ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า progressiveness ในการวิจารณ์ยางนี่คืออะไรครับ  (อ่าน 3150 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
ใน tyrereview จะมีช่อง progressiveness แล้วบอกเป็นเปอเซนต์ มันบ่งบอกถึงอะไรครับ
อีกคำคือ wear นี่คือการใส่ยางยาก ง่าย รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: คำว่า progressiveness ในการวิจารณ์ยางนี่คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:19:54 »
progressiveness ไม่ทราบครับ
wear แปลง่ายๆคือ ความเสื่อมสภาพ สึกหรอต่างๆ ครับ

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
Re: คำว่า progressiveness ในการวิจารณ์ยางนี่คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 11:22:55 »
progressiveness หมายถึงช่วงระหว่างที่ยางยังคงมี grip อยู่ไปจนถึงตอนที่เริ่มสไลด์หรือหมด grip ครับ
คะแนนยิ่งสูงหมายถึงช่วงเปลี่ยนนี้มีอาการชัดเจนกว่า ทำให้ควบคุมได้ง่ายกว่า
ยางบางตัว grip สูงแต่คะแนน progressiveness ต่ำเพราะเวลาจะหลุดแล้วจะไม่มีการเตือนที่ดีหรือพอหมด grip แล้วหลุดเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 14:42:28 »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ใหม่ :)

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:05:11 »
progressiveness หมายถึงช่วงระหว่างที่ยางยังคงมี grip อยู่ไปจนถึงตอนที่เริ่มสไลด์หรือหมด grip ครับ
คะแนนยิ่งสูงหมายถึงช่วงเปลี่ยนนี้มีอาการชัดเจนกว่า ทำให้ควบคุมได้ง่ายกว่า
ยางบางตัว grip สูงแต่คะแนน progressiveness ต่ำเพราะเวลาจะหลุดแล้วจะไม่มีการเตือนที่ดีหรือพอหมด grip แล้วหลุดเลย

โอว ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ ทั้งผู้ตั้งคำถามและผู้ให้คำตอบครับ 

ผมเคยมีประสบการณ์แบบนี้ครับ ยางยี่ห้อหนึ่ง เข้าโค้งได้ดี คมดี แต่พอจะหลุดมันไม่มีอาการบอกเลยครับ   ;)  ตอนนี้เลยถึงบางอ้อ