ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเหมือนผมไหม งานออกแบบของโตโยต้าถอยหลังลงคลอง  (อ่าน 18089 ครั้ง)

ผมคิดว่า โตโยต้าที่ผ่านๆมา ลักษณะงานออกแบบจะไม่หวือหวา แต่ว่าดูกลมกลืน ลงตัว
ย้อนไปสิบกว่าปีที่ผ่านมาก็ได้  โตโยต้า ไม่เคยทำให้ผมรู้สึกว่า ออกแบบแพ้คู่แข่งเลย 
คำว่าสวยของผม ไม่ใช่ว่ามันดูวัยรุ่น หรือ ดูแก่ นะ แต่มันคือความกลมกลืนลงตัว

อัลติสหน้าหมู - Civic ไดเมนชั่น 
งานออกแบบอัลติสดูสวยงามกว่า ล้ำหน้ากว่าด้วยซ้ำ

อัลติสตัวปัจจุับน - ซีวิคFD
แน่นอนว่า FDนั้นล้ำยุคไปไกล ดูวัยรุ่นและโฉบเฉี่ยว แต่อัลติสตัวนี้ผมถือว่าเป็นงานออกแบบที่ดีที่สุดของโตโยต้าเท่าที่ผมเคยเห็นมา มันดูกลมกลืน ลงตัวไปทุกจุด (ไมเนอร์)
งานออกแบบพยายามเดินทางสายกลางไม่แก่ ไม่วัยรุ่นจนเกินไป ไม่หวือหวาแต่ว่าสวยนาน

แคมรี่ตาเหยี่ยว - แอคคอร์ด G7
ตาเหยี่ยวคือรุ่นสร้างชื่อให้กับแคมรี่ในเมืองไทย งานออกแบบ ณ วันนั้นถือว่าดูหรูหรามาก ดูภูมิฐาน งานโดยรวมถือว่าค่อนข้างลงตัว ส่วนแอคคอร์ดG7เน้นไปที่ความสปอร์ต ผสมผสานความหรูหรา ส่วนตัวผมถือว่าเป็นแอคคอร์ดที่สวยที่สุดแม้ตัวG9จะออกมา ณ วันนั้นผมยังตื่นตาตื่นใจกับงานออกแบบของG7มากกว่า G9ในวันนี้

แคมรี่ avc40 -แอคคอร์ด G8
avc40 คือ แคมรี่ที่สวยที่สุดในความเห็นของผม เส้นสายไร้ที่ติ ลงตัวและสมูทในทุกๆจุด ดูภูมิฐาน แลดูมีอันจะกิน เป็นงานออกแบบที่ผมคิดว่าไม่แพ้งานออกแบบของรถยุโรปเลย
ในขณะที G8 เป็นความล้มเหลวของฮอนด้า ออกแบบมาได้ยังไง ถ้าไม่ได้ความงามของด้านข้างช่วยๆไว้ รถคันนี้ตายแน่ๆ เพราะด้านท้ายถือว่าน่าเกลียดที่สุดกับไฟติ่งๆที่ดูขัดตามาก 

จะเห็นได้ว่าที่ผ่านมา งานออกแบบของโตโยต้า จะไม่เคยดูด้อยกว่าคู่แข่งเลย คู่แข่งอย่างฮอนด้าจะมาในแนวหวือหวา ล้ำสมัย แต่โตโยต้าจะยืดแน่นกับความเรียบง่าย ลงตัว วัยรุ่นบางคนอาจจะไม่ชอบ แต่ถ้าพูดในแง่ของงานออกแบบ ผมถือว่าประสบความสำเร็จอย่างสูง เพราะหาจุดติได้ยาก สัดส่วนเส้นสายมีความกลมกลืนลงตัว ดูแล้วไหลลื่น

แต่พอหลังปี 2012 เป็นต้นมา ผมไม่ทราบว่า โตโยต้าเปลี่ยนผู้บริหารด้านงานออกแบบรึป่าว แต่คิดว่าต้องเปลี่ยนแน่ๆ เพราะ ดูจากรถที่ออกมาหลังปีนี้ งานออกแบบในสายตาผมถือว่าถอยหลังลงคลองอย่างแท้จริง  เหมือนจะพยายามที่จะปฏิวัติงานออกแบบของตัวเอง แต่ลืมไปว่าทีมงานออกแบบของตัวเองไม่ได้มีจุดแข็งเรื่องความล้ำแบบบีเอ็ม หรือ เบ็นซ์ แต่มีจุดแข็งที่ความงามแบบเรียบๆหรูๆ ที่ใช้ได้ทุกเพศทุกวัย 

แคมรี่ 2012  สวยนะ ถ้ามองเป็นจุดๆ ไฟหน้า ไฟท้าย บานประตู ด้านข้าง  ถ้ามองแยกกันแบบนี้ก็สวยอยู่ แต่พอเอามารวมกันแล้วกลายเป็นอะไรที่ยุ่งเหยิง ไม่มีความลงตัวเลย (นี่ขนาดผมใช้อยู่ ผมยังด่ารถตัวเองเลยคิดดู) งานออกแบบภายในเน้นหรูหราก็จริง แต่ว่ารถคุณคือรถตลาด ไม่ใช่ เบนลี่ย์ ไม่ใช่ โรลสรอยซ์ เพราะฉะนั้นมันต้องตามโลกด้วย ชาวบ้านเขาใส่จอมากันกี่จอแล้ว ผมเข้าใจว่าทีมงานออกแบบกำหนดธีมไว้่ให้ดูหรูหราที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ปัญหาคือมันต้องหาทางให้มันทันสมัยตามโลกเขาไปด้วย 

ในขณะที่ G9  ถ้าไม่ได้ ไฟเดย์ไลท์มาช่วยนี่ก็ตายเหมือนกัน รถใหญ่แต่ออกแบบให้ดูคล้ายกับรถคอมแพ็ต ดูแล้วขาดความภูมิฐาน แต่โดยรวมถือว่ามีเส้นสายที่ลงตัวหมดจด หาจุดติยาก เป็นงานออกแบบที่ผมคิดว่าสมบูรณ์ดีแล้ว   ถ้าพูดแค่เรื่องงานออกแบบ แคมรี่แพ้แบบไม่ต้องสงสัยเลย

วีออส 2013  ใครจะว่ามันสวยก็ตาม แต่ผมคิดว่าเป็นรถที่น่าเกลียดมากที่สุดรุ่นหนึ่งของโตโยต้า ด้านหน้าก็แสนจะอุบาทว์ ด้านท้ายเหมือนอีโค่คาร์ ส่วนด้านข้างพยายามจะทำให้ดูหรู แต่รถมันสั้นทำยังไงก็ดูไม่ขึ้น เป็นงานออกแบบที่ผมคิดว่าล้มเหลว ไร้ซึ่งความลงตัว ดูขัดกันไปหมด   ไม่ต้องไปเทียบกับคู่แข่ง แค่เทียบกับวีออสตัวเก่า ยังสู้ไม่ได้ ตัวเก่าดูลงตัวกว่าเยอะ 

อัลติส 2014  ยังไม่เห็นคันจริง ดูจากรูป ผมคิดว่างานออกแบบของโตโยต้าจบแล้ว ซีวิคFBดูสวย ดูลงตัวขึ้นมาทันที  ผมเกลียดกระจังหน้าแบบใหม่ของโตโยต้ามาก มันทำให้รถดูโง่  อัลติส2014 เหมือนได้แรงบันดาลใจจากเชฟโรเล็ตครูซและฮุนไดผสมกันเลย 

ในขณะที่ คู่แข่งเบอร์1อย่างฮอนด้า ออกแบบรถสวยๆอย่าง G9  , Civic minor , CRV  งานออกแบบของฮอนด้าดูมีพัฒนาการขึ้นอย่างชัดเจน
แต่โตโยต้ากลับออกแบบรถที่ดูไม่ลงตัว ขาดๆเกินๆ เส้นสายยุ่งเหยิงไปหมด  ดูแล้วขัดตา   ผมเข้าใจนะว่าผู้บริหารพยายามจะออกแบบรถให้มันดูหวือหวา ให้มันดูน่าตื่นเต้น  เหมือนๆกับ ที่ฮอนด้า หรือ มาสด้า ทำได้  แต่แนวทางตลอดชีวิตที่ผ่านมาของโตโยต้ามันไม่ใช่ จิตวิญญาณการออกแบบของคุณที่เน้นความเรียบๆลงตัว มันก็ดีอยู่แล้ว มันสวยอยู่แล้ว  ทำไมต้องลุกขึ้นมาปฏิวัติงานออกแบบไปในแนวทางที่ตัวเองไม่ถนัด 

เพราะถ้าโตโยต้าจะออกแบบให้มันสปอร์ต ก็ไม่มีทางสู้มาสด้าได้ 
จะออกแบบให้ดูล้ำสมัย ก็ไม่มีทางสู้ฮอนด้าได้ 

แต่จะให้มาสด้า และ ฮอนด้า  ออกแบบรถที่คนทุกเพศทุกวัย ตั้งแต่อายุ 18-60ปี ใช้ได้อย่างไม่เคอะเขิน ดูสวยได้นาน ไม่สปอร์ตจ๋า แต่ก็ไม่แก่เกินไป ก็ไม่สามารถทำได้ดีเท่าโตโยต้า 

ผมมองว่า จุดแข็งของโตโยต้า ค่อยๆหายไปทีละอย่างแล้ว

ไม่อยากคิดว่าถ้าวันนึง ยี่ห้ออื่นเขามีศูนย์บริการมากพอๆกับโตโยต้า และ คนเลิกบ้าเรื่องราคาขายต่อ 
โตโยต้าจะมีจุดขายในเรื่องอะไร 

ไฟตัดหมอกหลัง อย่างนั้นเรอะ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
จุดแข็งของโตโยต้าไม่ใช่ Design อยู่แล้วครับ ในความคิดผม แต่ยอมรับว่า Design ของ ACV40 นี่โอเคมากๆ

จุดแข็งของโตโยต้า ผมว่า คือ อัตราเร่งของเครื่องยนต์ที่ค่อนข้างจะติดเท้า ความทนทาน ความเสถียรของระบบ อารมณ์แบบ เติมน้ำมันกับเช็คระยะพอ ไม่ต้องสนใจอะไรมาก และ ระบบการจัดการภายในที่ดี ทั้งในการผลิตและต้นทุน รวมถึง ศูนย์บริการครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
มันธรรมดาจริงๆครับ เทียบกับค่ายอื่น แต่ถ้าสำหรับโตโยต้าเองอย่างเดียวผมรู้สึกโอเคครับ ขอให้อ๊อฟชั่นหยุดกั๊กซักที

จุดแข็งของโตโยต้าไม่ใช่ Design อยู่แล้วครับ ในความคิดผม แต่ยอมรับว่า Design ของ ACV40 นี่โอเคมากๆ

จุดแข็งของโตโยต้า ผมว่า คือ อัตราเร่งของเครื่องยนต์ที่ค่อนข้างจะติดเท้า ความทนทาน ความเสถียรของระบบ อารมณ์แบบ เติมน้ำมันกับเช็คระยะพอ ไม่ต้องสนใจอะไรมาก และ ระบบการจัดการภายในที่ดี ทั้งในการผลิตและต้นทุน รวมถึง ศูนย์บริการครับ

ผมคิดว่า ดีไซน์ ล่ะเป็นจุดแข็งหนึ่งของโตโยต้าเลยครับ

ญาติผมหลายคน ไม่กล้าขับมาสด้า3 เพียงเพราะมันดูวัยรุ่นจ๋าจนเกินไป
ญาติผมบางคน เลือกอัลติส เพราะว่าออกแบบมาได้เหมาะกับอายุตามความคิดของเขา เขามองว่าซีวิคFDมันวัยรุ่น ขับแล้วเขิน

คำว่าจุดแข็ง บางทีมันก็ไม่จำเป็นต้องเป็นรถที่สวยที่สุดในตลาด  แต่ถ้ามันทำให้คนรู้สึกว่า งานออกแบบแบบนี้เหมาะกับเขา ผมถือว่านี่เก่งแล้วนะ เป็นจุดแข็งแล้ว

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
มันลงคลองมาตั้งแต่การจากไปของ AE86 ในตำนานนั่นแล้วหละครับ แล้วนี่ผมไม่ได้พูดในมุมมองของแฟน Initial D อ่านแต่การ์ตูนไปวันๆนะ ปัญหามันไม่ใช่ที่ความสวยงามหรอกครับ แต่มันขาดจิตวิญญาณ นี่ถ้าผมคุยแบบนี้กับเรื่องงานศิลปะได้ ผมคงจะชื่ออาจารย์เฉลิมชัยแล้วหละ รถอันที่จริงมันก็ไม่ได้ดูแย่ขนาดนั้นหรอกครับ แต่มันน่าเบื่อจริงอะไรจริง มันลุค Generic เอามากๆ เหมือนรถก๊อปปี้ใน Grand Theft Auto เพราะเหตุผลทางลิขสิทธ์ เอาเข้าจริงไอ AE86 และ Toyota รุ่นก่อนหน้านั้นมันก็ดู Generic กันหมดนะ เพียงแต่ว่ารุ่นก่อนๆมันมี Certain charm อยู่ในตัวครับ KE30 ทำให้พวกเรานึกถึงรถคันเล็กๆน่ารักๆซึ่งสตาร์ทติดทุกวันไม่เหมือน Austin A40 หรืออย่าง AE86 ก็มีเรื่องรูปแบบของตัวรถเองซึ่งเหมาะสำหรับการเอาไปสาดโค้งจริงๆ ส่วนรุ่นอื่นๆที่ผมนึกไม่ออกก็แสดงว่าคนลืมพวกมันกันไปหมดแล้ว ก็ไม่นับว่ามันดูแย่

เอาเข้าจริงรถสมัยนี้มันก็รูปร่างหน้าตาทุเรศ ขาดจิตวิญญาณไปหมดแหละ ในสายตาผมนะ แต่โตโยต้านี่มันชัดเจนกว่าชาวบ้านจริงๆ

แล้วทำไมคนยังซื้อกันอยู่หละ? ก็เพราะว่าไม่เคยมีแฟนคลับโตโยต้ารวมตัวกันกว่า 50คน ไปประท้วงเรื่องเกียร์ไงครับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ทุกอย่าง ย่อมมีการเปลี่ยน แปลงไปตามกาลเวลา แนวทางการออกแบบ ก็ย่อมเปลี่ยนไป แต่ยังคงโลโก้แบรนด์ไว้ครับ ถัาลองมองดูในระยะต่อไปนี้ โตโยต้าจะมีการออกแบบ ไปตามแนวทาง วีออส  แอลติช แคมรีี พริอุส แนวกระจัง โคมไฟหน้า จะตามนึ้ เช่น เดียวกับ มาสดัา ที่เหมือนรุ่นเล็กมาขยายร่าง หรือยกสูง หนัาตาแนวเดียว กันมาเลยทีเดียว เพราะ มันเป็นเอกลักษณ์ ของแต่ละค่าย  กันไปแล้ว  ถามว่า มาถึงตอนนี้  โตโยต้า พ่ายแพ้ ฮอนด้า ในส่วนของรถเก๋ง นั่นเพราะ มีช๊อยให้เลือกน้อยกว่า แต่ไม่ทิ้งกันมาก แถม กำไร และการจัดการต้นทุน ผมคิดวีากำไรมากกว่า ฮอนด้า มากถึงจะขายได้น้อยกว่าก็ตาม ซึ่งจุดแข็งของโตโยต้า ไม่ว่าเราจะมองว่าไม่สวย ขี้เหร้ สุดท้ายผู้บริโภค ก็ยังคง เชื่อมั่น ในภาพลักษณ์ความอุ่นใจ งานบริการ ความรวดเร็ว สะดวก ก็ยังคงขายได้ เพียงแต่ ถ้าอยากให้ได้มาก หรือเป็นที่ 1 ก็แค่เพิีมออฟชัน  ให้ครบๆ  หรือวีา คิดแต่ ขายได้ กำไรสูง อย่างอืีนไม่แคร์  อาจ จะเป็นที่ 2 ในตลาด ก็ไม่เป็นไร เพราะตอนนี้  เมื่อเราดูทางฝั่งอเมริกา แมั แคมรี่ จะมาก่อน ออฟชั่นน้อยกว่า ใครเขา ก็ยังมียอดขาย แซง แอคคอร์ด เทียน่า กี่ปีซ้อนไปแล้ว มันช่างน่าแปลกใจยิ่งนัก...........

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
Toyota การออกแบบ ดูด้อยกว่าคู่แข่งมาร่วม 10 ปีแล้วอะครับสำหรับผม

แต่ผมเห็นตัวใหม่ๆยุคใหม่ อย่าง Vios Corolla ผมกลับมองว่าทำได้ดีกว่าเดิม แต่ยังไม่โดดเด่น

สำหรับผมตอนนี้มียี่ห้อนึงที่การออกแบบ Drop ไป ทั้งภายนอก-ภายใน คือ Honda
- Brio > เป็นรถที่สวยครึ่งคันหน้า..แต่ครึ่งคันหลังไม่ลงตัวเลยทั้ง 4 และ 5 ประตู อีกทั้งการออกแบบและวัสดุภายในเข้าขั้นผิดมาตรฐาน Honda มากๆ
- City > Gen1 แย่ / Gen2 สวยลงตัว / Gen3 รอลุ้นดูอีกที
- Jazz > สวยตั้งแต่ Gen 1-2-3 แต่ภายใน คอนโซลตัว Gen3 ดูถอยหลังลงคลองจัง
- Civic > ทำได้ดีมีเสน่ห์มาหลายยุค...แต่ FB ออบแบบมาด้อยกว่า FD ทั้งภายนอกที่ดูเรียบจืดชืด ภายในที่ดูไม่ลงตัว อสมมาตรแบบลดต้นทุนเยอะไปหน่อยไหม?
- CR-V > ผมชอบมาทุก Gen มี Gen4 เนี่ยแหละครับ หน้าอย่างหล่อ แต่ท้ายพองๆเหมือนคนหลังโก่ง...เส้นสายหน้าหลังไม่เข้ากันเลย
- Accord > ปกติผมเป็นคนชอบ Accord นะ...
   G8 หน้า-ท้ายเฉยๆ แต่ผมชอบด้านข้างรถคันนี้
   G9 รู้สึกสวยเด่นตรง DRL เท่านั้นอะ สำหรับผม.....โดยภาพรวมผมเฉยๆ เหมือนเอา Accord งูเห่ามา Mix กับ Accord G8
(ภายในไม่ชอบ Console ของทั้ง G8 G9 เลยครับ ตอนเห็นใหม่ๆก็สวยดี แต่พอได้ขับจริงๆหลายเดือน...ไม่ชอบคอนโซลที่พราวไปด้วยปุ่มหรือจอ ที่มากจนเกินไปแถมกระจายไปทั่ว ขับจริงๆใช้งานไม่สะดวกเลย T__T)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 06:33:41 โดย hong_G »

ออฟไลน์ burutrad

ผมว่าเรื่องความสวยมันวัดกันยากแต่ผมกลับมองว่า Altis ตัวใหม่ดูดีกว่าตัวปัจจุบันมากนะในความคิดผม

ออฟไลน์ Alcatraz

ต่างคนก็ต่างสเปค เหมือนฝรั่งบอกสาวอีสานบ้านเรางดงามทั้งหน้าตาและจิตใจ

ส่วนชายไทยบอกสาวเกาหลีหน้าบล๊อคเหมือนๆกัน สวยน่ารักจุงเบย

แต่สิ่งหนึ่งที่พิสูจน์ได้แน่ๆคือ ต่อให้หน้าสวยขนาดไหน แต่ถ้าคบๆก็ไปเกิดมีนิสัยเกเร ชอบนอนนอกบ้าน(อู่)บ่อย ยังไงก็ไปด้วยกันไม่รอด

ออฟไลน์ dwnd

• Newbie
  • *
ผมว่าก็ดีนะ ไสตล์ใหม่ของโตโยต้า เหมือนดีไซน์ได้แบบมีความกล้าในการออกแบบมากขึ้น ส่วนบางมุมผมก็ว่าปลกๆอยู่ครับ แต่รวมๆผมว่าก็ไม่ได้แย่อะไรครับ คหสต. นะครับ
[ BMW 3series f30 320d Luxury line ]
[ Ford Ranger 2.2 DBL tdci mt ]

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
แล้วแต่คนจะมอง คนจะชอบนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่า ออกแบบดูสวยขึ้นครับ

ออฟไลน์ Insideout

ขอเถียง Toyota ออกแบบสวยมาก

โดยเฉพาะ Camry รุ่นนี้ สุดยอดมากๆ

เสียอย่างเดียว มันจะตัด option ออกหา สวรรค์paradise อะไร

ออฟไลน์ Parinceo

ACV40 สวยมากครับ ส่วน ACV50 พลาดอย่างเดียวคือไม่เอาตัว US version รุ่น SE มาขาย ตัวนั้นสวยแซบพอตัวเลย

ตัวใหม่ๆของพี่โตผมว่าสวยขึ้นนะ แต่หลายๆเส้นยังเยอะๆอยู่ดี
พี่ฮอน ผมว่าสวยเป็นจุดๆนะ CRV นี่สวยแต่ข้างหน้า ท้ายนี่อย่างกับโดนเป่าลม
Accord สวยแต่ไฟหน้า อย่างอื่นไม่แย่ แต่เฉยๆครับ
รุ่นอื่นๆดูล้ำดีครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบหน้าแหลมๆ งั้นไม่ออกความเห็นดีกว่าครับ  ::)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

วีออส 2013  ใครจะว่ามันสวยก็ตาม แต่ผมคิดว่าเป็นรถที่น่าเกลียดมากที่สุดรุ่นหนึ่งของโตโยต้า ด้านหน้าก็แสนจะอุบาทว์ ด้านท้ายเหมือนอีโค่คาร์ ส่วนด้านข้างพยายามจะทำให้ดูหรู แต่รถมันสั้นทำยังไงก็ดูไม่ขึ้น เป็นงานออกแบบที่ผมคิดว่าล้มเหลว ไร้ซึ่งความลงตัว ดูขัดกันไปหมด   ไม่ต้องไปเทียบกับคู่แข่ง แค่เทียบกับวีออสตัวเก่า ยังสู้ไม่ได้ ตัวเก่าดูลงตัวกว่าเยอะ 

อัลติส 2014  ยังไม่เห็นคันจริง ดูจากรูป ผมคิดว่างานออกแบบของโตโยต้าจบแล้ว ซีวิคFBดูสวย ดูลงตัวขึ้นมาทันที  ผมเกลียดกระจังหน้าแบบใหม่ของโตโยต้ามาก มันทำให้รถดูโง่  อัลติส2014 เหมือนได้แรงบันดาลใจจากเชฟโรเล็ตครูซและฮุนไดผสมกันเลย 

สรุปว่า 2013 Vios : น่าเกลียดมากที่สุด แสนจะอุบาทว์ ยังกับอีโค่คาร์ ล้มเหลว ไร้ความลงตัว ขัดกัน
         2014 Altis  : กระจังหน้าน่าเกลียด ดูโง่ ก็อปปี้ค่ายอื่น

นี่มันรถหรืออะไรครับเนี่ย มันแย่มากๆเลยหรอครับ  :D

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
ยกเว้น ... 86 ... ให้ผมด้วยนะครับ

ผมชอบตัวนี้มากๆ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 01:26:03 โดย Emission »

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **

วีออส 2013  ใครจะว่ามันสวยก็ตาม แต่ผมคิดว่าเป็นรถที่น่าเกลียดมากที่สุดรุ่นหนึ่งของโตโยต้า ด้านหน้าก็แสนจะอุบาทว์ ด้านท้ายเหมือนอีโค่คาร์ ส่วนด้านข้างพยายามจะทำให้ดูหรู แต่รถมันสั้นทำยังไงก็ดูไม่ขึ้น เป็นงานออกแบบที่ผมคิดว่าล้มเหลว ไร้ซึ่งความลงตัว ดูขัดกันไปหมด   ไม่ต้องไปเทียบกับคู่แข่ง แค่เทียบกับวีออสตัวเก่า ยังสู้ไม่ได้ ตัวเก่าดูลงตัวกว่าเยอะ  

อัลติส 2014  ยังไม่เห็นคันจริง ดูจากรูป ผมคิดว่างานออกแบบของโตโยต้าจบแล้ว ซีวิคFBดูสวย ดูลงตัวขึ้นมาทันที  ผมเกลียดกระจังหน้าแบบใหม่ของโตโยต้ามาก มันทำให้รถดูโง่  อัลติส2014 เหมือนได้แรงบันดาลใจจากเชฟโรเล็ตครูซและฮุนไดผสมกันเลย  

สรุปว่า 2013 Vios : น่าเกลียดมากที่สุด แสนจะอุบาทว์ ยังกับอีโค่คาร์ ล้มเหลว ไร้ความลงตัว ขัดกัน
         2014 Altis  : กระจังหน้าน่าเกลียด ดูโง่ ก็อปปี้ค่ายอื่น

นี่มันรถหรืออะไรครับเนี่ย มันแย่มากๆเลยหรอครับ  :D

555  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 01:26:27 โดย maxxim »

ออฟไลน์ simcity

เรื่องความสวยความงามนี่ตอบยากครับ

ไม่มีตัวเลขมาวัดกันเป็นเรื่อง เป็นราว เหมือนความแรง ว่ารุ่นไหนเจ๋งกว่ากัน

สุดท้าย ขึ้นอยู่กับมุมมองและรสนิยมของแต่ละท่านครับ

โดยส่วนตัว ผมแทบจะเห็นตรงกันข้ามกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

Vios ใหม่ >> มันสวยและลงตัวมาก

yaris ใหม่ >> ออกแบบได้โครตเฟี้ยว

Altis ที่กำลังจะมา >> ดูหรูและลงตัวกว่าเดิมเยอะ ดูมีราคามากๆ ส่วนตัวปัจจุบัน เป็นอะไรที่น่าเกลียดที่สุดในสายตาผม

Camry >> เป็นรุ่นเดียวที่ผมคิดว่าตัวเก่าสวยกว่า

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
เรื่องความสวยความงามนี่ตอบยากครับ

ไม่มีตัวเลขมาวัดกันเป็นเรื่อง เป็นราว เหมือนความแรง ว่ารุ่นไหนเจ๋งกว่ากัน

สุดท้าย ขึ้นอยู่กับมุมมองและรสนิยมของแต่ละท่านครับ

โดยส่วนตัว ผมแทบจะเห็นตรงกันข้ามกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

Vios ใหม่ >> มันสวยและลงตัวมาก

yaris ใหม่ >> ออกแบบได้โครตเฟี้ยว

Altis ที่กำลังจะมา >> ดูหรูและลงตัวกว่าเดิมเยอะ ดูมีราคามากๆ ส่วนตัวปัจจุบัน เป็นอะไรที่น่าเกลียดที่สุดในสายตาผม

Camry >> เป็นรุ่นเดียวที่ผมคิดว่าตัวเก่าสวยกว่า

เห็นด้วยกับคุณ Simcity ครับ เรื่องความสวยงาม ขึ้นอยู่กับรสนิยมส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ aoddy1

ความสวยงามแล้วแต่คนชอบครับ ผมว่าโตโยต้าทำได้ดีพอตัว แต่ถ้าจะเอาสวยโดดเด่นสู้ค่ายอื่นๆไม่ได้เลย มีดีด้านอื่นๆแทน เช่น ศูนย์บริการ อะไหล่ และราคาขายต่อ

ออฟไลน์ maxxim

• **
ผมว่า vios ใหม่สวยกว่าตัวเก่า. แต่ถ้ามองด้านข้าง. เหมือนๆเดิม. เฉยๆ เรียบๆ. ไม่ได้มีอะไรเลย

Yaris ใหม่ ถ้ายาวจริงเหมือนในรูปที่เห็นกันไป. ผมว่าสวยมาก

อัลติส. ที่ผมเห็นจากคลิปน่ะ. ผมว่าสวยกว่าตัวปัจจุบันพอสมควรเลยทีเดียว

Camry 2012 ผมชอบน่ะ. .  แต่ตัวเก่าผมเฉยๆ. ตัวเก่าผมว่ามันดูหรู. ดูดี. แต่ตัวปัจจุบันดูสปอร์ตกว่า

ดูแล้วโตโยต้าพยายามที่จะทำรถให้ดูล้ำขึ้น  และพยายามทำช่วงหน้าให้ดูแหลม แบน. ผมว่าก็ดีน่ะ

แอคคอร์ด ก็ดีที่ไฟหน้า. อย่างอื่นผมเฉยๆ. ผมชอบรูปทรงของคัมรี่2012 มากกว่า. แต่ก็น่ะ ผบ.ชอบและที่บ้านก็มีแล้ว

ส่วนข้างในก็แล้วแต่รสนิยมใครล่ะครับ. เค้าอาจเจาะกลุ่มลูกค้าตามช่วงอายุด้วยมั้ง

ส่วนโตโยต้าจะล้มเพราะดีไซน์หรือเปล่า. ผมว่ายังไม่ใช่ช่วง5-10 ปีนี้หรอกครับ

เป็นไปได้มั้ย. อะไรก็เกิดขึ้นได้. ใครจะไปนึกว่าวันนึงซัมซุงกะแอปเปิ้ล จะทำกับโนเกียได้. อะไรก็ไม่จีรังทั้งนั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถึงผมจะเกลียด toyota  แต่ผมว่ารถ honda รุ่นหลังๆ
น่าเกลียดกว่ามากเลยครับ อย่าง Accord ตัวใหม่ก็อย่างกับรุ่นงูเห่า
ซึ่งจริงๆรุ่นงูเห่าผมชอบนะแต่มันย้อนกลับไปกี่ปีคิดดูเถอะ
เห็นทีไรขัดตาทุกที ยิ่ง civic ผมให้รุ่นเตารีดดูดีสุดละ
รองมาก็ FD รุ่นใหม่ FB นี่ถอยหลังลงคลองชัดเจน
ต่างประเทศด่ากันกระจาย แล้วยิ่งได้เห็น Jazz ตัวใหม่นี่ชัดเลย

ออฟไลน์ tennessee

• **
เอ่่ ผมกลับมองว่าโตโยต้าเป็นรถที่มีรูปลักษณ์หลากหลายดีไซด์เยอะมากๆครับ บางรุ่นที่ขายในตลาดญี่ปุ่นหรืออเมริกา สวยขึ้นในอีกหลายรุ่นก็เยอะไป ถ้าสังเกตุจากตลาดมุมกว้างๆไม่ใช่ดูแค่รถตลาดบ้านเรา ซึ่งโตโยต้าบ้านเรามีให้เลือกรุ่นเพียงไม่กี่รุ่น แค่เอารถที่ขายบ้านเราแล้วเป็นจุดสรุปมาติดสินว่ามันเป็นอย่างนั้น ผมว่าไม่น่าจะใช่ครับ  รวมถึงรถแบรนด์อื่นๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ที่ผานมาผมว่า Toyota ออกแบบมาแบบพอไปได้ครับ เหมือนคนไม่กล้าไปซ้ายหรือขวาแน่ชัดมันเลยไม่สุด แต่ไม่น่าเกียจ (ทำตัวเป็นกราฟค่ามีนให้คนอื่นใครทำได้ดีกว่า T ก็ดูแย่ ใครมาแบบแย่ๆ T ก็จะดูดี)
แต่ตัวใหม่เนี่ยคิดหนักหน่อยเพราะแทนที่จะพอไปได้ ดันมาสวยฉาบฉาวยซะงั้น

งานออกแบบที่ผ่านมา (เอาเฉพาะรถบ้านพวก 86 , Supra อื่นๆไม่เกียว)
ผมชอบ
Vios เจ๊บริทนี่ ผมว่ามันดูงตัวที่สุดตั้งแต่มี Vios
Camry Ac40 เป็นรถที่ดูลงตัวที่สุดใน Camry แต่ถ้าเอา Ac50 มาแก้กระจังหน้าได้ผมว่า Ac 50 จะสวยกว่า
Prius - ผมสามารถยกตำแหน่งรถ Hatch Back ที่สวยที่สุดในตลาดให้เจ้านี่แบบไม่ยากเย็นเลย จุดที่ไม่ชอบคงเป็นไฟ ตอนกลางคืนที่ดูลกไป
ส่วนรถที่ผมว่าค่อนข้างขัดตาอยู่
Avanza ทั้ง 2 รุ่น , Innova แรก , Vios ตัวปุจจับัน ซึ้งถ้าไม่นับ Vios ที่เหลือเป็นรถแนวเอนกประสงค์หมดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 19:29:05 โดย Leilight »

ออฟไลน์ Nikle_pk

.
.
.
ถึงผมจะเกลียด toyota  แต่ผมว่ารถ honda รุ่นหลังๆ
น่าเกลียดกว่ามากเลยครับ อย่าง Accord ตัวใหม่ก็อย่างกับรุ่นงูเห่า
ซึ่งจริงๆรุ่นงูเห่าผมชอบนะแต่มันย้อนกลับไปกี่ปีคิดดูเถอะ
เห็นทีไรขัดตาทุกที ยิ่ง civic ผมให้รุ่นเตารีดดูดีสุดละ
รองมาก็ FD รุ่นใหม่ FB นี่ถอยหลังลงคลองชัดเจน
ต่างประเทศด่ากันกระจาย แล้วยิ่งได้เห็น Jazz ตัวใหม่นี่ชัดเลย

Like
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Eddy5659

มันก็นานาจิตตังนะครับ ความสวยไม่สวย
ผมคิดว่าวีออสใหม่มองหน้าตรงดูดีกว่าตัวเก่า ส่วนด้านข้างกับหลังเฉยๆ
Altis ใหม่ ผมเห็นต่างนะ ตัวปัจจุบันมันดูไม่ลงตัวยังไงไม่รู้ ตัวใหม่ที่เห็นแค่ภาพเนี่ยดูดีกว่าเดิมเยอะ ผมยกให้เป็น c-seg ที่หล่อลำดับต้นๆในบ้านเราเลยนะ

ส่วน camry ใหม่ ทำให้ผมรู้สึกดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะ รู้สึกว่าเจ้า ACV41 ของผมหล่อกว่า จึงเป็นการตกรุ่นที่รู้สึกดี 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YenChar

ไม่แน่เสมอไปนะครับ

อย่างน้อยๆ วีออส ยาริสใหม่ ก็ทำให้อะไรๆดูดีขึ้น ทั้งภายนอกภายใน

เรื่องการออกแบบ อยู่ที่คนชอบครับ

ออฟไลน์ keamglad

เรื่อง design เถียงกันยาก

ส่วนตัวผมมองว่าดีไซน์โตโยต้าให้ความรุ้สึกเหมาะกะผู้สูงอายุ และคนที่ชอบอะไรที่อนุรักษ์นิยม ชอบอะไรธรรมดาๆ ช้ชีวิตเรียบง่าย ไม่ชอบอะไรที่หวือหวาหรือวัยรุ่นมากนัก
ที่ผ่านมาโตโยต้าก็เป็นแบบนั้นตลอด  ยกเว้น vios 2013 ที่ผมว่าสวยและน่าชืนชมในการออกแบบ
ส่วน altis ใหม่ผมไม่รู้เพราะตัวจริงยังไม่ออก

ส่วนฮอนด้านั้นตรงข้ามกับโตโยต้า คือออกแบบสวยและวัยรุ่นมาตลอด มาลงคลองและแก่จนรับไม่ได้ก็ตัว civic fb

ปล คหสต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 07:45:31 โดย keamglad »

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ผมมองว่าความสวยงามของรถ ถือเป็นรสนิยมส่วนบุคคล

สำหรับ Camry ผมมองว่าตัวเก่า AVC 40 สุดลงตัวที่สุดเท่าที่เคยมีมา ส่วนตัวปัจจุบัน AVC 50

ต้องเป็นตัว Hybrid ถึงจะสวยในสายตาผม แต่ก็ยังไม่เท่า AVC 40 อยู่ดี

ส่วน New VIOS , New Yaris และ New Altis ที่กำลังจะมา ผมมองว่าสวย ลงตัวขึ้นนะ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
toyota ออกแบบเชิงอนุรักษ์นิยม ออกแนวเรียบๆ ง่ายๆ เน้นขับสบายๆ

Honda ออกแบบให้ดูล้ำสมัย ยึดเส้นสายรถยุโรป Benz BMW เน้นขับสนุก

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ผมคิดเหมือน จขกท ครับว่าทั้ง vios และ altis ตัวใหม่นั้น มันไม่สวยเลย ถ้าเทียบกับตัวปัจจุบัน เหมือนอยากจะออกแบบให้ล้ำ ทันสมัย แต่ไหงออกมาครึ่งๆกลางๆยังไงไม่รู้ แต่ก็นั่นล่ะครับ เรื่องความสวยงามมันเป็นรสนิยมส่วนบุคคล เป็นตัวแปรที่ไม่สามารถวัดค่าได้

แต่ว่าก็ว่าเถอะ สิ่งผมรับโตโยต้าไม่ได้เลยจริงๆ ไม่ใช่รูปลักษณ์ภายนอก แต่เป็นห้องโดยสาร ที่มันออกแบบได้จืดชืดไร้ชีวิตชีวามากๆ ไม่ได้ให้ความรู้สึกชวนใช้เลย สำหรับผม วัสดุที่ใช้เริ่มต้นว่าธรรมดาแล้ว ล่าสุดผมไปนั่ง altis ตัว MC เมื่อเทียบกับตัวก่อน MC ผมว่ามีการลด spec ของ part หลายๆอย่างลงอีก อย่างน้อย พวงมาลัยนี่โดนแน่ๆ
(อันนี้ คหสต. นะครับ ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วย)