ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่JIMMYเรื่องFiesta Diesel ครับ  (อ่าน 8832 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
ถามพี่JIMMYเรื่องFiesta Diesel ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 19:25:37 »
ตอนแรกเข้าใจกว่ากว่าจะเข้าไทย คงรออีกเกือบปี เพราะกว่าจะเปิดตัวรุ่นเบนซินก็ พ.ค - มิ.ย 53 จากนั้นคงรออีกซัก 6เดือนถึงออก dieselมา
แต่จากที่อ่านบทความ
Ford ลั่นว่จา เตรียมอวดโฉมใหม่ Motor Expoแน่นอน
ตรงที่บอกว่า
 "ฟอร์ดจะยังไม่พร้อม ทำตลาด เฟียสต้าในทันทีเหตุผลก็เพราะทางโรงงาน AAT ที่ระยอง ต้องการจะรอ เกียร์อัตโนมัติ Power Shift Dual Clutch
ที่จะถูกส่งมายังบ้านเราให้เรียบร้อยเสียก่อน
งานนี้ ฟอร์ด คาดหวังกับรถรุ่นนี้มาก ถึงขนาด
อัดสารพัดออพชันมาให้ ชนิดที่เชื่อว่า จะทำให้ผู้คนหันมาเหลียวมองรถคันนี้ เป็นตาเดียวกันได้แน่ๆ!"

แสดงว่า อาจมีเครื่อง diesel มาตั้งแต่ต้นเลยหรอครับ ถ้ามาเร็วๆนี้จริงจะได้รอครับ แต่ถ้านานไปก็ไม่ไหวเหมือนกันเพราะตอนนี้ใช้ Cefiro อยู่มันแด็กน้ำมันจริงๆ :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 20:23:15 โดย tsmart »

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
Re: ถามพี่JIMMYเรื่องFiesta Diesel ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 19:52:32 »
ก็โชว์ครับ แต่ยังไม่ขายไง เอามาให้ดูเฉยๆ เผื่อคนที่จะรอ ก็จะได้ไม่ตัดใจซื้อยี่ห้ออื่นๆ ไปซะก่อน

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
Re: ถามพี่JIMMYเรื่องFiesta Diesel ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 19:59:23 »
ถ้าเป็นเครื่องดีเซลมาพร้อมดูอัลคลัส และราคาถูกกว่าแจ๊ส ยาริส มาสด้า2 พร้อมกับปรับเรื่องการบริการของศูนย์ที่หลายๆคนกลัวกัน ผมว่าฟอร์ดชนะเลิศ

ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าฟอร์ดสวยกว่ามาสด้า2นะ

ถ้ามาอย่างในรูปไฟหน้าโปรเจคเตอร์ด้วยแล้ว รักฟอร์ดตายเลย ;D

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 20:30:20 »
ถ้าเป็นเครื่องดีเซลมาพร้อมดูอัลคลัส และราคาถูกกว่าแจ๊ส ยาริส มาสด้า2 พร้อมกับปรับเรื่องการบริการของศูนย์ที่หลายๆคนกลัวกัน ผมว่าฟอร์ดชนะเลิศ

ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าฟอร์ดสวยกว่ามาสด้า2นะ

ถ้ามาอย่างในรูปไฟหน้าโปรเจคเตอร์ด้วยแล้ว รักฟอร์ดตายเลย ;D

ผมว่า ราคาถูกกว่า แจ๊ส ยาริส คงยากๆๆๆๆมากๆๆๆๆเลยอ่ะคับ
ดู อย่าง focus สิคับ เครื่องดีเซล ปาเข้าไป 1,149,000บาท อ่ะคับ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 22:35:37 »
ให้มาเถอะครับ เพราะยังไงก็ได้เทคโนโลยีที่สุดยอดแล้ว เครื่องดีเซลก็แพงกว่าเบนซิลอยู่แล้ว ใหนจะได้เกียร์แบบดูอัลครัช อีก อืม ประหยัดน้ำมันแถมแรง สวยด้วย ถ้าได้ไฟโปรเจ็คเตอร์ หละแหล่มเลย ออ เบรคหลังด้วยนะ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 22:45:39 »
^
^
ผมว่ารถทุกคันบนโลกเค้ามีเบรคหลังให้มาอยู่แล้วครับ อิอิ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 22:50:57 »
เครื่องดีเซลอาจจะมีโอกกาสเข้ามาแต่ทางFordคงจะดูผลตอบรับก่อนเพราะคนไทยส่วนใหญ่ๆยังรับไม่ค่อยได้กับเครื่องดีเซลมาใส่ในรถเก๋ง

แต่ต้องทำความเข้าใจกันก่อนว่าเกียร์ครัชคู่ที่รอนั้นจะนำมาใส่ในเครื่อง1.6เบนซินครับ
ไม่ได้ใส่ในเครื่องดีเซล

และในตอนแรกจะมีเครื่องเบนซิน1.4 เกียร์Auto4จังหวะ กับเกียร์ธรรมดา5จังหวะ
แล้วก็จะมีรุ่นtop คือเครื่อง1.6เบนซิน เกียร์ครัชคู่6จังหวะครับ

*ส่วนเครื่องดีเซลยังไม่มีในตอนเปิดตัวนะครับ รู้สึกจะมีคนเข้าใจผิดกันเยอะพอสมควรว่าเกียร์ครัชคู่มีเฉพาะในเครืองดีเซลเท่านั้น*

มาดูสเป็คเครื่องดีเซล1.6ที่ขายในฝั่งยุโรป
แรงม้าอยู่ที่ 90 แรงม้า
แรงบิดอยู่ที่ 200 Nm
0-100 ใช้เวลา 11.5 วินาที (เกียร์ธรรมดา5จังหวะ)
ดูจากตัวเลขแล้วดูจะไม่เน้นเรื่องเท่าไหร่แรงแต่ดูตัวเลขการกินน้ำมันแล้วตกใจ 28กิโลเมตรต่อลิตร อันนี้เทพจริงๆ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก www.fordfiesta-club.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 23:07:00 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 23:03:42 »
เครื่องดีเซลอาจจะมีโอกกาสเข้ามาแต่ทางFordคงจะดูผลตอบรับก่อนเพราะคนไทยส่วนใหญ่ๆยังรับไม่ค่อยได้กับเครื่องดีเซลมาใส่ในรถเก๋ง

แต่ต้องทำความเข้าใจกันก่อนว่าเกียร์ครัชคู่ที่รอนั้นจะนำมาใส่ในเครื่อง1.6เบนซินครับ
ไม่ได้ใส่ในเครื่องดีเซล

และในตอนแรกจะมีเครื่องเบนซิน1.4 เกียร์Auto4จังหวะ กับเกียร์ธรรมดา5จังหวะ
แล้วก็จะมีรุ่นtop คือเครื่อง1.6เบนซิน เกียร์ครัชคู่6จังหวะครับ

*ส่วนเครื่องดีเซลยังไม่มีในตอนเปิดตัวนะครับ รู้สึกจะมีคนเข้าใจผิดกันเยอะพอสมควรว่าเกียร์ครัชคู่มีเฉพาะในเครืองดีเซลเท่านั้น*

ขอบคุณมากครับ ผมก็เข้าใจไปว่าไอ้เกียรืที่พูดถึงเนี้ยคือ powershift ที่จะมากับ TDCI

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 23:04:56 »
DIESEL หนะ รอไปก่อนเลยครับ ยังไม่มาในช่วงแรกๆหรอก

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 23:08:11 »
ได้รับข่าวในเบื้องต้นมาครับ ว่า"ส่วนเรื่อง เฟียสต้า ดีเซล ... ที่เคยขายไปแล้วนั้น ไม่มี PowerShift นะครับ
และถ้าเอาดีเซล กับเกียร์ธรรมดา คงเอามาไม่ได้ เพราะ คนไทย ไม่ขับแน่ๆ

นั่นแสดงว่า

2010 Ford Fiesta ก็น่าจะเป็น เครื่องเบนซิน ขนาด 1.4, 1.5, 1.6 เห็นเขาว่า อาจจะมา 2 ใน 3 หรือ มาหมด เนี่ยแหละครับ
ส่วน เกียร์ PowerShift จะมาในรุ่่น Top และรอง Top ส่วนราคา ไม่ต่างกับ Jazz ครับผม
แต่ที่ต่างคือ ออปชั่นต่างกว่า มากๆ "

อันนี้เป็นข้อมูลจาก admin เวปคลับของฟิเอสต้านะครับ ลองเข้าไปหาอ่านดูครับผม

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 23:31:16 »
ตอนแรกก็เข้าใจว่าเครื่องดีเซลจะมาพร้อมกับเกียร์ดูอัลคลัสครับ แต่ทีนี้กระจ่างล่ะครับ
แค่เกียร์ดูอัลคลัส+เครื่อง1.6+ไฟโปรเจคเตอร์ นี่ก็กินขาดกับหลายยี้ห้อแล้วนะครับ
ถ้าให้ดิสเบรคหลังด้วยนี่สุดจริงๆครับ
แต่เครื่อง1.6นี่ประหยัดถึง20กม.ต่อลิตรเลยหรอครับ

สเปคอย่างนี้นี่อยากได้มาแทนเทียน่าจิงๆเยย(เทียน่าของผม200xlยังไม่ให้ไฟโปรเจคเตอร์เลย)

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 00:11:51 »
ถ้ารถดีแต่ยังไม่พัฒนาด้านศูนย์บริการ
รถดีแค่ไหนผมคงต้องมองข้ามไปครับ
ถ้าเทียบกับคู่แข่ง มาสด้าดูดีกว่ามากครับ
ยังไม่ต้องเทียบกับโตโยต้าหรือฮอนด้าหรอกครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 06:10:22 »
ดีเซลที่ไม่มี หรือไม่มา เพราะ ในตลาดเมืองนอกเครื่องดีเซลรุ่นนี้เป็นเกียร์ธรรมดา ไม่มีเกียร์ออโต้
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 21:31:25 »
^
^
ผมว่ารถทุกคันบนโลกเค้ามีเบรคหลังให้มาอยู่แล้วครับ อิอิ

ผมหมายถึง ดิสเบรคหลัง ครับ พิมพ์ตกไปนิดส์

ออฟไลน์ num_plus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 15:47:07 »
อยากได้เครื่องดีเซลเกียร์ธรรมดา จะพอมีหวังมั้ยครับ