ผู้เขียน หัวข้อ: ใบปัดน้ำฝนรถรุ่นใหม่ นี่มันใช้แทนกันได้เหมือนรถรุ่นเก่าไหมครับ  (อ่าน 4025 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
เคยใช้แต่รุ่นเก่า พวกวัดขนาดเป็นนิ้ว (18, 20, 22, 24") แล้วไปหาซื้อตามร้านอะไหล่ได้เลย

แต่มาเจอรถรุ่นใหม่ๆ ไม่ว่าจะเป็น F10, Freed, Vios 2011, City รุ่นใหม่ จะใช้ใบปัดน้ำฝนแบบใหม่หมดเลย
เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า มันใช้แทนกันได้เหมือนรถรุ่นเก่าไหมครับ หรือต้องใช้รุ่นใครรุ่นมัน ถ้าเป็นแบบนั้น คงจะต้องหาซื้อของแท้ อย่างเดียว

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
รุ่นใหม่หมายถึงอะไรครับ ? 
แบบไม่มีโครงรึเปล่าครับ ถ้าใช่ มันก็วัดเป็นความยาวเหมือนกันแหละ แต่ท่านต้องลองสังเกตตัวล็อคว่ามันใส่กันได้ไหม ถ้าใส่ได้ก็ซื้อตามร้านอะไหล่ได้คับ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
ใช้ได้เหมือนกันครับ แค่มันเล่นความสวยงามเป็นทรงแอโรไดนามิคเฉยๆ
วัดความยาว + ดูชนิดของตัวล็อค (หลายๆยี่ห้อจะมีหัวแปลง ใส่ได้ universal มาด้วย)

ผมเคยซื้อ แบบ aero มาใช้หลายยี่ห้อ (ของจีน ไม่เกินคู่ละ 400นะ ไม่ใช่ของ บอช หรือ OEM คู่ละ 1500+)
พบว่า แบบราคาถูก แบบโครงเหล็กใช้ดีกว่าครับ
แรงกดมันกระจายกันทั่วกระจก ปัดสะอาดกว่า

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ดูระบบล็อกเป็นหลักครับ ส่วนใหญ่ใช้ได้เหมือนกันหมดครับ
 อย่างล่าสุดผมซื้อของบอช เพราะมันแถมกิ๊บล็อคแบบที่ใช้กับแขนปัดของ fiesta ได้
หรือถ้าไม่ใช้ก็ถอดกิ๊บล็อคไปใส่กับ FD ได้ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นของ Freed แล้วเซ็ง ทำไมมันต้องเปลี่ยนละนี่ครับ