ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนจ้า...ขอถามเรื่องการเปลี่ยนสีรถกับภาษีรถยนต์คันแรกหน่อยครับ  (อ่าน 1630 ครั้ง)

ออฟไลน์ irichhapp

• Newbie
  • *
    • Toyota Yaris Eco Car
ด่วนจ้า...ขอถามเรื่องการเปลี่ยนสีรถกับภาษีรถยนต์คันแรกหน่อยครับ

พอดีผมจองรถรุ่นหนึ่งไว้ ในใบจองเขียนว่าจะได้รับประมาณเดือนมิถุนายน 56 นี้

ผลสุดท้ายเซลส์โทรมาบอกว่าจะได้รับเป็นเดือนสิงหาคม 56 แทน โดยอ้างว่า

ตอนนี้ Honda กำลังจะออกรถรุ่นใหม่ปลายปี(ผมเดาว่าหมายถึง City) ซึ่งจะมีสีเทาใหม่(เซลส์บอกสวยมาก)

Honda เลยไปผลิตตรงนั้นทำให้รถผมได้ช้า เพราะผมจองเทาดำไป เทาโพลิชเมทัล นั่นแหละครับ

แต่ทีนี้อยากสอบถามพี่ๆว่า ถ้าผมจะเปลี่ยนไปเอาสีอื่นแทน โดยอาจจะเปลี่ยนเป็นสีขาว จะมีผลต่อภาษีรถยนต์คันแรกหรือเปล่าครับ

ต้องแก้ไขเอกสารอะไรยังไงบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ irichhapp

• Newbie
  • *
    • Toyota Yaris Eco Car
ตามนี้เลยหรือเปล่าครับ ใครมีประสบการณ์ตรงมั่งเอ่ย

อ้างถึง
คำถาม : ถ้าจองไปแล้วอยากจะเปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนสี ได้หรือไม่และจะต้องทำอย่างไร?

ตอบ : ได้ครับ โดยในกรณีที่ผู้ขอใช้สิทธิ์ต้องการเปลี่ยนแปลงรุ่นรถ หรือสีรถ ที่มีผลต่อราคาจำหน่ายที่มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม นั้นสามารถทำได้ แต่ต้องแก้ไขเอกสารการจองใหม่และยื่นเรื่องแก้ไขให้เรียบร้อย ก่อนวันที่ 31 ธันวาคม 2555 เท่านั้น นะครับ หลังจากนั้นถ้าไม่เป็นไปตามที่จองไว้ จะไม่ได้รับภาษีคืนนะครับ

ยกเว้นการเปลี่ยนแปลงดังกล่าวไม่มีผลต่อราคาจำหน่ายรถยนต์ เช่น เปลี่ยนแปลงยอดจัดหรือเงินดาวน์ เปลี่ยนสีรถ(ที่ราคาเท่าเดิม) แก้ไขรายละเอียดของแถม(ที่ไม่ส่งผลต่อราคารถ) รายละเอียดพวกนี้ สามารถเปลี่ยนแปลงได้หลังวันที่ 31 ธันวาคม 2555 โดยไม่ต้องยื่นเรื่องใหม่ โดยยังได้เงินภาษีคืนเช่นเดิม

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
ขอตอบจาก ประสบการณ์ ส่วนตัวครับ โทรไปถาม เจ้าหน้าที่ สรรพสามิต เขต2 ชลบุรี โดนตรง

ทราบว่า มี คนขอเปลี่ยนสีรถเยอะครับ   เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ให้เอาใบจองไปแก้  เปลี่ยนสีที่จะเอา ห้ามเปลี่ยนใบจองใหม่ เด็ดขาด

แต่ ของผม จะแย่ ตรงที่ถ้า เปลี่ยนเป็น สีขาว ราคารถผมจะเปลี่ยนด้วย  เจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่าสามารถเปลี่ยนได้  โดนให้แก้ที่

ใบจอง ว่าสีอะไร  แก้ราคารถยนต์  แต่ ห้ามเปลี่ยนใบจอง และเปลี่ยน รุ่น เพราะ GLX ไม่ว่าจะสีไหนก็ ได้เงินคืนเท่าเดิม

***แต่จนถึงตอนนี้ ผมยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเลยครับ ยัง สองจิตสองใจ จะเอาสีแดง ตามเดิม หรือ สี ขาวดี ***

ป.ล.ผมเข้าใจนะว่ามันเป็นการ กล่าวแค่วาจา มันเทียบกลับ หลักฐานที่ เขาโพส มาทางหน้าเว็ป ไม่ได้ เพราะ งั้น ท่านต้อง ตัดสินใจให้ดี และ หา ข้อมูลให้ แน่น ก่อนที่จะไปดำเนินการนะครับ