ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทางไปเขาหลักครับ  (อ่าน 2316 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamton

• Jr. Member
  • **
สอบถามเส้นทางไปเขาหลักครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 15:01:23 »
วันที่ 22 พ.ค. ผมจะไปเที่ยว เขาหลัก ภูเก็ต โดยว่าจะขับรถไปเองครับ

ที่วางแผนการเดินทางไว้คร่าวๆ คือออกจากระยองประมาณตีห้า-หกโมงเช้า กะว่าน่าจะถึงเขาหลักประมาณสี่โมงเย็น ผมควรจะ
1. วิ่งจากระยอง แล้วพอถึงชุมพรแล้วเลี้ยวขวาวิ่งตามสาย 4 ผ่านจังวัดระนองจนถึงเขาหลัก หรือวิ่งผ่านสาย 41 แล้วค่อยเลี้ยวเข้า 44 ดีครับ ที่ผมเคยสอบถามคนเคยไป บอกว่า สายที่ผ่านระนองนั้น โค่้งเยอะ มีภูเขา ผมเคยขับรถลงใต้ไกลสุดแค่หลังสวน
2. เอาคันไหนไปดีครับ ระหว่าง Coopers r56 เกียร์ธรรมดา กับ เฟียสค้า 1.6

ความต้องการคือไม่อยากถึงเขาหลักเย็นเกินไปตามที่ว่าไว้ เส้นทางที่ไปขับโล่งๆ สบายๆ แซงง่าย ทางดี หลุมบ่อน้อย  หรือถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ ก็ยินดี ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเส้นทางไปเขาหลักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 16:13:37 »
 ;)ขับสนุกๆก็ขอมินิแล้วกันครับ แต่มาเรื่อยๆก็เฟียสต้าครับ ทางแยกปฐมพร ไปทางจังหวัดระนอง แล้วไปออกกะเปอร์ สุขสำราญ ไปตะกั่วป่าแล้วเขาหลัก โค้งมากหน่อยครับ แต่ถ้ามาตอนกลางวันก็ขับชมวิวมาเรื่อยๆได้ครับ...
หากทางที่ขับสบายขับมาทางสุราษฎร์ครับ มาทางกม.18ครับ ผ่าน อ.บ้านตาขุน อ.พนม และเข้าตะกั่วป่าออกเขาหลักครับ ทางชันและโค้งก็มีขึ้นเขาศก อยู่ก่อนถึงตะกั่วป่าครับแต่ขับมา
กลางวันก็สะดวกดีครับ... ;D