ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ jimmy จะซื้อรถขอคำแนะนำหน่อยค่ะ กรุณาด้วยค่ะ  (อ่าน 10298 ครั้ง)

ออฟไลน์ beau0217

• Newbie
  • *
ปีหน้าจะซื้อรถป้ายแดงตัดสินใจอยากมากๆๆ ยิ่งศึกษามาก อ่านมากยิ่งสับสน ชอบรถที่คุณภาพของรถ การซ่อม และอะไหล่ ไม่ห่วงเรื่องความงามภายนอก หรือขายแล้วราคาตก มีรถที่สนใจอยู่หลายคัน ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยน่ะค่ะ (เรียงตามลำดับความชอบ)
1. ford escape
2. pajero sport
3. honda crv
4. captiva
5. fortuner
    รบกวนช่วยชี้นำความสว่างใช้ที่ ตอนนี้มืดแปดด้าน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: พี่ jimmy จะซื้อรถขอคำแนะนำหน่อยค่ะ กรุณาด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:12:41 »
งั้นเดี๋ยวจะขอจุดคบเพลิงให้นะครับ

เอาไว้ส่อง เพื่อหาทางออกจากถ้ำแห่งความสับสน ^_^

คบเพลิงที่ว่า นี้ ประกอบด้วย

1. รถประเภทนี้ ถ้าจะซื้อ ถามตัวเองก่อนว่า เราจำเป็นต้องใช้ รถสูงขนาดนี้ จริงหรือ? บ้านมีสมาชิกเยอะไหม?
ต้องไปไหนมาไหนด้วยกันบ่อยๆหรือเปล่า ไปเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยไหม? เวลาไป ไปลุยแค่ไหน? ลุยแค่พื้นก้อนกรวด
หรือ ลุยบุกป่าฝ่าดง ไปช่วยสร้าง"โรงเรียนของหนู" ในถิ่นทุระกันดาร กัน อันนั้น ถือว่า ลุยเยอะครับ
ถ้าบ้าน น้ำท่วมบ่้อย อยากได้รถสูง หรือว่าชอบรถสูง รับได้ไหม กับอัตราการกินน้ำมันที่จะเพิ่มกว่าปกติสักหน่อย

2. ถ้าจำเป็น มาดู ประเภทรถพวกนี้กันครับ

2.1 On & Off Road SUV คือ รถอเนกประสงค์ ที่สร้างขึ้นมาดั้งเดิม บนแชสซี แบบเดียวกัน หรือว่า แชสซีของรถกระบะเลย อย่างใดอย่างหนึ่ง
บ้านเรา ก็คือ Fortuner Everest Pajero Sport อันนี้คือ สร้างบนแชสซีรถกระบะ
ส่วนพวก Land Cruiser, Land Rover,Jeep Pajero แท้ๆ, พวกนี้คือ รถ SUV พันธฺแท้ครับ ราคาแพงม๊ากกกกกกกก หรูขึ้นเยอะ และ ลุยได้น้อยลง
เพราะรถมันดูสำอางค์ขึ้น

2.2 Urban SUV ในเมื่อ รถ 2.1 มันหนัก ใหญ่ และกินน้ำมันมาก เขาก็เลยทำรถประเภท เบากว่า และเน้นให้ใช้ในเมืองได้มากกว่า
โดยสร้างบน พื้นตัวถัง รถเก๋งไปเลย (ไม่มีโครงแชสซีแบบรถกระบะแต่อย่างใด พื้นตัวถังแบบรถเก๋งบ้านๆเรานี่แหละครับ)
แต่ลุยได้ ใกล้เคียงกัน บางรุ่น ก็ลุยไม่ได้มากเท่า แล้วแต่ว่า โจทย์ ที่แต่ละเจ้า สร้างรถออกมาแต่ละรุ่น เป็นอย่างไร
ก็คือ CR-V Captiva X-Trail  Escape Tribute RAV4 พวกๆเทือกๆนี้นั่นเองครับ

ทีนี้ ก่อนจะตอบคำถามอื่นต่อ....

เลือกมาก่อนครับ 2 ข้อเนี่ย อยากได้รถประเภทไหนมากกว่ากัน อยากจะส่องคบเพลิง ไปทางไหน

แล้วเดี๋ยวข้ออื่นๆจะตามมา ครับ เพราะ ทั้งหมดนี้ ขึ้นกับ 2 ข้อนี้ก่อน

ออฟไลน์ prai

Re: พี่ jimmy จะซื้อรถขอคำแนะนำหน่อยค่ะ กรุณาด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:21:42 »
Captiva LTZ ,ด้านในหรูดีคั้บ

^_^

พี่จิมคั้บ แล้วแคปติวาจะปรับโฉมเมื่อไหร่คั้บ?
แล้วเรื่องเบาะตัว LTZ จะเหมือนตัวอื่นหรือไม่คั้บ?(แก้ยัง?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:55:32 โดย prai »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:14:51 »
พี่จิมจุดคบเพลิงได้ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:20:39 »
ถ้าคุณเป็นผู้ ญ ผมว่า CR-V เหมาะกับคุณมากที่สุดล่ะคับ รูปทรง ทันสมัย ภายในสวย ออกแบบมาเหมาะกับผู้ญมาก
แต่ท่าจะเล่น captiva ขอให้เล่น เครื่องดีเซลนะคับ 2.0 ประหยัดน้ำมันดี

***แต่มองภาพรวมๆแล้ว CR-V เหมาะกับคุณมากคับ***
ลองขับก่อนตัดสินใจนะคับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:57:05 »
ถ้า Captiva ต้องดีเซลครับ เบนซินนี่อัตราเร่งออกทุ่งไปเลย

ไปลองขับจริงๆเลยครับ จะช่วยให้ตัดสินใจได้อีกระดับนึง
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:07:54 »
ผมชอบ Captiva นะ  แต่ถ้า ผู้หญิง ผมว่า CRV ลงตัวกว่า  Captiva จะดูแมนไป

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:22:25 »
เรื่องการซ่อม และ อะไหล่ คงหนีไม่พ้น Toyota Honda Chevrolet(บางที่) ครับ
ถ้าให้เรียงตามความชอบของผมนะครับ

1. Honda CRV AWD
2. Chevrolet Captiva 2.0 AWD
3. Toyota Fortuner 3.0V
4. Mitsubishi Pajero Sport
5. Ford Escape

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 22:44:22 »
รอ เจ้าของกระทู้ มาตอบอยู่ครับผม

ออนไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:22:39 »
นอกเรื่อง
Honda CR-V  = ผู้หญิงน่ารัก น่าทะนุถนอม
Chevrolet Captiva = หญิงห้าวๆ แมนๆ (ชอบๆ)
Toyota Fortuner = ลูกสาวกำนัน  ;D

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:31:47 »
สำหรับป๋ม แคบติวา โลดดด  ::)

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:02:03 »
นอกเรื่อง
Honda CR-V  = ผู้หญิงน่ารัก น่าทะนุถนอม
Chevrolet Captiva = หญิงห้าวๆ แมนๆ (ชอบๆ)
Toyota Fortuner = ลูกสาวกำนัน  ;D

5555555  งั้นเมื่อวานผมก้เห็นลูกสาวกำนันเต็มตลาดเลยสิเนี่ย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:03:23 »
นอกเรื่อง

ผมแพ้ผู้หญิงน่ารัก  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 14:28:00 »
หุ หุ  ผมเกรงว่ามาจุดเล่น ๆ แล้วก็ไปแล้วครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 21:22:18 »
หุ หุ  ผมเกรงว่ามาจุดเล่น ๆ แล้วก็ไปแล้วครับ

น่านจิ หายจ๋อมไปไหนแล้วล่ะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 23:44:51 »
และจนป่านนี้ ผมก็ยังรอคุณ เจ้าของกระทู้อยู่ครับ...

• Newbie
  • *
ขอโทษค่ะติดงานหายไปหลายวัน 
วัตถุประสงค์หลักที่ต้องการซื้อรถประเภทนี้ คือไว้ใช้เดินทางไกลค่ะ ตอนนี้ใช้กระบะอยู่ ในครอบครัวมีกัน 4 คน อนาคตกำลังจะมีลูก ปัจจุบันก็อยู่ต่างจังหวัด แต่ไม่กันดารมาก ก้อนหินก้อนกรวดพอมี  ถ้าต้องให้เลือกคงเหลือ  Ford Escape, Mitsubishi Pajero Sport เป็นคนชอบเที่ยวค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 17:06:34 »
รอคำตอบของพี่ jimmy อยู่นะค่ะ

ออฟไลน์ k_chien

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 20:36:25 »
ถ้าไม่ยุ่งมากเข้ามาตอบหน่อยนะครับคุณjimmy ผมก็อยากรู้ข้อมูลรถประเภทนี้เหมือนกัน เคยถามครั้งหนึ่งแล้วระหว่างpjs 2.5gt กับ fortuner 3.0v ขับสอง แต่ไม่มีความเห็นของคุณjimmy ตอนนั้นคงอยู่ที่ญี่ปุ่นมั้ง...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 14:37:27 »
ยังรอคำตอบพี่ jimmy อยู่ช่วยตอบด้วย

ออฟไลน์ bangrajan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 10:02:04 »
ผมก็รอคำตอบอยู่เหมือนกันครับ
ช่วยตอบด้วย

ออฟไลน์ somyot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 22:45:59 »
วันนี้ก็เพิ่งไปดูมาเหมือนกัน ถ้าพูดถึงวัสดุภายในรถ ซีอาร์วีดีกว่า ดูเหมือนนั่งสบายกว่า (ถ้าไม่คิดถึงเรื่อง 7 ที่นั่ง) ส่วนแคป ก็ไม่ได้แคบอย่างที่คิด (เพราะอ่านหลาย ๆ กระทู้ เลยคิดว่าเล็ก ไปเจอตัวจริงก็โอเค ไม่ได้เล็กอะไร) แต่ลองสตารท์แคปแล้วก็เห็นว่าเสียงดัง แต่ก็ดังแบบดีเซล เรื่องขับผมยังไม่ได้ลองอะไร เพราะผมเลือกเพราะภายนอก รูปลักษณ์ ผมเลือกซีอาร์วี ผมไม่อยากถามแล้วว่าแต่ละคนคิดยังไง เพราะมีทั้งดีมีทั้งเสีย ผมอยากรู้ว่าคุณจิมมี่คิดยังไง ถ้าพูดถึงเรื่องสมรรถนะ ประสิทธิ์ภาพในการขับขี่ อันไหนเหนือกว่า และถ้าพูดถึงเรื่องความปลอดภัย อันไหนเหนือกว่า (คิดว่าแคป) รอคุณจิมมี่เหมือนกัน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 22:54:14 »
เป็นผมก็เอา cr-v เหมือนกันครับ ความสบายเป็นหลักเลย