ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอวิธีหน่อยครับผม เช็ดคราบขี้นกไม่ออก  (อ่าน 16132 ครั้ง)

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
น้อง XV โดนนกทิ้งระเบิดใส่เมื่อ อาทิตย์ที่แล้วครับผมผ่านมา 1 อาทิตย์ว่าจะล้างสักหน่อยพอล้างแล้วไม่ออกครับ ขัดยังไงก็ไม่ออก  :-[  :'(

ออฟไลน์ lovelymemo

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนขอวิธีหน่อยครับผม เช็ดคราบขี้นกไม่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:58:34 »
น้ำมันกาดผสมน้ำคับ ผสมจางๆนะคับ ลองดูคับ
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: รบกวนขอวิธีหน่อยครับผม เช็ดคราบขี้นกไม่ออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 12:08:54 »
เอารถจอดตากฝนเลยครับ

มาอีกวันหายเกลี้ยง

ออฟไลน์ The Godfather

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 12:19:08 »
น้ำยาขัดคราบยางมะตอย มูลนก คราบต่างๆ ขวดละไม่กี่ร้อยบาทแล้วแต่ยี่ห้อ ^_0

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 12:30:10 »
ขอบคุณมากครับผม  ;D แต่มีอีก 1 อย่างครับที่ลืมถามไป

ศูนย์ล้างรถให้แต่พอเอากลับมาบ้านนี่ .... คราบขาวๆวงๆ เต็มกระจกเลยครับ ทุกบ้านเลย เช็ดยังไงก็ไม่ออกน่ะครับขัดไม่ออกเหมือนกันพอจะมีวิธีมั้ยครับ  ???

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 13:11:42 »
ที่ลองขัด ใช้ครีมอะไรครับ จะได้แนะนำเพิ่ม

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 13:12:10 »
น้ำยาขัดคราบยางมะตอย มูลนก คราบต่างๆ ขวดละไม่กี่ร้อยบาทแล้วแต่ยี่ห้อ ^_0

รีบเช็ด แล้วล้างออกทันทีนะครับ ไม่งั้นมันจะเป็นรอยด่าง (โดนมาแย้ววว) ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 13:20:03 »
สงสัยเป็นเหมือนกันทุกที่เลยครับ เวลาเอารถกลับมาบ้านกระจกต้องมีคราบขาวๆ เช็ดกระจกแนะนำบ้านๆ น้ำส้มสายชูผสมน้ำเปล่าผ้าเช็ดครับ ปล.ใส่น้ำส้มสายชูนิดหน่อยพอประมาณ ^_0

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 13:42:41 »
รอยสนรูปไม่ใช่ว่ามีอะไรไปติดแล้วเราเช็ดไม่ออกหรอกครับ

มันคือรอยเนื้อแล็คเกอร์โดนกรดเกลือในขี้นกกัดทำให้จากผิวเนื้อแล็คเกอร์ใสๆ กลายเป็นขุ่นมัว

วิธี คงต้องขัดเคลือบไปเรื่อยๆให้มันจางลงๆ

ต่อไประวังครับ เจอคราบขี้นกแล้วเช็ดทันทีด้วยผ้าชุบน้ำเยอะๆ โดยเอาผ้าเปียกแปะทิ้งไว้ซักพักให้ขี้นกนิ่มแล้วค่อยเช็ดออก

คราบที่กระจกไม่เห็นภาพว่าเป็นคราบหยดน้ำรึเปล่า

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 15:30:35 »

รีบเช็ด แล้วล้างออกทันทีนะครับ ไม่งั้นมันจะเป็นรอยด่าง (โดนมาแย้ววว) ;D

ยืนยันว่าจริง แล้วมันจะเป็นอย่างนั้นตลอดไป...... หึหึหึ

แต่ไม่ต้องกังวลมากครับ กว่ากรดจากอึนกจะกัดสีเป็นรอยด่างแบบจางนิดๆ ได้นี่ใช้เวลาประมาณ 2-3 วันล่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 17:35:08 »
ทิ้งไว้กี่วันครับ จริงๆแค่ 1 วัน สีก็พังแล้วครับ  ถ้าเอาแว่นขยาายส่องที่รอยจะพบว่า clearcoat โดนกัดเป็นรูเลยครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 18:36:42 »
ของผมนกมันกินลูกตำลึงแถวบ้านมาขี้ เป็นจุดเหลืองเลยครับเอาไม่ออกด้วย เดี๋ยวเคลมทำสีทีเดียวเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 21:43:06 »
น้ำยาขัดอ่อนน่าจะช่วยได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:14:47 »
รอยสนรูปไม่ใช่ว่ามีอะไรไปติดแล้วเราเช็ดไม่ออกหรอกครับ

มันคือรอยเนื้อแล็คเกอร์โดนกรดเกลือในขี้นกกัดทำให้จากผิวเนื้อแล็คเกอร์ใสๆ กลายเป็นขุ่นมัว

วิธี คงต้องขัดเคลือบไปเรื่อยๆให้มันจางลงๆ

ต่อไประวังครับ เจอคราบขี้นกแล้วเช็ดทันทีด้วยผ้าชุบน้ำเยอะๆ โดยเอาผ้าเปียกแปะทิ้งไว้ซักพักให้ขี้นกนิ่มแล้วค่อยเช็ดออก

คราบที่กระจกไม่เห็นภาพว่าเป็นคราบหยดน้ำรึเปล่า
ของผมก็โดนแบบนี้เหมือนกันเลย ใช้อะไรก็เอาไม่ออก ลองจนถึงคาน่าก็ยังไม่ออกเลย แค่จอกรถไว้ช่วงบ่ายแก่ๆ เช้ามามีขี้นกก็ล้างออก ก็เป็นรอยแบบในรูปแล้วล่ะครับ