ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับสังคมไทย  (อ่าน 10911 ครั้ง)

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
Re: ขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับสังคมไทย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 22:25:50 »
มุมมองหลายๆท่าน มองว่าผิดทั้งคู่นั้นถูกต้องครับ แต่ผมให้มอร์ไซด์ผิดแค่ 10% ที่เหลือซีวิคเอาไปกิน มอร์ไซด์จะผิดก็แค่ตอนยกนิ้ว (เขาบอกว่าเขายกหัวแม่มือชี้ลงไม่ใช่นิ้วอื่น) ส่วนซีวิคผิดตั้งแต่ตอนแรกจนตอนท้าย ผมเห็นว่ามอร์ไซด์เขาบีบแตรไป1-2 สเตปแล้ว แต่ซีวิคก็ไม่มีท่าทีว่าจะหยุดการปาดหน้า มอร์ไซด์เลยจำเป็นต้องรัวยาวอีกรอบ ซึ่งเกือบจะชนมอร์เตอร์ไซด์เข้า ผมถือว่าการยกมือ dislike ก็เหมาะสมต่อการขับรถไม่ระวังของ Civic แต่ถ้าหากนิ้วที่ยกไปเป็นอย่างอื่น อันนี้ผมจะให้ผิดเท่ากันเลย อีกอย่างที่ตัดคะแนนซีวิคเยอะเพราะอยู่ในสถานะได้เปรียบและสามารถทำร้ายอีกฝังถึงชีวิตได้ โดยเฉพาะการตั้งใจบี้เข้ามาครั้งที่2

ปล ผมใช้รถยนต์ เพียงแต่หลับตาแล้วลองนึกว่าตัวเองเป็นคนขับมอร์ไซด์

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
Re: ขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับสังคมไทย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 23:02:01 »
ชื่นชม ผบ เค้าละกัน ครับ

เวลามีเรื่องก็ ตบหัวแป๊ะๆ บอกไม่ต้องๆ คือ ถ้ามีคนเบรค อะไรๆมันก็เย็นลง

ถ้า ผบ ยุ ขึ้นมาจบเลย คลิปยาวกว่านี้แน่ๆ

ส่วน civic เอาคืนนี่ !!! ดังชัวร์

ถูกครับ มี ผบ. ไปด้วย จะช่วยไห้ใจเย็นลงเยอะ เพราะมีคนคอยห้าม คอยเตือน
แต่บางที ถ้าคู่กรณีขับรถแย่มากๆ ก็จะกลายเป็นผมต้องคอยเตือน ผบ. แทนเหมือนกัน ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 23:18:14 »
ผิดทั้งคู่ปะ เท่าที่เห็นนะ
รวมๆ แล้ว ควรใจเย็นทั้งคู่
เกิดชนกันขึ้นมา มอไซต์เจ็บกว่าแน่ๆ
เสียทั้งเงิน เสียทั้งรถ เสียทั้งเวลา ไม่คุ้มหรอก

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 23:25:31 »
ขนาดจักรยาน ผมขี่ยังโดนเลยครับ เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยมีใครเห็นใจพาหนะอย่างผมเลย เหอๆ

แต่....ถ้าถนนรถติดเยอะๆ....ไอ้ซีวิคคันนั้นเสร็จผมแน่ครับ

ผมเคยนะ เสือภูเขาคู่ใจเลย....ผมไป Downhill กลับมาพอดี มันมีสนับแขนอยู่ หนามาก...เจอเบียด ผมตบเกียร์ไล่เลย พอมันติดไฟแดง ผมกระแทกกระจกข้างมันปลิวเลยเหมือนกัน แล้วหลบเข้าซอยเลย มีพยายามตามด้วย แต่......จะทันหรอ 555555555+ ขอเป็น เสือภูเขาเถอะ ไล่ได้ ไล่มาโล้ด อิอิ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 23:27:18 »
พอกันแหละคลิปนี้

ซีวิคก็นะ เปิดไฟเลี้ยวแต่ไก่โห่ ก็ไม่เลี้ยวสักที มาออกตอนมอไซค์มาใกล้แล้วด้วย แบบนี้พวกมอไซค์ไม่มีใครเบรกให้หรอกครับเรื่องปกติเลย

แถมยังมาเบียดแบบน่าเกลียดด้วย(เหมือนจะขึ้น ตอนถูกบีบแตรใส่)

มอไซค์ก็นะ เบรกก็ไม่เบรก ไม่มีกลัวเลย ไม่ยอมกันเองแหละ ทั้งคู่

เห็นด้วย ว่าพอกัน

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 00:55:23 »
ถ้าผมเป็นมอไซค์ ถ้าซีวิคตามมาหาเรื่อง ผมคงผ่อนคันเร่งละ มันอยากไปไหนก็ไป เพราะผมมีคนนั่งมาด้วย
เราแสดงความเห็นไปแล้วว่าเค้าขับรถไม่ถูก (ถ้านิ้วไม่ใช่นิ้วกลาง) ถ้าเค้ายังมาหาเรื่อง แสดงว่าไม่รู้ตัวละ อย่าไปมีเรื่องต่อเลย สองล้อเสียเปรียบเห็นๆ

มองกลับกัน ในมุมมองของซีวิค เค้าก็คงคิดว่าเค้าถูก เลยไม่มีใครยอมใคร
ซีวิค ผิดที่ตามมาหาเรื่องต่อเท่านั้นจริงๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 01:22:32 »
ผมก็ไม่เคย ขี่มอเตอร์ไซต์ในกรุงเทพนะ

ขี่แต่จักรยาน 

ถ้าสวมร่างผมเป็นมอเตอร์ไซต์คันนั้น ผมก็ไม่เบรค เพราะระยะห่างผมกับ ฟรีด ไม่เยอะเลย  และไม่มากพอที่จะให้รถคันนึงเสียบเข้ามาได้

มันไม่เกี่ยวว่าซีวิคคันนั้นจะเปิดไฟกระพริบมานานเท่าไหร่มันต้องดูว่า สามารถไปได้ไหม

อย่าลืมว่าซีวิคมาจาก 0  แต่มอเตอร์ไซต์มาจาก 60 นะ

มองยังไงก็ไม่เห็นว่า ซีวิคคันนั้นจะถูก     

มอเตอร์ไซต์ผิดแค่ ยกมือจริงๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 03:03:01 »
ไม่ทราบว่า silverwing ทะเบียนอะไรครับ เพราะผมเองก็เคยมีเรื่องกับ silverwing เหมือนกัน คนขับเดินมาทุบกระจกรถผมเลย ถามว่าขับแบบนี้ไม่กลัวเค้าตายเหรอ  เรื่องของเรื่องคือผมลงสะพานจากหน้าโรงพยาบาลพระรามเก้ามุ่งหน้าพญาไทโดยใช้ถนนจตุรทิศ ผมขับเลนขวาซักประมาณ 100 km/h ได้ แล้วมอเตอร์ไซค์คันดังกล่าวกลับรถมา ผมก็เลบเปลี่ยนเลนส์หลบเพราะว่ามอเตอร์ไซค์ออกมากระชั้นชิดมาก ผมเองก็ไม่ได้สนใจอะไรขับรถไปต่อ พอเจอรถติด มอเตอร์ไซค์คันดังกล่าวจอดขวางหน้าผมแล้วก็เดินลงมา  ถ้าsilverwingคันนั้นคือคันเดียวกันกับที่มีเรื่องกับผม ก็แสดงว่า silverwing คันนั้นใจร้อนมาก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 07:21:05 »
ตอนระยะปลอดภัยๆ มันก็ไม่เปลี่ยนเลน ลังเลอยู่นานเลย
แต่พอระยะมอเตอร์ไซด์วิ่งมาใกล้มากแล้ว จะตัดเขาออกมาดื้อๆ
มันค่อนข้างกะทันหัน แล้วยังเบียดแทรกเข้ามาเรื่อยๆอีก
มอเตอร์ไซด์บีบแตร ซีวิคก็ยังไม่หยุดเบียดอีก

ผมว่านะอย่าพยายามทำนิสัยอย่างนี้เลยครับ
ถ้ารถมันติดก็ให้ติดไปเถอะครับ
ค่อยดูว่าตอนไหนปลอดภัยค่อยออกมาดีกว่าครับ
ถ้าตัดออกมาแล้วคันอื่นต้องเบรกกันตัวโก่ง
หรือเบียดเข้ามาจนอันตรายแบบนี้
พาลจะเป็นเรื่องกันมากกว่าครับ
ขับรถปลอดภัย นุ่มๆ ใจเย็นๆครับ ;)

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:28:14 »
แค่คุณมีน้ำใจให้กันก็หมดเรื่องครับ ทั้งคู่น่ะแหละครับ แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นคันที่ถ่ายคลิ๊ปก็จะเจ็บตัวกว่าครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:42:14 »
อันนี้ ผมเข้าข้างรถเก๋งนะ .... ในฐานะที่ขี่มอไซด์เข้าเมืองบ้าง

ถ้ามอไซด์ เบี่ยงลงซ้ายให้สักนิด และไม่บีบแตร มันก็จะผ่านไปได้ด้วยดี ...

แต่พี่มอไซด์ ขี่เลนซ้าย และชิดด้านขวา พอมีพี่เก๋งเบียดมา แทนที่จะเบี่ยงหลบให้บ้าง กลับเป็นบีบแตรใส่ และออกอาการปาดคืน ทั้งๆที่รถเก๋งก็ไม่ได้เปลี่ยนเลนกระทันหันเลย คนขับมอไซด์น่าจะพอคาดการได้ว่า รถเก๋งกำลังเปลี่ยนเลน แต่ตัวมอไซด์เองที่เลือกที่จะไม่มีน้ำใจให้ก่อน

มอไซด์กร่างแบบนี้ในเมืองมีเยอะครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:57:54 »
ถ้ายอมๆ กันบ้างอะไรก็จะปลอดภัยขึ้น สบายใจขึ้น

ปล.แต่ถ้ากวนมาก จ้างนักสืบแล้วไปล่าทีหลังยังไม่สาย ครุคริ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:08:30 »
อ่า ไม่ได้ว่าใครผิดใครถูกนะครับแต่ผมกลับคิดว่าเนื้อหุ้มเหล็ก ฤา จะสู้เหล็กหุ้มเนื้อ ตอนนี้ก็เลยยังไม่ได้ซื้อมอเตอร์ไซด์เลยไปไหนจะใกล้จะไกลรถยนต์ตลอดแต่สักพักก็คงซื้อแล้วหล่ะเอาไปแค่ปากซอยอย่างเดียว เอา รึเอาแค่จักรยานก็พอ  :-\ :-\ :-\
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:39:53 »
มีน้ำใจให้กันคงไม่มีอะไรครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:17:45 »
ดูเจ้าของคลิป ก็นิสัยไม่ได้เรื่องมากๆนะ ใครเห็นต่าง โดนด่าโชว์โง่ ไม่อ่านที่เค้าอธิบาย บลาๆๆๆ

ก็คนเค้าเห็นต่าง ไปด่าเค้าใส่ซะงั้น ทั้งๆ ที่ไม่ได้ด่าทออะไร แค่เตือนสติว่า ถึงซีวิคจะแย่ แต่ถ้าชลอให้ก็จบ ไม่ยกมือก็จบ โดนด่ากันเละทุกราย

ความเห็นในคลิปนี้ผมยังเห็นเหมือนเดิม เพราะดุจากนิสัยของเจ้าของคลิปแล้ว 

เพราะเป็นแบบนี้ไง ถึงไม่ยอมอ่อน ไม่ยอมงอ ไม่ผ่อนคันเร่ง ไม่ยอมแตะเบรคนิดๆ 

อวดว่าเจ๋ง โชว์พาว ตลอด อีกไม่นานต้องเจอของแข็งกว่านี้แน่ๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:42:22 »
ดูเจ้าของคลิป ก็นิสัยไม่ได้เรื่องมากๆนะ ใครเห็นต่าง โดนด่าโชว์โง่ ไม่อ่านที่เค้าอธิบาย บลาๆๆๆ

ก็คนเค้าเห็นต่าง ไปด่าเค้าใส่ซะงั้น ทั้งๆ ที่ไม่ได้ด่าทออะไร แค่เตือนสติว่า ถึงซีวิคจะแย่ แต่ถ้าชลอให้ก็จบ ไม่ยกมือก็จบ โดนด่ากันเละทุกราย

ความเห็นในคลิปนี้ผมยังเห็นเหมือนเดิม เพราะดุจากนิสัยของเจ้าของคลิปแล้ว 

เพราะเป็นแบบนี้ไง ถึงไม่ยอมอ่อน ไม่ยอมงอ ไม่ผ่อนคันเร่ง ไม่ยอมแตะเบรคนิดๆ 

อวดว่าเจ๋ง โชว์พาว ตลอด อีกไม่นานต้องเจอของแข็งกว่านี้แน่ๆ

เค้าคิดว่าเค้าขับดูคาติอยู่มั้งครับ :D

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 13:35:49 »
พอไปอ่านที่ มอไซ โพสไว้ ก็สมควรโดนหมั่นไส้แล้วหละ
ซีวิคก็ไม่ได้ผิดอะไรมากมายนะ เพราะ มอไซทำแบบนี้ เลยอยากแกล้ง
แต่ก็แกล้งแรงไปนิด พลาดพลั้งมา เป็นเรื่องอีก
สรุป แย่ พอ ๆ กัน นิด ๆ หน่อย ก็ ยอมกันไม่ได้

อยากฝากถึงผู้ขับขี่มอเตอร์ไซด์ทั้งหลาย ช่วยระมัดระวังชีวิตตัวเองมากกว่านี้หน่อย
เกิดอะไรขึ้นมา ไม่คุ้มเลย ความเสียหายกับร่างกาย มากกว่าคนอยู่ในรถอยู่แล้ว

เจอมาเยอะเหมือนกัน พวกมอเตอร์ไซด์ ขับราวกับมีชีวิตเป็นอมตะ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 17:59:23 »
มุมมองผมนะครับ สังคมไทยทุกวันนี้เป็นโรคขี้เกียจเหยียบเบรค ไม่รู้จะกลัวเปลืองน้ำมันอะไรมากมาย เจออะไรชอบใช้เบี่ยงหลบเอา ไปโต้งๆทั้งลำ ซึ่งอันตรายมากๆ ชนขึ้นมาไม่คุ้มเลยจริง กับไอ้การไม่เหยียบเบรค บางครั้งใครถูกใครผิด ไม่สำคัญ สำคัญที่จะเหลือชีวิตอันมีค่าไปเลี้ยงดูคนที่บ้านมากกว่า แค่ขยับกล้ามเนื้อเท้านิดหน่อยไปเบรค ยอมไปช้ากว่าทุกอย่างจบ

ผมไปเมืองจีนไม่ชอบผู้คนไม่ชอบหลายๆอย่างที่นั่นทั้งสกปรก ไร้ระเบียบ โวยวาย โกงฯลฯ  แต่มีอย่างเดียวที่ผมชอบ คือ ที่นู้นขับรถกันซี๊ซั๊วมากบนท้องถนน ใครจะข้ามจะเลี้ยว

ทำตามอัธยาศัย แต่เวลามีปัญหาก็แค่บีบแตรสู้กันไปมาแล้วแยกย้าย ไม่เอากลับมาคิดมาแค้น เอาคืน ตามไปบีบแตร โชว์นิ้ว กระทืบเบรค ฯลฯ ทีลื๊อทีอั๊วเหมือนบ้านเรา

อีกส่วนนึงอาจจะเป็นด้วยกฎหมายที่แรงด้วย ทำให้คนไม่ค่อยกล้าทำอะไรกันครับ

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 13:11:04 »
ทั้งคู่นั่นแหละครับ  >:(
มอ,ไซค์ เห็นเค้าทำท่าจะออกมาก็ชะลอสักหน่อยเถอะครับ แล้วไปยกมือยกไม้ใส่เค้าอีก  :P
เก๋ง จะออกซ้ายมาก็ให้มอไซค์พ้นๆไปก่อนก็ได้ ค่อยออก เดี๋ยวเค้าล้มมาก็จะเสียเวลากว่านี้อีก  :P

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:01:00 »
สังคมการขับรถเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย/ขี่มอไซ แล้วอารมณ์อยู่เหนือการตัดสินใจทั้งหมดแหละครับ (ไม่ได้เหมารวมนะครับ) ผมเองก็เป็น...แต่ตอนนี้พยายามมีสติมากๆครับ อันตราย

จะขออนุญาติยกตัวอย่างที่เจอมากับตัวนะครับ รถยนต์+มอเตอร์ไซด์ ส่วนตัวผมเป็นคนอารมณ์ร้อน+เท้าหนัก อยู่แล้วแต่ ณ วันเกิดเหตุ ผมอารมณ์ดีมากครับ(กำลังจะไปออกรถใหม่พอดี) ก็ขับรถตามปกติความเร็วก็มากกว่าคนทั่วไปอยู่นิดหน่อยครับ จู่ๆมีมอไซคันนึงวิ่งออกมาจากซอยโดยไม่มองรถทางเอกที่วิ่งมาว่าเขามาอย่างไร ผมกระทืบเบรคสิครับ ล้อส่งเสียงดังลั่น! มันตกใจและไม่พอใจ เลยแสดงอาการถ่อยออกมาด้วยการขับเทียบข้างหันมาด่า โอเคผมไม่อยากมีเรื่องเลยขับแซงมันไป มันตามครับ ผมเลยเบียดๆนิดหน่อยเพื่อให้มันติดรถคันข้างๆแล้วไปไม่ได้จะได้ไม่ต้องแซงมาด่า มันก็ไม่ยอมอีกแซงขึ้นมาทางด้านขวา ผมเลยเบรคครับ ยอมรับว่าเป็นกริยาที่ค่อนข้างกวนตี...อยู่มาก มันเลยได้จังหวะเอามอไซคู่กาย นูโว สีแดง ขวางหน้ารถแล้วจะพยายามเดินลงมาหาเรื่องให้ได้ ผมใจเสียและไม่อยากมีเรื่องด้วยแล้วเลยตัดสินใจขับหนีครับโดยที่ระหว่างหนีนั้นวิ่งอยู่เลนส์ที่รถสวนมา สาเหตุเพราะมันปิดช่องทางไม่ให้ผมเข้าเลนส์ได้คือวิ่งบังเลนส์ตลอดทางจนฉากสุดท้ายถึงทางสามแยกผมเลี้ยวขวา มันก็เลี้ยวขวาตามโดยที่ไม่ให้ผมเข้าเลนส์เหมือนเดิม ขณะนั้นมีรถสวนมาพอดีผมเลยเชนเกียร์กดมิดเท้าเลยแล้วค่อยๆแซงมันแล้วตบเข้าเลนส์ตัวเองแต่ด้วยความที่มันถ่อย+กร่างพอสมควร พยายามจะขับปาดหน้าให้ได้แซงซ้ายขึ้นมา เบียดกับมอไซที่เขาวิ่งช้าอยู่แล้วเบียดรถผมพอดี โง่สิครับคราวนี้ลงไปกองกับพื้น แต่ผมก็ค่อนข้างจะแย่ด้วยครับตอนนั้นเริ่มมีอารมณ์ก็เลยช่างแม่มัน กวนตีนดีนักไม่ลงไปช่วย (รถผมก็ไม่ได้ติดกล้อง) ผมก็ขับไปตามทางของผมพอมันคว้ารถคู่ใจคันเก่งของมันได้ก็บิดไปฟ้องตำรวจว่ามี"คนชนแล้วหนี ทะเบียนประมูล รถสีเงิน มันจะเอาผมให้ตาย" แล้วมันก็วิ่งตามรถผมทันเพราะขับช้าแล้วรถติด มอไซจอดขวางเหมือนเดิมพร้อมกับเหล็กมาฟาดกระจกรถสองครั้ง แล้วตำรวจก็เดินมาเรียกผมลงไป ผมเลยบอกเคลียโรงพักครับ! สรุปเหตุการ์ณทั้งหมด ผมเป็นฝ่ายผิด เพราะไม่มีหลักฐาน และที่สำคัญ!!! ไม่มีน้ำใจลงไปช่วยครับ เป็นคดีอาญา ชนแล้วหนี ผ่านไป4ชั่วโมงก็ยังเคลียเรื่องไม่ได้ คราวนี้อำนาจเงินเริ่มมีบทบาททันทีครับ ได้ทั้งประกัน ออกเงินรักษาพยาบาล+ค่าเสียเวลา+เงินสด1หมื่นบาท สบายใจ นั่งคุยดีเลยครับ...

ปล1.เหตุการ์ณทั้งหมดจะไม่เกิดขึ้น ถ้าอารมณ์ไม่อยู่เหนือสติ+เหตุผล ครับ
ปล2.ถ้าหากพี่ๆ น้าๆ ตกอยู่ในสถาณการ์ณเดียวกันนี้ จะจัดการอย่างไรครับ ขอบคุณครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 02:06:49 โดย DEAR[^,^] »