ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย Broker โทรมาหลอกขายประกันล่วงหน้า  (อ่าน 25383 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
ไม่แน่ใจว่าเป็นภัยต่อผู้ซื้อประกันรถยนต์หรือเปล่า เพราะตัวเองยังไม่ได้โดนหลอก แต่ก็เกือบ มีคนโทรมาหาเราบอก รถของท่านจะต้องต่อประกันในเดือนสิงหานี้ รู้ข้อมูลของเราทุกอย่าง แจ้งเสนอเรื่องประกันภัยรถยนต์ บอกว่าจะ ทำประกันของ ปีหน้าให้ เป็นประกันชั้นหนึ่ง ของ ทิพยประกันภัย
คนที่โทรมาก็ คุยรายละเอียด ทุกอย่างบอกว่ามีอู่ทำสีที่ไหนบ้าง เคลมอะไหล่เบิกห้างได้ มีรถใช้ ระหว่างซ่อม เป็น eco car ใช้ได้ 3 วัน
ค่าประกัน แบ่งจ่าย 4 งวด ไม่มีดอกเบี้ย จ่ายผ่านบัตร แต่ผมบอกว่า ไม่มีบัตร
ค่าประกันก็ ราคาพิเศษ ลด 40% ถ้าไม่เคย claim มาก่อน แถมบอกด้วยว่า รถผมทำประกันกับ วิริยะ เช็คประวัติแล้ว ยังไม่เคย claim ถ้าทำหลังจาก นี้ เบี้ยจะเพิ่มขึ้น
แล้วจะขอเข้ามาถ่ายรูปรถ กับ เลข ตัวถัง และเอาเอกสารมาให้ เซ็น พร้อม กับ ชำระเงินเป็น ค่า พรบ.กับประกันทิพยะ หลังจากคิดส่วนลดแล้ว เหลือ 16000 จ่ายงวดแรกก่อน 3000 บาท มีใบเสร็จ และ หมายเลข พนักงานให้ พร้อม หลังผมคุยคุยกับนายคนนี้เสร็จ(ใช้ชื่อว่ามงคล 021508365) สัก 20 นาทีให้หลังมีผู้หญิงโทรมา จากเบอร์ 021508888 ผมบอกผมไม่เอาของ ทิพยะ ผมจะใช้ของเจ้าอื่น เธอบอกว่า งั้นเดี๋ยวให้ฝ่ายขาย ติดต่อไปใหม่

หลังจากนั้นผมเอาเบอร์นี้ 021508888 มาเช็คดูถืงรู้ว่ามีคนโดนหลอกไปเยอะเหมือนกัน.....

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เตือนภัย Broker โทรมาหลอกขายประกันล่วงหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 21:04:32 »
ของผมหมดสิงหาเหมือนกันมั้ง ไม่ก็กันยา เจอเหมือนกันครับ บอกไปไม่ว่าง สิ้นเดือนคุยกันใหม่ -*-

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
Re: เตือนภัย Broker โทรมาหลอกขายประกันล่วงหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 21:14:17 »
เบอร์  021508888 นี่หมายเลขโทรศัพท์ของ TQM Insurance Broker ครับ
เป็นบริษัทนายหน้าประกันภัย ตามเก่ง ตื๊อเก่ง แต่ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร
ตอนเขาติดต่อมาผมสอบถามเบี้ยของที่อื่นไป ทั้งวิริยะ สินมั่นคง เขาก็ส่งเอกสารราคามาให้ปกติ
แต่ออกตัวตั้งแต่แรกเลยว่าแพงกว่าทิพย เพราะของทิพยเขาได้ส่วนลดพิเศษมา

ออฟไลน์ imachi

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 21:29:10 »
ยัง งงว่า  แล้วเค้าหลอกยังไงครับ     

TQM ตามเก่ง  ตื้อเก่ง  ผมก็โดน   แล้วก็ตกลงทำไป  เบี้ย 50000 พร้อม พรบ   ของวิริยะ มัดจำ 4000  ที่เหลือตัดบัตรก่อนถึงวันคุ้มครอง 1 เดือน  คิดว่าคงถูกกว่าของเจ้าเดิมนิดหน่อย ของเดิมใช้ msig    อาทิตย์ก่อน

มีจดหมายแจ้งเบี้ยของ msig มา  เบี้ยพร้อม พรบ  แจ้งมา 63000 (มีเคลม กระจกหน้า 1 รอบ)   แพงกว่า 13000  ก็มาคิดดูกว่า จ่ายก่อนแล้วประหยัดไป 13000 ก็คุ้ม สำหรับผมแล้ว

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 23:01:59 »
ผมโดนไปแล้วครับ ผ่อนจ่าย 3 งวด

ผมว่าสะดวกดี เอาประกันมาให้ถึงบ้าน

ถ้าเราไม่ต้องการซื้อสาารถบอกปัดได้ครับ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 08:20:07 »
โดยทั่วไป โบรกเกอร์จะรู็ข้อมูลเราทุกอย่างอยู่แล้วครับ ไม่แปลก

และเค้าจะรุ็ว่าเราหมดประกันช่วงไหน เค้าจะโทรมาก่อนราวๆ หนึ่งเดือน

ข้อดีของโบรกเกอร์เจ้านี้คือ ให้เบี้ยที่ถูกกว่า โบรกเกอร์ศูนย์เอง และมักจะผ่อนหลายงวดได้

อย่างไรก็ตาม รู้สึกมีคนโดนหลอก เชิดเงินหนีก็มี ดังนั้นควรพิจารณาให้รอบคอบ

ออฟไลน์ hamber

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:38:47 »
โห เพิ่งว่าสายจากเบอร์นี้ไปไม่ถึง 10 นาที  ;D

ออฟไลน์ the_bunz

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 15:34:59 »
จ่ายไปเรียบร้อยครับ เอกสารมาครบ แต่ยังไม่ได้ดูรายละเอียด

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 20:33:03 »
วันนี้ผมก็เจอ เบอร์ 02-150-8874 โทรมาพูดเหมือนโทรมาจากhonda ถามว่าเอารถเข้าเช็คระยะหรือเปล่า ทำอะไรกับรถบ้าง แล้วก็บอกว่าเอกสารไม่เรียบร้อยขอเข้าไปดูเลขตัวถังกับทะเบียน
คุยไปคุยมาบอกต้องจ่าย 3000 เป็นค่าพรบกับค่าประกันภัยล่วงหน้า
ผมว่ามันดูขี้โกง ถ้าจะให้ต่อประกันก็บอกตรงๆก็ทำไปแล้ว พูดจากเหมือนมาหลอกให้ต่อประกัน ถ้าคนที่ตามไม่ทันคงโดนแบบไม่ตั้งตัวมาถึงบ้านแล้วเก็บเงิน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:31:09 »
TQM โทรมาเหมือนกันครับ
ตื้อมาก จี้มาก จะเก็บก่อนเลยค่าเบี้ยอะไรไม่รู้ 3,000
แล้วที่เหลือก็ให้เราไปจ่ายเอง (สรุปแล้ว แพงกว่าเดิม)

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ
คำพูด สำนวนที่พูด เค้าพูดเหมือนโทรมาจากไฟแนนซ์เอง
ว่าเราต้องต่อแล้วนะ เบี้ยเท่านั้นเท่านี้ มีส่วนลดให้ ถ้าจะเอาส่วนลด
ต้องหักบัตรเครดิตเลย พยายามจะขอเลขบัตรเครดิต

ใครไม่ทันฟัง หรือไม่ทันคิด เพราะเค้าพูดรัวๆมาก
ก็คงจะให้เค้าตัดบัตรเครดิตเรียบร้อยล่ะครับ

คิดว่าคงไม่ได้หลอกลวง แต่ใช้ิวิธีการเหลี่ยมจัดเท่านั้นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 23:35:22 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:08:26 »
เกือบต่อประกันกับเจ้านี้ไปเหมือนกันครับ

เขา"หลอก"ผม ตรงที่ไม่ยอมบอกตั้งแต่แรกว่าเป็นโบรกเกอร์
ทำเนียนว่าเป็นฝ่ายที่ดูแลเรื่องประกันภัยรถยนต์ ของโชว์รูมที่เราออกรถมาครับ

และ"ตื๊อ"ได้สุดยอดมาก
โทรมาไม่ค่อยซ้ำเบอร์เลย(มีซ้ำบ้าง)
คงเพราะบริษัทมีหมายเลขโทรศัพท์หลายคู่สายกระมังครับ(02-1508xxx)

ผมว่าเขาไม่จริงใจครับ เลยไม่ใช้บริการของเขา

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 01:41:33 »
ส่วนใหญ่พวกนี้โทรมา แนะนำเลยครับว่าตอบไปเลยว่า

"ต่อแล้ว" ถ้ามันไม่ขยันตื้อจริงๆ รับรอง วางสายใน 5 วิครับ

ถ้าบอกว่ากำลังตัดสินใจ หรือจะต่อเจ้าเดิม มันกัดไม่ปล่อยเลยครับ

แต่ถ้าบอกต่อแล้ว มันจะเกิดอาการ Shock แล้วก็เป็นช่องให้วางสายได้โดยง่าย

ผมว่าประกันเดี๋ยวนี้ หาข้อมูลง่ายครับ ไม่ต้องไปฟังโบรกให้เสียเวลาหรอก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!