ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเร็ว80 km/h กับความปลอดภัยครับ  (อ่าน 3358 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ถ้าใช้ความเร็ว80km/h ถ้าเจออุบัติเหตุทั่วๆไปนี่รอดหมดมั้ยครับ เช่น เราชนหน้า เราโดนชนท้าย รถตัดหน้า รถฝ่าไฟแดงแล้วเราชน แซงซ้ายแล้วเจอรถจอด ส่วนรถก็หมายถึงรถทุกประเภทเลยครับ  และรถเราก็c-segment ธรรมดาทั่วไป Focus Civic Cruze Sylphy Altis ฯลฯ หรือว่าอยู่ที่คุณภาพเหล็กของแต่ละคันอีกครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามความเร็ว80 km/h กับความปลอดภัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:54:54 »
จากประสบณ์นะครับเพื่อนขับ120ชนต้นไม้ตัวพุ่งออกมานอกรถรอด อีกคนขับ100ชนเกราะกลางไม่รอด ดวงทั้งนั้นคับ แต่ยิ่งช้าดวงรอดก็ยิ่งเพิ่มคับ 80นี่อยู่ที่เกิดอุบัติเหตุยังไงนะคับไอ้ชับเรวเท่าไหร่อะมันกรณีคุณขับชน เกิดเจอสิบล้อพุ่งสวนมานี่ ขับ 20 ก็มีโอกาสไม่รอดคับ "สติ"คับคำเดียวเลย ;)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: ขอถามความเร็ว80 km/h กับความปลอดภัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:21:35 »
ความแข็งแรงของรถ ขึ้นอยู่กับโครงสร้างและการออกแบบ ว่าจะรับและกระจายแรงได้มากน้อยแค่ไหน
คุณภาพเหล็กก็เป็นปัจจัยหลักปัจจัยหนึ่งครับ

มุมชนก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่ง ว่าจะรอดหรือไม่รอด เพราะถ้าไปโดนเข้าจุดอ่อนของรถ เช่น มุดใต้ท้องสิบล้อ ปะทะเสา A อย่างเดียว
คอนเทนเนอร์หล่นใส่ หลังคารับน้ำหนักอย่างเดียว , ชนเสาไฟต้นบางๆ ตัวรถรับแรงเฉพาะจุด ไม่มีแรงส่งพอที่จะกระจายกำลัง , 9ล9
คาดว่าคงจะรอดยาก

แต่ถ้าชนเหมือนในรูปแบบมาตรฐานการชนสากลทั่วไป คิดว่าโอกาศรอดยังมีครับ

มาตรฐานการชนเท่าที่ทราบมาตอนนี้ยังอยู่ที่ 64 Km/HR หรือ 40 Mph ทั้งชนกันตรงๆ และ 40% Overlap Test (เกือบครึ่งคันรถ)
ส่วนข้างตัวรถ อยู่ที่ 50 Km/HR  และท้ายรถอยู่ที่เท่าที่ทราบมาน่าจะอยู่ที่ 50 Km/HR เท่ากับข้างรถครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 07:48:14 »
การทดสอบการชนส่วนใหญ่ที่เห็นกันในคลิป
ไม่ว่าจะเป็น ANCAP, EuroNCAP
ความเร็วที่ชนน่าจะประมาณ 60 km/h
ก็สภาพเป็นอย่างที่เห็นครับ
เร็วกว่านี้ก็เสี่ยงต่อห้องโดยสารมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:15:46 »
อ้างอิงการชนจากในeuro n capได้จากการชนด้านหน้าครับ ด้านท้ายด้านข้างแตกต่างกันเพราะหลายรุ่นที่ขายในบ้านเราคานเหล็กในกันชนหลังไม่มีเหมือนในต่างประเทศ แผงเหล็กในประตูก็ไม่ได้ใส่มาให้ด้วย  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:20:55 »
ดวงอย่างเดียวครับ มีเพื่อนพ่อขับ มาปกติ ไม่เกิน 90 ขับอยู่เลนกลาง( ข้างละ3เลน)  โดนรถเก๋งเหาะข้ามเกาะกลางมาตกใส่ คนนั่งไปด้วยตาย แต่เพื่อนพ่อคนขับรอด แต่เจ็บหนักขาหัก 2 ข้าง ซี่โครงหัก ดีสมองไม่กระทบกระเทือน ยังคุยได้ บอกถ้าขับเร็วหรือช้ากว่านี้คงจะไม่โดนแบบนี้

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 11:17:24 »
ดวงล้วนๆครับ รอดเพราะไม่คาดเข็มขัดก็มี ตายเพราะคาดเข็มขัดก็มี พี่ที่รู้จักผมขับ80นี่แหละ พยายามขับช้าแล้วสุดท้ายชนมอไซด์ตัดหน้าตายไป1 ถ้าขับเร็วกว่านี้คงผ่านไป

ถ้าพุ่งชนด้วยความเร็ว80นี่ถือว่าแรงมากนะครับ เพราะปกติถึงขับมา120แต่ก่อนชนเราจะกดเบรกจนสุดความเร็วตอนประทะจะอยู่ประมาณ60 เค้าถึงเทสการชนด้วยความเร็วแถวนี้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 14:40:43 »
ปลอดภัยระดับนึงครับ แต่ถ้ารถเก๋งไปชนกับกระบะยกสูงปกติ หรือ suv ทั้งหลายก็อาจเสียหายมากกว่าเดิม เนื่องจากคานรับแรงกระแทกของเก๋งจะอยู่ต่ำกว่า ทำให้เกิดโอกาสมุดและเสียหายถึงห้องโดยสารได้ครับ ยิ่งถ้าชนกับรถบรรทุกนี่ไม่ต้องจินตนาการเลยครับ หัวผู้โดยสารไปแน่ๆ ถ้ารถบรรทุกคันนั้นไม่มีแผงรับกันกระแทกด้านท้ายที่ดีพอ :)

อันนี้คือการชนท้ายรถบรรทุก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 16:53:54 »
หากเป็นรถเก๋งชนกับเก๋งแบบสัก 50%ก็ไม่น่ากลัวนัก แต่หากเจอกับรถใหญ่ก็จอด...ตัวอย่างครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 17:09:23 »
แต่ยังไงขับช้าๆก็ยังดีกว่าขับเร็วอยู่แล้ว. แต่ถ้าเราขับช้าแล้วเจอรถขับเร็วมาชน ก็ซวยไปครับ :'(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 21:05:32 »
หากเป็นรถเก๋งชนกับเก๋งแบบสัก 50%ก็ไม่น่ากลัวนัก แต่หากเจอกับรถใหญ่ก็จอด...ตัวอย่างครับ

อุย...ตกใจเสียงชน = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก