ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับอาการของ Ford Focus 1.8 ปี 06  (อ่าน 2728 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vento

• Newbie
  • *
เผอิญอาจารย์ผมแกรบกวนฝากผมเอารถไปตรวจเช็คที่อู่นอกศูนย์ โดยอาจารย์แกบอกว่ารถมีอาการดังนี้
  1. ถอยรถแล้วมีเสียงหอน (อันนี้ผมลองดูแล้ว มีเสียงหอนจริง แต่เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง)
  2. เวลาเบรคมีเสียงดังเอี๊ยดๆ บริเวณล้อหน้า (อันนี้ก็ลองแล้ว แต่ก็ไม่ได้ดังจนผิดสังเกตุ อาจเป็นเพราะว่ารถผมดังกว่า ฮา )
  3. เวลารถออกตัวจากจุดหยุดนิ่ง พี่แกก็พรุ่งพรวดจนเกินไป (เหยียบแค่สะกิดเบาๆ ก็เป็น)
เลยอยากจะรบกวนผู้รู้ว่า อาการเหล่านี้มันเกิดจากอะไร และซ่อมยังไง เพราะเหมือนแกจะให้ผมเข้าอู่นอก เลยอยากมีข้อมูลดีๆ กันไว้ก่อนเวลาไปพบช่าง

ขอบคุณครับผม  :)

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับอาการของ Ford Focus 1.8 ปี 06
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 14:13:42 »
เข้าอู่จบ 8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับอาการของ Ford Focus 1.8 ปี 06
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 14:40:44 »
ไม่ชัวร์นะครับ
1. ถ่ายน้ำมันเกียร์ต้องเลือกของดีๆเท่านั้นเจอของปลอมจากแค่ดังจะกลายเป็นพัง
2. มีน้ำเข้าผ้าเบรคทำให้ชื้นเหยียบเบรคซักหน่อยความร้อนจะไล่ความชื้นออกเอง หรือผ้าเบรคสึก
3. ไม่ทราบครับ

แนะนำให้ไปโพสท์ถามที่คลับดีกว่าครับน่าจะมีผู้รู้จริงเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:07:36 »
1 และ 2 ลองดูที่ระบบเบรกด้วยครับ (ไม่รู้เสียงหอนยังไง)

3 อาการเพิ่งเป็น หรือเป็นนานแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:44:47 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ  :D พึ่งออกจากอู่ตะกี้ น่าเสียดายช่างเค้าบอกว่าคงต้องเอารถมาจอดไว้แต่เช้า
วันนี้คงไม่ทัน แถมอาจารย์แกก็ติดประชุมติดต่อไม่ได้อีก เลยเอากลัีบมาก่อนดีกว่า
แต่ช่างอู่เค้าบอกว่าอาการข้อ 3. อาจมาจากลิ้นปีกผี้เสื้อที่มันขัดข้อง  เออ....แต่ตอนผมขับไปอู่อาการสองข้อแรกไม่เจอแฮะ
เจอแต่ข้อ 3. นี้แหละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:49:36 »
1 และ 2 ลองดูที่ระบบเบรกด้วยครับ (ไม่รู้เสียงหอนยังไง)

3 อาการเพิ่งเป็น หรือเป็นนานแล้วครับ

ตั้งแต่อาจารย์แกให้ผมใช้รถแกเพื่อเดินเรื่องงาน รับส่งลูกแกบ้าง ฯลฯ ก็เกือบ 3 เดือน อาการข้อ. 3 ก็เป็นตั้งแต่ผมจับรถอาจารย์แกครั้งแรกเลยนั้นแหละครับ ได้แต่คิดในใจรถมันแรงเกินไปรึปล่าว แต่เคยขับ Civic FD ของพี่ กดเบาๆ ก็ไม่พรุ่งพรวดแบบนี้นะครับ  :-\

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:11:47 »
มีใครแอบเอากล่องหลอกคันเร่งไปใส่หรือป่าวหนอ แห่ะๆ  ;D

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:38:13 »
ข้อ 1-2 เป็นหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคชุดใหม่หรือเปล่า?

ถ้าใช่ ต้องเจียร์จานเบรคครับ แต่ก็ไม่หายสนิท ถ้าให้หายสนิท ต้องใช้ผ้าเบรคของศูนย์ครับ ต้องยอมรับว่า อะไหล่แท้ของฟอร์ด เค้าดีจริงๆ

ข้อ 3 มักเกิดกับรถที่ติดแกส เป็นอาการของลอ้นปีกผี้เสื้อ กับเป็นสัญญาณเตือนว่า วาล์วเริ่มยันด้วยครับ