ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณจิมมี่ และเพื่อนสมาชิก แนะนำร้านซ่อมแอร์รถยนต์ฝีมือดี  (อ่าน 34413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
จากที่เคยอ่านบทความคอมเพรสเซอร์แอร์ อู่ราชันต์ ผมสนใจเอารถเข้าไปซ่อมครับ
สอบถามคุณจิมมี่ว่า ฝีมือยังเนี๊ยบอยู่มั้ย? หรือเพื่อนๆท่านอื่น แนะนำร้านไหนกันบ้าง?

ตอนนี้อินโนว่า ติดแก๊ส ของผม ทำความเย็นไม่เคยต่ำกว่า 25 เที่ยงๆ 30 ก็หรูแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก็ยังถือว่าได้อยู่ครับ

ลองโทรเข้าไปสอบถามดูก่อนได้ครับ

http://www.rachanair.net/

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
ลองเข้า google หา "ช่างปืดลูกศิษย์ช่างทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริง" มีทั้งดีและไม่ดี แต่รถผมจบที่นี่(วีออส2003) หลังจากเข้าศูนย์บอกให้เปลี่ยนคอมแอร์แพงมาก ร้านอื่นไป2-3ร้านก็ไม่จบ

ออฟไลน์ johnlee

รถกระบะผม เพิ่งทำไม หนาวตั้งแต่ยังไม่ขึ้นรถ

ปกติก็เย็นดี จู่วูบ ไม่เย็น

เข้าไปร้านใหญ่ของตัวเมือง

1.คอมแอร์รั่ว เปลี่ยนเชียงกง4500
2.เดินท่อใหม่หมด
3.ล้างตู้ เปลี่ยนพัดลมในตู้
4.เติมน้ำยาล้างแว๊ก.....

หมดไป 9500 ร้านส่งบิลมา หนาวตั้งแต่ยังไม่ขึ้นรถ  แต่ก็เย็นสมราคา  ประกันร้าน3เดือน ก้ยังดี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 2k

ถ้าแอร์มีปัญหาผมว่าจะไปให้ เฟืองทองเซอร์วิส ทำนะเห็นเค้าทำรถหชากหลายยี่ห้อมาก ถอดคอนโซลเบนซ์ก็หลายทีแล้วน่าจะรู้จุดที่ควรระวังเป็นอย่างดี  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
จขกท. อยู่แถวไหนอ่ะครับ (คือความเห็นผมคือร้านแอร์เก่ง กับร้านแอร์ที่ไว้ใจได้ นี่ผมเลือกอย่างหลังมากกว่า)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ YAmodels

เสียดายที่แนะนำร้านไม่ได้ เพราะว่ารถผมพ่อซ่อมให้
เปลี่ยนทั้งระบบเป็นมือสองเซียงกงนะ คอม-ท่อทุกเส้น-คอล์ยร้อน-คอล์ยเย็น งบไม่เกิน5000
จริงๆแล้วผมล่ะอยากให้พ่อเปิดร้านซ่อมแอร์มากเลย กำไรดีมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองดูร้านต้นซอยลาดพร้าว 62 ดูครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

เฟืองทองเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมอยู่สายไหม ลองไปเฟืองทอง เช็คนิดหน่อย เพราะรถเยอะ ทำความสะอาดกรองแอร์แต่ไม่ดีขึ้น บอกให้ล้างตู้แอร์แบบไม่ถอด
เลยไปร้านอนันต์ วัชรพล ตรงข้ามโลตัส ไม่เน้นขาย แค่ฉีดน้ำตู้ร้อน ดีขึ้นทันตา เย็นทันที สุดท้ายไม่ต้องเสียตังค์ ลองใช้ต่อสักสัปดาห์ ค่อยว่ากันใหม่

ขอบคุณ คุณจิมมี่ และเพื่อนๆ ถ้ามีท่านใดรู้จักร้านอื่น ก็แนะนำมาได้อีก
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ jumpon77

ผมเพี่งไปทำแอร์ไปมาวันนี้ครับโดนไปเกีอบๆหมึ่น2เปลียนคอมแอร์ใหม่และอุปกรณ์ใหม่และล้างระบบใหม่หมดเลยครับผมแนะนำมี2ร้านครับอยู่ในช.วัดลาดปลาดุกชีอร้านสมบัตรแอร์ครับอยู่หัวโคงวัดลาดปลาดุกครับอีกร้านหนึ่งนะครับ ร้านยีนมอร์เตอร์แอร์ ถนนบางกรวย-ไทรน้อยอยู่ ตรงข้ามวัดแดงประราชนะครับ
ลองไปใช้บริการได้เลยนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ sakano

ร้านชื่อ ประพจน์ อีเล็คทริค  เข้าไปในซอย ลาดพร้าว 26 ครับ

ราคาไม่ถูกนักแต่สมเหตุสมผล แจ้งราคาก่อนซ่อม

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ผมอยู่แถวประชาชื่น ใช้แต่ร้านประเสริฐแอร์ ใกล้แยกประชานุกูลครับ

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตตอบว่าให้ห่างราชันต์ไว้ครับ

ผมเคยเข้าไปทำ 4 ครั้ง กับรถ 2 คัน ไม่เคยเจอเจ้าของที่เขียนบทความ
ความใส่ใจของลูกน้องน้อยถึงน้อยมากครับ ใกล้บ้านแต่ผมลาขาด

แอร์รถผมจบที่หัวหมากแอร์ครับ ใกล้ๆเดอะมอลล์ราม
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ nuun2002

• Newbie
  • *
ไม่มีร้านแนะนำครับ แต่อยากแบ่งปันเรื่องร้านแอร์แถวบ้าน

อาทิตย์ก่อนรถผม Teana J32 2.0 เกิดอาการแอร์เดี้ยงแบบไม่บอกกล่าว จึงเข้าศูนย์Nissanกาญจนาภิเษกเพื่อตรวจเช็ค

ศูนย์แจ้งคลัทหน้าคอมเสีย ค่าแรงรวมอะไหล่9,xxxบาท แต่ศูนย์บอกเปลี่ยนคอมเลยดีกว่าเพราะจบในครั้งเดียว ราคา19XXXบาท (เหงื่อแตกกว่าแอร์ร้อนอีกครับ) แต่ให้รออะไหล่คอม 1 อาทิตย์ ให้เอารถกลับไปใช้ก่อน

แต่ผมขับไม่ได้หรอกครับ เปิดแอร์ร้อนกว่าเปิดกระจกอีก จึงนำรถเข้าไปหาร้านซ่อมแอร์แถวบ้าน เพราะรู้จักกับแม่ผม

ไปถึงก็บอกเฮียเจ้าของร้านว่าศูนย์แจ้งว่าตัวนี้เสีย แกก็ถามว่ารถรุ่นไหนปีอะไร แล้วก็สั่งอะไหล่ ให้วันรุ่งขึ้นเข้ามาเปลี่ยน

วันรุ่งขึ้นผมจึงเข้าไปเปลี่ยนตามนัด ก่อนเที่ยงผมเดินไปดู เฮียแกบอกว่านี้ไงชิ้นนี้พัง ผมยิ้มในใจโชคดีศูนย์บอกตำแหน่งมาเลยง่ายเลย

ตกบ่ายเฮียโทรมาบอกว่า ติดตั้งอะไหล่เสร็จแล้ว แต่ถามว่ารถผมตอนเร่งเครื่องทำไมเสียงดังจัง ผมจึงเข้าไปดูก็พบว่าเวลาเหยียบคันเร่งมีเสียงหอนดังมาก

เฮียแกบอกว่าลูกปืนไดร์ชาร์จน่าจะเสีย แกบอกว่าแถวนี้มีร้านซ่อมเก่งๆนะ ว่าแล้วก็จัดแจงนำทางไปเอง

ไปถึงแกก็บอกช่างที่ร้านว่าลูกปืนไดร์ชาร์จน่าจะเสีย ช่างก็ไปเอาท่อยางยาวๆมาฟังที่น่าเครื่องก็บอกว่าเดี๋ยวสั่งอะไหล่ให้ แล้วพรุ่งนี้เข้ามาเปลี่ยน

เช้าวันรุ่งขึ้นจึงขับกลับมาที่ร้านแล้วก็รอช่างแกเปลี่ยนเลย เปลี่ยนเสร็จปรากฏเสียงไม่หาย ยังมีเหมือนเดิมเป๊ะ ช่างบอกว่าก่อนหน้านี้ไปทำไรมาบ้าง ผมก็แจ้งแกไป

แกบอกว่าลูกปืนไม่เกี่ยวแล้วล่ะ น่าจะเป็นสิ่งที่คุณเพิ่งเปลี่ยนเข้าไปเนี่ยแหละ ว่าแล้วแกก็จัดการเปลี่ยนลูกปืนตัวเก่ากลับเข้าไป แล้วบอกว่ากลับไปคุยกันเองดีกว่าเพราะว่าเคสนี้มันไม่เกี่ยวกัน อ่าว งงสิครับ

ผมจึงกลับไปยังร้านแอร์ร้านเดิม แล้วแจ้งเฮียแกว่าเปลี่ยนลูกปืนแล้วไม่หาย แกก็ยังเถียงต่อว่าถ้าเป็นเคสนี้น่าจะเกิดจาก 1 2 3 4 สาเหตุที่น่าจะป็น

ผมเลยบอกว่า เอาอย่างนี้เอาอะไหล่ตัวเก่าของผมที่เสียใส่กลับไปที่เดิมดูล่ะกัน ถ้ามันยังมีเสียงก็ค่อยว่ากัน

หลังจากเอาตัวเก่าใส่กลับเข้าไป ก็ไม่มีเสียงครับ เอาแล้วไง ผมถามเฮียว่าถ้าอย่างนี้ก็เป็นเพราะอะไหล่ที่เฮียเอามาแล้วล่ะ เฮียยังพยามยามเถียงว่ามันไม่น่าเกี่ยว

จนผมไปเห็นหล่องอะไหล่ที่เฮียเปลี่ยนให้ ข้างกล่องเขียนว่า TEANA 2.5 ผมจึงถามเฮียว่าอ่าวเฮียทำไมเอาของเครื่อง2500มาใส่เครื่ิอง2000ล่ะ แกยังมีหน้ามาบอกว่า ก็ผมหาไม่ได้อ่ะครับ (อ่าว แล้วมรึงไม่บอกตรูลตั้งแต่แรกล่ะ ตรูรอได้โว้ย)

สุดท้ายเลยต้องเอาชิ้นส่วนอะไหล่ที่สั่งมา ถอดออกมา(ประมาณ30%ของชิ้นส่วนทั้งหมด)รวมกับของเดิมที่ไม่เสีย แล้วใส่กลับไป ผมปรากฎว่าเสียงหาย

บทสรุปของเรื่องนี้ก็คือ อย่าไว้ใจคนที่น่าไว้ใจครับ (แล้วจะเชื่อใจใครได้อีกล่ะฟะ)

ขอโทษที่พิมพ์ซะยาวแต่ไม่ได้ช่วยเหลือ จขกท เลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

สินเซอร์วิส หลังหอการค้าครับ

รถผมไม่ได้เปลี่ยนคอมแอร์มานานจนลืมละ (ไมตี้เอ๊ก)

ส่วนมากที่แอร์ไม่เย็น เป็นที่คอยล์ร้อน มีครั้งนึงแอร์ตัน ก็แค่เปลี่ยนไดรเออร์ เปลี่ยนชุดซ่อมคอมแอร์ โดนครั้งนึงไม่กี่ร้อยครับ

ไอ่ตอนที่แอร์ไม่เย็น (ไดร์เออร์ตัน) ไปร้านแถวลาดพร้าวซอยต้นๆ มันบอกให้เปลี่ยนคอม  ประมาณ8พัน (มึงบ้าป่าว)
ดีนะสุดท้ายแค่ไดร์เออตัน โดนค่าไดร์เออร์ 200 แล้วก็ค่าแรง แว๊ก ฯลฯอีก800 รวมพันเดียว จบ

ทุกวันนี้ถ้าแอร์มีปัญหา ร้านไหนมาบอกให้ผมเปลี่ยนคอมแอร์อย่างเดียวโดยให้ละเอียดหรือตอบคำถามผมไม่ได้ ผมออกจากร้านเลยครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

ร้านชื่อ ประพจน์ อีเล็คทริค  เข้าไปในซอย ลาดพร้าว 26 ครับ

ราคาไม่ถูกนักแต่สมเหตุสมผล แจ้งราคาก่อนซ่อม

เคยเข้าไปทำร้านนี้ มีประสบการณ์แย่มากครับ Kia pregio รถช้ำ แอร์ไม่เย็น เสียเงินซ้ำๆ ตอนนี้รถแอร์เย็นแผ่วๆ แต่เข็ดครับไม่กล้าเอาไปทำที่ไหนอีกเลย

ตอนแรกผมพิมพ์ร่ายซะยาวแล้วเผลอกดลบ แต่ก็ดีแล้วครับเผื่อผิดกฎ อยากทราบรายละเอียดหลังไมค์เลยครับ