ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทยชาตินี้เป็นไปได้มั้ยครับ หลบรถฉุกเฉิน  (อ่าน 12946 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ในคลิปนี่มันประเทศเยอรมันเลยนะครับนั่น

เคยสัมผัสกับ โปรเฟสเซอร์ ท่านนึงเป็นคนเยอรมันแท้ (พูดไทยได้บ้าง)

แกเป็นคนที่ ระเบียบเคร่งครัดมาก   

เราเคยไปทริปกับแก  นัดกัน 7 โมง  เราเป็นสตาฟฟ์ต้องมาเตรียมงานก่อนเลยมาตั้งแต่ 6 โมง  ปรากฏว่าแกก็มาพร้อมกับเรานั่นแหละ

แกบอกคน เยอรมันมักไปก่อน 1 ชั่วโมงเป็นปกติ   :o  พอจัดเตรียมของเสร็จ 7 โมงปรากฏว่า อ.คนไทยนี่แหละมาสาย 15 นาที 

เล่นอายกันทั้งคณะ 

เข้าเรื่องครับ 

ผมว่าจริงๆแล้ว ปัจจุบันดีกว่าแต่ก่อนมากนะัครับเรื่องการหลบรถหวอ  แค่บางทีมันไม่รู้จะทำยังไงจริง ก็ต้องเข้าใจสภาพถนน สถาพการจราจร

ดูถนนไทยซิ กว้างกว่ารถนิดเดียว  :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
น่าจะเลิกใช้ว่าคนไทย ประเทศไทยนะครับ น่าจะเป็น คนที่อยู่ใน กทม.จะเหมาะกว่า ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ที่นู่น ฟุตบาท ขอบมันจะมนๆ ไม่ใช่เหลี่ยมๆแบบบ้านเราด้วยครับ สามารถขับขึ้นได้เลย รถพยาบาล ก็ข้ามเกาะกลางได้ ไว้วิ่งเลนสวนบางช่วงได้ด้วยครับ 

ถ้าเป็นเมืองไทย เสร็จวินมอไซด์หมด ไม่เหลือให้รถฉุกเฉินหรอกครับ
เอ่อ555  :D

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ผมเคยเจอแต้ " มัน " ขับแข่งกับรถพยาบาล จะแซง มันก็เปลี่ยนเลนมาขวางรถพยาบาล

ร่วม 5 นาทีได้ครับ ขับกลับมาจากหัวหิน

มันถึงจะหลบให้รถพยาบาลไปได้ ทั้งที่คนอื่นหลบหมดแล้ว ไซเรนอย่างดัง

ใจตอนนั้นอยากจะขับพุ่งชนไปเลย อยากดูหน้าคนขับจริงๆ ( accord g8 )

ไม่หลบแย่แล้วนะ แต่ขับกั้กขับแข่งนี่ พูดไม่ถูกเลย

คนในรถผมก็งง้หมือนกัน ทำไมคันนั้นมันกั้นเลน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
พวกนิสัยขับช้าแช่ขวา มาเจอรถด่วนแบบนี้จะหลบให้ไหม
ถ้าไม่หลบให้ แล้วเขาจะใช้วิธีการอย่างไรจัดการกับมัน

ออฟไลน์ Volta

ใจเขา ใจเราครับ ผมเจอก็หลบให้ตลอด
ทุกวินาทีมีค่าต่อชีวิต ผู้ป่วยไปถึง รพ. เร็วขึ้น ก็มีโอกาสรอดมากขึ้น
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แต่ส่วนใหญ่ ก็จะหลบนะครับ
น้อยครั้งมากๆ ที่จะเจอว่าไม่หลบ

ปล.จากคนที่ได้นั่งรถนำขบวนบ่อยๆ

ออฟไลน์ Blur

ที่เจอมาก็บกันตลอดนะครับ

อาจจะมีพวกมือใหม่ตกใจบ้าง แต่ของแบบนี้มันอยู่ที่ประสบการณ์
มือใหม่เจอครั้งแรกอาจจะเหยียบหนี ต่อไปอาจจะรู้แล้วว่าควรหลบข้างทางสักข้าง

ผมก็หลบตลอด แต่พวกมูลนิธิกะบะแต่งซิ่งนี้ ก็ยังหลบแต่ก็สงสัยตลอดว่าไซเรนของจริงหรือไม่

ออฟไลน์ Po2213

• Newbie
  • *
หากเราคิดจะหลบ ยังไงก็หลบได้ครับ แค่ช่วยกันเบี่ยงเบียดอีกเลนหนึ่ง ถ้าเราเริ่มทำคันอื่นก็ทำเหมือนกัน ของแบบนี้ต้องช่วยกันครับ ใจเค้าใจเรา ลองคิดแค่ว่าถ้าเป็นคนสำคัญของเราแล้วคือ นาทีชีวิต แน่นอนที่สุด ว่าคุณจะพยายามที่สุดเพื่อให้เค้าปลอดภัย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ผมจะหลบให้ทุกครั้ง
ถึงแม้ว่าบางครั้งจะหลบแทบไม่ได้แต่ก็จะพยายาม
โดยอยู่บนพื้นฐานความปลอดภัยของเราและรถคันอื่นด้วย

เวลาเพียงน้อยนิดสำหรับเราแต่มันสำคัญมากสำหรับผู้ป่วยจริงๆครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ JeansZ

ดูตอนไฟแดงก็รู้ครับ ต่างประเทศ เขารีบหยุดกันตั้งแต่ไฟเหลืองแล้วครับ แต่ในไทย ไฟแดงผ่านไปแล้ว 3 วินาที จนรถฝั่งที่ตัดมาเริ่มออกตัวแล้ว ยังไม่ยอมหยุด ไม่เว้นแม้แต่รถเมล์

ของต่างประเทศ
ไฟเขียวกะพริบ = เตรียมเหยียบ ถ้าคิดว่าไม่น่าจะผ่านก็เตรียมหยุด
ไฟเหลือง = เตรียมหยุด เตรียมกะระยะจอด
ไฟแดง = หยุด รอสัญญาณไฟเขียว

แต่ของไทย
ไฟเขียวกะพริบ = เตรียมเหยียบ แต่ปกติจะไม่ค่อยเห็นไฟเขียวะพริบในไทย
ไฟเหลือง = เหยียบเร่งให้สุด
ไฟแดง = ช่วง 5 วินาทีแรกของไฟแดง จะเห็นรถฝ่าไฟแดงกันเป็นประจำ

แล้วแบบนี้ อย่าไปนึกถึงรถฉุกเฉินเลย แถมยังคิดกันว่า ก็รถมันติดอ่ะ จะให้หลบยังไง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ tokyo

ต่างจังหวัดก็ใช่ว่าหลบตอนนั้นกำลังไปหัวหินเลยเพชรบุรีมาและถนน3เลนตลอด
รถตำรวจเปิดวิ่งขวามา แต่ก็มีกระบะไม่หลบแช่มันอยู่อย่างงั้นอะ จนตำรวจต้องแซงซ้ายเอง
07 mazda 3

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
เคยเจอหลายครั้งเลยครับไม่ค่อยหลบรถพยาบาล ล่าสุดเจออัลติสคันนึงวิ่งขวาสักประมาณ2km.จนผมทนไม่ไหวหยิบมือถือขึ้นถ่าย กำลังจะถ่ายไม่รู้รถคันนั้นมองมาข้างหลังเห็นผมรึึึเปล่ารีปหลบอย่างไวจากนั้นก็ขับซ้ายยาวตลอดแบบเจียมตัวมากเลย (ทนไม่ไหวจนต้องรีบตามไปถ่ายครับแบบว่าขับร้อยเดียวจะวิ่งขวาตลอด)

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไซเรนรถฉุกเฉินต่างประเทศดังกว่าเราหลายเท่าครับ

จริงจริงต้องหลบทุกกรณี รถติดก็หลบได้ครับ เพราะช่องเลนใหญ่กว่าตัวรถ
ถ้าทุกคนเบี่ยงหลบไปแนบๆ กันหมด มีที่ให้วิ่งอีกสบาย ปัญหาคือ
มันไม่ได้รับการปลูกฝังมาในคนไทยครับ เห็นรถติดเต็มถนน
แล้วก็จนใจว่าคงหลบไปไหนไม่ได้แล้ว คนไข้ก็ฝืนใจไว้หน่อยละกัน สาธุ

ทางแก้ ผมว่าพวกเราช่วยกันแชร์คลิปแล้วรณรงค์ให้หลายหลายคนทราบ
เดี๋ยวก็น่าจะดีขึ้นเองครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ร่วมด้วยช่วยกันหลบครับ ปกติผมหลบตลอด บางคันไม่เข้าใจบีบแตรไล่ผม
ผมก็ยอมได้
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Nookkiez

จขกท. ผมซื้อนาฬิกาปลุกมาฝากครับ ติดต่อรับของได้เลยนะฮะ  :P :P
Test ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

เคยเห็นแบบจะๆ ที่ถนนหลังบ้านในเมกาครับ เป็นสองเลนสวนกัน แต่หลบเป๊ะมากๆ น่าเสียดายตอนนั้นไม่ได้เอากล้องโทรศัพท์ไป แต่ก็จำไว้เป็นตัวอย่างครับ ถ้าเจอรถที่น่าจะเป็นรถพยาบาลหรือตำรวจจริง จะหลบให้ แต่ถ้าสังเกตแล้วเป็นของเก๊ อย่างคาราเวร จะไม่ใส่ใจ

ออฟไลน์ archian

ต้องออกกฎหมาย  ใครไม่พยายามหลบ  ตำรวจสามารถยิงล้อรถทั้ง4ล้อได้เลย  พร้อมพ่นสีคำว่า"เห็นแก่ตัว" ประจานมันซะ  กึๆๆ

ออฟไลน์ firstime911

ผมก็หลบนะครับ ทุกครั้ง ยิ่งถ้ารถพยาบาลนี่รีบหลบเลย
แต่บางครั้ง เจอพวก กระบะซิ่งเปิดไฟฉุกเฉิน ผมก็คิดๆๆ เหมือนกัน ว่าตกลงไปช่วยหรือไปแข่งรถ แต่ก็หลบให้ครับ

ออฟไลน์ apinui

แปลว่า ยังไม่เคยเจอใช่ไหม ...

พวกเฮียร่วม เฮียปอ ที่เปิดไซเรน หวอๆ มุดๆ จี้ๆ รีบๆ เราก็หลบให้ แต่ พอมันพ้นสายตาไปแล้ว เราก็ขับไปเรื่อยๆจนไปเจอไอ้คันเดิมมัน เปิดเบียร์กินกันในปั๊ม

ผมเห็นจะๆเลยครับ เส้นลำลูกกา รถติดจะตาย มันเปิดหวอ ขอทาง คนเค้าหลบให้มันหมด ผมก็หลบ แล้ว ผมก็แวะปั๊มเติมน้ำมันที่ปั๊มเอสโซ่ ช่วงคลองสอง ไปเจอ มันกำลังเปิดท้ายกระบะ เอาเบียร์วาง กำลังจัดที่ทางเมาเลย

หลังจากนั้น เลิกหลบครับ พวกเฮียปอเฮียร่วมสันดารเสีย พอเห็นรถติดๆ ตัวอยากไปไว เปิดหวอเลย ...พอพ้นเขตคับขัน มันปืดหวอ แล้วขับชิว ......

คนใช้ถนนน่ะ พร้อมจะมีน้ำใจครับ แต่ไอ้รถที่มันมีไซเรนบนหลังคารถ สันดารไม่ดีใช้ในทางที่ผิดเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมหลบสุดๆ เท่าที่จะทำได้ครับ

แต่คนส่วนใหญ่ไม่คิดแม้แต่จะขยับพวงมาลัยเลยด้วยซ้ำ

ปล.ส่วนเรื่องที่เปิดแล้วไปนั่งกินเบียร์ กินก๋วยเตี๋ยวก็เรื่องของเค้าเถอะครับ

อย่างน้อยเค้าก็ทำดี คิดแง่ + ไว้ ถ้าเกิดมีคนในนั้นขึ้นมาจริงๆ แค่วินาเดียวก็มีค่าครับ

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
เอ่อ ขอแสดงความคิดเห็นต่างจากคนอืนหน่อยนะครับเคยเห็นกันไหมครับไฟแดงรถเฮียปองี้ตำหนวดงี้รถโรงบานงี้วิ่งมาไม่เห็นเปิดไซเลนเลยพอเจอไฟแดงแค่นั้นแหละเปิดไฟไซเลนแล้วฝ่าไฟแดงไปเฉยเลยพอข้ามไฟแดงไปได้ก็ปิดซะงั้นตกลงชาวบ้านเค้าเลยเริ่มไม่แน่ใจตกลงมีเหตุจริงๆ หรือรีบกลับบ้านไปดูควายที่ออกลูกกันแน่         ผมก็แค่สงสัยน่ะครับ

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
ผมก็มีความคิดจะตั้งกระทู้แบบนี้หลายครั้งแต่ก็ยังไม่ได้ตั้งสักที
ผมคิดว่าส่วนนึงเป็นเพราะคนไทยถ้าไม่มีคนนำก็ไม่รู้สิ่งที่ถูกต้องคืออะไรครับ
หลายอย่างไม่เฉพาะแค่หลบรถพยาบาลที่กำลังเปิดไซเลน และไฟฉุกเฉินเพื่อพาคนเจ็บคนป่วยไปโรงพยาบาล
ทั้งการมีมารยาททางสังคมตอนขึ้นบันไดเลื่อนตามห้างหรือรถไฟฟ้า ที่ควรยืนชิดขวาเพื่อให้คนที่รีบสามารถแซงไปทางซ้ายได้
คุณเคยมั้ยเวลาจะแซงคนที่อยู่ข้างหน้าบันไดเลื่อน แล้วเจอมองค้อนไม่พอใจกลับมา

ย้อนกลับมาที่เรื่องมารยาทการขับรถโดยเฉพาะการหลบรถฉุกเฉิน ส่วนตัวผมได้เคยใช้ชีวิตอยู่ที่ออสเตรเลียสมัยเรียนมาหลายปี
ได้เห็นมาจนชินตาว่าบ้านเมืองเขามีมารยาทมากๆ หลบรถฉุกเฉินกันแบบที่เราควรต้องเอาเป็นตัวอย่าง
แต่คำถามคือจะทำยังไงให้พวกเราได้เห็นตัวอย่างที่ดีๆกันละ 

ออฟไลน์ LimitedEdition

ท่านที่บอกว่า มีพวกเปิดไซเรนเพื่อประโยชน์ส่วนตัว ไม่ได้มีเหตุ

ผมมองว่าก็ไม่ใช่ข้ออ้างที่จะไม่หลบอีกต่อไปครับ เราจะทราบได้ยังไงว่ามีเหตุหรือไม่มี
ผลเสียของการหลบให้ คือคุณเสียเวลา 10 วินาที
แต่ถ้าคุณเลือกจะไม่หลบ คนในรถอาจตายได้

ถ้าจะแก้ปัญหาก็โทรแจ้งสิครับ หรือไม่ก็ถ่ายรูปมาดำเนินเรื่องตามหลักฐาน
แต่อย่าเลือกเลิกทำสิ่งที่ถูก เพราะคนเลวๆ พวกนั้นเลยครับ

ท่านที่บอกว่า มีพวกเปิดไซเรนเพื่อประโยชน์ส่วนตัว ไม่ได้มีเหตุ

ผมมองว่าก็ไม่ใช่ข้ออ้างที่จะไม่หลบอีกต่อไปครับ เราจะทราบได้ยังไงว่ามีเหตุหรือไม่มี
ผลเสียของการหลบให้ คือคุณเสียเวลา 10 วินาที
แต่ถ้าคุณเลือกจะไม่หลบ คนในรถอาจตายได้

ถ้าจะแก้ปัญหาก็โทรแจ้งสิครับ หรือไม่ก็ถ่ายรูปมาดำเนินเรื่องตามหลักฐาน
แต่อย่าเลือกเลิกทำสิ่งที่ถูก เพราะคนเลวๆ พวกนั้นเลยครับ
ใช่ครับเราไม่มีทางรู้หรอก เลือกที่จะทำสิ่งที่ถูกดีกว่าครับ เรื่องชีวิตมันละเอียดอ่อนกว่าที่เราจะมาตั้งแง่ หรือคิดก่อนว่าจริงหรอ เมืองนอกเค้าไม่คิดกันก่อนเลยครับ เค้าหาที่หลบรอเลย หรือบางประเทศต้องจอดเลยทันทีก็มีอย่างที่หลายๆท่านได้บอกมา  ;)

ออฟไลน์ Rhythm

• Newbie
  • *
เราตัองช่วยกันทำสิ่งที่ถูกครับเพราะนิสัยคนไทยถ้าไม่มีใครนำก็ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง ต้องดูตัวอย่างที่ดีๆที่เมืองนอกเขาทำกัน แล้วช่วยกัน ทำให้ประเทศเราพัฒนาทางด้านมารยาทสังคม จิตใจคน พร้อมๆกับวัตถุสังคมด้วยครับ
อย่าให้ประเทศเราเหมือนพวกอินโด ฟิลิปปินส์ ประเทศเราดีกว่ามากครับ ขอโทษที่เขียนอย่างนี้เพราะสมัยเรียนเเมืองนอกพวกต่างชาติชอบมองคนไทยไม่ต่างอะไรกับประเทศเพื่อนบ้านเราเท่าไหร่  ไม่ไช่เพราะคนไทยที่ไปเรียนไม่มีฐานะนะครับ เพราะแต่ละคนมีฐานะทั้งนั้น มีรถขับ เช่ายูนิตแพงๆอยู่ จ่ายค่าเทอมทีฝรั่งนับเงินมือสั่นบอกไม่เคยนับเงินมากมายขนาดนี้ แต่ยังไงผมต้องแย้งไปเสมอว่า ประเทศในอาเซียนมีทั้งจนสุดอย่างเขมรไปถึงรวยสุดอย่างสิงค์โปร เพราะฉะนัั้นอย่าคิดว่าประเทศเราก็ไม่ต่างกับประเทศพวกนี้ครับ ผมไม่ยอม เสียชื่อเมืองไทยแย่ :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 12:24:50 โดย Rhythm »

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
ผมทำงานขับรถพยาบาลอยู่ จ.นครสวรรค์ เจอเรื่องพวกนี้ทุกวันจนชินละครับ 
แต่น่าแปลกตรงที่ว่าสัญญาณไฟฉุกเฉินของรถก็มีผลเหมือนกัน ถ้าเป็นหลอด LED จะหลบมากกว่า Rotor หมุนๆ
โดยเฉพาะถ้าติดเยอะๆ เหมือนเมืองนอกนี่ หลบแทบทุกคัน

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
 ;)

สะพานสาธรตอนชั่วโมงเร่งด่วน ผมก็เห็นการหลบโดยทุกๆคันพยายามบีบเบียดเพื่อให้รถฉุกเฉินได้วิ่งผ่านไปได้นะครับ   คงเพราะ
1.รถฉุกเฉินคันนั้น ประกาศออกลำโพงว่ามีคนเจ็บต้องรีบส่ง รพ.ด่วน
2.คันแรกที่หลบ มีน้ำใจมากๆ คันต่อๆมาเห็นว่าไม่แปลกอะไรที่จะหลบให้ก็หลบกัน 

ส่วนผมเห็นเมื่อไหร่หลบเมื่อนั้น  รถติดไรหรือไม่ติดก็เปิดไฟหลบให้ครับ 
ฉุกเฉินจริงหรือไม่ ผมไม่สน ถ้าคุณเคยได้อยู่ในรถพวกนั้น คุณจะทราบว่าเค๊ามีเหตุผลในการเปิดไฟฉุกเฉินครับ 

(ไม่นับพวกนอกรีตทำเสื่อมเสียนะครับ )

ออฟไลน์ tokyo

เย็นวันพุธที่ผ่านมารถติดเส้นรามอินทรามุ่งหน้าหลักสี่ แถวๆหัวปลาหม้อไฟช่องนนทรีย์
รถก็ติดฝนตก แล้วสักพักก็มีเสียงไซเรนมาครับ

ปรากฏว่ารถเลนขวาทุกคันพยามเบียดเกาะกลางกันหมดครับ
ผมเชื่อว่าส่วนนึงก็น่าจะมาจากคลิปที่ว่านี่แหละ อย่างน้อยก็3ใน10คัน น่าจะเคยดูคลิปมา
07 mazda 3

เย็นวันพุธที่ผ่านมารถติดเส้นรามอินทรามุ่งหน้าหลักสี่ แถวๆหัวปลาหม้อไฟช่องนนทรีย์
รถก็ติดฝนตก แล้วสักพักก็มีเสียงไซเรนมาครับ

ปรากฏว่ารถเลนขวาทุกคันพยามเบียดเกาะกลางกันหมดครับ
ผมเชื่อว่าส่วนนึงก็น่าจะมาจากคลิปที่ว่านี่แหละ อย่างน้อยก็3ใน10คัน น่าจะเคยดูคลิปมา
โหเบียดเกาะกลาง เกิดมาผมไม่เคยเห็นเลยครับ ดีใจจริงๆประเทศไทยเริ่มมีการเปลี่ยนแปลง

ปกติที่เจอบ่อยๆ ถ้ารถติดแค่หลบให้ชิดขอบสะพานก็ไม่ยอมกันแล้วครับคงกลัวโดนมอไซด์กับขอบสะพาน ถ้ารถวิ่งได้เรื่อยๆ ก็จะแช่ขวากันขอแซงก่อนๆ รถพยาบาลก็ขับตามรอให้หลบซ้ายแล้วก็ไปเจอหน้าขวาอย่างนี้หลายๆคัน