ผู้เขียน หัวข้อ: ผล Test Driver Mazda2 เล็กๆในแบบของผมเอง  (อ่าน 7398 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonkypantS

• Newbie
  • *
ผล Test Driver Mazda2 เล็กๆในแบบของผมเอง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 16:18:05 »
ตอนแรกก็สองจิตสองใจครับ Jazz กับ Mazda2 แต่ใจไปทาง Jazz มากกว่า โครตอยากได้มานานมากๆ
ตอนทดสอบขอเล่ารวมไปเลยนะครับทั้งดีและไม่ดีสำหรับผม

Start เครื่องเงียบดูแน่มาก(เพราะเครื่องใหม่รึเปล่า) เกียร์ผมงงว่าไมไม่มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์ ต้องไปดูที่หน้าปัดเอา(มีอะเปล่าไม่แน่ใจนะเพราะว่ามันกลางวันแสงเยอะมากๆกระจกมันใส) ตำแหน่งเกียร์วางต่างจาก Jazz จะอยู่สูงแปลกๆคงยังไม่ชินกับของใหม่ พวงมาลัยเป็นสิ่งที่ผมงงมากๆไมมันหนักกว่า Jazz แบบรู้สึกได้ก็ถามเซลล์เค้าบอกว่าเป็นระบบของมันเมื่อขับความเร็วสูงๆพวงมาลัยจะหนักขึ้น ก็จริงนะหนักขึ้นแต่ได้ฟิวรถสปรอต์จริงๆไม่สั่นในรอบสูงๆจิงๆ เข้าโค้งหยีบส่งรู้สึกได้จะช่วงล่างแน่มากเกาะมาก (เซลล์พูดขึ้นทันที นี่เป็นจุดขายของ Mazda ครับ 555+) เบรกก้อ ok แต่สู้ jazz ไม่ได้เพราะ jazz ดิสสี่ล้อ วิสัยทัศน์ผมว่าแคบกว่า jazz (ก็แน่อยู่ jazz ใหญ่กว่า) กระจกประตูนั่งแล้วทรงมันแปลกมองมันก็ขัดๆตาหลังคาด้านมันสูงหลังมันต่ำดูแล้วไม่สมส่วนกันแต่มีสปอยร์เลอร์ช่วยให้ดูมิติดีขึ้น เบาะหลังผับได้แต่ว่าไม่เรียบเหมือน jazz  กระจกมองข้างสูงแปลกตา ห้อยๆลงมาข้างมองข้างหลังแปลกอยู่เหมือนกัน กระจกมองหลังพอส่องไปแล้วดูแคบๆกว่า jazz

โดยรวมที่อยากสรุปให้นะครับ
Jazz รุ่นที่คนไทยนิยมกันมากของแต่งเยอะหลายสำนักของแต่งส่วนในรอบรับ honda ทรงสวยล้ำข้างในสวยกว่า M2 วิสัยทัศน์ดีกว่า ลายเส้นขอบกระจกสวยศูนย์เยอะคนใช้เยอะขายต่อราคาดี
Mazda2 ของใหม่อะไรก็ดูแปลกตาไปหมด รูปร่างแปลกโดยเฉพาะหลังคา ภายในเรียบมากๆ พวงมาลัยก้อเรียบไป ประตูไม่ล๊อกออโต้รุ่น V นะกดเอา เน้นตรงพวงมาลัยหนักเวลาขับความเร็วสูง พวงมาลัยไม่สั่นเวลาวิ่งเร็วๆอันนี้จริงๆนะชอบมากๆ มีถุงทุกรุ่น

ที่จริงผมชอบ Jazz มากไม่คิดจะเอาอันอื่นเลยจริงๆ เพิ่งรู้ตอนนี้ละมี test driver มันดีอย่างนี้เองไม่เคยไปลองเลย สรุปจองไปละ M2 ซะงั้น ตอนนี้เลยบ้า M2 ไปแล้ว ไม่ได้เอามาโม้เพราะว่าไปลองของใหม่มานะครับ แต่ก่อนก็ไปดูพวกที่เค้ามาโพสแบบผม ผมก็คิดในใจก็ซื้อแล้วนิมันก็ต้องดีไปหมดละ เหมือนกับเราไปถามคลับอื่นว่ารถดีเปล่าเค้าก้อบอกว่าดีอยู่แล้วสิ แต่ราคาถูกอย่างนี้ไม่นานนะเค้าบอกมาน่าจะปีหน้าจะขึ้นราคา มันก็เป็นธรรมดาเปิดตัวราคาถูกขายไปเรื่อยขึ้นซะงั้น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ผล Test Driver Mazda2 เล็กๆในแบบของผมเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 17:55:40 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
Re: ผล Test Driver Mazda2 เล็กๆในแบบของผมเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:07:26 »
เป็นรถที่น่าสนใจมากๆ ตัวึง  แต่ผมไม่รีบ ก้อคงต้องรอเลือกอีกหลายตัว

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:41:16 »
ขอบคุณการบอกเล่าครับผม
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Wii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:10:41 »
ผมก็ไปเทสมาแล้วครับ ส่วนตัวผมชอบนะนน.พวงมาลัยแบบนี้ แต่ว่าพท.มันเล็กมากจริงๆครับโดยเฉพาะที่นั่งด้านหลัง
เพื่อนผมสูง 175 นี่แทบชนเพดานแล้ว เบาะนั่งคนขับกระชับตัวดี ส่วนเบาะหลังผมถามเพื่อนว่าเป็นไงเพื่อนบอกนั่งอ่ะสบายถ้าหลังคาสูงหน่อยจะดีมาก
เข้าออกรถก็ค่อนข้างลำบาก รวมๆก็ชอบครับ ราคานี่โดนเลย

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:38:20 »
ผมก้อหลงไหลได้ปลิ้ม แจ๊ส มานาน มานเล็กๆกะทัดรัด  แต่หลังจาก เจอ เจ้ามาสด้า 2 ทำให้ผม หัวใจสลายจากJaZZ  มาเป็น MAZDA2  ไม่ได้มาชม สุ่มสี่ สุ่มห้า ต้องไปลองเอาเอง  แล้วจะ รุ้  :D

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:13:46 »
ผมว่าท้ายมันคล้ายๆ ยาริสอ่ะ แต่ไฟท้ายM2 สวยกว่า

ส่วนที่ผมไม่ชอบอย่างนึง ตรงหน้าปัดความเร็ว

ถ้ามีเข็มความเร็วเพียงแค่ รอบ กะความเร็ว สองเข็ม

น่าจะออกแบบให้เป็นวงกลมสองวง วางข้างกัน แบบ EX หรือ Altis

ไม่น่าจะออกแบบ มาสามส่วน มีวงกลมตรงกลางอันใหญ่ หนึ่งเข็มวัดความเร็ว

วงกลมเ้ล็กด้านซ้าย หนึ่งเข็มวัดรอบ แต่ด้านขวา ไม่เป็นวงกลม ไม่มีเข็ม

ส่วนตัวผมว่ามัีนไม่สวย ไม่สมส่วนอ่ะ  :-\ :-\ :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 13:02:26 »
ขอบคุณครับ เก็บข้อมูลๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 16:58:13 »
เรื่องความสวย ผมว่ายังไม่เท่าไหร่ ภายนอกดีหน่อย ภายในต้องปรับปรุงอีก

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:19:34 »
ไม่รู้แหะ ผมว่ามันธรรมดา ไม่โดนใจสักเท่าไหร่ เล็กเกินไปครับ ยิ่งภายในอึดอัดมาก ผมสูง 182 เข้าไปนั่งทีแทบจะงอหัวนั่ง พูดเกินไปนิด 555 เอาเป็นว่า M2 คงไม่เหมาะกับผมมั้ง