ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม วิธีวัดรัศมีวงเลี้ยวแคบสุดของรถหน่อยครับ  (อ่าน 42327 ครั้ง)

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
พอดีจะออกแบบทางเดินรถในบริเวณบ้านครับ จะทำวงเวียนครับ เลยอยากทราบวิธีการวัดรัศมีวงเลี้ยวแคบสุดวัดอย่างไร คือ
1. จากจุดศูนย์กลางถึงล้อด้านในสุด
หรือ 2. จากจุดศูนย์กลางถึงจุดกึ่งกลางของตัวรถยนต์
หรือ 3. จากจุดศูนย์กลางถึงล้อด้านนอกสุด

พอดีหาจาก Google แล้วแต่ไม่เจอ รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ถ้าตามนี้ถึงขอบด้านนอกรถครับ
จากรูปเป็นของรถบรรทุกนะครับ 12.8เมตร

ละก็ผมเอามาจากลิ้งนี้ครับ
เค้าออกแบบสร้างวงเวียนเหมือนกัน
http://www.udclick.com/home1/index.php?option=com_content&task=view&id=51032&Itemid=132061
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 16:53:42 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ขอบคุณ คุณ NONT4477 มากๆเลยครับ

แหะๆ ยังงงอยู่ครับ ที่คุณNONT4477ให้มาน่าจะสำหรับถนนสาธารณะเพื่อรถบรรทุกด้วยซึ่งมันจะใหญ่มากๆ ที่บ้านมีเนื้อที่ไม่พอครับ
คืออยากจะรู้ว่าที่ทางผู้ผลิตรถยนต์บอกไว้ว่ารัศมี 4.5-6.0 ม นี้มันวัดแบบไหน ถึงล้อด้านนอก ด้านใน หรือ ตรงกลางรถครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
น่าจะวัดถึงขอบนอกเหมือนกันอ่ะครับ
แล้วก็ต้องเผื่อระยะโอเวอร์แฮงก์หน้าที่จะยื่นออกไปอีกหน่อย
ถ้าเป็นรถนั่งทั่วไป น่าจะ 6.5-7เมตร (เผื่อโอเวอร์แฮงแล้ว)

** แต่บางท่านว่าเลขในโบรชัววัดจากจุดศูนย์กลางถึงกลางรถอ่ะครับ
อืมมม
ผมว่าลองวัดวงเลี้ยวของรถคันที่ใหญ่ยาววงเลี้ยวในโบรชัวเยอะที่สุดในบ้านเลยน่าจะเวิร์คสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 18:08:13 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

หรือเอาแบบง่ายๆวัดจากของจริงเลยครับ

นำรถที่คิดว่าเลี้ยวกว้างที่สุดที่มีในบ้าน ไปเลี้ยวบนถนนดินว่างๆ

จะเห็นรอยล้อ คงพอเป็นแนวทางได้ครับ ว่าจะทำทางซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ YenChar

วงเลี้ยววัดจากมุมล้อหน้า
ถ้าวงเลี้ยว (ในกระดาษ) เท่ากัน

พวกรถหน้ายาวๆ หรือระยะโอเวอร์แฮงหน้ายาวๆ
วงเลี้ยวเท่ากัน แต่หน้ารถ ระยะกันชน เลยไปอีกไกล วัดที่รอยล้ออย่างเดียวคงไม่ได้ครับ

ยกตัวอย่าง Mu7 ล้อพ้น กลับรถได้ เพราะหน้ารถไม่ปีนฟุตบาตร
แต่ถ้าถอยเข้า-ออก กันชนเกี่ยวแน่นอน