ผู้เขียน หัวข้อ: (VOLVO) สอบถามผู้รู้เรื่อง Volvo S40 T5 (2.5T) ปี 2007 มือสอง  (อ่าน 14459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tannie

• Newbie
  • *
พอดีผมกำลังมองหารถคันใหม่ วอลโว่มือสอง ราวๆ 8แสน - 1ลบ แล้วพบกับ S40 ปี2007 ตัวก่อน Minorchange  รุ่น T5 230HP ครับ แล้วมีข้อสงสัยมากมายดังนี้
- รถรุ่นนี้มีจำหน่ายในไทยด้วยหรอครับ? เท่าที่ผมรู้ S40 เข้ามาในไทย ราวๆปี 2009 เป็นโฉม Minorchange เลย แล้วก้อมีแต่เครื่อง 2.0 NA เท่านั้น? ไม่ใช่หรอครับ พึ่งเห็นว่ามีเครื่อง T5 ตัวแรงด้วย ก้อวันนี้
- ค่าอะไหล่ ค่าซ่อมของ S40 รุ่นโฉมนี้เป็นยังไงครับ จะเจอปัญหาเวลาซ่อมไหม ถ้ามีคนใช้ไม่มาก และไม่แน่ใจว่าจะถูกแพงยังไง เพราะบางโฉมก้อบอกกันว่า ใช้อะไหล่ร่วมกับ Misubishi บางโฉมก้อใช่อะไหล่ร่วมกับ Ford focus, Mazda 3 ได้อีก (ผมมีประสบกสรใช้ s60 2.3T มาก่อน ไม่ค่อยเป็นปัญหาเรื่องซ่อม เพราะมีคนใช้รุ่นนี้มากมาย)
- เครื่อง T5 2.5 Turbo มันกินน้ำมันระดับใหนครับ เสียวๆมันจะกินหนักด้วย แล้วก้อหาข้อมูลการบริโภคนั้ไมันของรุ่นนี้ในไทยไม่ค่อยได้เลย
- สรุป ผมควรจะถอยมันเลยดีไหมครับ? ผมแฟนวอลโว่เลย เนื่องจากใช้ชีวิตกับ s60 2.3T ปี2005 มากว่า 3 ปี และมันพึ่งช่วยชีวิตผมไว้ จากอุบัติเหตุรุนแรงมาก คันต่อไปก้อเลยต้องวอลโว่เท่านั้นครับ
- ถ้าไม่เอาคันนี้ ผมก้อคงกลับไปถอยรุ่นเดิม S60 แต่โฉม MC ปี 2006-2008 เครื่อง D5 หรือ 2.0T เอาครับ (แล้วแต่ว่าเจอคันใหนสวยถูกใจ) ราคาพอๆกัน

ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบคำถามและแนะนำคับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: (VOLVO) สอบถามผู้รู้เรื่อง Volvo S40 T5 (2.5T) ปี 2007 มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 17:29:50 »
VOLVO ไทย ไม่มีเครื่อง T5 แต่เมืองนอกมีรหัสนี้

พวงมาลัยขวาก็เห็นมีในญี่ปุ่น
http://www.goo-net-exchange.com/usedcars/VOLVO/S40/700070671520130318001/index.html

เช็คให้ดีครับว่าเป็นการ นำเข้ามาเอง หรือ จดประกอบ

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
Re: (VOLVO) สอบถามผู้รู้เรื่อง Volvo S40 T5 (2.5T) ปี 2007 มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 20:00:15 »
เท่าที่เคยประสปมา แนะนำว่าน่าจะผ่านรุ่นนี้ไปครับ เห็นคนรอบข้างปัญหาเยอะเชียว

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 21:01:37 »
  1   งบถึง 1 Mb น่าจะได้ s80 model 2007upนะครับ
                   Body ก็คล้าย s80  2014
         ได้รถปีใหม่กว่า กว้างกว่า ภายในสวยกว่า e85 ด้วย
     ถ้าได้ตัว 250 ม้าล่ะเเจ่ม หรือเอาไป Tune polestar เอง
  2   จัด s60 โฉมสุดท้าpเเล้วเเปลงกายเป็น S60 R
          เล่าให้ฟังหนอยครับ s60 ช่วยไว้อย่างไร
               สาวก sweden เหมือนกัน
 3   S40 t5 no comment ครับ

ออฟไลน์ Tannie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 22:25:20 »
ขอบคุณครับ ทุกท่านที่่ช่วยตอบ  :)
- S40 T5 คันที่ผมเจอในเต็นท์มือสอง ถ้าเป็นรถนอกนำเข้า Grey หรือจดประกอบ คงต้องผ่านครับ ถ้าไม่ใช่รถจาก volvo cars Thailand เด่วจะเจอปัญหาทั้งเรื่องซ่อม เรื่องหาอะไหล่ เนื่องจากผู้ใช้น้อย เสียดาย คันที่ผมเห็นเเบาะภายในเป็นสีส้ม ภายในสีดำด้วย ดูดีมากๆ
- ผมคงจะต้องเลือก s60 P2 ปี 2008+ โฉมสุดท้าย ถ้าแบบนั้น (แต่อยากได้รุ่น D5 มาก แต่หายากยิ่งกว่าอะไรเลย ในตลาดมือ 2) คงข้าม S80 เพราะ s80 มันผู้ใหญ่ไปหน่อยครับ แล้วจะไปหาชุดแปลงเป็น S60R ต่อๆไป  ;D

- คันเก่าผม S60 2.3T เกิดอุบัติเหตุคือ ผมขับรถกลับบ้านตอนเหนื่อยๆ และดึกมาก เกือบเช้าแล้ว แล้วคงเผลอหลับไปแบบไมรู้ตัว (เพราะผกติ ถ้ารู้ตัวว่าง่วงมาก จะจอดนอน หรือแวะปั๊มหาไรกินเล่น) ตื่นมาอีกที ผมอยู่ในห้อง ICU แบบ งงๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น พอรู้ว่า รถคว่ำเมื่อคืนก่อน ผมถึงกับตกใจมาก จำไม่ได้เลย ว่าเกิดอะไรขึ้น สอบถามไปมา ได้ความว่ารถผมพุ่งตรงออกข้างทางไป ช่วงทางโค้งบนวงแหวนกาญจนา แล้วชนข้างทาง ทั้งรั่ว ทั้งต้นไม้เป็นทางยาว ก่อนจะไปจบด้วยการคว่ำออกนอกรั่วกั้นไป แล้วมีกู้ภัยมางัดรถ ดึงร่างผมออกมาไปส่ง รพ ครับ ตัวผมบาดเจ็บคือกระดูกไหปลาร้าแตก จากเข็มขัดนิรภัย นอกนั้นแค่แผลโดนกระจกบาด แผลช้ำทั้งตัว ไม่มากครับ พร้อมกับ ม่านนิรภัยข้างผม กับ airbag ข้างคนขับทำงาน ตอนผมกลับไปดูรถที่สถานีตำรวจ โชคดีมากที่ไม่เป็นอะไร สภาพรถเละดูไม่ได้เลยครับ ทุกคนพูดเหมือนกันว่า รอดได้เพราะวอลโว่จริงๆ พระในรถผมก้อไม่มี ไม่ได้ห้อย ชอบมีคนถามว่าห้อยพระอะไร (แม้แต่คุณตำรวจ) Volvo for Life ครับ
ผมใส่ภาพไว้ให้ดูเป็นอุทาหรนะครับ ภาพอาจจะไม่ชัด เพราะถ่ายมาจากมือถือของตำรวจอีกที จากที่เกิดเหตุ
ไม่เมา ไม่ง่วง นะครับ เวลาขับรถ (เห็นรูปทีไร เสียดายมาก รถคันนี้ลูกรักเลย ดูแลมาอย่างดีตลอด)

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 23:29:49 »
โซคดืเเละรถดีด้วย. S60 r. ก็ไม่ธรรมดาเเล้ว ครับ เเอบอิจฉาครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:54:04 »
ผมเคยได้ลองS80 ผมรู้สึกได้เลยหลังจากเข้าไปนั่งแล้ว ส่วนตัวผมผิดหวังมากๆ เพราะภายในสำหรับผมเอง ผมกล้าเรียกได้ว่าเฮงซวยมาก

ลองดูแค่สวิทช์ไฟหน้าลองหมุนดู ความรู้สึก ปุ่มVolume วิทยุ ธานินทร์ มันให้ความรู้สึกที่ดีกว่า ของVolvo นี่บิดไปนึกในใจจะ"แตกคามือ"

เมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:12:07 »
เฮงซวย....เลยหร๋อครับ

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:30:04 »
ผมเคยได้ลองS80 ผมรู้สึกได้เลยหลังจากเข้าไปนั่งแล้ว ส่วนตัวผมผิดหวังมากๆ เพราะภายในสำหรับผมเอง ผมกล้าเรียกได้ว่าเฮงซวยมาก

ลองดูแค่สวิทช์ไฟหน้าลองหมุนดู ความรู้สึก ปุ่มVolume วิทยุ ธานินทร์ มันให้ความรู้สึกที่ดีกว่า ของVolvo นี่บิดไปนึกในใจจะ"แตกคามือ"

คือผมก็ไม่ได้จะบอกว่ารถเค้าดีมากขนาดระดับโลกแต่เค้าก็ไม่ได้ห่วยถึงขนาดนั้นหรอกมั้งครับ ผมไม่รู้ว่ารถที่คุนเห็นว่าดีต้องแค่ไหน

แต่ผมว่าการวิจารณ์ว่าไม่ดีก็พอแล้วมั้งครับ คำว่าเฮงซวย ผมว่าเก็บไว้ในใจก็พอครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:30:28 »
เหมือนเคยเห็นจากไหนนะว่าเครื่อง2500เทอโบตัวนี้เป็นตัวเดียวกับในโฟกัสrsรุ่นที่แล้ว ต่างกันที่การปรับแต่งแรงม้า น่าจะเป็นรถนำเข้ามา ลองถามศูนก่อนว่าอะไหล่เช่นยางรองแท่นเครื่องอะไรพวกนี้สั่งให้ได้ไหม
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pro nop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:37:19 »

คือ ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าวิทยุธานินทร์ เป็นยังไงเพราะที่บ้านใช้แต่ B&O ก็เลยไม่เข้าใจว่าคุณหมายความว่าไง.. แต่ถ้าขนาด s80 ที่วัสดุดีที่สุดในท้องตลาด ในรถระดับเดียวกันแล้ว BMW series 3 ก็คงจะเป็นรถกระป๋องไปเลยสิครับ?  กรุณาอย่าคอมเม้นอะไรที่มันเกินไปครับ ขอให้อยู่ในพื้นฐานของความเป็นจริงเพื่อประโยชน์ของเจ้าของกระทู้นะครับ

ออฟไลน์ nobeta04

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:49:34 »

ผมในฐานะคนที่ใช้ S80 อยู่ บอกได้เลยว่า วัสดุที่ใช้ก็ดีกว่ารถหลาย ๆ คันในท้องตลาดซะอีก และคุ้มค่ามากกว่ารถยุโรปหลายๆยี่ห้ออีก ถึงแม้ว่าบ้านผมก็ใช้รถยุโรปหลายยี่ห้อ แต่ก็ไม่เคยไปพาดพิงถึงขนาดนี้ ถ้าคุณไม่ชอบก็กรุณาเก็บไว้ในใจคุณคนเดียว และกรุณาทำความเข้าใจเสียใหม่ด้วยว่า จขกท เค้าถามเรื่องอะไร รบกวนตอบให้ตรงประเด็นด้วย

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:51:43 »

เอ่อ... ตอบแรงไปน่ะค่ะ ไม่เกิดประโยชน์ใดๆ อยากทราบว่าเทพอย่างคุณมองว่ารถไรสุโค่ยในความคิดเหรอค่ะ ถ้าคุณมองว่ามันเฮง... ขนาดนั้นก็อย่าเข้าใกล็เข้ามาเมนท์เลยค่ะ ประเภทเกลียดตัวกิไข่ นี่น่ารำคาญมากค่ะ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:53:40 »

คือ ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าวิทยุธานินทร์ เป็นยังไงเพราะที่บ้านใช้แต่ B&O ก็เลยไม่เข้าใจว่าคุณหมายความว่าไง.. แต่ถ้าขนาด s80 ที่วัสดุดีที่สุดในท้องตลาด ในรถระดับเดียวกันแล้ว BMW series 3 ก็คงจะเป็นรถกระป๋องไปเลยสิครับ?  กรุณาอย่าคอมเม้นอะไรที่มันเกินไปครับ ขอให้อยู่ในพื้นฐานของความเป็นจริงเพื่อประโยชน์ของเจ้าของกระทู้นะครับ

ขอไปฟัง B&O หน่อยครับ ......  8) 8)

ออฟไลน์ Rookie_S60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:03:24 »

ผมว่าการแสดงความเห็นตามโพสข้างบนนี้มันค่อนข้างจะ Agressive ไปหน่อยมั๊ยครับ? จริงๆแล้วเท่าที่เคยสัมผัส ผมว่าวัสดุ/อุปกรณ์ภายในของ Volvo S80 นั้น
อาจจะไม่ได้ดีที่สุดของรถใน Class เดียวกัน แต่ก็น่าจะอยู่ระดับหัวแถวนะครับ ไม่น่าจะถึงขั้น "เฮงซวย"  การกระทบกระเทียบเปรียบเปรยแบบนี้นอกจากจะไม่ได้ตอบคำถามเจ้าของกระทู้
(ซึ่งถามเกี่ยวกับ S40) แล้วอาจจะยังสร้างความไม่พอใจของกลุ่มคนรักรถ Volvo นะครับ

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:18:49 »

เปิดใจให้กว้างหน่อยครับจะวิพากวิจารย์อะไรจริงอยู่เป็นสิทธิ์ของคุณแต่ถ้าไปกระทบความรุ้สึกคนอื่นมันไม่ดีนะครับคนเรารักชอบไม่เหมือนกันให้ความเคารพกันบ้างจะดีกว่า....ไม่อยากให้เป็นแบบสุภาษิตที่ว่าแกว่งเท้าหาเสี้ยนหรือปลาหมอตายเพราะปากน่ะครับเพราะตอนนี้ที่รู้จักคนใช้วอลโว่คนจริงมันเยอะ..ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 10:21:12 โดย G_6611 »

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:42:58 »
ถ้า volvo S40 T5 คันที่คุณหมายถึงคันนั้นสีเทาดำ

ผมขอตอบประวัติดังนี้ รถคันนี้เคยจอดขายที่แถว รัชดา ผลิตจาก volvocar malaysia ในตอนนั้น

ใต้กระโปรงรถหน้าจะมี สติ๊กเกอร์ เวิร์น มาเลเซีย จ้า

แนะว่าลองตรวจเอกสารดูก่อนว่านำเข้าแบบไหน
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:11:28 »
ผมว่า S60 ตัวอื่นๆที่ท่าน จขกท. ว่าน่าสนใจกว่า S40 ตัวที่มองอยู่ครับ ยกเว้นว่า อยากได้แปลกไม่เหมือนใครและมีเวลาในการดูแลเค้ายามเจ็บป่วย

ส่วนเรื่องวัสดุภายในผมเองก็มองว่ามันค่อนข้างแย่นิดนึง (960 ตาเล็กที่ใช้อยู่) พลาสติกหลายชิ้นแตกตั้งแต่ยังไม่ถึง 5 ปีดี ณ.ปัจจุบันนี้ทุกชิ้นพร้อมแตกถ้าไปแตะ  :D

ปล.น้า pop ครับ comment แรงไปนิดครับ  ;)

ออฟไลน์ 2gether

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:15:33 »

เห็นการตอบคำถามอย่างนี้แล้ว สงสารเจ้าของเว็บจริงๆเลย

ถ้าคนเราตอบคำถามลักษณะนี้ทุกคน ผมว่าเค้าปิดเว็บบอร์ดแน่ๆ

แต่ด้วยความเคารพในสิทธิส่วนบุคคลนะครับ

ผมเลยอยากรู้จริงๆว่าวัสดุรถที่เข้าขั้นว่าดีในความรู้สึก ส่ ว น ตั ว ของคุณคือรถรุ่นไหน

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:38:40 »
เห็นสภาพรถแล้ว โชคดีมากครับ

ส่วนเรื่องรถ ผมว่าหา S60 ตัวก่อนดีกว่าครับ เอาที่มีใช้กันเยอะๆ จะได้ไม่ปวดหัวในการหาอะไหล่ทีหลัง

ป.ล ส่วนคอมเมนต์ ที่ว่า เฮงซวยมาก ขนาดผมไม่ได้มี รถวอลโว่ในครอบครอง ยังรู้สึกว่า มันแรงเกินไป
      เว็บเราอยู่กันแบบพี่น้อง น่าจะใช้คำที่แสดงความรู้สึกที่เหมาะสมกว่านี้น่ะครับ ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:46:26 »
รถเทพสำหรับผมคือ ซาก Audi เก่าๆ
แต่จูนสเตบเทพแบบกระบะดันราง
ซากAudi ดันราง เทพกว่า Volvo เฮงซวยเยอะเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 12:37:37 โดย boykung »
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ powerart for-life

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:20:28 »
ขอตอบเฉพาะ จขกท. ก็แล้วกันนะครับ ดูจากสภาพรถแล้วคงเร็วมากนะครับ แต่โชคดีที่คุณนั่งอยู่ในรถที่มีความปลอดภัยสูง ส่วนรถที่ต้องการใหม่ผมว่าราคาประมาณนั้นหา s60 หรือ s80 y2800 ได้ไม่ยากนะครับ http://

ออฟไลน์ DrPP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 13:46:23 »

จากแนวการใช้คำแล้ว น่าจะคะเนได้ว่า มาจากเหตุผลเพื่อความสะใจล้วนๆ โดยไม่ได้คิดหน้าคิดหลังถึงผลกระทบต่อคนอื่น ซึ่งน่าจะมีคนที่ชอบ และ ไม่ชอบรถยี่ห้อนี้อยู่ใน Webboard นี้

คุณป๊อปเป็นระดับ senior member น่าจะทราบถึงมารยาทการใช้คำพูด หรือ ความเห็นใน webboard แล้ว ไม่น่าจะแสดงความเห็นด้วยคำที่อาจมีผลต่อความรู้สึกของผู้อ่านคนอื่นๆ หรือ ล่อเป้าเช่นนี้

ฝากไว้ด้วยครับ..  ถ้าไม่เช่นนั้น อาจจะไปตั้ง website หรือ FB ของตนเอง เพื่อหาแนวร่วมกับคนที่เห็นด้วยว่า Volvo เป็นรถ เฮงซวย ครับ..  จะได้ใช้คำพูดที่อยากใช้ในที่สาธารณะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 14:54:35 »
อ่า ... ขอตอบแค่คำถามจขกท.น่ะครับ

ผมว่างบขนาดนี้ จับ S60 ปี 07-08 แล้วยังเหลือไปทำ/แต่งเพิ่มได้อีกน่ะครับ

S60 คนเล่นเยอะกว่า น่าจะหาของเล่น/ของแต่ง และที่ซ่อมดีๆได้ง่ายกว่าน่ะผมว่า

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 15:13:05 »

ซวยแล้วตู ดันออกป้ายแดงมา สดๆร้อนๆเลย ที่เลือกรุ่นนี้แทนที่จะเอา 520d หรือ E class ก็เพราะ ชอบภายในนี่แหละ
ผมว่ามันดูดีกว่า อีก 2 ค่ายอย่างชัดเจน ในราคาถูกกว่า เกิน ล้าน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 15:34:43 »
ผมแวะมาเสพข้อมูล แต่ขอบอกว่าวอลโว่เนี่ย ผมชอบมากเลยละ
ใจจริงอยากได้มือ1ไว้ใช้งานสักคัน หลังๆหุ่นเจ้า หน้าตาเจ้าช่างน่าคบหาซะนี่กระไร
 ยังทิ้งมาสด้าไม่ลงเลย รอมีงบเยอะๆจะใช้วอลโว่บ้าง คนมาตอบเยอะจัง  ;D

ถ้าปุ่มเหมือนธานิน น่าจะดีใจนะครับ มันทนมากเลยละ ผมเคยใช้ธานินอยู่  ;D
มันจะล็อคอย่างดีเลยละ ไม่หลุด ไม่แตก ใช้กันพังไปข้างครับ

เอาอันนี้ไปแทนตัวนี้สมัยเด็กเคยใช้

เครดิตภาพhttp://picpost.mthai.com/view/43078

เจอละ ภาพนี้

เครดิตภาพจาก พลาซ่าไทย

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 15:38:52 »

ซวยแล้วตู ดันออกป้ายแดงมา สดๆร้อนๆเลย ที่เลือกรุ่นนี้แทนที่จะเอา 520d หรือ E class ก็เพราะ ชอบภายในนี่แหละ
ผมว่ามันดูดีกว่า อีก 2 ค่ายอย่างชัดเจน ในราคาถูกกว่า เกิน ล้าน
ไม่ซวยหรอกครับ^^ **ยกเว้นเป็นนักกล้ามชอบหมุนชอบบีบชอบบิดปุ่มทุกวัน ก็น่าลุ้นว่ามันจะแตกคามือมั้ย  ;D

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:13:58 »
ขอบคุณครับ ทุกท่านที่่ช่วยตอบ  :)
- S40 T5 คันที่ผมเจอในเต็นท์มือสอง ถ้าเป็นรถนอกนำเข้า Grey หรือจดประกอบ คงต้องผ่านครับ ถ้าไม่ใช่รถจาก volvo cars Thailand เด่วจะเจอปัญหาทั้งเรื่องซ่อม เรื่องหาอะไหล่ เนื่องจากผู้ใช้น้อย เสียดาย คันที่ผมเห็นเเบาะภายในเป็นสีส้ม ภายในสีดำด้วย ดูดีมากๆ
- ผมคงจะต้องเลือก s60 P2 ปี 2008+ โฉมสุดท้าย ถ้าแบบนั้น (แต่อยากได้รุ่น D5 มาก แต่หายากยิ่งกว่าอะไรเลย ในตลาดมือ 2) คงข้าม S80 เพราะ s80 มันผู้ใหญ่ไปหน่อยครับ แล้วจะไปหาชุดแปลงเป็น S60R ต่อๆไป  ;D

- คันเก่าผม S60 2.3T เกิดอุบัติเหตุคือ ผมขับรถกลับบ้านตอนเหนื่อยๆ และดึกมาก เกือบเช้าแล้ว แล้วคงเผลอหลับไปแบบไมรู้ตัว (เพราะผกติ ถ้ารู้ตัวว่าง่วงมาก จะจอดนอน หรือแวะปั๊มหาไรกินเล่น) ตื่นมาอีกที ผมอยู่ในห้อง ICU แบบ งงๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น พอรู้ว่า รถคว่ำเมื่อคืนก่อน ผมถึงกับตกใจมาก จำไม่ได้เลย ว่าเกิดอะไรขึ้น สอบถามไปมา ได้ความว่ารถผมพุ่งตรงออกข้างทางไป ช่วงทางโค้งบนวงแหวนกาญจนา แล้วชนข้างทาง ทั้งรั่ว ทั้งต้นไม้เป็นทางยาว ก่อนจะไปจบด้วยการคว่ำออกนอกรั่วกั้นไป แล้วมีกู้ภัยมางัดรถ ดึงร่างผมออกมาไปส่ง รพ ครับ ตัวผมบาดเจ็บคือกระดูกไหปลาร้าแตก จากเข็มขัดนิรภัย นอกนั้นแค่แผลโดนกระจกบาด แผลช้ำทั้งตัว ไม่มากครับ พร้อมกับ ม่านนิรภัยข้างผม กับ airbag ข้างคนขับทำงาน ตอนผมกลับไปดูรถที่สถานีตำรวจ โชคดีมากที่ไม่เป็นอะไร สภาพรถเละดูไม่ได้เลยครับ ทุกคนพูดเหมือนกันว่า รอดได้เพราะวอลโว่จริงๆ พระในรถผมก้อไม่มี ไม่ได้ห้อย ชอบมีคนถามว่าห้อยพระอะไร (แม้แต่คุณตำรวจ) Volvo for Life ครับ
ผมใส่ภาพไว้ให้ดูเป็นอุทาหรนะครับ ภาพอาจจะไม่ชัด เพราะถ่ายมาจากมือถือของตำรวจอีกที จากที่เกิดเหตุ
ไม่เมา ไม่ง่วง นะครับ เวลาขับรถ (เห็นรูปทีไร เสียดายมาก รถคันนี้ลูกรักเลย ดูแลมาอย่างดีตลอด)

Volvo for alive จริงๆ รถเยอรมันทั้งหลายนี่มันเซฟขนาดนี้มั้ยครับ  ดูแล้วก้อทึ่งในงานวิศวกรรมของเค้าจริงๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 19:59:41 »
เข้ามาบอกว่า comment ค่อนข้างแรงไปน่ะครับ
ถ้าเคยรู้สึกไม่ดีกับ VV มาก่อน ก็ขอให้ลืมมันสะเถอะ
เป็นทุกข์ เปล่าๆ ครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 22:24:32 »
เข้ามากราบขออภัยสมาชิกทุกท่านเลยครับ ตอนนี้ผมเข้ามาใช้โน๊ตบุ๊คตอบเมื่อเช้าผมใช้เจ้าโทรศัพท์ยุคโลกาภิวัฒน์มัวแต่นั่งจิ้มผิดจิ้มถูก จิ้มแล้วก็ถอยหลัง

จิ้มใหม่ ไม่ทันได้ระวังเรื่องการใช้ประโยคคำพูดลงมาเป็นประโยคเขียน คอมเม้นท์เลยไม่ได้เป็นภาษาเขียนทางการกลายเป็นอ่านดูแล้ว aggressive

ต่ามที่พี่ๆน้องสมาชิกติงเอาไว้ พอดีผมเพิ่งได้กลับมาอ่านเมื่อสักครู่ เจอเพื่อนสมาชิกติงกันหลายท่าน รีบตาลีตาเหลือกเปิดโน๊ตบุ๊คเข้ามาตอบ

ขออภัยทุกท่านจริงๆครับ ต้องกราบขออภัยจริงๆ ไม่ได้ตั้งใจให้นัยประโยคส่อ/สื่อความหมายที่รุนแรงขนาดนั้นจริงๆครับ

น้อมรับผิดที่ผมไม่ได้กลับมาอ่านอีกทีหนึ่งด้วยคือผมพิมพ์ตอบแล้ว

ปิดออกไปเลย ปกติผมจะพิมพ์แล้วrefreshกลับมาอื่นอีกทีหนึ่งเสมอๆ ถ้าบางคำที่มันดูไม่เหมาะสมผมจะแก้ออก วันนี้พอดีพิมพ์แล้วปิดออกไปเลยครับ

ไม่ได้กลับมาอ่านซ้ำต้องกราบขออภัยจริงๆครับ ส่วนเรื่องภายใน พอดีผมเคยได้ใช้เจ้าปี2007 แล้วมันเจอปัญหาเรื่องภายในของรถค่อนข้าง

ลอกออกเยอะพอสมควรทั้งปุ่มต่างๆ กับตัวเรือนคอนโซลกลางที่มีปัญหา จริงๆน่าจะเป็นเรื่องปกติสำหรับรถรุ่นใหม่ๆ แต่คันนี้เลขไมล์เค้าค่อนข้าง

น้อยคือหลัก3หมื่นโลเท่านั้น คอนโซลเริ่มลอกร่อนเป็นแผ่นๆ เลยเกิดทัศนคติที่แย่ไปเลยครับ เพื่อนๆผมที่ขึ้นมานั่งก็งงว่าทำไมรถไมล์

วิ่งน้อยทำไมภายในถึงลอกออกค่อนข้างเยอะครับ ตรงนี้ผมไม่กล้าบอกว่าเป็นปัญหาเฉพาะคันหรือไม่ แต่ที่เจอมาภายในเป็นสีครีมอ่อน

จุดที่มีการสัมผัสมากๆหรือปีกเบาะ จะเหลืองและลอกออกพอสมควรครับ ส่วนเรื่องสวิทช์ไฟหน้า สัมผัสของสวิทช์จะมีระยะ"รุน"เวลา

เราบิดลูกบิด มากไปเหมือนเวลาที่เราใช้งานสวิทช์มานานๆครับ แต่ฟังก์ชั่นต่างๆใช้งานได้ปกติครับ เปิด-ปิดปกติ มันเลยกลาย

เป็นจุดที่ผมยังไม่ประทับใจตรงจุดนี้ครับ ส่วนเรื่องข้อดีมีครับแต่ผมไม่ได้พิมพ์ตอบเนื่องจากพิมพ์ไม่สะดวกจากโทรศัพท์ยุคโลกาภิวัฒน์

เลยโพสต์แต่ข้อที่ผมติงลงไปเท่านั้นครับ เวลาโพสต์ถ้าไม่ลืมผมจะกลับมาRefresh อ่านข้อความเกือบทุกครั้ง

ครั้งนี้ผมน้อมรับผิดทุกประการ ต้องกราบขออภัยอย่างสูงอีกครั้งครับ ไม่ได้มีนัยที่จะโจมตีรถยนต์ยี่ห้อหนึ่งยี่ห้อใดจริงๆครับ เพราะปกติ

ถ้าเคยอ่านผมตอบกระทู้ผมมักจะไม่ค่อยตอบเจาะจงยี่ห้อรถอยู่แล้วครับ มักจะเป็นแต่ปัญหาเรื่องรถทั่วไปเสียมากกว่าครับ ผมขอรับรอง

ว่าผมจะกำชับตัวเองหลังจากโพสต์ทุกครั้งกลับมาอ่านทุกครั้ง ไม่ให้มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกแน่นอนครับ ต้องขออภัยพี่ๆน้องๆใน

ฝ่ายบริหาร ดูแลHLM ที่รู้จักกันเป็นการส่วนตัวด้วยครับ กราบขออภัยด้วยจิตคารวะจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 22:44:28 โดย popdemonic »