ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นระหว่าง w212 ก่ะ e-coupe หน่อยครับ  (อ่าน 7810 ครั้ง)

ออฟไลน์ komy14

• Newbie
  • *
พอดีว่าจะเปลี่ยนรถใหม่จาก camry ตัวปัจจุบัน

ย้ายค่ายมาลอง mb บ้างน่ะครับ

ส่วนตัวไปดูรถแล้วที่โชว์รูม สำหรับ w212 เห็นแล้วก็ชอบนะครับ แต่ว่าก็ยังไม่สุด

แต่ e coupe นี่ใช่เลยครับ (แต่ยังไม่เคยเห็นตัวจริง)

ซึ่งปกติชีวิตผมมักไปไหนมา ไม่เกิืนสองคนเท่าไหร่ (แต่บางครั้งก็มีพี่สาวไปด้วย ก่ะหลานและญาตผู้ใหญ่)

เลยอยากมีคำถามมาถามในนี้นิดหน่อยครับ

1.ด้านเบาะหลังของ e coupe นี่ กว้างไหมครับ และเวลานั่งหลัง นี่ลำบากกันไหม
2.ขึ้นลงรถจากเบาะหลัง e coupe นี่ลำบากไหมครับ
3.ถ้าเป็น e coupe นี่ ระหว่างรถจากเกรย์ กับ รถศูนย์ถ้าต่างกัน หกแสน ผมเลือกที่ไหนดีครับ
4.e coupe มันเป็นรถที่สามารถใช้ได้ประจำวันไหมครับ (แหะๆ กลัวซ่อมจุกจิก)
5.service ของ mb นี่เวลาซ่อมทีต้องทิ้งรถไว้หลายวันจิงหรือเปล่าครับ
6.MB ค่าบำรุงรักษาและ ซ่อมนี่จุกจิก อย่างที่เค้าว่ากันไว้่หรือเปล่าครับ

คำถามมากหน่อยนะครับ รบกวนที กลัวรถยุโรปแต่อยากลองใช้

เพราะผมไม่ชอบรถจุกจิกเท่าไหร่ เพราะปกติ ก็เข้าศูนย์เช๊คระยะก็จบ

แต่เบื่อการซ่อมและการรอคอยมากมายครับ

ขอบคุณมากๆครับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนขอความเห็นระหว่าง w212 ก่ะ e-coupe หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 08:14:20 »
เพิ่มเติมนะครับ

ส่วนตัวเป็นคนใช้รถ ไม่เกินสี่ปีครับ (ชอบลองอะไรใหม่ๆ) ถ้าออกรถเกรย์นี่ ศูนย์เค้ารับ service ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
Re: รบกวนขอความเห็นระหว่าง w212 ก่ะ e-coupe หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 08:38:06 »
5. ขึั้นอยู่กับอาการที่เสียครับ แล้วก็ศูนย์ที่เข้าไปว่าทำงานได้ไวแค่ไหน แต่แนะนำสวนหลวงกับพระรามสาม(เครือเดียวกัน)ครับ อ่อ...อีกทีก็ตลิ่งชันเห็นในเวป mania เขาแนะนำกัน
6. เดี๋ยวนี้ค่าซ่อมบำรุงรักษาของเบนซ์แพงเอาเรื่องเลยครับ จุกจิกพอสมควรเลยล่ะครับ ไม่ทนเหมือนโรงจำปา(รถสมัยนี้ก็จุกจิกพอกันล่ะครับ)
ปล.ถ้าไม่ชอบจุกจิกก็ซื้อดีเซลเลยครับจุกจิกน้อยกว่าเบนซินแน่ๆล่ะ ลองเข้าไปใน mercedesmania เลยก็ได้ครับมีคนซื้อมาใช้แล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:47:48 »
งั้น ผมขอ เพิ่มเติม ข้อ 1-4 ละกันนะครับ

1.คับแคบมากครับ การขึ้นลง โอเค แต่ถ้านั่งแล้ว อึดอัดกว่าทั้ง RX-8 และ ซีรีส์ 3 คูเป้ ครับ แต่ตัวเบาะหนะัโอเคกว่า รายหลังนิดนึง
2.ถ้าเป็นคนมีปัญหาเรื่องกระดูกกระเดี้ยว หลีกเลี่ยงดีกว่าครับ แต่ จะเข้าออกลำบากไหม ขึ้นอยู่กีับว่า รถคันนั้น ออกแบบช่องประตูมาอย่างไร
และความสะดวกในการดึงเบาะหลังออกมาหนะครับ สมัยนี้ ใช้ระบบไฟฟ้ากันเยอะ ต้องใช้เวลาในการเปิดพับเบาะ มากขึ้นกว่าเดิม
ซึ่ง ไม่ดีเลย

3. ผมยังขอแนะนำให้เลือก ศูนย์ บริการ และผู้จำหน่าย "อย่างเป็นทางการ" จาก เมอร์เซเดส-เบนซ์ ไทยแลนด์ ครับ
เหตุผลไม่มีอะไรมากไปกว่า อย่างน้อย ผมอุ่นใจที่ยังมี คุณอรุณ ซึ่งเป็นคนเก่ง มากๆ ในการวิเคราะห์ปัญหารถ
และถ้ากรณีรถมีปัญหา อย่างน้อย ถ้าเรื่องราว ส่งถึงมือคุณอรุณ ผมเชื่อว่า จบด้วยดี และสบายใจกันได้ทุกฝ่ายแน่ๆ
และข้อนี้ จะทำให้ MB Th ต่างจาก เกรย์ มาร์เก็ต อย่างชัดเจนละครับ

4. ถ้าใช้งานในชีวิตประจำวันได้ไหม ได้สิครับ ได้ทุกำคันนั่นละ อยู่ที่เราจะใช้มันหรือเปล่า
แต่เรื่องซ่อมจุกจิก ทำใจครับ เบนซ์ สมัยนี้ ระบบไฟฟ้าเยอะมากกกกกก ไม่รู้จะเยอะไปไหน ดังนั้น ทำใจเรื่องซ่อมบำรุงในอดนนาคตตามมาได้เลย

แต่ถ้าใช้รถไม่เกิน 4 ปี แล้วขายทิ้ง ผมว่า ข้อนี้ ตัดไปก่อนยังได้ครับ

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 17:08:31 »
ต้อง E500 Sedan Full package ถ้าเป็นค่ายนี้ผมว่า Sedan ดูน่าใช้กว่า คุ้มค่าเงินมากกว่า แต่ต้องไม่ใช่ตัว Standard อย่างน้อยต้องมี AMG sport package หรือเจ้า E500 Full Pack

แต่ด้วยราคา + ภาษีอันมหาศาล ผมก็ต้องบายไปก่อน

ปล พี่จิม คุณอรุณ Mercedes Th เค้าอยู่ศูนย์ไหนครับ ตอนนี้มีปัญหาไม่ค่อยพึงพอใจกับศูนย์บริการที่ใช้อยู่เท่าไร

ถ้าเราซื้อรถจากศูนย์นี้แต่อยากไป Service ที่อื่นจะได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2009, 17:12:49 โดย primepeth »

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 17:19:56 »
มาช่วยคุณจิมตอบล่ะกันครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดคุณอรุณไม่ได้อยู่ศูนย์ใดๆนะครับ แต่เป็นเจ้าหน้าที่ของเมอร์ซีเดส
ผมจำไม่ได้ว่ามีตำแหน่งอะไร
คุณอรุณจะคอยประสานงานแก้ไขปัญหาของลูกค้าให้
วิธีติดต่ออาจต้องถามจากคุณจิมครับ

และโดยปกติแล้วเราสามารถเอารถไปซ่อมอีกที่นึงได้นิครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 17:25:43 »
ขอบคุณมากครับ เซลล์ที่ตลิ่งชั่น ติดต่อมาแล้ว ไว้ไงคงต้องไปลองก่อน

ขอบคุณอีกรอบครับ

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 19:27:20 »
3 เกรย์ เเบบไม่ต้องคิดเลยครับ สําหรับผม เพราะตอนนี้ รถเกรย์ก็ เข้าศูนย์ได้ เหมือน รถจากศูนย์ บ่อมิไก้ครับ
   ยิ่งใช้รถ สี่ปีไม่เกิน คุณคิดว่า สี่ปีนี้ คุณจะซ่อมถึงหกเเสนไหมล่ะครับ??? รถก็นําเข้ามาเหมือนกันอย่างกับเเกะ
  รถใหม่ๆ ก็ไม่ค่อยเสียอะไรอยู่เเล้ว เปลี่ยนของเหลวตามระยะทางเท่านั้น
เเต่ก็ ตามๆ ข้อมูลเรื่อง E250 CDI ในคลับหน่อยนึง (ถ้าจะซื้อดีเซล) ว่าเค้าเตรียมตัวให้ใช้กับ นํามันไทยได้หรือยัง
เเต่ถ้าเป็น E250 CGI หรือ E350 ฉีดตรง ก็ไม่น่ามี ปห ครับ

4.ได้สิครับ ก็เหมือนขับ CLK ไม่ได้ขับ SLR

5. เเล้ว เเต่อาการครับ ถ้าเช็คระยะทั่วไป ก็ ประมาณวันนึง

6.ค่าบํารุงรักษา ก็ตามราคารถเเหละครับ ผมเพิ่งเอา W211 E240 2.6 ไปเช็ค 40000 มา หมดไป 18000 บาท

ไม่ได้ซ่อมถูกเเบบ พี่โต พี่ฮอนเเน่นอนครับ

คิดอะไรมากครับ ถูกกว่า ค่าผ่อนต่อเดือนตั้งเยอะเเยะ ยิ่งค่าเสื่อม หายไป ปีละล้านอย่างตํา เดือนละเเสน เทียบไม่ได้กับค่าซ่อมเลยครับ

ถ้าเป็นผม ผมเลือกอี คูเป้ ครับ เนื่องจากความหล่อ  ส่วน ญาติผู้ใหญ่ ถ้าเขามานั่งบ้าง ก็ให้นั่งข้างหน้าก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้อง ปีนเข้าออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2009, 19:58:04 โดย Lecter the Ripper »