เขาก้ยังบอกว่าอึดอัด ความคิดผม ผมว่าน่าจะอึดอัด เพราะเสา รถใหญ่ และ ขนาดกระจกด้านหน้าที่เล็กกว่ารถรุ่นอื่นๆอ่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:18:02 »
พวกประตูหนา เหล็กหนา มีส่วนทำให้พื้นที่ห้องโดยสารแคบลง

ผมว่าน่าจะใช่ ดูอย่างแคปหมู เทียบกับ ppv suv ในราคาไล่ๆกัน เจ้านี่นั่งสบายกว่าเยอะ ทั้งๆที่ข้างนอกดูแคบกว่าเยอะ

แปลกใจเหมือนกันครับ ว่าทำไมมันแคบจัง

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:05:45 »
จริงๆก็แปลกใจเรื่องการจัดพื้นที่ในห้องโดยสารของฟอร์ดและรสนิยมของคนยุโรป??

ชาวยุโรปที่เรารับรู้ว่าสรีระสูงใหญ่กว่าคนไทยแต่ทำไมรถที่ ภายในแคบๆอย่าง Fiesta และ Focus
ถึงกลายเป็นหนึ่งในรถที่ขายดีอันดับต้นๆ ฟอร์ดเองก็เลือกออกแบบให้ห้องโดยสารแคบกว่าที่ควร
จะเป็นถ้าที่เทียบกับรถในระดับเดียวกันทั้งที่ตัวถังภายนอกก็กว้าง

ตอนนี้ขับ Focus อยู่ครับเพิ่งลองกลับไปขับ Fiesta ของแฟนกลับรู้สึกว่า Fiesta โล่งกว่าทั้ง head room
และ leg room ยิ่งได้ลองกลับไปขับ Jazz  ยิ่งรู้สึกว่ารถมันเป็นรถที่จัดวางภายในได้โอ่โถงมากๆ

ผมเลยไม่แปลกใจถ้าใครที่เพิ่งเปลี่ยนมาขับหรือลอง Focus แล้วจะบอกว่ามันแคบหรืออึดอัด แต่แค่
ช่วงสั้นๆผมก็รู้สึกชินแล้วครับ ยิ่งถ้าเปิดชุดบังแดดของซันรูฟช่วยก็จะได้ความรู้สึกโล่งๆ อีกพอสมควร
จากที่ใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันมาหลายเดือนก็รูสึก happy ดี

ส่วนเรื่องคนนั่งหลังนี่ตอบไม่ได้จริงๆครับ เพราะส่วนใหญ่ขับคนเดียวเต็มที่ก็มีคนนั่งข้างๆ นานๆ
ถึงจะมีคนนั่งหลังเลยไม่มีเสียงบ่นเท่าไหร่ แต่หนึ่งในส่วนที่ชอบสำหรับที่นั่งด้านหลังคือที่ช่องวางของ
หรือขวดน้ำข้างๆเบาะ เพิ่มจากที่แผงข้างประตูรูู้สึกมีประโยชน์ดี

<ที่เห็นภาพหมองพิงศรีษะตรงกลางคือสเป็คเมืองนอกครับ>

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:27:40 »
โฟกัสจัดเป็น Compact C-Segment ที่มีความกว้างของตัวถังภายนอกที่กว้างใหญ่พอๆกับ D-Segment เลยครับ และเป็น C-Segment เพียงรุ่นเดียวที่มีมิติความกว้างของตัวถังใหญ่ที่สุดในกลุ่ม แต่ด้วยความที่มันเป็น C-Segment ความกว้างภายในห้องโดยสารจึงไม่ได้ใหญ่เหมือนกับความกว้างของBodyครับ ภายนอกใหญ่จริง แต่ภายใน โดยเฉพาะเบาะหลัง แคบพอๆ City แถมพนักพิงศรีษะก็ล้นล้ำหน้าออกมาจากเบาะพิงหลังซะเยอะ นั่งโคตรเมื่อยคอ เพราะคอต้อง งอลง อยู่ตลอด เหมือนโดนใครเอามือมากดหัวให้คอพับลงอยู่ตลอด โคตรเมื่อยที่สุดในโลกเลย ไม่เคยเจอรถรุ่นไหนนั่งหลังเมื่อยและปวดคอเท่า New Focus มาก่อนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2013, 21:30:42 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:45:15 »
โฟกัสจัดเป็น Compact C-Segment ที่มีความกว้างของตัวถังภายนอกที่กว้างใหญ่พอๆกับ D-Segment เลยครับ และเป็น C-Segment เพียงรุ่นเดียวที่มีมิติความกว้างของตัวถังใหญ่ที่สุดในกลุ่ม แต่ด้วยความที่มันเป็น C-Segment ความกว้างภายในห้องโดยสารจึงไม่ได้ใหญ่เหมือนกับความกว้างของBodyครับ ภายนอกใหญ่จริง แต่ภายใน โดยเฉพาะเบาะหลัง แคบพอๆ City แถมพนักพิงศรีษะก็ล้นล้ำหน้าออกมาจากเบาะพิงหลังซะเยอะ นั่งโคตรเมื่อยคอ เพราะคอต้อง งอลง อยู่ตลอด เหมือนโดนใครเอามือมากดหัวให้คอพับลงอยู่ตลอด โคตรเมื่อยที่สุดในโลกเลย ไม่เคยเจอรถรุ่นไหนนั่งหลังเมื่อยและปวดคอเท่า New Focus มาก่อนเลยครับ
เรื่องพนักศีรษะ คิดเหมือนกันเลยครับ แต่ไปอ่านจากคนใช้หลายๆคนบอกว่า ถ้านั่งเฉยๆมันดันก็จริง แต่เวลาขับแล้วกลับรู้สึกพอดี เพราะคนเราจะลุกขึ้นมานิดนึงเวลาขับในเมือง หรือบริเวณที่ต้องใช้สมาธิเยอะหน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 22:27:28 »
จริงๆก็แปลกใจเรื่องการจัดพื้นที่ในห้องโดยสารของฟอร์ดและรสนิยมของคนยุโรป??

ชาวยุโรปที่เรารับรู้ว่าสรีระสูงใหญ่กว่าคนไทยแต่ทำไมรถที่ ภายในแคบๆอย่าง Fiesta และ Focus
ถึงกลายเป็นหนึ่งในรถที่ขายดีอันดับต้นๆ ฟอร์ดเองก็เลือกออกแบบให้ห้องโดยสารแคบกว่าที่ควร
จะเป็นถ้าที่เทียบกับรถในระดับเดียวกันทั้งที่ตัวถังภายนอกก็กว้าง

ตอนนี้ขับ Focus อยู่ครับเพิ่งลองกลับไปขับ Fiesta ของแฟนกลับรู้สึกว่า Fiesta โล่งกว่าทั้ง head room
และ leg room ยิ่งได้ลองกลับไปขับ Jazz  ยิ่งรู้สึกว่ารถมันเป็นรถที่จัดวางภายในได้โอ่โถงมากๆ

ผมเลยไม่แปลกใจถ้าใครที่เพิ่งเปลี่ยนมาขับหรือลอง Focus แล้วจะบอกว่ามันแคบหรืออึดอัด แต่แค่
ช่วงสั้นๆผมก็รู้สึกชินแล้วครับ ยิ่งถ้าเปิดชุดบังแดดของซันรูฟช่วยก็จะได้ความรู้สึกโล่งๆ อีกพอสมควร
จากที่ใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันมาหลายเดือนก็รูสึก happy ดี

ส่วนเรื่องคนนั่งหลังนี่ตอบไม่ได้จริงๆครับ เพราะส่วนใหญ่ขับคนเดียวเต็มที่ก็มีคนนั่งข้างๆ นานๆ
ถึงจะมีคนนั่งหลังเลยไม่มีเสียงบ่นเท่าไหร่ แต่หนึ่งในส่วนที่ชอบสำหรับที่นั่งด้านหลังคือที่ช่องวางของ
หรือขวดน้ำข้างๆเบาะ เพิ่มจากที่แผงข้างประตูรูู้สึกมีประโยชน์ดี

<ที่เห็นภาพหมองพิงศรีษะตรงกลางคือสเป็คเมืองนอกครับ>

กำลังจะถามเลยครับ ว่าในรูปนี่ตัว mkII หรือตัวใหม่ mkIII ทำไมที่เบาะที่รองคอด้านหลังถึงเป็นแบบนั้น หาซื้อจากไหนครับ แนะนำหน่อยครับ อยากได้ๆๆๆ

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 23:10:13 »
มันกว้างเพราะโป่งล้อครับ ไม่ใช่ประตูหนาอะไรนั่นหรอก
โป่งล้อมันกว้างมาก ทำให้ตัวเลขออกมาดูกว้าง
เหมือน อีซูสุ ดีแมก รุ่นขับสอง กับขับสี่ กว้างต่างกันกว่า 100 mm เพราะโป่งล้อล้วนๆ ยื่นมาข้างละ 5 cm ก็กว้างขึ้นเป็นร้อยมิลแล้วครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:45:38 »
ผมว่าข้อดีมันคือนั่งหลังหัวผมไม่ติดเพดานนะครับ นั่งรถญี่ปุ่นอย่างอัลติสนี่หัวติดเพดานพอดีเลย ถ้าวีออสใหม่นี่ต้องก้มหัวกันเลยทีเดียว (ผมเป็นคนนั่งหลังตรงติดเบาะ เลยทำให้หัวติดเพดานประจำ)

แปลกแต่จริง โฟกัสที่ยุโรปบางประเทศนิยมเอาไปทำแท๊กซี่มาก

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 14:16:13 »
ผมว่าความกว้างด้านข้างไม่ใช่ประเด็น     ความยาวหัว-ท้ายต่างหากที่ทำให้อึดอัด
คอนโซลหน้าก็ยื่นมาเยอะมากเกินไป  เบาะไม่ได้หนากว่าเพื่อน   แต่ระยะเบาะหัวถึงท้ายมันชิดกัน 

อย่างที่ผมบอก  มันกว้างด้านข้างเท่า D-Segment   แต่พอนั่งแล้วอึดอัดกว่า Brio Amaze   ใครเคยไปลองนั่งเทียบในงานแล้วจะรู้ดี

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 20:48:39 »
Focusนั่งแล้วอึดอัดมากครับทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
แต่ประตูหนาดีครับ ผมลองเปิดปิดประตูFocusเทียบกับSylphy Civic เจ้าFocusจะดูแน่นหนากว่าอย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:40:26 »
ประตูหนามากครับ