ผู้เขียน หัวข้อ: CT200h มือ2 กับ CR-Z มือ2  (อ่าน 21019 ครั้ง)

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: CT200h มือ2 กับ CR-Z มือ2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 00:24:49 »
ผมตอบไปหมดแล้วอธิบายแล้วว่าว่าทำไมถึงคิดว่าทำได้ crzทำได้ทำไมct200จะทำไม่ได้? คิดตามหลักเหตุผลแล้วมันมีความเป็นไปได้สูง แค่หาช่างที่คุ้นเคยกับระบบเทอโบกับระบบไฟแค่นั้น ใช้หัวคิดพิจารณาครับ เล็กซัสไม่ใช่รถต่างดาวเทคโนโลยีเกินมนุษย์ บอกอีกทีว่ามันเครื่องเดียวเกียร์เดียวกับพรีอุส ช่างจูนโตโยต้ามีเยอะแยะ จะคาดคั้นอะไรกับผมในเมื่อผมไม่ได้บังคับให้เค้าซื้อสักนิด? เลิกเพ่งเล็งผมเถอะหลายประเด็นแล้วไม่เข้าท่าเลยสักนิด ไม่ได้อยากจะดราม่านะ ผมแค่แสดงความเห็นบนเว็บบอร์ดตามที่รู้มา ไม่ได้โม้ ไม่ออกตัวแรงว่าตัวเองถูกที่สุด ไม่ได้ปฏิเสธสิ่งที่ตัวเองไม่รู้ ผมไม่ใช่กูรูรู้ทุกเรื่อง เทียบกับหลายๆคนในเว็บบอร์ดนี้แล้วผมยังรู้ในระดับปฐมภูมิพื้นฐานเท่านั้น ไม่อยากทะเลาะไร้สาระเพราะอยากได้ความรู้มากกว่า คนถามจะซื้อคันไหนผมก็ขอให้เค้าได้รถทึ่ถูกใจทีี่สุดเป็นพอ มันไม่ยุติธรรมด้วยถ้าเลือกรถทีี่ผิดไปจากความต้องการแล้วลงท้ายว่าเป็นรถที่ไม่ดี รถที่คุณไม่เลือกก็ไม่ได้หมายความว่าคนอื่นต้องคิดอย่างคุณนะ คุณเลือกโฟล์คคุณชอบcrzแต่ผมก็มีสิทธิพูดได้ไม่ใช่เหรอว่าct200น่าจะลงได้เหมือนกัน ผมก็ไม่ได้พาดพิงให้ใครเสียหายนี่ คุณจะใส่อารมณ์ทำไม? ผมไม่ได้บ่นคุณนะผมแค่อธิบายว่าเพราะอะไรถึงคิดว่ามันทำได้ ผมไม่สามารถระบุเจาะจงได้ว่าอู่ไหนที่วางของได้แน่ๆเพราะไม่ได้ศึกษาลึกซึ้ง แล้วคุณล่ะ? ไม่เห็นบอกเลยว่าcrzที่วางของได้แน่ๆอยู่ที่ไหนบ้าง ที่ว่าทำไม่ได้ถามจากไหนมาบ้าง เห็นเอาแต่วิจารณ์ผมอย่างเดียว รู้อะไรก็พูดมาสิครับ ขอแบบรูปธรรมชัดเจน ผมเชื่อว่าคนเยอะแยะก็อยากรู้ว่าcrzจะไปทำได้ที่ไหน ทำไมคิดว่ามันทำได้แต่ct200ทำไม่ได้? อธิบายความคิดแบบมีหลักการอ้างอิงสไตล์เว็บบอร์ดยานยนต์ไปเลยดีกว่า  ::)

เขียนเยอะแยะทำไม ครับ บอกแล้ว ว่าแค่คิด มันเข้าใจผิดได้

ในเมื่อเค้าเข้ามาหาข้อมูล และหากมีโอกาสทำได้จริง น่าจะนำเสนอ ไม่ใช่คิดว่าอะไรก็ได้ไปหมด

แล้วไอ้ที่บอก CRZ ทำได้ แต่ ct200 ทำไมทำไม่ได้ ผมไม่รู้ แต่เคยหาดูแล้ว ในบ้านเรายังไม่มีใครทำได้ ทำได้แต่ในญี่ปุ่น

ถ้าจะเสนอ แล้วมีโอกาสเข้าใจผิด ก็ไม่ควรออกปากว่ามันดูเหมือนง่าย เพราะผมลองหามาแล้ว มันยังไม่เจอว่าทำยังไง

ส่วนไอ้หลักการอะไรนั่น มันใช้ไม่ได้หรอก มันต้องใช้ประสบการณ์ หลายครั้งไอ้ปากต่อปากจากคิดเอานี่แหละ มันไม่ตรงกับความจริง

ผมถึงได้ถามว่าไปหามาจากไหน ก็อยากรู้บ้าง ไม่ได้ไปด่าว่าคุณตรงไหน

ส่วน CR-Z ทำไมทำได้ เพราะมันนิยมกว่า มีสำนัก HKS ในไทย ซึ่งเค้ามีชุด kit+จูนเสร็จสรรพ เคยสอบถามมา แต่ราคาแพงมาก ร่วมสี่แสน

แล้วรถแต่ละคันที่พูดมา ลองมาหมดแล้ว จับมาจนไม่รู้จะดูตรงไหนแล้ว ตระเวนหาศูนย์ที่มีรถ ตระเวนลองมันอย่างละ สองสามศูนย์ เพราะเคยเป็นตัวเลือกก่อนซื้อคันปัจจุบัน และลองมองเรื่องจูนหรือแต่งต่อหลายอย่าง

ซึ่งที่ผมนำมาเล่า เป็นข้อมูล ที่ประสบมา คิดว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่มีงบพอๆกัน มีตัวเลือกคล้ายๆกัน

ผมก็ไม่เข้าใจว่าผมไปทำให้คุณไม่พอใจตรงไหน ก็แค่ถามว่าทำที่ไหนยังไง เพราะเคยสนใจมาก่อนและเคยหาข้อมูล+ลองอย่างมากมาก่อน

และการแต่งการจูนรถ มันไม่ได้ง่ายขนาดแค่จ่ายเงินแล้วได้ความแรงมาเฉยๆ

ถ้าซื้อมาแล้วทำต่อไม่ได้ ก็เท่ากับเสียเงินเปล่า หรือทำแล้วไม่เหนียวนอนอู่บ่อย แล้วความซวยตกเป็นของใคร คนซื้อ ที่อ่านความเห็นคุณใช่หรือไม่ไปคิดเอง

อีกนิด ยอมรับว่าผิด รับว่าไม่รู้ มันยากอะไร มีเรื่องอะไรก็โบ้ยคนอื่น ตัวเองผิดไม่ได้หรือครับ ตอบมาง่ายๆว่า ผมก็ไม่ทราบ มันยากมากเลยหรือ

รับผิดชอบคำพูดหน่อย ไม่ใช่ว่าแค่ตัวหนังสือ พิมพ์อะไรก็ได้ จะผิดถูกก็ช่างมัน  >:(

ปล. เพิ่งเห็นคุณจิมมี่พอดีหลังพิมพ์เสร็จ ผมคงไม่แก้ล่ะนะพิมพ์ยาวเหยียด  ผมแรงน่ะผมรู้ แต่ทำไปก็เพื่อให้ข้อมูลเจ้าของกระทู้อย่างตั้งใจ เพราะเคยหารถมาก่อน มันอยากได้ มันเหนื่อย มันคิด มันต้องตัดสินใจ

ไม่ใช่พูดอะไรง่ายๆ ไปหมด ไม่รู้ก็ไม่ยอม เถียงตลอด ผิดไม่เป็น ทั้งที่ไม่เคยลองสัมผัสมาก่อนเลย ว่ากว่าจะได้ข้อมูล ประสบการณ์มา มันลำบากยังไง

*สุดท้ายนะ คือจะ ดุเด็กน่ะ มันต้องให้ตรงประเด็น ว่าเค้าทำอะไรผิด อะไรที่ควรแก้ไข ไม่ใช่ประนีประนอมได้ร่ำไป ไม่งั้นก็ไม่เกิดการเปลียนแปลง ผ่านมาหลายคนแล้วสุดท้ายที่ลงเอย ด้วย แบน

ซึ่ง มันเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ และสมาชิกเก่าๆ หลายคน ก็ทะยอยออกไป เพราะมันมีอย่างนี้บ่อยขึ้น บางคนรับได้ บางคนรับไม่ได้ต่างวาระกันไป

สำหรับ 2K ปัญหาของเค้าคือ บางเรื่องไม่รู้ ก็ชอบพูดง่ายๆ พอมีคนทัก ก็ชอบเถียง อ้างเหตุผลยาวเหยียด (ซึ่งมันเป็นแค่ข้ออ้าง ไม่ใช่เหตุผล) ซึ่่งเถียงแบบนี้กับผมมาไม่รู้กี่กระทู้แล้ัว จนถึงกระทู้นี้ ก็ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงแต่อย่างใด

ทั้งที่ส่วนใหญ่ ผมก็มักจะมาเล่าแบบนี้แหละ ว่าเคยเลือกรถแบบนี้แหละ พอคุย จนเถียง สุดท้าย ก็สรุปว่า ผิดคู่ แบบนี้แหละ

กระทู้นี้ ผมอาจโดนแบน ก็คงไม่เป็นไร ทำอะไรชัดเจนอยู่แล้ว ผมยอมรับสภาพตามนั้น ตามเห็นควรของเจ้าบ้าน ที่ผมเข้ามาพูดคุยด้วยประจำนี่แหละ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 00:52:28 »
ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ :-*
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 08:23:26 »
ในที่สุดก็เผยออกมาแล้วว่าตั้งใจหาเรื่องผมนีี่เอง  :P ไม่ยักรู้แฮะว่ามีคนคอยติดตามผมด้วยฮ่าๆๆๆ  ;D เรืีองไหนบ้างล่ะที่ผมพูดออกไปแล้วมันไม่ถูกแล้วผมตะแบงเถียง? ว่ามาเลยดีกว่า คุณเองก็คงจับตาดูผมมานานแล้วนี่? ทัศนคติของคุณคือต้องมีของตรงทุกอย่างมีศูนย์รับรองเฉพาะ แต่ทัศนคติของผมคือแสวงหาความเป็นไปได้ที่จะปรับจูนจนมันกับรถได้ ไม่ตรงรุ่นก็ดัดแปลงเอา วงการยานยนต์บ้านเรามันก็เรื่องแบบนี้บ่อยๆตั้งแต่สมัยฮุนไดอะไหล่หมดช่างต้องแปลงเอาของมิตซูบิชิมาลงแทน โรเวอร์เอาของแอคคอร์ดมาใส่แทน 2jzgteที่เอามาใส่ในรถแต่งทั้งหลายทั้งปวง หรือเอาเรื่องใกล้ที่ผู้การเอาเทอร์โบมาลงในทีด้า ยอมรับครับว่าหาช่างที่ทำได้ยากและไม่ค่อยมีคิวว่าง แต่โอกาสมีความเป็นไปได้อยู่ ผมก็แนะนำไป คนเราคิดไม่ตรงกันไม่แปลกแต่คิดไม่ตรงกันแล้วหาเรื่องเค้านี่บ้าแล้ว มีแต่คุณนี่แหละไล่ตามจิกหาเรื่องผมทุกคำพูด เจ็บแค้นอะไรผมมากนักหนาเหรอ? ผมโบ้ยอะไรคุณตรงไหนในเมื่อตั้งแต่แรกคุณพุ่งเป้ามาหาผมเลย? สุดท้ายคุณก็สรุปเอาเองว่ามันทำไม่ได้ทั้งที่ยังไม่ได้ไล่ถามหาอู่จนครบทุกทีีเลย ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้แต่ค่าทำมันแพงเลยไม่คุ้ม crzมีของสนับสนุนเยอะกว่าแต่คุณก็ไม่เอาคุณก็ไปหาโฟล์คแค่นั้น แต่crzมีของแต่งเยอะกว่าแล้วไง? ในเมื่อพรีอุสก็มีเหมือนกันก็เอามาดัดแปลงลงดิ เทอร์โบตรงรุ่นระบุของct200เลยก็มี พิมพ์ในกูเกิ้ลสิผมเจอแล้วเว็บนึงหน้าแรกเลย http://www.ilovebodykits.com/category/186/Lexus-_CT200H/Performance_Forced-Induction.html เว็บบอร์ดชุมชนคนใช้เล็กซัสต่างประเทศที่ถามถึงเรื่องการลงของมีเยอะแยะ จะยัดเทอโบใส่ซุปเปอชาจกี่ตัวในรถคันเดียว? มันก็ลงได้อย่างเดียวตัวเดียวทั้งนั้น คุณดันเอาความคิดของคุณมาบังคับคนอื่นในครั้งนี้ด้วยว่ามันทำไม่ได้แน่นอน คุณทำไม่ได้แต่คนอื่นเค้าหาช่องทางได้นี่หว่า  :-X นี่ยังไม่บอกเลยว่าที่หาช่างทำไม่ได้ไปถามทึ่ไหนมาบ้างหาเรื่องด่าผมตรงๆอีกแล้ว ยังไงกันเนี่ย? ถ้าแค่จะข่มคนอื่นเพียงเพราะว่าลองขับมาหมดแล้วมันไร้สาระมากๆๆ คุณไปลองขับแล้วคือรู้ทุกอย่างเกีียวกับรถเหรอ? ผมไม่เคยเห็นคุณพูดอะไรมีเหตุผลอ้างอิงเลยมีแต่พูดอิงความคิดตัวเองทั้งนั้น  ที่ผ่านมาที่เถียงกันทุกครั้งก็เพราะคุณจะความคิดของตัวเองให้คนอื่นยอมรับหมดไม่ใช่เหรอ? แล้วที่ผมพิมพ์ยาวเหยียดก็เพราะต้องใส่เหตุผลลงไปด้วยว่าเพราะอะไรทำไมถึงคิดแบบนี้ ผมมีอะไรอ้างอิงบ้าง ผมร่ำเรียนมาครับ คนเราถ้าพูดอะไรลอยๆไม่มีเหตุผลมาสนับสนุนมันคือการเพ้อเจ้อ  ::) ผมสุขสำราญที่ๆด้พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดในเว็บนี้ อยากให้คนอื่นรู้ในสิ่งที่ผมรู้ อะไรทึ่รู้ไปไม่ถูกเค้าจะได้ช่วยแก้ไขใหม่ ถัาจะมาระวังทุกคำพูดคำพูดห้ามผิดเลยงั้นไปทำงานนิตยสารเลยดีกว่า มันไม่ใช่เขียนตำราครับที่ห้ามผิดเลย แล้วที่ผ่านมาผมก็ไม่คิดว่าจะพูดอะไรเพ้อเจ้อให้คนจำไปผิดๆด้วย อย่างน้อยก็ไม่ตั้งใจอวยสิ่งที่ตัวเองชอบ ว่าแต่คนอื่นไปลองมองย้อนดูตัวเองด้วยไหมว่าปัญหาของคุณก็คือขี้ข่มคนอื่นเพียงเพราะคิดว่าลองขับมาเยอะแล้วก็พูดจาดีๆกับคนอื่นไม่เป็น ไม่ชอบที่จะมีใครแสดงทีท่ารู้มากกว่าตัวเอง ลดอีโก้ลงเถอะเพราะคุณก็ไม่ได้ฉลาดไปหมดทุกเรื่อง ที่เที่ยวไล่หาเรื่องคนเค้ามันแสดงความเป็นเด็กเสียยิ่งนัก คนทึ่พูดผิดพลาดมีมากมายคุณอยู่เฉยๆแต่มาหาเพ่งเล็งกับความเห็นของผมคนเดียว ไร้สาระชะมัด  มีเวลาว่างมากก็ตามสบายครับ ผมแค่รำคาญเฉยๆแ่คุณมันร้อนใจ ผมคุยมาแสดงความเห็นบ่อยย่อมจะมีโอกาสถูกตำหนิมากแต่ก็ยังดีกว่าคนที่ไม่ทำอะไรเลยเอาแต่จับผิดคนอื่น   ::)  ถ้าเจ้าหน้าที่คุมห้องคิดว่าพฤติกรรมของผมมีความผิดก็ยอมรับเช่นกัน ขอโทษที่เพิ่มงานให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 09:38:31 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 08:43:43 »
สำหรับประเด็นนี้ผมว่าผมไม่มีอะไรจะพูดแล้วเพราะอธิบายเหตุผลไปหมดแล้ว จะวิจารณ์ตัวคนก็จะกลายเป็นพันทิพรัชดาไปทุกที อายน่ะผมพอแค่นี้แล้ว คุณไม่เห็นด้วยก็ปัญหาของคุณเพราะผมถือว่าพิมพ์ให้คนอื่นอ่านนะ ไม่ชอบไม่เห็นด้วยก็ถือว่าเราอยู่คนละโลกกันแค่นั้นฺ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 09:39:30 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 09:10:15 »
ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ :-*

ใจเย็นๆกันหน่อยน่ะคับ 2 ท่าน  :-*
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ 3662

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 10:30:02 »
ขอจิ้มไปที่ CT200h เพราะชอบหน้าตามากกว่าครับ ถ้าอยากได้รถสองประตูงบประมาณนี้ ผมขอเป็นเจ้าซีรอคโคไปเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 03:45:52 »
จะทะเลาะกันจบหรือยังครับ?

ต้องให้แบนกันทั้งคู่จริงๆเลยใช่ไหม

ต้องให้ผมทำในสิ่งที่ผมไม่อยากทำเลยกับทั้ง 2 ท่าน จริงๆเลยใช่ไหมครับ?

หมอ YF19 ครับ
พักหลังมานี้ แรงขึ้นเรื่อยๆแล้วนะครับ
3 บรรทัดสุดท้ายของคุณ 2k ลองอ่านดูครับ

คุณ 2k ก็เหมือนกัน ผมเพิ่งเตือนไปหมาดๆ เอาอีกแล้ว!
คุณชอบแบ่งปันความรู้ แต่ปัญหาคือ ไอ้สิ่งที่คุณรู้คุณคิดหนะ
มันเป้นความจริงได้ไหม? มันถูกต้องตามหลักวิชาการไหม?
หรือ อื่นๆๆ ฯลฯ อีกไหม?

สิ่งที่คุณรู้ สิ่งที่ผมรู้ มีทั้งถูกบ้าง ผิดบ้าง
อะไรที่คุณไม่มั่นใจจ แต่อยากแชร์ ก็ช่วยใส่วงเล็บไว้สักหน่อย
"ว่าผมก็ไม่รู้ว่าถุกหรือไม่ แต่ผมคิดมาแบบนี้ ใครที่ทราบข้อมูล ช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ" ประมาณนี้
แค่นี้ก้ไม่ทะเลาะกันแล้ว

แล้วไอ้การพิมพ์ติดกันเป็นพรืดเนี่ย คุณอาจบอกว่าเคยชินของคุณแบบนี้
แต่ผม อ่านแล้ว โคตรปวดตาเลยครับ

คุณจะพิมพ์ยาวๆ จนจบ ผมไม่ว่า แต่ก่อน กด ส่งเข้ามา
ช่วย เคาะ Space bar เว้นย่อหน้า เว้นวรรคกันหน่อยเถุอะ
สงสารผมด้วย แก่แล้ว สายตาแย่ลงแล้ว ต้องมานั่งตรวจทุกคำพุดของทุกคน เหนื่อยนะครับ!

ได้โปรด!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 03:52:34 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 16:50:45 »
ฝนตกใจร่มๆกัน ส่วนตัวคิดว่าต้องสเปคในใจก่อนว่าต้องการอะไรจากรถ แล้วคงเลือกไม่ยาก

สำหรับเรา สเปคคือ ประหยัด เงียบ นุ่ม ดูดี แอบแรงนิดๆ ไม่คิดจะโมอะไรเพิ่ม นั่งไม่เกิน2คน ใช้ในเมืองรถติด  ใจเลยไป ทางCTค่ะ
CZก็สวยนะ แต่เปลือง แล้วคงเก็บเสียงแย่ นั่งคงไม่สบาย ได้แต่ทรงสปรอท เลยผ่านหน่ะ
ปล.แต่ยังไม่ได้ซื้อนัะ  ;D