ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer EX GT หรือMazda 3 2.0 ขอความเห็นเรื่องความเร่งและการตอบสนองที่รวดเร็วครับ  (อ่าน 8614 ครั้ง)

ออฟไลน์ suppuration

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
คำถามนี้ อาจจะเป็นคำถามที่คนถามค่อนข้างเยอะแล้ว แต่เท่าที่อ่าน ยังหาอันที่ตอบคำถามผมตรงๆ ยังไม่ได้เลยครับ
คือ อยากจะทราบว่า ระหว่าง lancer ex gt กับ mazda 3 2.0 ตัวไหนขับสนุกกว่ากันครับ
ส่วนมากใช้ขับทางไกล ออกต่างจังหวัด เดือนละครั้ง สองครั้งครับ
คือผมขับรถค่อนข้างเร็ว เร่งแซงบ่อยๆ ช่วงออกตัวไม่ต้องแรงมากก็ได้ แต่ถ้าเริ่มเร่ง(เช่นแซง หรือ จู่ๆ ก็อยากเร่ง) ก็อยากได้รถที่ตอบสนองที่วดเร็วหน่อยครับ
อยากจะขอความเห็นพี่ๆ คิดว่าคันไหน เหมาะกว่าครับ

ถึงไปลองขับ ไม่รู้ว่า เค้าจะให้ลองขนาดนั้นได้หรือป่าว เลยของมาขอความเห็นครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
มาสด้า 3 ตลาดญี่ปุ่นเปลี่ยนโฉมไปแล้วนะครับ ของบ้านเรารอคิวปี 2011 น่ะครับ ส่วนคำถาม ยังไม่เคยขับทั้งสองรุ่นคับ รอรีล่างละกาน  ::) :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Lancder EX ขอรอให้เอารถมาลองกันเต็มๆก่อนครับ วิ่งในสนามนั้น เราไม่อาจรู้อะไรได้มากนัก นอกจากช่วงต้นๆของรถ

ออฟไลน์ gateaux

ขับเร็ว เร่ง แซงทันอกทันใจ  ผมไม่คิดว่า MZ 3 จะเหนือกว่าใคร ทั้ง Lancer EX , Civic , Focus TDCi

แต่ถ้าขับมันส์ สนุก มั่นใจ หนึบ ไปไหนไปกัน ผมว่า MZ3 ก้อไม่เป็นรอง 3 คันด้านบนเหมือนกัน

อย่าเชื่อจนกว่า คุณได้ลองขับเอง

ออฟไลน์ 2k

ผมว่าแลนเซอร์น่าจะถูกใจกว่านะครับ ระบบ mivec น่าจะทำงานได้ดีกว่า  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
อัตราเร่งผมว่า LANCER ดีกว่านิดๆ

แต่ชอบช่วงล่าง MAZDA มากกว่า เพราะแน่น หนึบ ทรงตัวมั่นใจกว่าครับ

ส่วน LANCER 2.0GT ก็หนึบนะครับ แต่ให้ ฟีลลิ่งความแน่นไม่เท่า MAZDA

แต่ถ้าตอนนี้เลือกคงเอา MITSUBISHI LANCER 2.0GT ครับ ถ้างบถึง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รักพี่เสียดายน้อง

EX ก็ได้ 3 ก็ดี.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ jobikung

• Newbie
  • *
ยังไม่เคยลอง Ex เลย

ตัดสินใจไม่ถูก

ออฟไลน์ Bluedoft

Focus TDCi เจ๋งสึดแร้ว

แต่ถ้าสองตัวนี้คงเลือกน้อง3

ออฟไลน์ koruru

ตอนนี้ผมก็รอ เจ้า 3 ตัวใหม่อยู่นะคับ
ตอนแรกก็จะซื้อ EX 2.0 ดูออฟชั่นกับราคา แล้วตกใจมาก
เลยตัดสินใจรอ New 3 อ่ะคับ อยากสัมผัสเครื่อง เบนซินไดเร็กอินเจ็กชั่น
ว่าจะประหยัดน้ำมันแบบ Audi FSI รึป่าว

ออฟไลน์ gateaux

New 3 รอนานเลยนา

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่า EX นะครับ แต่ 2 ยี่ห้อนี้ ผมว่าดูศูนย์บริการที่สะดวกด้วยว่า ไว้ใจได้หรือเปล่า
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเดินทางไกล cruise control จะช่วยได้เยอะครับ
และอัตราเร่งแซง CVT น่าจะภาษีดีกว่าครับ

ส่วนระบบช่วยการทรงตัว ไม่มีทั้งคู่

ออฟไลน์ suppuration

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :)