ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม innova ไม่เอาเครื่อง 2.5 VNT ในวีโก้มาลงบ้างน้า  (อ่าน 8285 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
อ่านกระทู้ innova ข้างล่างแล้วพึ่งนึกออกว่าไหนๆมันก็ใช้ platfrom รวมกับวีโก้อยู่แล้ว ทำไมถึงไม่เอาเครื่อง 2.5 VNT ในวีโก้มาวางลงไปเลยล่ะ แค่ใส่เครื่องตัวนี้ลงไปผมว่ามันน่าใช้ขึ้นเป็นกองเลยล่ะ แรงม้าไม่เท่าไหร่แต่แรงบิดมันเนี่ยสิเหมาะกับพวกรถ MPV อัดกันไปเต็มคันจริงๆเลย มาตอนแรกก็มีแต่เครื่อง 2KD แรงมดตั้งแต่สมัยไทเกอร์โน่นแน่ะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไม innova ไม่เอาเครื่อง 2.5 VNT ในวีโก้มาลงบ้างน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 20:42:34 »
ใช่ทามมายมานไม่ลงมาให้อ่ะ เซ็งเป็ด  ตอนนี้ขับอยู่อืดเหมือนกานนะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ทำไม innova ไม่เอาเครื่อง 2.5 VNT ในวีโก้มาลงบ้างน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 20:55:35 »
ถ้ายอดชขายรุ่นปัจจุบันดีกว่านี้

โตโยต้า ก็คงจะมองเห็นความคุ้ม และโอกาสในการทำตลาด มากพอที่จะเอาเครื่องตัวนี้วางหนะครับ

แต่ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ผมเชื่อว่า คนของโตโยต้า เองก็คิดเอาไว้แล้ว

จะมีหรือไม่มีนั้น ยังไม่ทราบในตอนนี้ครับ

อิอิ

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 21:41:48 »
ถ้ายอดชขายรุ่นปัจจุบันดีกว่านี้

โตโยต้า ก็คงจะมองเห็นความคุ้ม และโอกาสในการทำตลาด มากพอที่จะเอาเครื่องตัวนี้วางหนะครับ

แต่ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ผมเชื่อว่า คนของโตโยต้า เองก็คิดเอาไว้แล้ว

จะมีหรือไม่มีนั้น ยังไม่ทราบในตอนนี้ครับ

อิอิ
คนโตโยต้า ที่ผมรู้จักเค้าบอก

"เราจะไม่ลงทุนอะไรกับ product ที่มีความเสี่ยงมากๆ
ทุกอย่างต้องปลอดภัย คุ้มทุน คุ้มราคาขาย

แน่นอน บางอย่างจึงไม่ได้ดีที่สุด สำหรับ โตโยต้า"
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 22:23:07 »
^
^
^

ถูก!!!

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 00:38:34 »
ผมเคยคิดเล่นๆ

อยากเห็น แคมรี่ D4D

ผมว่า D4D ของโตโยต้า ก็ไม่ได้น้อยหน้าค่ายอื่นเลยนะ อิอิ เสียงก็เงียบดี

เห็นตู้ Ventury ผมว่า D4D บางทีฟังๆแล้วยังรุ้สึกว่าเสียงข้างนอก เงียบกว่าตัว 2.7VVTI เสียอีก 8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:34:39 »
D4D 3.0 ยังสู้ BMW Diesel M47 ไม่ได้แม้แต่นิด มันก็คงไม่ค่อยคุ้มเท่าไรหรอกครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 06:17:14 »
ผมเคยคิดเล่นๆ

อยากเห็น แคมรี่ D4D

ผมว่า D4D ของโตโยต้า ก็ไม่ได้น้อยหน้าค่ายอื่นเลยนะ อิอิ เสียงก็เงียบดี

เห็นตู้ Ventury ผมว่า D4D บางทีฟังๆแล้วยังรุ้สึกว่าเสียงข้างนอก เงียบกว่าตัว 2.7VVTI เสียอีก 8)

Ventury มีแต่เบนซิน 2.7 ไม่ใช่เหรอครับ

ตอบ จขกท
ผมว่า มันขึ้นกับที่อินโดเป็นหลักครับ  ถ้าตลาดหลักที่โน่น ไม่เรียกร้อง คงยากนะ
อีกอย่าง จริงๆ Innova ที่ประกอบแล้วส่งออกไปขาย มีรุ่น 2.7 ด้วย

รุ่นเบนซิน มีเครื่อง 2 รุ่น คือ 2.0 กับ 2.7
แต่รุ่นดีเซล มีเครื่อง 2.5 D4D 102 แรงม้า ตัวนี้ตัวเดียวนี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 06:20:50 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:51:48 »
ถามแบบไม่รู้จริงๆนะครับ
ถ้ามันใช้ Platform เดียวกัน
งั้นเราเอามาวางเครื่องเองได้หรือเปล่าหว่า
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:33:39 »
innova เนี่ย เป็นตัวนึงที่ได้อานิสงค์จากราคาของ freed นะเนี่ย มีคนหันมาสนใจกันมากขึ้นชัวร์
แต่ก็อาจจะไม่มากพอที่จะทำให้โตโยต้าปรับปรุงอะไรมาตามใจผู้บริโภคซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:31:52 »
ถามแบบไม่รู้จริงๆนะครับ
ถ้ามันใช้ Platform เดียวกัน
งั้นเราเอามาวางเครื่องเองได้หรือเปล่าหว่า

น่าจะได้ครับ ยังไงก็บล็อคเครื่องเดียวกัน มีเทอร์โบเหมือนกัน
ที่จะยากหน่อย ก็ตรง Intercooler นี่แหละ

ของ Vigo วางไว้เหนือเครื่อง รับลมจากช่องลมที่ฝากระโปรง
ถ้ามาวางใน Innova ไม่รู้เหมือนกันว่า จะวางเหนือเครื่องเหมือนกันได้มั้ย?

ถ้าไม่ได้ ก็ต้องไปวางหน้าหม้อน้ำล่ะครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 20:16:41 »
อยากให้ลง Fortuner  A/T นะ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net