ผู้เขียน หัวข้อ: Jaguar ยุคใหม่ กับซุปเปอร์คาร์ ไฮบริด  (อ่าน 5675 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Jaguar ยุคใหม่ กับซุปเปอร์คาร์ ไฮบริด
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 11:11:51 »
    ผมไม่รู้จักแบรนด์นี้ดีเท่าใดนัก แต่ภาพจากัวร์ในความทรงจำของผมก็คือ แบนรด์ที่เน้นรถหรูหรา ที่เถ้าแก่ เจ้าของกิจการชอบใช้ เป็นรถที่การออกแบบดูหรูหรา เน้นโครเมี่ยมรอบคัน  แบบ Luxury car นั่นแหละ คือจากัวร์แบบที่ผมคุ้นเคย
 แต่หลังจาก Ford ได้ตกลงที่จะขาย Jaguar และ Land Rover ให้กับ TATA Motor เมื่อวันที่ 26 มีนาคม 2008 ด้วยราคา 1.7 พันล้านปอนด์
ความรู้สึกผมเกี่ยวกับแบรนด์นี้ ก็เริ่มเปลี่ยนไป เมื่อจากัวร์ เริ่มมีรถสปอร์ต High Performance ยุคใหม่อย่าง F Type ผมชอบดีไซน์มันมากๆ

ที่น่าสนใจคือ ซุปเปอร์คาร์ ไฮบริด ที่จากัวร์สร้างขึ้นมา เมื่อดูรูปร่างหน้าตาของรถ และสเป็กแล้ว ผมถือว่าเค้าทำได้ดีมาก กับเครื่องยนต์สี่สูบ 1.6 ลิตร เทอร์โบ ซุปเปอร์ชาร์จ ที่สร้างพละกำลังได้ 502 แรงม้า บวกกับมอเตอร์ไฟฟ้า 2 ตัว ที่ให้กำลัง 390 แรงม้า เมื่อรวมกำลังทั้งเครื่องยนต์และมอเตอร์ทำให้มีกำลังถึง 850 แรงม้า วิ่ง 0-160 กิโเมตรต่อชั่วโมงด้วยเวลาต่ำกว่า 5 วิ           Top speed  มากกว่า 356 กิโลเมตร

http://news.cnet.com/8301-17938_105-57591420-1/850-hp-jaguar-c-x75-hybrid-supercar-struts-its-speed/

แล้วสำหรับสำหรับท่านอื่นหล่ะครับ ภาพลักษณ์แบรนด์ Jaguar ในความคิดของท่าน เป็นอย่างไรกันบ้าง ? และคิดว่า Jaguar จะประสบความสำเร็จกับซุปเปอร์คาร์คันนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: Jaguar ยุคใหม่ กับซุปเปอร์คาร์ ไฮบริด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 11:15:41 »
เสียดายที่ Ford ไม่รั้งทั้งสองแบรนด์ไว้

ดูสิ ขายไปแล้ว ออกแต่รุ่นสวยๆมา 555

ชอบ Jaguar มากอยู่แล้วครับโดยส่วนตัว ตั้งแต่เด็กนึกว่าแบรนด์แพงมาก แต่ทำไปทำมา ในเมืองไทยราคาก็ไล่ๆกับ E-class นี่นา  ::)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: Jaguar ยุคใหม่ กับซุปเปอร์คาร์ ไฮบริด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 12:25:55 »
ตั้งแต่ รุ่น xf xj ออกมาผมก็ใจละลายเลย
วันนี้ใช้ชีวิตบนถนนตั้งแต่เช้า(สิงคโปร์) ว่าจะมาตั้งกระทู้เหมือนกันครับ
เพราะเห็น xf xj เยอะมากๆ แล้ว xf นี่ดึงดูดสายมากกว่าพวก benz, audi, bm พอสมควร
คือรถมันดูหรูแบบสปอต แต่มีกลิ่นอายแก่ๆ อยู่ด้วย

ผมเป็นฟอร์ดคงเสียดายเหมือนกัน เพราะทั้ง land rover กับ jauar ตอนนี้ดังเปรี๊ยงปร๊างฉุดไม่อยู่
ด้วยดีไซน์ที่แหวกแนวไปจากเดิมพอสมควร

ปล. เครื่อง 1.6 + มอเตอร์ไฟฟ้า แรงมากๆ!!

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 12:36:48 »
โอกาสที่ C-X75 จะถูกสร้างตอนนี้ แทบไม่มีแล้วครับ

จำ XJ220 กันได้ไหม? รถที่ครั้งหนึ่งเป็นรถที่เร็วที่สุดในโลก จากัวร์สัญญาเครื่อง V12 และระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ ผู้คนมากมายลงเงินจองที่ตามสัญญาแล้วไม่สามารถขอคืนได้ หลังจากนั้นไม่นาน จากัวร์ก็ทำรถขายจริงออกมา พร้อมกับเครื่อง V6 และระบบขับเคลื่อนล้อหลัง คนที่จองไปแล้วผิดหวังมาก สิ่งที่ได้มาไม่ตรงกับสิ่งที่จากัวร์สัญญาไว้ จากัวร์ถูกฟ้องหลายคดีเลยทีเดียว

แล้วทีนี้ มาดู C-X75 จากัวร์สัญญาเครื่องเจ็ทไว้ แต่ยังไม่ให้ลูกค้าลงเงินจองไว้ก่อน ทีนี้ ตอนหลังมาบอกว่า รถคันนี้จะใช้เครื่อง 4สูบ เครื่อง Hot Hatch ในตัวถัง Supercar แล้วบอกให้ลงเงินจองได้ ตอนนี้ใครมันจะลงเงินจองละครับ ดูตัวอย่าง XJ220 ไว้ก่อน ถ้าจากัวร์ไม่สัญญาอะไรไว้แบบนั้น เราก็อาจจะได้เห็นรถคันนี้ผลิตจริง

สำหรับดีไซน์ในปัจจุบัน มันเหมือนเป็น Irony อะไรอย่างนึงเลยครับ มันเป็นรถที่หลายๆคนบอกว่าชอบดีไซน์มากๆ ... เผอิญว่าใครๆพวกนี้ไม่ซื้อจากัวร์หรอกครับ คนพวกนี้เขาเป็นลูกค้า BMW กัน ... ส่วนพวกเถ้าแก่ เจ้าของกิจการ ทั้งหลายที่คุณกล่าวถึง เจอดีไซน์ใหม่ๆแบบนี้เข้าไปถึงกับหงายเงิบ ไปออกเบนซ์กันหมด

ผมเคยมี XJ6 Series III ปี 85 ตัว US Spec กันชนหนาชิบหาย รถรุ่นนั้นเป็นรถที่คนแก่ชอบมากครับ นุ่มพอๆกับซีตรอง เครื่องเดินเรียบกว่า แล้วก็เป็นรถที่วัยรุ่นชอบด้วย 0-100 ใช้เวลาแค่ 9วินาที แรงกว่าซีวิค 2.0 แฮนลิ่งก็ดี รูปร่างแบนยาว โฉบเฉี่ยวมากๆ แล้วมันเป็นรถที่เท่มาก ถ้าเกิดผมมีเงินหรือไม่มีภาระเพิ่ม ผมอยากได้ตัวกันชนบางมาก โอเค ข้างในมันแคบ เกียร์ Borg Warner ออโต้ 3สปีด ชอบพังตัวเองเล่น ระบบไฟฟ้าก็ปัญหาเยอะ (ของผมใส่ Alternator ใหญ่ขึ้น กับสายไฟในห้องเครื่องใหม่ แก้ปัญญาจุดนี้ได้เกือบหมด รุ่นนี้ตายเพราะสายไฟในห้องเครื่องมันไม่ทนความร้อน) แต่ผมก็ยังคิดว่ามันเป็นรถที่ดีที่สุดในโลกแล้ว

แต่จากัวร์ก็ไม่เคยทำรถที่ดีเท่ารถคันนั้นอีกนับตั้งแต่จากัวร์เลิกผลิต X300 รุ่นหลังจากนั้นมีปัญหาเรื่องเครื่อง Nikasil พอแก้ Nikasil ได้ก็เป็นยุคระบบไฟฟ้าเยอะแล้ว ระบบไฟฟ้าจากัวร์ไม่เคยดีเท่ารถเยอรมัน ... ไม่สิ ... ระบบไฟฟ้าไม่เคยดีเท่ากลไก ... ดีไซน์ก็ไม่ได้ดึงดูดเหมือนรุ่นเก่าๆอีกต่างหาก

ออฟไลน์ No.94

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 13:25:03 »
อาจไม่เข้ากับกระทู้นะครับ

แต่ผมชอบรูปร่างของจากัวร์ยุคเก่าที่แบนๆยาวๆมากครับ ผมว่ามีเสน่ห์มากๆ

จำได้เมื่อตอนวันเปิดโรงแรมพลาซ่า แอทธินี รถติดมาก ผมรอรถเมล์อยู่ป้ายสุขุมวิทที่จะเลี้ยวซ้ายเข้าวิทยุ

วันนั้นผมเห็นจากัวร์อย่างมากมายครับ ผมดูเพลินจนไม่ขึ้นรถเมล์เลย ทุกคนในรถก็แต่งเต็มยศทั้งนั้น

ดูเพลินครับ ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 15:05:45 »
 :o :o :o

ออฟไลน์ 13IG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 17:30:50 »
ในอดีต ก่อนงานกีฬาสี "ป๊าๆนั้นรถเท่ห์จังมีเสือกระโดดข้างหน้าด้วย" ทำไมป๊าไม่ซื้อคันนี้อ่ะ
            ป๊าผมมองและยิ้มตอบว่า "ได้" และพาไปร้านร้านนึง  "จะเอาเสือกระโดดกี่ตัว สีอะไร ไปเอามาเลย ลองใส่ก่อนนะ เดี่ยวมันคับ
            และ ดูพื้นด้วย ไม่เอาหัวเหล็กนะ อันตราย" ไปเลือกอย่างงงๆ

เอ้ยไปไกลละเข้าเรื่องเลยละกัน ตั้งแต่ ตั้งแต่ขายFord ขาย Jaguar ไปรู้สึกพอเห็น xf หรือ xj ทำให้ผมขับรถอยู่ จนต้องเหลียวหลังทุกครั้ง
และชอบขับไปข้าง ชี้ให้แฟนดู สวยป่ะ แฟนบอก รถไรอ่ะ เราก็บอก จากัวร์ แฟนบอกใช่หรอไมมันสวยจัง อยากได้ๆๆ

สำหรับ ซุปเปอร์คาร์ ผมคิดว่าคงทำได้ดีในระดับนึง เพราะดูจากภายนอกทำให้ผม คิดถึง เจ้ากระทิง มากกว่า แต่ถ้าดูที่ตัวเครื่องแล้ว เออหน้าสนแหะ จะรอดู

ปล. ขออภัยเจ้าของกระทุ้ด้วยพอพูดถึง เจ้าเสือเผ่น จู่ๆก็แว้บคิดถึงอดีตขึ้นมา ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 20:52:52 »
ในอดีต ก่อนงานกีฬาสี "ป๊าๆนั้นรถเท่ห์จังมีเสือกระโดดข้างหน้าด้วย" ทำไมป๊าไม่ซื้อคันนี้อ่ะ
            ป๊าผมมองและยิ้มตอบว่า "ได้" และพาไปร้านร้านนึง  "จะเอาเสือกระโดดกี่ตัว สีอะไร ไปเอามาเลย ลองใส่ก่อนนะ เดี่ยวมันคับ
            และ ดูพื้นด้วย ไม่เอาหัวเหล็กนะ อันตราย" ไปเลือกอย่างงงๆ

ฮ่าๆ สรุปมันคนละเสือกัน จากเสือรถยนต์เป็นเสือรองเท้าแทน ดีป๊าไม่ซื้อปูนตราเสือให้สักกระสอบนะครับ  ;D

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 21:32:49 »
ตั้งแต่jaguar ขายให้กับ TATA ไป รถก็เปลี่ยนแนวจากคลาสสิคดูยังไงก็ไม่เบื่อ มาเป็นแนวสปอร์ต โฉบเฉี่ยวเอาใจวัยรุ่น แต่ไม่รู้ว่าเค้าลืมอะไรไปรึเปล่าว่าลูกค้าหลักของเค้าคืออาเสี่ยทั้งหลาย ผลก็เลย อาเสี่ยไม่ชอบ ไม่ซื้อหันไปbenzหมด แต่วัยรุ่นบอกเท่ สวย ผ่านมาสะดุดตากันทุกคน แต่วัยรุ่นไม่มีใครซื้อ ยอดขายก็เลยตกฮวบ เอาตามตรงเลยปีนึงผมเจอjaguar รุ่นใหม่ๆบนถนนไม่เกิน10คันเลย แต่ที่เจอบ่อยๆจะเป็นพวกรุ่นเก่าๆเลยกับรุ่นตอนfordยังถือหุ้นอยู่ซะมากกว่า

พ่อผมก็บอกว่าดีไซน์มันหมดความเป็นเอกลักษณ์ของจากัวร์ไปแล้ว :(

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 21:57:18 »
โดยส่วนตัวผมชอบรุ่นเก่ามากกว่าโดยเฉพาะตระกูล xj สวยคลาสสิคมากๆแต่คงเป็นแค่อดีตเพราะตัวใหม่ก็อลังการมากๆชนิดที่เรียกว่าถ้างบไม่ถึงพวก
Rolls royce , Bentley แล้วล่ะก็ xj นี่ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากันครับแถมในสยามพารากอนชั้นล่างยังให้จอดด้วยผมว่าขับเบนซ์ s600 v12 , s65 amg
ยามยังไม่ให้จอดเลยและถ้าเป็นไปได้อยากให้ฟื้นเครื่อง v12 กลับมารวมทั้งทำแบรนด์เดมเลอร์กลับมาด้วยจะเยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:16:33 »
ใน Jaguar ตอนนี้ก็มีครบอะครับ เรื่องเทคโลโลยี่ความปลอดภัยแบบ volvo ความหรูมีระดับแบบ S class ยากที่จะเอื้อมไปแตะ เพราะเรื่องศูนย์บริการด้วย มีตังขนาดนี้ไปซื้อ S class ดีกว่าครับ มีตังเหลือด้วย