ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงเรียกd-sag ญี่ปุ่นว่ารถผู้บริหาร มันออกจะเกลื่อนถนน  (อ่าน 29546 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
ฝากถึงคุณ green g เรียก Accord ว่า เข้าออกง่ายสมกับเป็นรถผู้บริหาร

ปล.เบื่อมากเลยกับการเรียก d-sag ญี่ปุ่นว่า รถสำหรับผู้บริหาร
ผู้บริหารเขาไม่นั่งหรอกแบบนี้(บางคน) เขานั่ง E-class S-class 5 Series 7 Series Ls460 9ล9 ซึ่งบางคนอาจจะนั่งรถที่ถูกกว่าD-sag ก็มีซึ่งเราก็ไม่ทราบ
เลิกเรียก Camry Teana Accord ว่าเหมาะกับผู้บริหารเถอะมันดู overdoneไปหน่อย ไม่เหมาะเลย
รถออกจะเกลื่อนถนน แม่เราเป็นแม่ค้าเงินเดือน 2-3หมื่น ยังขับTeana เลย

อ่านมาหลายคอมเมนต์แล้วรู้สึกมีปมกับคุณ GreenG SilverG ไรนั่นมากเลย แสดงความคิดเห็นได้แบบ บอกตรงๆนะ ป.ญ.๐มากเลย คิดมาได้ไง
เรา มีปม กับคุณ GreenG ตลอดเลยทุกครั้งที่ได้อ่านคอมเมนต์

ดูแบบไร้สาระมากคิดไปได้ไง นึกถึงความจริงบ้าน มันเป็นไปได้มั้ย ขับรถอยากประหยัดเว่อร์มากก็ไปขี่จักรยานเถอะ ดูจากรสนิยมการใช้รถแล้วก็นะ..
เช่น เขาอยากเปลี่ยนบางอย่างเกี่ยวกับรถ แต่แนะนำให้เขาขายรถไปซื้อใหม่ หรือแลกรถกับคนอื่น
แบบว่า ไก่กามากเลย ไร้สา. สุดๆ คิดไปได้ยังไง

ขอโทษนะครับที่พูดแรง เป็นความหมั่นไส้ส่วนตัว
พูดอะไรไม่เข้าหูใคร ก็ขอโทษด้วยนะครับ
ขอบคุณที่เสียเวลาเข้ามาอ่าน

ปล ทำไมประเทศไทยไม่ทำอะไรกับวัดธssมกายสักทีล่ะครับปล่อยให้หลอกลวงประชาชนอยู่ได้
สงสารชาวต่างชาติที่หลงเชื่อมากๆเลย เหมือนโดนขังออกมาไม่ได้
เหมือนกำลังดูหนังเรื่องนี้เลยhttp://www.youtube.com/watch?v=MRajoF-Vzvc

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
-*- ทำไมต้องไปหมั่นไส้คนอื่นด้วยอ่ะครับ ถ้าไม่ชอบก็ข้ามๆไปเถอะครับ จะมาโพสแบบนี้ทำไมอ่ะครับไม่ค่อยเข้าใจ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ผมคิดว่าถ้าคุณไม่ชอบใครก็เก็บไว้ในใจดีกว่าครับ โพสแบบนี้ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นเลย

ถ้าคุณโดนคนอื่นโพสว่าคุณว่าปัญญาอ่อนบ้าง คุณจะรู้สึกยังไงกับคนที่ว่าคุณ

เดี๋ยวกระทู้นี้ก็คงจะเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นมาอีกครั้งในบอร์ดเราแน่

ออฟไลน์ ratikorn

กฏขั้นสูงสุดของผู้ใช้เว็บ

1.   ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่พาดพิง  วิจารณ์สถาบันหลักของประเทศชาติ สถาบันพระมหากษัตริย์ การศาสนา  ในทางที่มิชอบโดยเด็ดขาด  รวมถึงการห้ามมิให้มีการสร้างประเด็นวิจารณ์และ/หรือ มีส่วนร่วมกับการวิจารณ์ในส่วนที่เกี่ยวข้องกับการเมืองอันจะก่อชนวนความขัดแย้งระหว่างผู้ใช้งานไม่ว่าจะใช้ภาษาใด หรือความรุนแรงของภาษาในระดับใดก็ตาม มิฉะนั้นข้อความจะโดนลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า

2.   ข้อความ,เนื้อความ,บทความจะต้องไม่พาดพิง  หยาบคายหรือแสดงความก้าวร้าว  หรือด่าว่าสมาชิกผู้ใช้งานท่านอื่น, บุพการีของสมาชิกผู้ใช้งานท่านอื่น, และสมาชิกครอบครัวจากต้นตระกูลใดก็แล้วแต่ ไม่ว่าจะใช้ภาษาใด หรือความรุนแรงของภาษาในระดับใดก็ตาม
หากมีผู้ได้รับผลกระทบจากการกระทำดังกล่าวแสดงตน คณะปกครองสามารถดำเนินการขั้นเด็ดขาดได้ทันที

3. คณะปกครองถือสิทธิ์ขั้นสูงสุดในการตัดสินใจลบข้อความ/ดัดแปลงข้อความ/ลบหรือเคลื่อนย้ายกระทู้/และตัดสิทธิ์ในการเป็นสมาชิกของผู้ใช้งานได้หากพบการละเมิดกฏสูงสุดมากกว่า 1 ครั้งเป็นต้นไป โดยมิต้องแจ้งให้ผู้ใช้งานซึ่งละเมิดกฏทราบล่วงหน้า (แต่ประจานบนเว็บก่อนได้) โดยการเพิกถอนสิทธิ์การเป็นสมาชิก จะต้องกระทำโดยความเห็นพ้องต้องกันระหว่างสมาชิกในคณะปกครอง 3 ท่านขึ้นไป

4. การนำข้อความ/บทความ/ติดต่อ-ซื้อขาย/รายละเอียดต่างๆจากกระทุ้ไปใช้ในการส่วนตัวหรือในที่อื่นนอกเหนือไปจากเว็บไซต์นั้น ถือเป็นความรับผิดชอบของผู้ที่นำไปใช้ คณะปกครองจะไม่รับผิดชอบต่อผลกระทบใดๆก็ตามไม่ว่าดีหรือร้าย ที่เกิดขึ้นจากการกระทำดังกล่าวเป็นอันเด็ดขาด

-------------------------

กฏพึงปฏิบัติ

1.   ห้ามนำเสนอข้อความที่มีเนื้อความส่อไปในทาง โจมตีสมาชิกผู้ใช้งานท่านอื่นและคณะปกครอง ห้ามแสดงข้อความที่ส่อความหมายไปในทางการชวนทะเลาะวิวาท  การท้าทายผู้อื่น  การให้ร้ายผู้อื่น หรือหน้ามืดตามัวทำลายภาพพจน์ชื่อเสียงของผู้อื่นโดยไม่มีเหตุผลอันควรอย่างไม่หยุดหย่อน ไม่ว่าจะใช้ภาษาใด หรือความรุนแรงของภาษาในระดับใดก็ตาม

2. การนำเสนอเรื่องราวเพื่อเรียกร้องความยุติธรรมในกรณีที่เกี่ยวกับบริษัทรถยนต์หรือผู้ประกอบการในธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์ ผู้ร้องเรียนจะต้องทำการแจ้งชื่อหมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ และอีเมล์ให้ทางคณะปกครองเพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐาน ผู้นำเสนอไม่จำเป็นต้องใส่รายละเอียดเหล่านี้ลงในกระทู้ที่พิมพ์ไว้

3. ไม่ตอบกระทู้ในลักษณะสิ้นเปลืองพื้นที่โดยเปล่าประโยชน์เช่นโพสท์รูปโดยไม่มีข้อความ โพสท์ข้อความที่อ่านแล้วมิได้เป็นประโยชน์อันใดแก่ผู้ตั้งกระทู้ถาม มิได้เกี่ยวกับประเด็นของผู้ถาม และเป็นประโยคชนิดไม่หวังคำตอบเช่น emoticon ยิ้ม, เข้ามาดู, แวะมาอ่าน, ผ่านมาชม เป็นต้น

4. การซื้อ-ขายให้กระทำในลักษณะหลังม่าน คือให้เมล์ติดต่อกันเอาเองระหว่างผู้ใช้ ห้ามมิให้ผู้ใดตั้งกระทู้ขึ้นเพื่อขายสินค้าของตัวเองในบอร์ดใดก็ตาม เว้นแต่บอร์ดที่ตั้งไว้สำหรับการซื้อ-ขาย (ถ้ามี)
และทางเว็บไซต์ จะไม่รับผิดชอบในการกระทำใดๆที่เกิดจากการซื้อขายกันเองระหว่างผู้เข้าใช้บริการของเว็บเป็นอันขาด

(แก้ไขเพิ่มเิติม เมื่อ 11 พ.ค. 2009)
5. ห้ามการนำ Link จาก Pantip มาโพสต์ ในเว็บไซต์ Headlightmag.com อีกเป็นอันขาด
ไม่ว่ากระทู้นั้นจะน่าสนใจมากน้อยแค่ไหน หรือไม่ก็่ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 04:50:12 โดย ratikorn »

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
สงสารพี่จิมมี่อะ แกพึ่งออกมาเตื่อน และขอร้องเมื่อกระทู้คราวก่อนนู้นนนน
ไม่จำเป็นอย่าดราม่าเลยครับ ถ้าไม่ชอบเป็นการส่วนตัวหน้าจะเก็บๆไว้ช่างเขาปล่อยเขาไปก็ได้
เว้นแต่เขามาหาเรื่องคุณ หรือว่าหา? ใจเย็นๆครับคุยกับเขาทาง PM ก่อนดีไหม

ส่วนการเรียกรถคนเราเข้าใจต่างกันเรียกไม่เหมือนกันก็ปล่อยๆไปบ้างก็ได้ครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ baeyongcai

จขกท ไม่รู้อารมเสียทีไหนมา ถุง Post แบบนี้  คุณ จป ก้ เหมือนกัน บางที ก้ สุดไปเหมือนกัน รัก Eco car สุดใจ ขาดดิ้น

ผมไม่ยุ่งละกัน   นานๆจะตอบที 
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เพราะ ส่วนใหญ่ ผู้บริหารนั่ง D Seg  ครับ แต่ผู้บริหาร มีหลายระดับงัยครับ เลยมีคนพูดว่า D seg เป็น รถ ผู้บริหาร

แล้วพวก รถหรูๆกว่านั้นที่คุณพูดยกตัวอย่างมามันก็ถูกต้องนะ แต่ถามว่าบริษัทนึง มีกี่คันครับ ???

แต่ความจริง D Segment นีั้มันกว้างมากๆๆ มีใช้กันตั้งแต่ ที่ผมรู้จัก ก็ มนุษเงินเดือนระดับ ปฏิบัติการ จนถึง เศรฐฐี เงินหลายร้อยล้าน ครับ ใช้ในชีวิตประจำวันด้วย
รถหรูกว่านั้น ก็มี แต่เก็บไว้ออกงาน ไรงี้

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
เคยทำปตท. 10กว่าปีทีแล้ว
รถบริษัท มีหลายตำแหน่ง
เซลล์ และ ผจ.ส่วน  ขับ โคโรน่า Exior
ผจ.ฝ่าย ขับ Accord
ผช.ผจ.ใหญ่ ขึ้นไป ขับเบนซ์

ปัจจุบัน
เซลล์ และ ผจ.ส่วน (เพื่อนยังทำงานอยู่) มีทั้ง civic กับ Altis
ผจ.ฝ่าย ไม่ทราบ
ผู้ช่วยผู้จัดการใหญ่ รองผู้จัดการใหญ่ ผู้ว่า ไม่ทราบ

ส่วนพวกธุรกิจส่วนตัว (ระดับผู้จัดการ และ ผบ.ทบ. ผู้บริหารทางบ้านกันทุกคน  ;D) ออกได้ตั้งแต่ แมงกะไซ กระบะแค็ป จนถึง รถสปอร์ต รถหะรูหะรา RR
เพราะฉะนั้น การที่จะเรียกรถ D-Seg เป็นรถผู้บริหาร มันก็ไม่ผิดอะไร เพียงแค่มุมมองของคนมันขึ้นอยู่กับประสบการณ์ที่ผ่านมา ดังนั้น ไม่มีใครผิดครับ แต่ขอให้ใจกว้างกันนิดนึง  ;D
แค่นี้ดีกว่า เด๋วดราม่า
ผมว่า ล็อคกระทู้เถอะครับ admin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 05:49:01 โดย decptt »

ออฟไลน์ IncarRus

ออฟไลน์ seamonkey

แม่ผมก็ระดับผู้จัดการได้รถประจำตำแหน่ง Teana
พ่อผมก็ระดับกรรมการผู้จัดการได้รถประจำตำแหน่ง Accord
หัวหน้าผม(Country manager, Service coordinator, Technical manager)ได้รถประจำตำแหน่ง Camry, Fortuner, Civic, City!!!

บริษัทให้รถฟรี นํ้ามันฟรี ประกันฟรี คุณจะไม่เอาเหรอครับ  ;D

ส่วนผมนั่งรถเมล์ครับ เพราะไม่มีตังซื้อรถ Hahahahahahahahaha :D

ออฟไลน์ reyeshenry

รถผู้บริหารของอธิบดีกรม  ผู้ว่าราชการจังหวัด    ในแต่ละกระทรวงของประเทศ
แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า  ถูกให้ใช้เป็นรถประจำตำแหน่งนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

เรื่องของเค้าครับ

พิมออกมาแรงไปนะครับ
ผู้บริหาร ในสายตาคุณคือระดับไหน
บริษัทที่ผมทำงาน (สายบัญชี) ระดับจัดการ ผู้ช่วยผู้จัดการ อายุ 28-29 ก็มี
เรื่อยๆไปจนถึงอายุ 50+ ก็เรียกผู้บริหาร

บางบริษัท สายตรวจสอบบัญชี อายุ 25 ที่ได้ใบอนุญาตแล้ว ก็สามารถมาเป็นระดับบริหารได้
หรือพวกที่ผ่านสำนักงานบัญชีมาหลายปี อายุไม่ถึง 30 ก็ได้เป็นระดับจัดการแล้วนะครับ

รถสำหรับผู้บริหาร ผมว่ามันเป็นแค่คำจำกัดความ
อย่ายึดติดเลยครับ
พ่อผม C10 ก็ขับแคมรี่นะครับ (แต่ลูกน้องพ่อผม ขับ C200 ขับ E90 เยอะแยะ)

ส่วน ปล. ข้างล่าง
อาผม บริจาคไปร่วมๆ 5 แสน

ส่วนผม เอาเงินไปซื้อข้าวกล่องแค่หมื่นเดียว อิ่มท้องเป็น 100 ชีวิต
ซื้ออาหารหมา 4 กระสอบบริจาคเลี้ยงหมาวัด อิ่มไปหลายสิบชีวิตและหลายมื้อ

ออฟไลน์ WTF

จะบอกให้แล้วกันว่าทำไม
เพราะบริษัทส่วนใหญ่ พวกระดับ ผจก ฝ่าย หรือ ผู้จัดการสาย พวกนั้น เขามักจะได้รับรถประจำตำแหน่ง 1 คัน ซึ่งก็มักจะเป็น camry หรือ accord เพราะมันซื้อง่าย ดีลง่าย และขายคล่อง ที่ต้องมีรถให้ก็เพื่อ เป็นหน้าเป็นตา ติดต่องานสะดวก และอีกอย่างก็คือ ลดภาษีได้
แต่หลังๆการมีรถพวกนี้มันยุ่งยาก และคนส่วนมากมีรถส่วนตัวอยู่แล้ว หลายบริษัทจึงเปลี่ยนเป็นให้เงิน ค่ารถ แทนเดือนละ 3-5 หมื่นก็ว่ากันไปแล้วแต่ Level เว้นบางที่ที่ไม่เอารถก็ไม่ได้เงิน ซึ่งก็มีบ้าง แต่เขาคงไม่มาให้พวก ผจก ที่เงินเดือนแค่แสนสองแสนเป็น E-Class S-Class หรอกนะครับ ซึ่งคนกลุ่มนี้ก็คือ ผู้บริหาร ถูกแล้วนะ
ส่วน Benz E-Class, S-Class, BMW Serie7 พวกนั้นบริษัทใหญ่ๆจริงๆถึงจะให้ครับ และต้องตำแหน่งใหญ่มากด้วย ซึ่งเขาจะเรียกว่า ผู้บริหารระดับสูงครับ ฉนั้นถ้าจะเรียกให้ถูกอาจจะต้อง รถผู้บริหารระดับสูง พวกนี้เงินเดือนก็จะสูงอยู่แล้ว เช่น 7-8แสน-2ล้าน up ไป
และก็จะมีพวกบริษัทเล็กๆหน่อยที่ไม่ใช่มหาชนคือเจ้าของบริษัทซื้อใช้เอง ก็จะเห็นว่ามีทั้ง S5 S7 E S ก็สุดแล้วแต่ความปรารถนาของเจ้าของเงินเลยครับ พวกนี้บางทีมีเงินแค่ 20-30 ล้าน หรือมีเงินหมุนเยอะๆ อยากขับอะไรก็ซื้อได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ cliff

• **
ทุกๆบริษัทไม่จำเป็นต้องทำเหมือนๆกันนะครับ 
นายกฯของทุกประเทศก็ไม่จำเป็นต้องมีเครื่องบิน air force one หรือ รถกันกระสุน นี่ครับ
ถ้าบริษัทนั้นๆทำอะไรไม่เหมาะสมจริงๆพนักงานของเขาก็จะโวยเอง เราเป็นแค่คนนอก
ผมรู้จักคนรวยระดับพันล้าน ผู้บริหารสูงสุด แต่ใช้รถประจำตำแหน่งราคาไม่ถึง2ล้าน
เขาชอบอะไรเขาก็เลือกตามที่ชอบ ไม่ทำให้ใครเดือนร้อน
เราจะเดือดร้อนทำไมถ้าเห็นคนรวยหรือมีตำแหน่งสูงๆทำตัวติดดินบ้าง
คิดเป็นบวกๆหน่อย แล้วจะเข้าใจพวกคนรวย/ตำแหน่งสูงๆมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ holahola66

ผมว่า D-Seg มันก้อสมเป็นรถผู้บริหารแล้วนิ   คันใหญ่ นั้งหลังมีคนขับ สบายยย แล้วพวกองกรณ์ต่างๆเค้าก้อใช้ D-Seg ประจำตำแหน่งผู้บริหารกันทั้งนั้น เยอะกว่าพวก Bmw s5 Benz e-class ซะอีก.

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่เห็นจะแปลก โรงงานผมประธานนั่งแคมรี่ ผู้บริหารที่เหลืออัลติสกะซีวิค ส่วนญี่ปุ่นที่เหลือนั่งรถตู้ด้วยซ้ำยิ่งช่วงสึนามินี่เหลือแค่อัลติสกะซีวิคแค่ 2 คัน ที่เหลือนั่งรถตู้ รึเจ้าของกิจการก็เห็นนั่ง BMW MB Camry Altis City Vios Vigo D-Max ไปจนถึง Big-M ซะด้วยซ้ำ

แล้วถ้ามีปัญหาอะไรไม่พอใจใครนักไม่จำเป็นต้องป่าวประกาศให้สาธารณะชนรับทราบก็ได้ครับอดไม่ไหวก็ PM หาดีกว่าครับทำแบบนี้จะเสียกับตัวคุณเองมากกว่า ส่วนเรื่องวัดที่นี่เป็นบอร์ดเรื่องรถครับจะอย่างไรดูสถานที่ด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ madboy

คงไม่ถึงต้องขนาดนั้นมั้งครับท่าน จขกท. ผู้บริหารผมก็นั่ง jazz ครับ  ;D

ออฟไลน์ Buffy

น่าจะเพราะว่าเป็นรุ่น top สุดของบ้านเรามั๊งครับ

ฝั่งญี่ปุ่น ก็พวก accord teana camry
ฝั่งยุโรป ก็พวก mb s class bmw 7 series

ออฟไลน์ Tonaka

ผู้บริหารก็ใช่ว่าจะเป็นแบบ จขกท ทุกคนนะครับ   เค้าไม่ใช่เทวดาที่จะต้องมานั่งรถหรูๆ กันทุกคน  

จะถามว่าทำไมพวกญี่ปุ่นถึงเรียกว่า D-segment ว่ารถผู้บริหาร  ถ้าหลายท่านคลุกคลีในสังคมคนญี่ปุ่นแล้วก็จะรู้ครับว่า

คนญี่ปุ่นหลายๆคนที่เป็นมนุษย์เงินเดือน  ถึงมีตำแหน่งใหญ่โต เขาก็ทำตัวเรียบง่ายไม่เบียดเบียนดูถูกลูกน้องกันเองครับ

อย่างเช่น ปกติแล้วในชีวิตประจำวันเขามักจะนั่งรถเมล์หรือรถไฟไปทำงานมากกว่า ส่วนรถยนต์ (รถประจำตำแหน่ง) มักจะใช้เพื่อไปติดต่องานข้างนอกซะมากกว่า

อย่าว่าแต่ D-segment เลย Eco-car ก็มีครับ

ตามตัวอย่างข้างบนก็คงพอจะเห็นภาพนะ
阿蘇山

ออฟไลน์ Monn

ฝากถึงคุณ green g เรียก Accord ว่า เข้าออกง่ายสมกับเป็นรถผู้บริหาร

ปล.เบื่อมากเลยกับการเรียก d-sag ญี่ปุ่นว่า รถสำหรับผู้บริหาร
ผู้บริหารเขาไม่นั่งหรอกแบบนี้(บางคน) เขานั่ง E-class S-class 5 Series 7 Series Ls460 9ล9 ซึ่งบางคนอาจจะนั่งรถที่ถูกกว่าD-sag ก็มีซึ่งเราก็ไม่ทราบ
เลิกเรียก Camry Teana Accord ว่าเหมาะกับผู้บริหารเถอะมันดู overdoneไปหน่อย ไม่เหมาะเลย
รถออกจะเกลื่อนถนน แม่เราเป็นแม่ค้าเงินเดือน 2-3หมื่น ยังขับTeana เลย

อ่านมาหลายคอมเมนต์แล้วรู้สึกมีปมกับคุณ GreenG SilverG ไรนั่นมากเลย แสดงความคิดเห็นได้แบบ บอกตรงๆนะ ป.ญ.๐มากเลย คิดมาได้ไง
เรา มีปม กับคุณ GreenG ตลอดเลยทุกครั้งที่ได้อ่านคอมเมนต์

ดูแบบไร้สาระมากคิดไปได้ไง นึกถึงความจริงบ้าน มันเป็นไปได้มั้ย ขับรถอยากประหยัดเว่อร์มากก็ไปขี่จักรยานเถอะ ดูจากรสนิยมการใช้รถแล้วก็นะ..
เช่น เขาอยากเปลี่ยนบางอย่างเกี่ยวกับรถ แต่แนะนำให้เขาขายรถไปซื้อใหม่ หรือแลกรถกับคนอื่น
แบบว่า ไก่กามากเลย ไร้สา. สุดๆ คิดไปได้ยังไง

ขอโทษนะครับที่พูดแรง เป็นความหมั่นไส้ส่วนตัว
พูดอะไรไม่เข้าหูใคร ก็ขอโทษด้วยนะครับ
ขอบคุณที่เสียเวลาเข้ามาอ่าน

ปล ทำไมประเทศไทยไม่ทำอะไรกับวัดธssมกายสักทีล่ะครับปล่อยให้หลอกลวงประชาชนอยู่ได้
สงสารชาวต่างชาติที่หลงเชื่อมากๆเลย เหมือนโดนขังออกมาไม่ได้
เหมือนกำลังดูหนังเรื่องนี้เลยhttp://www.youtube.com/watch?v=MRajoF-Vzvc

คุณเล่นแรงมาก หมั่นไส้ออกอากาศ พาลไปทั่ว แล้วคุณเอารูป d-segment เป็นรูปประจำตัวทำไม หรือจะบอกนั่นแย่สุดแล้วในบ้าน

บริษัทที่ผมทำอยู่ มีพนักงาน 4000 คน มี camry 100 กว่าคัน เป็นรถผู้บริหารหมด ประจำตำแหน่งหัวหน้าแผนก (หรือหัวหน้าแผนก คุณไม่เรียกผู้บริหาร)  รถยุโรป เฉพาะประธานบริษัทแต่ละบริษัทในกลุ่ม ซึ่งมีอยู่ 7 บริษัทเท่านั้น  

หากคุณเป็นเจ้าของบริษัท คุณจะซื้อรถยุโรปให้ผู้บริหารหรือไงครับ อ่านแล้ว ขอโทษที หมั่นไส้คุณแทนหละ

ปล. ตักบาตรอย่าเลือกพระ ไหว้พระอย่าเลือกวัด  พระคือพระ  ด่าพระ ด่าวัด ยังไงก็บาปครับ หวังว่าคุณคงนับถือพุทธ เจอพระจะถามไหมครับ วัดไหน แล้วค่อยไหว้  ไม่ว่าวัดไหน ก็มีคนนับถือ ความเห็นอคติส่วนตัวเก็บไว้ที่บ้านครับ ที่สาธารณะ ไม่พอใจก็ไม่ต้องเข้ามาก็ได้ครับ

เช้ามารมณ์เสียเลย  >:(
S3 - F30
X1 - E84

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
ไม่เห็นจะแปลก โรงงานผมประธานนั่งแคมรี่ ผู้บริหารที่เหลืออัลติสกะซีวิค ส่วนญี่ปุ่นที่เหลือนั่งรถตู้ด้วยซ้ำยิ่งช่วงสึนามินี่เหลือแค่อัลติสกะซีวิคแค่ 2 คัน ที่เหลือนั่งรถตู้ รึเจ้าของกิจการก็เห็นนั่ง BMW MB Camry Altis City Vios Vigo D-Max ไปจนถึง Big-M ซะด้วยซ้ำ

แล้วถ้ามีปัญหาอะไรไม่พอใจใครนักไม่จำเป็นต้องป่าวประกาศให้สาธารณะชนรับทราบก็ได้ครับอดไม่ไหวก็ PM หาดีกว่าครับทำแบบนี้จะเสียกับตัวคุณเองมากกว่า ส่วนเรื่องวัดที่นี่เป็นบอร์ดเรื่องรถครับจะอย่างไรดูสถานที่ด้วย

ศิษย์ ธัมมี่หรอจ๊

ออฟไลน์ jose

• **
จะเรียกว่ารถผู้บริหารก้อไม่แปลก และผู้บริหารจะขับรถรุ่นใดก็ไม่แปลก ขึ้นอยู่กับมุมมอง
บริษัทผม Manager ขับ WISH ลูกน้องขับ ACCORD 2.4 ตัวทอป
รถตัวเอง น้ำมันบริษัท  ;D
ปล.ไม่อยากให้ทะเลาะกันนะครับ เราเคารพความคิดเห็นของคนอื่นบ้าง ถ้าคนอื่นคิดเห็นไม่เหมือนตัวเองแล้วเที่ยวไปด่าประจานเค้าผมว่าคนที่เสียหายคือคุณนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 09:13:10 โดย jose »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ศิษย์ ธัมมี่หรอจ๊

คุณครับ ผมเตือนด้วยความหวังดีหวังว่าคุณจะเข้าใจแต่คำพูดของคุณนี่ส่อได้เลยว่าจมอยู่ใต้น้ำแท้ๆเลย ในเมื่ออยากลากเข้ามาก็บอกให้ก็ได้ขอเสียมารยาทตอบนอกเหนือเรื่องรถไปเยอะว่าผมไม่เคยสนใจวัดนี้เลยไม่ชอบพุทธพานิชย์ ไม่ชอบบนบานศาลกล่าว ผมชอบไปวัดแถวบ้านอยู่ในป่าบนเขาดีที่ไม่ไกล ไปบ้านพักคนชรา บ้านเด็กกำพร้าซะมากกว่า รวมไปถึงการบริจาคโลหิต เพราะผมคิดเสมอว่าต่อให้เราไม่บริจาคของเข้าวัดเค้าก็ไม่เดือดร้อน กำแพงวัดหรือโบสถ์ดีกว่าอาหารเด็กกลางวันตรงไหน หนังสือธรรมะจะดีกว่าหนังสือหัดเขียนก.ไก่ยังไง ลูกนิมิตรจะดีกว่ายาหม่องยาดมให้คนแก่ยังไง ไปวัดที่กองสังฆทานเต็มไปหมดสู้ทำทานกับคนเดือดร้อนจริงๆมากกว่าโดยเฉพาะการบริจาคเลือดเพราะนั่นอาจหมายถึงการต่อชีวิต

ก็คงเพราะมีคนอย่างคุณในสังคมเลยทำให้สังคมนี้แย่ลง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ eamesBot

ดูทรงแล้วไม่น่ารอด ..

ออฟไลน์ Tonaka

ผมว่าหัวข้อ D-segment ของกระทู้คงเอามา "ล่อเป้า" มากกว่ามาหาสาระนะครับ 
阿蘇山

ออฟไลน์ HmeeJeabJeab

• Newbie
  • *
เศร้าครับ

ออฟไลน์ kreaninw

ผมว่ามันเป็นเรื่องของขนาดรถครับ ผู้บริหารไม่ชอบนั่งแคบๆ พกเด็กติดรถไม่สะดวกครับ  ;D

ออฟไลน์ wut get real

มองโลกให้กว้างเข้าไว้ครับ อย่าอยู่แต่หน้าคอมเป็นนักเลงคีย์บอร์ด แม่คุณเงินเดือน 2-3 หมื่นขับเทียน่าไม่แปลกครับเพราะมันเป็นเงินของคุณจะซื้อหาอะไรก็ได้ แต่ อย่าหาเรื่องคนอื่นเลยครับพาลจะทะเลาะกันเปล่าๆลองมองที่ตัวคุณเองก่อนครับแล้วค่อยไปมองคนอื่น...
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ทำแบบนี้ไม่เห็นจะมีผลดีอะไรเลย ถ้าอ่านแล้วไม่พอใจใคร ผมว่ากดกากบาทตรงมุมหน้าจอ หรือไม่ก็ไม่ต้องเข้าไปอ่านหัวข้อนั้นแต่แรก มันง่ายกว่ากันเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ checksos

• **
ใจเย็นครับ ผมว่าแรงไปนะครับ จขกท.

ออฟไลน์ slate

นี่แหละที่เค้าเรียกว่า..ร้อยพ่อพันแม่