ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนแปลงยี่ห้อรถครับ  (อ่าน 1642 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
สังเกตว่าพวกรถคู่แฝดบางรุ่น แค่สับเปลี่ยนอะไหล่ไม่กี่ชิ้นก็กลายเป็นอีกยี่ห้อนึงแบบเนียนๆ ได้แล้ว และหลายคันก็ทำแบบนั้นไปด้วยเหตุผลเรื่องอะไหล่ที่หาง่ายกว่า

ที่เห็นบ่อยก็มี Honda Tourmaster / Opel Campo ที่แปลงเป็นอีซุสุมังกรทอง หรือ Isuzu Vertex ที่แปลงเป็นซีวิค เป็นต้น

หรือเอาใกล้ๆ กันหน่อยก็จะมี D-Max / Colorado ตัวเก่า ที่พาร์ทภายนอกต่างกันไม่กี่ชิ้น แปลงเนียนๆ ได้ไม่ยาก

อยากรู้ว่า ปกติแล้วสามารถแจ้งเปลี่ยนยี่ห้อรถในเล่มทะเบียนได้เลยหรือไม่ครับ?

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนแปลงยี่ห้อรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 07:29:04 »
เออ ผมว่า,,, ไม่ได้มั้งคับ, ไม่งั้นเป็น Toyota เป็น Lexus หลอกขายกันบานแน่เลย  :-\

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนแปลงยี่ห้อรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 07:36:24 »
เปลี่ยนไม่ได้เพราะเลขตัวถังมันเป็นตัวบอกรุ่น ยี่ห้อและโรงงานที่ผลิตด้วย

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 00:05:10 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ :) แปลว่ารถบางคันที่แปลงไปแล้ว สภาพภายนอกกับเล่มทะเบียนไม่ตรงกัน แบบนี้มีสิทธิ์ที่จะโดนดำเนินคดีถ้ามีการตรวจสอบสินะครับ  ::)