ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำยาง เก๋ง เน้นเงียบ ราคาไม่แรงครับ  (อ่าน 29509 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
ขนาด 205/60/R16 ครับ  เน้นเงียบๆ เกาะถนนบ้าง(ขับรถไม่ค่อยเร็วครับนานๆจะนึกคึกทีนึง) ของเดิมติดรถมา(ex) โยโก แอดแวน ดังมหาประลัยเลยครับ ทนมาเกือบหกหมี่นโลแระ จะเปลี่ยนตั้งแต่ซื้อรถใหม่ๆก็นึกเสียดายเงิน (เอาเงินไปเปลี่ยนลำโพง เปลี่ยนฟร้อนท์ซะแพงกว่ายางอีก กะไว้เอากลบเสียงยาง555) ตอนนี้ได้ฤกษ์เปลี่ยนแระ ....ขอราคาไม่แรงนะครับ แล้วแบบ เงียบนานๆหน่อย มียี่ห้อนึงพี่สาวเปลี่ยนมาเงียบแค่ช่วงห้าพันโลแรกเซ็งเลย  ขอบคุณทุกคำแนะนำคับ

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนแนะนำยาง เก๋ง เน้นเงียบ ราคาไม่แรงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 07:54:27 »
คือตอนแรกจะตอบ Maxxis MS300 น่ะนะครับ เงียบจริง ราคาถูกจริง
แต่คุณบอกอีกว่าใช้นานๆ ก็ต้องขยับราคาขึ้นมาด้วย

Yokohama Advan Db อันนี้เงียบแค่ 2 หมื่นโลแรก จากนั้นจะดังขึ้น
Michelin Primacy 3ST เพิ่งออกใหม่ ต้องลองดูเองครับ

คือก็ไม่พ้น Bridgestone ล่ะครับ อายุการใช้งานที่สุดกว่าทุกยี่ห้อที่เคยใช้มา
มันอาจจะไม่เงียบที่สุด เท่า Advan Db หรือ Primacy LC
แต่ใช้กันจน 5 หมื่นโลระดับเสียงก็ยังเท่าเดิม
GR90 ละครับ กัดฟันไปเลย ไม่ต้องมาเปลี่ยนยางบ่อยๆ

ปล ผมวิ่งปีละ 5-6 หมื่นโลครับ เปลี่ยนยางปีละชุด

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำยาง เก๋ง เน้นเงียบ ราคาไม่แรงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 07:55:30 »
ผมว่าแก้มยางมันหนาไปหน่อย ลดเป็น 205/55r16 จะสวยกว่าแถมราคาน่าคบกว่า มีหลายรุ่นเลย bridgestone gr90 /michelin 3st/ advan decibel

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:41:12 »
เน้นเงียบ

คำนี้ล่ะครับทำให้ราคามันแรง

ยางราคาถูก ๆ ที่ไม่ใช่ตัวท็อปของรถนั่ง ใส่เงียบได้ไม่กี่เดือนครับ พอลงถนนมันก็นับถอยหลังแล้วครับ

ตอนแรกผมใส่ Bridgestone AR10 สี่เส้น เงียบดีนะครับ พอไปเจอ Bridgestone  GR90 ลองมาใส่บ้าง มันคนละเรื่องเลย GR90เงียบกว่าเยอะ

แต่มีปัญหาว่าต้องเปลี่ยนยางเส้นหนึ่งฉุกเฉิน เลยเปลี่ยนเอา Michelline Pilot Sport 3มา 2 ล้อหน้า  ร้านคุยว่านิ่มและเงียบ จะเปลี่ยน 4 ล้อก็เสียดายเพราะGR90อีกสามล้อมันยังดีอยู่

ปรากฎว่า ดังกว่า AR10อีกครับ และ Handling แย่กว่า เข้าโค้งทีล้อ Skid นิด ๆ เสียว ๆด้วย

ตอนนี้เลยย้ายเอา GR90 มาใส่สามล้อหน้า2หลัง1 + Michelline PS3 อีก 1เส้นหลัง เลยเงียบลงไปอีกบ้าง

เพิ่มรูปให้ดูครับ

ถ้าอยากลองว่าดังแค่ไหนมาที่บ้านผมครับ จะให้ฟัง ขับเทียบได้แค่ถอดออกล้อนึงก็รู้แล้วว่าดังต่างกันจริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2013, 10:21:01 โดย jaesz »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:42:19 »
ผมว่าแก้มยางมันหนาไปหน่อย ลดเป็น 205/55r16 จะสวยกว่าแถมราคาน่าคบกว่า มีหลายรุ่นเลย bridgestone gr90 /michelin 3st/ advan decibel
คือสเปคนี้เดิมๆ  ตามยางที่ติดรถเลยอ่ะครับ  ถ้าเปลี่ยนขนาดแก้มยาง  ผมกลัวว่ามันจะดูตลกๆหรือป่าวไม่แน่ใจเพราะล้อก็ล้อเดิมๆ  เลยอยากได้สเปคเดิมๆอ่ะครับ  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:46:19 »
Bridgestone  GR90  เส้นละประมาณเท่าไหร่ครับ  ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่า ของถูกและดีคงหายากก็เผื่อๆใจไว้แล้วอ่ะครับ (ผมจะให้ความสำคัญกับยางรถยนต์มากครับ)  แล้วถ้าเทียบกับ โยโก เดซิเบล  ตัวไหนเงียบกว่า อายุการใช้งานนานกว่ากันครับ
เน้นเงียบ

คำนี้ล่ะครับทำให้ราคามันแรง

ยางราคาถูก ๆ ที่ไม่ใช่ตัวท็อปของรถนั่ง ใส่เงียบได้ไม่กี่เดือนครับ พอลงถนนมันก็นับถอยหลังแล้วครับ

ตอนแรกผมใส่ Bridgestone AR10 สี่เส้น เงียบดีนะครับ พอไปเจอ Bridgestone  GR90 ลองมาใส่บ้าง มันคนละเรื่องเลย GR90เงียบกว่าเยอะ

แต่มีปัญหาว่าต้องเปลี่ยนยางเส้นหนึ่งฉุกเฉิน เลยเปลี่ยนเอา Michelline Pilot Sport 3มา 2 ล้อหน้า  ร้านคุยว่านิ่มและเงียบ จะเปลี่ยน 4 ล้อก็เสียดายเพราะGR90อีกสามล้อมันยังดีอยู่

ปรากฎว่า ดังกว่า AR10อีกครับ และ Handling แย่กว่า เข้าโค้งทีล้อ Skid นิด ๆ เสียว ๆด้วย

ตอนนี้เลยย้ายเอา GR90 มาใส่สามล้อหน้า2หลัง1 + Michelline PS3 อีก 1เส้นหลัง เลยเงียบลงไปอีกบ้าง

ถ้าอยากลองว่าดังแค่ไหนมาที่บ้านผมครับ จะให้ฟัง ขับเทียบได้แค่ถอดออกล้อนึงก็รู้แล้วว่าดังต่างกันจริงๆครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:04:17 »
หาก GR90 แพงไป AR10 ก็ยังพอไหวอยู่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:32:08 »
เงียบราคาถูกก็ hankook - เงียบดีราคาไม่แพงนัก YOKOHAMA - เงียบดีราคาสูง Falken -  BF goodrich 

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:06:16 »
Bridgestone  GR90  เส้นละประมาณเท่าไหร่ครับ  ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่า ของถูกและดีคงหายากก็เผื่อๆใจไว้แล้วอ่ะครับ (ผมจะให้ความสำคัญกับยางรถยนต์มากครับ)  แล้วถ้าเทียบกับ โยโก เดซิเบล  ตัวไหนเงียบกว่า อายุการใช้งานนานกว่ากันครับ
เน้นเงียบ

....

ผมใช้ 205 55 16 - 3800 บาท พร้อมใส่

Yokohama ยางเสียงดังครับ รุ่น Decibel นี่ผมคิดเอาตลก ๆ ว่า มันคงมาจาก ทำให้ Decibel เยอะ ๆ รึเปล่า ราคาเท่า GR90 แต่เสียงดังเท่า AR10
ถ้า 10+ ปีก่อน Yokohama นิ่มเงียบจริงครับ ตอนนี้หมดยุคแล้ว ยุคนี้ต้องยอม GR90 จริง ๆ เรื่องความเงียบนิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2013, 10:22:21 โดย jaesz »

ออฟไลน์ question

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:09:18 »
yokohama geolandar ใช้อยู่ครับเงียบมาก

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:14:28 »
Toyo c1s เลยครับ
ดีทุกอย่าง ยกเว้นหาร้านเปลี่ยนยากหน่อยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 11:07:43 »
yoko db ไม่เงียบเท่าราคาครับ

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 11:13:12 »
Bridgestone  GR90  เส้นละประมาณเท่าไหร่ครับ  ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่า ของถูกและดีคงหายากก็เผื่อๆใจไว้แล้วอ่ะครับ (ผมจะให้ความสำคัญกับยางรถยนต์มากครับ)  แล้วถ้าเทียบกับ โยโก เดซิเบล  ตัวไหนเงียบกว่า อายุการใช้งานนานกว่ากันครับ
เน้นเงียบ

....

ผมใช้ 205 55 16 - 3800 บาท พร้อมใส่

Yokohama ยางเสียงดังครับ รุ่น Decibel นี่ผมคิดเอาตลก ๆ ว่า มันคงมาจาก ทำให้ Decibel เยอะ ๆ รึเปล่า ราคาเท่า GR90 แต่เสียงดังเท่า AR10
ถ้า 10+ ปีก่อน Yokohama นิ่มเงียบจริงครับ ตอนนี้หมดยุคแล้ว ยุคนี้ต้องยอม GR90 จริง ๆ เรื่องความเงียบนิ่ม

ราคาที่ไหนหรอครับ 3800 205-55-16 GR90 ผมเจอแต่เส้นละ 4500+ Pm บอกผมหน่อยนะค้าบตอนนี้ผมโดน Donlop SP 01 ติดรถ อัลติสทำลายโสตประสาทอยู่ 8-9พันโลดังกันระงมแล้ว ตอนนี้ 28000 ดังสนั่นเลยฮะ

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 12:08:24 »
ดีทุกอย่าง ยกเว้นหาร้านเปลี่ยนยากหน่อยครับ

ไม่แนะให้จับตัวนี้เลยครับ ราคาแบบนี้เล่น Hankook, Falken, Maxxis ได้ยางดีกว่า

เน้นเงียบ

....

ราคาที่ไหนหรอครับ 3800 205-55-16 GR90 ผมเจอแต่เส้นละ 4500+ Pm บอกผมหน่อยนะค้าบตอนนี้ผมโดน Donlop SP 01 ติดรถ อัลติสทำลายโสตประสาทอยู่ 8-9พันโลดังกันระงมแล้ว ตอนนี้ 28000 ดังสนั่นเลยฮะ

ดูPM เลยครับ ราคายางเมื่อปีที่แล้วกับปีนี้คงต่างกันเยอะอยู่ครับ ผมซื้อยางข้ามปีด้วย ร้านคงไม่เอากำไรอะไรมาก คนสมัยนี้ดูปียาง ผมดูสภาพยาง ถ้ายางใหม่ ไม่เคยลงถนน ปีอะไรผมก็เอาก็ราคามันดีนี่ ใช้ไม่มีปัญหา ถ้าไม่เจอแผ่นปิดถนนห่วย ๆ บาดแตกไปผมคงไม่เปลี่ยนเร็วขนาดนั้นครับ

DUNLOP SP01 กับ Michellin PS3 พอกันครับ ใช้ไปแรก ๆ ก็เงียบ ๆ สองสามเดือนผ่านไปดังมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2013, 12:09:55 โดย jaesz »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 14:50:00 »

ไม่แนะให้จับตัวนี้เลยครับ ราคาแบบนี้เล่น Hankook, Falken, Maxxis ได้ยางดีกว่า

เน้นเงียบ

....

ดูPM เลยครับ ราคายางเมื่อปีที่แล้วกับปีนี้คงต่างกันเยอะอยู่ครับ ผมซื้อยางข้ามปีด้วย ร้านคงไม่เอากำไรอะไรมาก คนสมัยนี้ดูปียาง ผมดูสภาพยาง ถ้ายางใหม่ ไม่เคยลงถนน ปีอะไรผมก็เอาก็ราคามันดีนี่ ใช้ไม่มีปัญหา ถ้าไม่เจอแผ่นปิดถนนห่วย ๆ บาดแตกไปผมคงไม่เปลี่ยนเร็วขนาดนั้นครับ

DUNLOP SP01 กับ Michellin PS3 พอกันครับ ใช้ไปแรก ๆ ก็เงียบ ๆ สองสามเดือนผ่านไปดังมาก

อยากสอบถามครับว่า ยาง maxxis hankook หรือ falken รุ่นไหนครับที่ เงียบกว่า toyo c1s ครับ จะได้ไปเปลี่ยนบ้างครับ ขอบคุณครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

jaesz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 15:18:13 »

อยากสอบถามครับว่า ยาง maxxis hankook หรือ falken รุ่นไหนครับที่ เงียบกว่า toyo c1s ครับ จะได้ไปเปลี่ยนบ้างครับ ขอบคุณครับ

MS-300 ของ Maxxis ความเงียบความนุ่ม และอายุยางไม่แพ้TOYO, NITTO(บริษัทเดียวกัน) หรอกครับ แต่มักจะได้ราคาถูกกว่า

อย่าเพิ่งเชื่อครับ ถ้าร้านใจดี มีให้ลอง ลองเทียบก่อนครับ ส่วนใหญ่เอายางเก่า ๆ มาให้ลองก็พอบอกได้แล้วว่าเวลาเราใส่จนเก่ามันจะเป็นอย่างไร ลองกับรถคันเดียวกันแน่นอนที่สุด

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 00:14:32 »
Maxxis MS 300 195-50-16 ใส่ Fiesta เส้นละ 2 พันปลายๆ
- ช่วง 2 หมื่นโลแรก นุ่ม เงียบ ดีครับ แต่การยึดเกาะผมว่ามันโคลงๆ ย้วยๆไปนิด
  พ้นจาก 2 หมื่นโลเริ่มมีเสียงดังขึ้นประมาณ 20-30% เนื้อยางเริ่มแข็งขึ้น แต่เล็บยังจิกเข้าอยู่
  ปัจจุบัน 3 หมื่นโลปลายๆ ตอนนี้เสียงค่อนข้างดังแล้ว และยางซับแรงสะเทือนได้น้อยลงมาก

ประมาณการเอาว่ายางชุดนี้น่าจะลากได้ถึง 5 หมื่นโลครับ

สรุป ถ้าเทียบกับราคายาง ผมให้ 8 / 10 
มันเป็นยางนุ่มเงียบที่สมราคาดีครับ เนื้อยางนุ่ม ,ดอกละเอียด ,ร่องรีดน้ำเยอะ(แต่เล็ก), แก้มยางมีริมการ์ด
ถ้ามีงบประมาณไม่มาก ผมว่าตัวนี้ก็คุ้มดีครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nobeta04

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:59:42 »
ขอถามเพิ่มเติมจาก จขกท. นะครับ จะได้ไม่ต้องไปเพิ่มกระทู้ใหม่ หากผมใช้ยางขนาด 245/40 R18 ควรใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ เน้นแบบนุ่ม ๆ เงียบ ๆ ขอบคุณครับ
ตอนนี้มีเล็ง ก็ Michilin Sport 3 แต่ราคาเหยียบหมื่นเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 13:57:36 »
เข้ามาให้ข้อมูล 3st ใช้ไปซักพัก ก็ไม่เงียบเท่าไหร่ ไม่นุ่มเท่าไหร่ ไม่เกาะเท่าไหร่ สรุปคือ ผมว่าเค้าพยายามจะประบสมดุลมาจาก Primacy LC ที่นุ่มเงียบไป แต่ย้วยและไม่เกาะ พอเกาะมากขึ้น รีดน้ำดีขั้น ก็เลยเป็นเงียบน้อยลง นุ่มน้อยลง เกาะมากขึ้นแต่ก็ไม่เท่าไหร่ คือมันไม่สุดซักทางอ่ะครับ ล่าสุดไปวิ่งบนถนนคอนกรีต เสียงนี่ดังกระหึ่มเลย แต่ถ้าวิ่งบนถนนลาดยางนิ่มๆ ก็เงียบกริบ
แต่รวมๆก็ยังดีกว่า ER33 นะครับ แต่ที่ซื้อตอนนั้น เพราะถูกกว่า GR90 เส้นละ 500

สรุป ถ้างบถึง GR90 ครับ นุ่มเงียบผมว่าไม่หนีกันมาก แต่เกาะกว่า มันส์กว่าแน่นอน 3st นี่ขับรถๆมันย้วยๆ ยวบๆ ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 14:52:11 »
เพื่อนเพิ่งใส่มาเป็น โยโก เอิร์ทวันครับ น่าจะมีสเปกใกล้เคียงเจ้าของกระทู้อยากได้ นุ่มจริง เงียบจริง ย้วยจริง
แต่ถ้าชอบแข็งขึ้นอีกนิด เงียบน้อยลงอีกหน่อย ไปบลูเอิร์ทครับ ถูกกว่ากันหน่อยครับ

ลองดูเป็นตัวเลือกครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

keanetona

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 17:35:48 »
yoko db ไม่เงียบเท่าราคาครับ

ที่ใส่รถน้องผมตอนนี้ไม่เงียบแล้วครับ แต่ของรถผมยังนุ่มเงียบอยู่ (ปีหน้าก็คงดังพอๆกัน)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 20:21:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 20:54:40 »
ของผม Maxxis MS800 ก็เงียบดีนะครับ ถูกด้วย  ;D