ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นในการเลือกซื้อรถหน่อยครับระหว่าง Vios 1.5S กับ Civic 1.8S  (อ่าน 5836 ครั้ง)

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
พอดีเพื่อนมาขอคำแนะนำกำลังจะซื้อรถใหม่  อยากได้รถที่ขับง่าย ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลัก ที่บ้านมี Camry อยู่แล้ว  โดยมีตรรกะที่ว่าต้องเป็นรุ่นท็อปสุดเท่านั้น เน้นรถค่อนข้างตลาด แบบมีคนใช้เยอะ ศูนย์บริการเยอะยิ่งดี   ทีแรกมองพวก B Segment   และชอบรูปทรง Vios มาก  แต่พอมาดูราคา Vios 1.5S 734,000 บาท  ผมเลยแนะนำไปว่าเพิ่มเงินอีกนิดไปเอา C Segment ตัวล่างดีกว่าไหม (ยอมเสียตรรกะ) เลยลองดู Civic 1.8S ราคา 833,000 บาท เพราะมี ABS SRS  และ E85 เป็นผลพลอยได้ ราคาต่างกันประมาณ 1 แสน  แต่ Civic ไม่แน่ใจว่ายังมีโปรดอกเบี้ย 0% อยู่ไหมครับ เพราะถ้ามีก็น่าสนใจตรงที่จะทำให้ระยะห่างระหว่างราคาใกล้กันมากขึ้น ทำให้ยอดผ่อนต่อเดือนน้อยลง  Civic ได้ลดแลกแจกแถมเยอะ และที่สำคัญการบังคับควบคุมและระบบความปลอดภัยย่อมดีกว่าด้วย  แต่ก็กลัวว่าคันใหญ่ขึ้นจะขับยากกว่ากันใหม่ครับ พอดีเป็นมือใหม่ เดี๋ยวคงต้องลองไปทดลองขับอีกที   

ประเด็นที่ต้องตัดสินใจให้ได้ก่อนคือ

1. B segment ท็อปสุด หรือ C Segment Auto ล่างสุดดี
2. ถ้าเป็น B Segment มีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่า Vios ไหมครับ  พอดีไม่ชอบ City โฉมปัจจุบัน ผมเลยบอกให้รอดู All new City ก่อน แต่ก็แอบสนใจ Mazda2
3. ถ้าเป็น C Segment ก็คงจบที่ Civic

ปล.C Segment ขอตัด Altis ออกนะครับ(เหตุผลส่วนตัว) ถึงแม้ว่าช่วงนี้จะมีโปรลดเยอะก็ตาม
ถ้าสมาชิกท่านไหน รู้จักศูนย์ไหนมีโปร Civic ดีๆ PM มาบอกได้นะครับ เผื่อจะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
- Civic fb ตัวนี้ขับง่ายขึ้นเยอะครับ พวงมาลัยไฟฟ้าเบาในความเร็วต่ำ ตัวรถก็มีขนาดเล็กลง สั้นลง
  ถ้าเทียบกับ fd ของแฟน อันนั้นขับยากกว่าเยอะครับ
- ถ้างบประมาณไม่ใช้ปัญหา Civic fb ตัวล่างก็ไม่น่าเกลียดครับ อ๊อพชั่นเพียงพอต่อการใช้งาน และได้ความปลอดภัยพื้นฐานครบๆ
  แต่ราคาแปดแสนกว่า ผมคงเลือก Slyphy 1.6V ครับ อัตราเร่งพอกับ Civic และประหยัดน้ำมันมาก ที่สำคัญได้อ๊อพชั่นมากกว่า
  Civic fb เยอะ
- แต่ถ้าสนใจ B-seg. ผมว่าดู Mazda 2 Maxx (รุ่น Limited edition) ใหมครับ? ผมว่าคุ้มสุดแล้ว
   ได้ - ล้อ 16
       - เบาะหนัง
       - ไฟหน้า LED
       - ชุดแต่งรอบคัน
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
เป็นผมชอบเครื่องใหญ่ไว้ก่อน
ถ้ามี แคมรี่ อยู่ เอา vios s ก็ดีครับ ช่วงล่างไม่โวยวายเหมือน honda

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
- Civic fb ตัวนี้ขับง่ายขึ้นเยอะครับ พวงมาลัยไฟฟ้าเบาในความเร็วต่ำ ตัวรถก็มีขนาดเล็กลง สั้นลง
  ถ้าเทียบกับ fd ของแฟน อันนั้นขับยากกว่าเยอะครับ
- ถ้างบประมาณไม่ใช้ปัญหา Civic fb ตัวล่างก็ไม่น่าเกลียดครับ อ๊อพชั่นเพียงพอต่อการใช้งาน และได้ความปลอดภัยพื้นฐานครบๆ
  แต่ราคาแปดแสนกว่า ผมคงเลือก Slyphy 1.6V ครับ อัตราเร่งพอกับ Civic และประหยัดน้ำมันมาก ที่สำคัญได้อ๊อพชั่นมากกว่า
  Civic fb เยอะ
- แต่ถ้าสนใจ B-seg. ผมว่าดู Mazda 2 Maxx (รุ่น Limited edition) ใหมครับ? ผมว่าคุ้มสุดแล้ว
   ได้ - ล้อ 16
       - เบาะหนัง
       - ไฟหน้า LED
       - ชุดแต่งรอบคัน

ผมก็เลือกระหว่าง  Slyphy 1.6V กับ Civic FB เหมือนกัน แต่เลือก Civic ด้วยเหตุผล 3 ประการคือ
1. ใช้ E85 ได้
2. เครื่องใหญ่กว่า
3. เกียร์ ผมไม่ชอบ CVT (ประสบการณ์จาก March และ Teana)

สำหรับ จขกท. ถ้าไม่ติดเรื่องงบ Civic ดีกว่าครับ กินน้ำมันมากกว่า Vios นิดหน่อยในเมือง แต่ประหยัดพอๆกันถ้าเดินทางไกล ได้พื้นที่ในห้องโดยสาร และกระโปงหลังที่มากกว่า ราคาขายต่อตกน้อยพอๆกัน ที่สำคัญ Civic ตอนนี้มีโปรโมชั่นดีๆ เพียบ

ผมใช้ Civic S/AT ตัวล่างสุด Option ผมว่าเพียงพอต่อการใช้งาน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 11:47:12 โดย Fat Pig »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีรถใหญ่อยู่แล้วก็เอารถเล็กดีกว่าครับแต่ถ้าสองตัวเลือกนี้เอา Civic ดีกว่าแต่ถ้านอกตัวเลือกลองมองยาริสมั๊ยหล่ะครับกำลังตกรุ่นส่วนลดเพียบหรือจะเป็นยาริสอีโค้คาร์ที่จะมาปลายปี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมเลือก FB ครับ

ไม่ก็รอดู All new City,Jazz,Yaris ครับ

ออฟไลน์ decptt

รอ Yaris ปลายปี อีก 1 เสียงครับ
หรือไม่ก็ลงมาEco Car ดีกว่า
มีCamry อยู่แล้ว ไม่ต้องเล่น C-Seg หรอกครับ ขนาดมันใกล้เคียง
ถ้าเป็นผม Vios มันแพง ลองหันดูตลาดEco Car ตัวTOP ดีกว่าครับ
เดี๋ยวนี้Eco Car หลายยี่ห้อ วิ่งกันจนแน่นถนนไปหมด
Swift อาจไม่ใช่รถตลาด แต่ยอดไม่เคยตก ถ้าคิดถึงราคาขายต่ออีก 5 ปี ผมว่าราคาไม่น่าจะตกครับ เพราะตลาดเริ่มจะเปลี่ยนไปแล้ว
March อันดับ 1 ของEco Car (ยอดขายรวมทั้งหมดหลายๆปี)
Almera กว้างสุด
Attrage จะเต็มด้านOption
Amaze ศูนย์บริการดีเยี่ยม
Yaris ตัวนี้หลายคนรอลุ่นปลายปี รวมถึงตัวผมด้วย (อยากได้Swift แต่เซลล์หยิ่งมาก เลยรอซะเลย) รูปทรงน่าจะถูกใจมากที่สุดครับ

ส่วนMazda Ford Chevy Hyundai ติดเรื่องเงื่อนไขศูนย์บริการ ตามที่เจ้าของกระทู้แจ้งไว้ จึงไม่ได้เสนอครับ

ออฟไลน์ oak7070

C  ครับเติม E85 ใด้ด้วยไม่ต้องติดแก๊ส ความปลอดภัยดีกว่า Vios ด้วยครับขับแล้วก็ไม่ขัดใจมากเกินไป

ออฟไลน์ puo

ถ้าเป็นผมเลือกวีออสตัวG (รองท๊อป) ก็น่าสนนะครับ699,000 ได้แอร์ออโต้เหมือนตัวท๊อป ขาดแต่ปุ่มสตาร์ทและเปียโนแบล็กและล้อขอบ16เท่านั้น ไฟตัดหมอกอาจขอเป็นของแถมได้  (และด้วยเหตุผลของ เืพื่อนจขกท. มีแคมรีอยู่แล้ว การเข้าออกของรถเล็กในกทม.น่าจะง่ายกว่า) ;D

ออฟไลน์ Freekick042

ขับง่ายเอาFBดีกว่าครับขับง่ายกว่าเยอะ E85ประหยัดด้วยไม่งั้นเติมน้ำมันไปผ่อนไปเหนื่อยนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลัก + มี Camry อยู่แล้ว
จะเอา Civic มาทำไมตอนนี้ครับ ตัวไมเนอร์ตลาดเมกาก็ออกแล้ว
สวยต่างกันอย่างกับรถคนละรุ่น
ผมขับรถในเมืองตลอดเคยมีทัั้ง B และ C segment
เอา B segment ขับในเมืองนี่ติดใจอยากทิ้ง C เลย
ด้วยมิติตัวรถที่คล่องกว่ากันเยอะ ไม่เกี่ยวกับการเซ็ทรถเลยนะ
พื้นฐานรถ B ปกติยังไงก็คล่องกว่า C
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 15:29:24 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -*PoM*-

โจทย์เดียวกับเพื่อนผมเลย และได้เลือก civic fbไป เรียบร้อยเมื่อ 24 มิ.ย. 2556 เนื่องจาก
vios 1.5s ไม่แถมประกัน ไม่มีอะไรให้ ลดอย่างมาก 5 พันบาท ราคา 734,000 บาท
civic fb ได้ส่วนลด 70,000 บาท แต่เป็นรถโมเดล 2012 คือ ข้างในสีครีม ถ้า 2013 ข้างในสีเทา ราคา 822,000 ลดไป 70,000 เหลือ 752,000 บาท รถใหม่หน้าปัดวิ่งไป 6 กิโล แต่เหลือแค่สีขาวฟอสตี้ กับ เทา 2 สี

ราคา civic fb(S) ต่างกับ vios(S)  18,000 บาท แม้ว่า vios จะใหม่, civic จะไมเนอร์ปลายปีก็ตาม แต่ราคาต่างกันแค่ 18,000 บาท เครื่องโบราณเกียร์โบราณโฉมใหม่ กับ เครื่อง 1.8 หน้าปัดที่สวยงามกว่าเยอะมากๆๆ และ e85 แม้กำลังจะไมเนอร์
เลยบอกเพื่อน ส่วนต่างแค่ไอแพด 1 เครื่อง

civic เลยได้รับการเลือกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 16:21:21 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ HME

เหมือนว่า Vios1.5 จะกินน้ำมันมากกว่า FB1.8 หรือเปล่า?

ออฟไลน์ beerrl

Top B-segment กับ รุ่นล่าง C-segment
อันนี้เลือกง่ายครับ ผมไป C-segment แน่นอนครับ
เพราะ รถขับสบายต่างกัน คนโดยสารรู้สึกสบายต่างกัน ภาพลักษณ์ดูดีต่างกัน ยิ่ง vios ใหม่เครื่องเดิม กับ Civic FB เครื่อง 1.8 แรงและประหยัด ขับในเมือง vios ประหยัดกว่า แต่ เรื่องอื่น civic ดีกว่า

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Torshi

โจทย์เดียวกับเพื่อนผมเลย และได้เลือก civic fbไป เรียบร้อยเมื่อ 24 มิ.ย. 2556 เนื่องจาก
vios 1.5s ไม่แถมประกัน ไม่มีอะไรให้ ลดอย่างมาก 5 พันบาท ราคา 734,000 บาท
civic fb ได้ส่วนลด 70,000 บาท แต่เป็นรถโมเดล 2012 คือ ข้างในสีครีม ถ้า 2013 ข้างในสีเทา ราคา 822,000 ลดไป 70,000 เหลือ 752,000 บาท รถใหม่หน้าปัดวิ่งไป 6 กิโล แต่เหลือแค่สีขาวฟอสตี้ กับ เทา 2 สี

ราคา civic fb(S) ต่างกับ vios(S)  18,000 บาท แม้ว่า vios จะใหม่, civic จะไมเนอร์ปลายปีก็ตาม แต่ราคาต่างกันแค่ 18,000 บาท เครื่องโบราณเกียร์โบราณโฉมใหม่ กับ เครื่อง 1.8 หน้าปัดที่สวยงามกว่าเยอะมากๆๆ และ e85 แม้กำลังจะไมเนอร์
เลยบอกเพื่อน ส่วนต่างแค่ไอแพด 1 เครื่อง

civic เลยได้รับการเลือกไป

ผมว่าส่วนลด 70,000 ของ civic fb นี่หมายถึงดอกเบี้ย 0% หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ละก็ ส่วนลดตรงนี้คือจากปกติเราซื้อรถผ่อน =ราคารถ+ดอกเบี้ย=822,000+70,000=892,000 บาท

แต่เผอิญมีโปร 0% ก็เลยไม่ต้องจ่ายค่าดอกเบี้ย เหลือจ่ายเพียวๆ 822,000 หรือเปล่าครับ

ไม่ใช่ไปหักออกจากราคารถ กลายเป็นเหลือ 752,000 ..

แก้ไขเพิ่มเติมครับ**

เพิ่งไปดูในคลับมา เคยมีโปรตัว 2012 ดอกเบี้ย 0%+ส่วนลด 80,000(ซื้อสด)

สุดยอดไปเลยครับ ผมก็ซื้อตัว 1.8E ได้แค่ดอกเบี้ย 0% เอง  >:( >:( >:( >:( >:(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 18:17:22 โดย Torshi »
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

เห็นว่า มีCamry อยู่แล้ว 

vios น่าจะเหมาะสมดีครับ คล่องดี   

ส่วนcivic ก็น่าจะเหมาะสมดี แต่ มีCamry รถคันใหญ่อยู่แล้ว 

ถ้าซื้อ vios จะเสียใจภายหลัง เวลาเดินทางไกล แต่ก็มีCamry มาแทนจุดนี้อยู่แล้ว นอกจาก จะออกเดินทางพร้อมกัน2คัน

ถ้าซื้อcivic อาจเสียใจภายหลังเวลา ขับในเมืองแต่ก็ไม่มากมายอะไร เดินทางไกลสบายๆ ไม่ต้องห่วงว่าCamryจะไม่ว่าง

ออฟไลน์ paphonsan

• **
เงินถึง Civic FB เลยครับ 1.8s AT ผมไปลองขับมาแล้วก็ใช้ได้เลยครับ ใช้งานง่ายมาก ออฟชั่นเพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ ตอนนี้ดอกเบี้ย 0%หมดแล้ว แต่มีโปรใหม่ ดอกเบี้ย 0.99%ครับ ของแถมไม่ต่ำกว่า 8 รายการแน่นอน ส่วนเบาะหนังน่าจะขอเซลล์ได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เหมือนว่า Vios1.5 จะกินน้ำมันมากกว่า FB1.8 หรือเปล่า?
ถ้าขับทางไกลแบบ 110 แช่ยาวๆ ชิลๆ คาดว่าจริงครับ Civic น่าจะประหยัดกว่า
เห็นมาตั้งแต่ FD ละ ได้เกียร์มาช่วยไว้เยอะ
แต่จากโจทย์วิ่งใน กทม แน่นอนเดี๋ยววิ่งเดี๋ยวจอด เจอรถติดบ่อยๆ
ลองคิดเป็นหน่วย กม./ลิตร ดูแบบนี้ยังไง Vios ก็น่าจะประหยัดกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

ความประหยัด ประกัน ภาษี อะไหล่
วีออสถูกกว่าครับ ประหยัดกว่า ตกปีนึงก็หลายบาทอยู่

แต่ซีวิคก็ขับดีกว่า กว้างขวางกว่า อัตราเร่งดีกว่า

ถ้าซื้อเป็นรถขับคนเดียว ให้เพื่อนคุณใช้คนเดียวในบ้าน คันนี้ มาเพื่อเพื่อนคุณเลย
เอาซีวิค

ถ้าซื้อเป็นรถจ่ายตลาดประจำบ้าน รถกลางของบ้าน ใครอยากขับก็ขับ
เอาวีออส

ออฟไลน์ elite

ยังไงก็เลือกcivic fbถึงจะมีcamryอยู่แล้วก็เถอะยังไงก็เลือกcivic fb
นอกจาก จขกท.นั้นจะชอบviosมาก ก็เลือกviosตามความชอบส่วนตัวแล้วเอามาติดlpgประหยัดสุดๆ
แล้วเรื่องการประหยัดนั้น civic fbประหยัดแน่นอน เผลอๆประหยัดกว่าViosอีกในสภาพถนนความเป็นจริงทั้งในเมือง?และนอกเมือง(นอกเมืองอันนี้แน่นอนcivic fbประหยัดกว่าชัวร์ๆ)

ออฟไลน์ nodano

ถ้ามี camry อยู่แล้วเอา vios น่าจะดีกว่านะคะ ขับในเมืองสบายๆ ประหยัดน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
new vios กับ fb ผมว่าขนาดมันไม่ต่างกันมากนะ
คันนึงขยายร่าง  อีกคัน ย่อร่างลง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
มีรถใหญ่อยู่เเล้ว เอาวีออสคันเล็กๆอีกคันมาใช้ดีกว่า เข้าในเมืองขับง่าย คล่องตัวกว่า หาที่จอดง่ายดี เเถมวีออสค่าการดูเเลบำรุงรักษามันค่อนข้างถูกเเละไม่จุกจิก

ออฟไลน์ redsun

จากตัวเลือกดังกล่าว
FB ดูน่าใช้กว่าเยอะเลยได้เครื่อง 1.8 ด้วย ใช้ E85ได้ด้วย
กระชับขนาดลงมาแล้วเหมาะใช้งานในเมืองมากขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Bluecat

• Newbie
  • *
วีออส  G ดูคุ้มดีครับ เอารถเล็กๆก็ดีนะครับ อีกอย่างเพิ่งเปลี่ยนโฉม ยังอยู่ได้อีกหลายปี ขายต่อในอนาคตราคาคงไม่ตกมาก