ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta vs Mazda2 ถอยตัวไหนดีครับ  (อ่าน 31774 ครั้ง)

ออฟไลน์ leonhongkong

• Newbie
  • *
Fiesta vs Mazda2 ถอยตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:00:19 »
Ford fiesta & Mazda2
เล็งไว้สองตัวนี้ครับ เพราะสดมากๆ  และได้รางวัลมาเพียบ

ใครมีพอมีความรู้ ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
1.อัตราบริโภคน้ำมัน
2.ความแรง เครื่องยนต์อันไหนน่าสนกว่า
3.ช่วงล่าง-การเกาะถนน
4.ความกว้างห้องโดยสาร อัด 5 คน อันไหนสบายกว่ากัน
6.ราคาขายต่อในอีก 5ข้างหน้า คาดว่ายี่ห้อไหนขายต่อได้ราคาดีกว่ากัน
7.บริการศูนย์ ค่าบำรุงรักษาอันไหนคุ้มกว่า
8.jazz, fiesta, mazda2, yaris, SWIFT พี่ๆเชียร์ตัวไหนครับ สมมุติว่าราคาเท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:12:53 โดย leonhongkong »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: Fiesta vs Mazda2 ถอยตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:06:57 »

1. เสริชรีวิวเก่าๆที่ผมทำเอาไว้ ได้ครับ หรือไม่ ก็ เข้าไปดูกระทู้ รีวิว Honda Jazz ใน Headlightmag.com นี่ละครับ
ทำเอาไว้ให้หมดแล้ว ยกเว้น Mazda 2 Fiesta และ Swift 3 คันนี้ ยังไม่มีรถมาให้ลอง ดังนั้นยังตอบไม่ได้ครับ
แต่นอกนั้น ในนั้นจะมีตาราง อัตราเร่ง อัตราส้ินเปลืองครบเลย

2. เหมือนข้อ 1

3. รถระดับนีิ้ จะไม่ค่อยเน้นนุ่มเท่าไหร่ครับ เน้นความสปอร์ตเล็กๆ แต่จะไม่ดิบแข็งไปเลยทีเดียว
ยกเว้น Yaris ตัว ท็อป ที่จะแข็งได้ใจไปถึงไหน ใกล้เคียงกัน แต่จะต่างกันนิดหน่อยในแต่ละคันครับ

4. แจ้ส ขนาดห้องโดยสารใหย่ที่สุด
แต่ถ้าเบาะนั่งสบายที่สุด ผมว่า พอกัน ไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ

5. หายไปไหน?

6. ไม่มีใครทราบราคาขายต่อในวันข้างหน้าครับ เราไม่มีไทม์แมชชีน แต่ พอบอกได้เพียงแค่แนวโน้มว่า
โตโยต้า กับฮอนด้า ยังไง ราคาขายต่อจะสูงกว่ารถอื่นอยู่นิดหน่อยครับ แต่ไม่เสมอไป แล้วแต่รุ่นครับ

7. ฮอนด้า หลังๆ ผมไม่ค่อยไว้ใจ เรื่องฝีมือ แต่ถ้าเรื่องมารยาท ภาพรวมยังดีอยู่
โตโยต้า ดีขึุ้นในพักหลัง แต่อะไหล่แพงขึ้นเยอะ
มาสด้า มารยาท  ปานกลาง บริการ ปานกลาง แต่ถือว่าดีกว่าเดิมมากแล้วละ ได้แค่นี้ก็ดีถมถืด
ฟอร์ด อันนี้ ต้องเจอศูนย์ ดีจริงๆ เท่านั้น กทม มีไม่เกิน 3 แห่ง ที่โอเคจริงๆ
ซูซูกิ ยังใหม่อยู่ ยังไม่รู้ครับว่าเป็นไง กำลังจะรอดูไปนานๆอยู่

8. เราไม่อาจเชียร์ตัวไหนได้ทั้งสิ้นครับ

และเราไม่คิดเชียร์ด้วย

เพราะแต่ละคน มองรถแต่ละคัน ต่างกันไป

ไปทดลองขับเอง จะดีที่สุดครับ จะได้รู้ว่า คันไหน เหมาะกับเราจริงๆ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: Fiesta vs Mazda2 ถอยตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:06:57 »
ข้อ 1-7 เป็นคำถามอนาคต เพราะยังไม่มีใครได้ทดสอบจริงจรัง
อาศัยอ่านจากสเป็กเท่านั้น ยากที่จะตอบได้ตอนนี้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:12:28 »
ถ้าส่วนตัวผมก็เชียร์ฟิเอสต้าครับ ชอบที่ซู๊ดดด ผมว่ามันสวยดีอ่านะ แล้วแต่มุมมอง

เห้นว่า จากนิตยสาร What car ให้ฟิเอสต้า ถูกจัดอันดับอยู่ในอันดับ 2 ด้วยแหละครับ

ส่วน Jazz อยู่อันดับ 4 ยาริสอันดับ 9 แล้วมาสด้า 2 อยู่ในอันดับ 10 ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:17:27 »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน สองรุ่นนี้สงสัยต้องเขียนชื่อบนกระดาษแล้วหลับตาเอาปากกาจิ้มเอา  ;D

ยังไงก็รอ full review จาก headlightmag อยู่นะครับ ชอบมากๆ คอลัมม์ review ของพี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:20:06 โดย leonhongkong »

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 18:45:43 »
 :o 2 ตัวนี้ เลือกยาก มาตราฐานพอๆกัน ระบบช่วงล่างที่อื่นๆที่ได้ศึกษา น่าจะดีกว่า แจ๊ส แระ ยาริส  แพ้ก้อแค่ ความกว้าง ของรถ แต่ถ้าอดใจรอไ ม่ ได้ ก้อ MAZDA2 เป็นตัวเลือกที่ดี    ส่วนตัวผมชอบสี ขาว กะ สีเขียววว   ;D ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 19:25:26 »
ลองขับก็น่าจะรู้ครับ มันน่าจะมาคนละ Style ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:01:55 »
ผมเคยแค่สัมผัสเจ้า Fiesta รู้สึกข้างหลังแคบ ช่วงล่างแข็งได้ใจด้วย

ตอนนี้เลยรอชม Mazda 2
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 06:25:16 »
:o 2 ตัวนี้ เลือกยาก มาตราฐานพอๆกัน ระบบช่วงล่างที่อื่นๆที่ได้ศึกษา น่าจะดีกว่า แจ๊ส แระ ยาริส  แพ้ก้อแค่ ความกว้าง ของรถ แต่ถ้าอดใจรอไ ม่ ได้ ก้อ MAZDA2 เป็นตัวเลือกที่ดี    ส่วนตัวผมชอบสี ขาว กะ สีเขียววว   ;D ;D

ใช่เลยครับ mazda2 สีเขียว หล่อมั่กๆ

ออฟไลน์ new kid

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:20:48 »
ผมว่า เจ้า 2  สีแดงก็สวยนะ   แรงดี ;D

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:23:38 »
ข้างหลัง  เผื่อมีใครเปลี่ยนใจมาชอบสีแดงมั่ง ;)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:24:04 »
ผมว่าถ้ารีบใช้รถ Mazda2 ก็เยี่ยมนะถ้าพูดในเรื่องงานประกอบและคุณภาพของวัสดุที่ใช้
แต่เท่าที่ลองขับจริงพวงมาลัยมันเบาๆยังไงไม่รู้ไม่ค่อยมีน้ำหนักเท่าไหร่ แต่อย่างไรถ้าจขกท.ไปลองจริงอาจจะชอบก็ได้ ขับในเมืองสบายครับ

แต่ถ้ายังไม่ต้องรีบออกรถผมว่ารอดูน้องเฟียสต้าดีกว่า ของเล่นเพียบ เครื่องก็ใหม่ เกียร์ก็ใหม่ ถ้าไม่รีบแนะนนำรอติดตามแล้วลองไปขับจริงแล้วเปรียบเทียบดูนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:27:37 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:57:16 »
ฟอร์ดจะน่าสนใจตรงที่กล้าเอาเกียร์คลัทช์คู่มาใส่นี่แหละ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:12:12 »
ขออ้างอิงจากบททดสอบในต่างประเทศนะครับ

------------------------------------------------------------------------------------

ข้อ 1 : สูสีกันทั้ง 2 รุ่นครับ (ยกเว้น Fiesta TDCi รุ่นนี้ประหยัดโค-ตะ-ระ)
ข้อ 2 : Fiesta ครับ เพราะได้เครื่อง 1.6 ส่วน Mazda 2 เครื่องแค่ 1.5
ข้อ 3 : สูสีกันครับ
ข้อ 4 : น่าจะพอๆกันนะ (ดูจากตัวเลขขนาดมิติ)
ข้อ 6 : Mazda ครับ (ในเมืองไทย)
ข้อ 7 : Mazda อีกเช่นกันครับ (แต่ราคาอะไหล่น่าจะพอๆกัน)
ข้อ 8 : สำหรับผมนะ 1. Fiesta 2. Mazda2 หรือ Swift 3. Jazz 4. Yaris

-------------------------------------------------------------------------------------

ปล. ดีที่สุด คือ การไปทดลองขับด้วยตัวเอง ชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้นเลยครับ ^_^
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:08:21 »
ถ้าให้เลือก 2 รุ่นนี้

ผมเลือก มาสด้า2 ครับ

เพราะชอบท้ายมันสวยกว่า  ;D

ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมว่ามันใกล้ๆเคียงกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 14:32:45 »
ถ้า 2 ตัวนี้ เท่าที่อ่านมา ผมว่า Fiesta สเปคน่าสนใจกว่านะ

แต่สำหรับผม รูปลักษณ์ ก้อมีส่วนเยอะ  ดังนั้นคงรอตัวเป็นๆ ดีกว่า (เข็ดมาจาก Focus TDCi เห็นในเวป โดนเต็มๆ ทั้งสเปคและรูปทรง  พอเจอตัวจริงที่มอเตอร์โชว์ เลี้ยวกลับแทบไม่ทัน)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 14:37:46 »
ขออ้างอิงจากบททดสอบในต่างประเทศนะครับ

------------------------------------------------------------------------------------

ข้อ 1 : สูสีกันทั้ง 2 รุ่นครับ (ยกเว้น Fiesta TDCi รุ่นนี้ประหยัดโค-ตะ-ระ)
ข้อ 2 : Fiesta ครับ เพราะได้เครื่อง 1.6 ส่วน Mazda 2 เครื่องแค่ 1.5
ข้อ 3 : สูสีกันครับ
ข้อ 4 : น่าจะพอๆกันนะ (ดูจากตัวเลขขนาดมิติ)
ข้อ 6 : Mazda ครับ (ในเมืองไทย)
ข้อ 7 : Mazda อีกเช่นกันครับ (แต่ราคาอะไหล่น่าจะพอๆกัน)
ข้อ 8 : สำหรับผมนะ 1. Fiesta 2. Mazda2 หรือ Swift 3. Jazz 4. Yaris

-------------------------------------------------------------------------------------

ปล. ดีที่สุด คือ การไปทดลองขับด้วยตัวเอง ชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้นเลยครับ ^_^

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ KT7

• Jr. Member
  • **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 17:48:25 »
แนะนำ จขกท ลองเปลี่ยนชื่อกระทู้ เป็น "หากเป็นคุณ คุณจะเลือกรถ คันไหน เพราะอะไร ( เพราะอะไร ขอสัก 2 ข้อ )"

แล้วเอาไปเปรียบเทียบเอง

แล้วไปลองขับที่ ที่มีให้ลองขับ

แบบนี้ท่านน่าจะได้คำที่ท่านอยากฟังมากกว่านี้

ออฟไลน์ army_tommy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 19:44:18 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
อืม....เอาเป็นว่าเราเป็นคนที่ขับรถหลายยี่ห้อมากๆๆๆๆ และแต่ละยี่ห้อก็บ่อยๆๆๆๆๆ ไม่ได้ว่าขับแค่ครั้งหรือสองครั้ง   (เลยคิดว่าน่าจะเปรียบเทียบได้เพราะคิดว่าการวิจารน์ที่ดีต้องได้ลองผิดลองถูกมาแล้ว)
สำหรับรถเล็ก เอา ford fiesta ดีกว่าครับ....ช่วงล่างดีมากๆ หนึบ แต่นุ่มนวลได้ใจเทียบรุ่นกับรุ่นพี่เช่น escape , focus ได้เลย  รองลงมาก็ mazda 2 เกาะถนนดีมาก  แต่ออกจะอารมณ์ sport หน่อยๆ กระด้างๆ นิดๆ อย่าคาดหวังเรื่องความนุ่มนวล แต่ก็เร้าใจตามแบบฉบับของ mazda เค้า สำหรับ Ford Fiesta แล้ว  แค่วัสดุในการผลิต (เหล็กที่ใชัทำตัวถัง) กินขาด Jazz ,yaris, mazda2  เพราะผมเคยลองเอารถมาจอดเป็นคู่ๆ แล้วเปรียบเทียบรายละเอียดภายนอกแล้ว  ที่ผมและน้องๆ ที่บ้านสังเกตุอย่างเห็นได้ชัดคือ เหล็กตัวถังของ Fiesta หนากว่าเห็นๆ เพราะลองเปิดฝากระโปรงหน้า ประตู แล้วลองปิดดู ความหนักของประตูทุกชิ้น หนักกว่า นั้นหมายความว่า "แข็งแรงกว่า" เพราะใช้เหล็กชนิดพิเศษ ที่มีความแข็งแกร่ง กว่าเหล็กที่ใช้ผลิตรถยนต์ธรรมดาถึง 5 เท่า ถ้าผมจำไม่ผิด เค้าเรียกว่า "Boron Steel" หมายความว่า สามารถลดความรุนแรงจากแรงปะทะได้  จากหนักให้กลายเป็นเบา ถึงแม้ว่าน้ำหนักโดยรวมของ fiesta จะหนักกว่ารถยี่ห้ออื่นๆ จึงทำให้ตอนออกตัวช่วงแรกอืดกว่ารถเล็กยี่ห้ออื่นๆ ไปนิดนึง แต่ตอนปลายกินขาดครับ...และนิ่งมากไม่รู้สึกเกร็ง (ที่ความเร็ว 140 km/h. ของ jazz , yaris, mazda 2 ) ส่วนเรื่องเฟอร์นิเจอร์ภายในของแผง Console และ Cockpit ในFord Fiesta นั้น ก็ไม่ขี้เหร่ ของเล่นเยอะ เสียอย่างเดียวจอ display เป็นสีส้ม ส่วนความบันเทิงนั้น คุณภาพของเครื่องเสียงหนักแน่นมากๆ เสียงเบส ลึก นุ่ม แน่น เสียงใสก็ได้ใจ (ที่บ้านซื้อ Ford Fiesta มาแล้วคันหนึ่ง)
.........เชื่อผมเถอะครับออก Ford Fiesta ดีกว่า ซื้อรถยนต์ราคาเป็นแสนทั้งที  เลือกเอาที่ความปลอดภัยสูง เพราะชีวิตไม่สามารถประเมิณเป็นมูลค่าได้ (หมายถึงว่าช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ในกรณีเกิดอุบัติเหตุที่ไม่คาดคิดและเลี่ยงไม่ได้) แต่ถ้าคุณคิดว่าจะซื้อรถมาใช้แล้วเกิดเบื่อ แล้วคิดว่าจะซื้อง่ายขายคล่อง คงจะต้องทำใจกับแบรนด์นี้นะครับ ..........