ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกกรุณาอย่าแซงซ้ายนะคับ  (อ่าน 4637 ครั้ง)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ฝนตกกรุณาอย่าแซงซ้ายนะคับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:56:31 »
บนถนนมอเตอร์เวย์คับ ด้วยความที่ถนนปกติจะเอึยงซ้ายอยุ่แล้ว และรถบรรทุกก็วิ่งเลนซ้ายทำให้ถนนทางด้านซ้ายทรุดจึงทำให้เกิดแอ่งน้ำเวลาฝนตก วันนี้คับด้วยความที่ฝนตกหนักผมก็ขับเลนกลางมาเรื่อยๆ60-70ส่วนเลนขวาก็ขนานกันไปด้วยความที่ฝนตกหนัก แต่มีexคันนึงพยายามจะแชงเลนขวาสุดแต่ไปไม่ได้เลยมุดมาทางซ้ายแทนพอเริ่มแซงผมไปเท่านั้นแหละยางรีดน้ำขึ้นมาบนกระจกรถผมเต็มๆเลยคับ มองอะไรไม่เห็นเลยจะเบรกก็ไม่กล้าเบรก กลัวรถหลังตามมา เลยต้องปล่อยให้แซงไปคับ ถึงจะไม่นานแต่มันก็อันตรายมากเลยนะคับผมนี้เหวอไปเลย เซงเลยคับเจอแบบนี้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: ฝนตกกรุณาอย่าแซงซ้ายนะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 00:32:18 »
วันนี้ผมก็แซงแล้วน้ำขึ้นกระจกคันข้าง ๆ เหมือนกันครับ แต่เป็นแซงขวา

คันข้าง ๆ อยู่เลนที่ 3 จากซ้ายวิ่งไม่เกิน 40 ผมแซงที่ 50 ก็สาดแล้ว เห็นใจเหมือนกันครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 00:51:49 »
วันนี้ผมก็โดนแบบที่ จขกท. กล่าวมาเหมือนกันครับแถวดอนเมือง  พอโดนปุบก็ถอนคันเร่งปับเตรียมเท้าไว้ที่เบรกเลยครับ เผื่อมีอะไรฉุกเฉินจะได้เบรกทัน

เดี๋ยวนี้4โมงปุบฝนตกปับ เหมือนเป็นเวลาทำการ ยังไงขับรถก็ระวังกันหน่อยนะครับทุกๆคน  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 01:33:09 »
อันตรายมากๆครับโดยเฉพาะผู้หญิงถ้าตกใจ สบัดพวงมาลัยปุ๊ป ไม่รอด
ฝนตก ก็พยายาม ขับ ช้าๆ ถนน บ้านเรา ทำใจ เพื่อชีวิตตัวเองและพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 07:43:07 »
ขอบคุณครับ สำหรับคำเตือนดีๆ ช่วงหน้าฝนแบบนี้

ใช้รถใช้ถนนระวังกันนะครับเพื่อนๆ พี่ๆ ชาว HLM

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:14:10 »
จะกรณีไหนก็ไม่ให้แซงซ้ายทั้งนั้นแหละ นอกจากจะไหลผ่านไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:15:10 »
แซงซ้ายอันตราย

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 09:18:24 »
ดีที่ไม่ไปเจอรถจอดอยู่ข้างทาง

ผมคนนึงล่ะที่ไม่ชอบแซงซ้าย ???

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 11:52:46 »
รถหลายคันมากๆที่ฝนตกอย่างหนักแต่ก็ยังคงตะบี้ตะบันขับเร็วเหมือนเดิม ลงเอยไถลลื่นไปห่อต้นไม้พันเสาไฟกันก็มากแต่ก็ไม่จำกันเลย น่าจะมีการรณรงค์ออกทีวีไม่ขับเร็วเวลาเจอฝนกันนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 12:12:18 »
ใช้น้ำยาเคลือบกระจกซิครับ ช่วยได้มากเลย น้ำไหลลงเร็ว ไม่ทิ้งคราบโคลน

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:01:38 »
เวลาถูกแซงจนน้ำสาดเข้ากระจกหน้า ถ้าฝนตกอยู่มันไม่เป็นไรครับ เพราะเรามักจะเปิดที่ปัดน้ำฝนอยู่พอดี เพียงแค่ 1-2 วิก็ปัดออกแล้ว

แต่ถ้าฝนหยุดไปแล้วเนี่ยสิ ที่ปัดน้ำฝนปิดไว้ แล้วเจอสาดแบบไม่ทันตั้งตัวมันจะอันตรายมาก โดยเฉพาะโดนสาดจากเลนฝั่งที่สวนมา ทั้งแรงและน้ำเยอะ

มันจะตกใจ คิดไม่ทัน  แล้วจะมองอะไรไม่เห็นไปนานทีเดียว กว่าจะนึกได้ว่าต้องกดที่ปัดน้ำฝนจนเริ่มมองอะไรเห็น ก็กินเวลาไม่ต่ำกว่า 5 วินาที ซึ่งเริ่มนานพอที่จะเกิดอุบัติเหตุได้เลยครับ

ถ้ามีระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ก็แนะนำให้เปิด Auto ทิ้งไว้ตลอดเวลา จะช่วยได้ไม่น้อยทีเดียว

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 19:31:17 »
ถนนสี่เลนที่มักมีเกาะหรือคูตรงกลางระวังช่วงโค้งกันให้ดีนะครับ ไม่ว่าโค้งซ้ายหรือโค้งขวา
เนื่องจากการออกแบบถนนให้เอียงรับการเข้าโค้งของรถซึ่งจะทำให้ขอบถนนด้านนนอกสูงกว่า
ขอบด้านใน ตอนฝนตกจะทำให้น้ำเทมาขังอยู่มากก่อนจะลงคูหรือเกาะกลาง
 หากคุณขับเข้าโค้งทีมีน้ำขังอยู่ในลักษณ์นี้ ไม่จำเป็นต้องเร็วมาก มันก็สามารถทำให้รถคุณเหิรน้ำได้ง่ายมาก
ทำให้รถคุณเกยเกาะกลางหรือตกคูกลางได้เลย อันตรายระวังครับ

ตรงช่วงเลี่ยงเมืองชลบุรี ไปพัทยาก็มีอยู่ที่หนึ่งแบบนี้แหละ ผมก็เคยมาแล้ว แต่มาไม่เร็วและคุมได้

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 13:51:08 »
แล้วก็อย่าขับช้าแช่ขวาด้วยครับ แฮะๆๆ