ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว เที่ยวโซล ฉบับดูรถ+ชมเมือง+ชวนชิม  (อ่าน 129448 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop

• Sr. Member
  • ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
OVERVIEW

หลังจากอ่านแต่รีวิวเพื่อนๆมานาน ก็ถึงเวลาที่ผมจะหาเรื่องมาเรียบเรียงเป็นผลงานรีวิว มาให้เพื่อนๆได้อ่านกันบ้างแล้วหละครับ
จริงๆเป็นบทความนี้น่าจะเรียกว่าผลงานพรีวิวเสียมากกว่า เพราะว่าเนื้อหามีแต่ผิวๆ ไม่ได้เจาะลึกอะไร แต่ขอจ่าหัวว่ารีวิวให้เหมือนชาวบ้านเขา เวลาเขียนบล็อคพาเที่ยวก็แล้วกันครับ

ความจริง ในบอร์ดเราก็มีกระทู้พาชมรถที่เกาหลีมาแล้วหลายกระทู้
และคุณ 470127 ก็เคยนำมาให้พวกเราได้ดูกันแล้วเมื่อปีก่อน ในกระทู้ "ไปเที่ยวเกาหลีใต้มาช่วงปีใหม่ เลยเก็บรูปรถในเกาหลีมาฝาก"
ต้องขอขอบคุณด้วยครับ ตามลิ้งค์นี้เลย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18514.0.html
แต่ไหนๆผมก็มีเรื่องจะมาเล่าแล้ว ก็ขอสานต่อ เป็นแบบหนังรีเม็ค ธีมเดิม แต่เปลี่ยนผู้กำกับแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ pop

Re: รีวิว เที่ยวโซล ฉบับดูรถ+ชมเมือง+ชวนชิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:06:47 »
ขอภาพ preview ก่อนนะครับ :)

ออฟไลน์ pop

Re: รีวิว เที่ยวโซล ฉบับดูรถ+ชมเมือง+ชวนชิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:09:01 »
เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อเดือนมีนา56 หรือเมื่อสี่เดือนก่อน
คิดดูแล้วกันครับ ว่าผมดองงานได้นานขนาดไหน!

และแม้แต่ในเวลานี้ ตอนจบของเรื่อง ก็ยังเขียนไม่เสร็จ
แต่อย่างไรก็ต้องเล่าแล้วครับ ไม่งั้นเรื่องราวจะบูดโบราณไปเสียก่อน

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:14:57 »
เริ่มเรื่องด้วย ผบทบ. อยากไปเที่ยว เที่ยวที่ไหนก็ได้ ขอให้หนาวเป็นพอ! เป็นคำสั่งปัจจุบันทันด่วนเมื่อมีนาคมนี้เอง
และเป็นคำสั่งที่ปฎิเสธไม่ได้ เพราะผมติดหนี้คุณเธอตั้งแต่ปีที่แล้ว ที่ทั้งช่วยเลี้ยงลูก ทำงานตรากตรำมาตลอดปี เป็นโจทย์ข้อที่หนึ่ง

ข้อสอง งบประมาณจำกัด! ลำพังเงินเดือนสถาปนิกแก่(อาวุโส) +โบนัสน้อยนิด คงจะพาคุณเธอและคุณลูกไม่ไหนได้ไม่ไกล
แล้วไอ้ที่ที่มันไม่ไกลแล้วยังหนาวอยู่ก็จำกัดวงแคบลงมาเรื่อยๆ แค่โจทย์สองข้อก็แทบจะนับประเทศได้แล้ว คงเหลือแต่ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี ออสซี่ ก็เท่านั้น

แล้วไหงหวยมาออกที่แดจังกึมหละครับ!!

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:20:32 »
เหตุผลง่ายๆ ประเทศจีน ยังไม่รู้จะไปดูอะไร เมื่อปีที่แล้วไปฮ่องกงก็ไม่ประทับใจผบ.เท่าไร ส่วนญี่ปุ่น งบก็คงจะบานปลาย ออสเตเลีย มี4วัน ก็คงจะเที่ยวกันไม่ทั่ว คงไม่คุ้มค่าตั่วสักเท่าไร

ส่วน เกาหลี หละ นอกจากไม่เคยไปมาก่อน บินก็ไม่นาน เช็คพยากรณ์แล้วอากาศก็ยัง5-12องศา หนาวได้ใจผบ.แน่นอน

ใครคิดจะไปเกาหลีก็คงเคยถูกป่วนกระแสมาก่อนว่าแป๊กแน่นอน ไอ้เพื่อนเราที่เคยไปมาก็ยังบอกเซ็ง กี่ทัวร์กี่ทิปก็ไม่เคยเห็นใครบอกสนุก อาหารก็ไม่อร่อย พี่ชายผมก็เป็นเจ้าของทัวร์ไปเกาหลีทุกเดือน เคยซื้อขนมมาให้กิน เรายังกระเดือกไม่ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 23:29:34 โดย pop »

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:23:24 »
แต่เดี๋ยวก่อน! รู้มาอย่างนี้แล้วทำไมยังจะไปอีก!!
ก็เพราะว่าไม่ได้มีแต่คนบ่นกันขมเสียอย่างเดียวนะ เช็คดูในเน็ต ถามหา "รีวิวเกาหลี เที่ยวเอง"
ใครหลายๆคนที่เคยไปเที่ยวเอง ไม่จ้างทัวร์ ไม่ชอบตามกระแส ไม่อยากตื่น6 กิน7 ล้อหมุน8 ไปไหนมาไหนกันเป็นฝูง
ก็จะพบว่าคนเที่ยวเองต่างปลื้มกันไม่ใช่น้อย ไม่ใช่แต่เฉพาะคนตามรอยละคร ตามหาดาราด้วยนะจะบอกให้ !!

แปลว่าจริงๆแล้ว เกาหลีต้องมีดี แบบว่า เราต้องค้นหา

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:24:31 »
และที่ประเทศนี้ ใครๆก็บอกว่ามีแต่รถเกาหลี แล้วมันจะมีรถแปลกๆ น่าสนใจหรือ??

ไม่ลองไปดูก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:26:05 »
ทำรีวิวมาถูกจังหวะมาก ต.ค. นี้โรงเรียนผมพาไปเที่ยวเกาหลีพอดีเล้ยย
ต้องเล็งรถที่ต้องดูให้ได้ไว้ก่อน  ;D ;D ;D
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:28:41 »
เอาหละตัดสินใจแล้วก็ลุยกันเลย
ก่อนเดินทาง มีเวลาแค่ไม่ถึงเดือน ต้องรีบเตรียมตัว หาข้อมูล ซื้อหนังสือเที่ยวเกาหลีซักเล่ม+แลกเงินวอน+เตรียมpassport+ขอวีซ่า

อ้าว งานเข้าแล้ว! passportเหลืออายุแค่2เดือน แล้วเดี๋ยวนี้กรมศุลท่านไม่ยอมให้ต่ออายุแล้วด้วย
ต้องทำใหม่ จ่ายสิบร้อยสถานเดียว มีวีซ่าอะไรค้างไว้ ก็ไปเริ่มใหม่กันหมด
ไม่เหมือนเมื่อก่อน ผมเคยได้วีซ่าอเมริกา10ปี ต่อเล่มแล้วต่อเล่มอีก หนาเตอะ รูปหน้าพาสปอตเด็กอายุ10กว่าขวบใช้กันจนโตเลยครับ

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:32:12 »
วันที่เราออกเดินทาง ที่สนามบินสุวรรณภูมิ มีปฎิมากรรม ปูนปั้นรูปเหล่าเทวดา ยักษ์ และพยานาค ตั้งแสดงอยู่อย่างเป็นที่น่าสนใจต่อคนไทยและฝรั่งมากมาย

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:35:20 »
กลับมาตื่นเต้นกับเอกสารที่ต้องเตรียมกันก่อน

passport เพิ่งจะมาทำ แล้วจะขอวีซ่าทันไหมเนี้ย!!!
แฟนบอก เชยจริงๆ คนไทยไปเกาหลีไม่ต้องขอวีซ่านะ!
เค้าบอกว่าเพราะประเทศไทยเคยมีบุญคุณส่งทหารหาญไปช่วยสู้รบ พะบู๊ในสงครามเกาหลี เขาจึงตอบแทนมิตรภาพอันดีระหว่างเราสองประเทศ
คนไทยไม่ต้องใช้วีซ่าใดๆ แค่ไปถึงที่สนามบิน ผ่านด่านตรวจคนเข้าประเทศ ตม. ให้ได้ก็พอ!

ฟังดูเหมือนง่าย แต่เฮ้ย! แล้วตม.มันจะเชื่อไหมเนี่ยว่าเรามาเที่ยว ไม่ใช่เลฟฟูลจี!
แล้วถ้ามันไม่เชื่อ ไม่ต้องบินกลับประเทศกันเดี๋ยวนั้นเลยหรือ มันจะรอดไหมเนี่ย!
ลองอ่านกระทู้ก็มีคนไทยหลายคนอยู่ที่ถูกส่งกลับไม่ได้เข้าเมือง แม้ว่าไปกับกลุ่มทัวร์ก็ยังมีโดน!

แฟนบอกเอาชัวร์ ให้เตรียมไปให้หมด หนังสือรับรองการทำงาน หลักฐานการเงิน บัตรประชาชนไทย เอกสารอะไรก็ได้ที่มันจะระบุว่าเราหนะจะกลับบ้านกลับประเทศ ไม่อยู่นาน!

นั่นก็เวอร์เกินไป

จริงๆแล้วไม่ได้ยากอะไรนักหรอกครับ เอาแค่เราแต่งตัวดี ดูภูมิฐาน ไม่ไประม้ายคล้ายคลึงกับแรงงานข้ามชาติ ไม่ได้ดูเหมือนว่า เดินทางวันเวย์ทิป ตั้งท่าจะไปแต้แล้ตอยู่บ้านเขานานจนเกินสมควร ก็น่าจะผ่านฉลุยแล้วครับ

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:38:35 »
DAY ONE
สวนสนุก Lotte World, ถนนศิลปะย่านอินซาดง, เดินเล่นคลองซองเกซอน,  ช็อปย่านแฟชั่นทงแดมุน

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:42:00 »
ผบ. บอกว่า ไปเที่ยวครั้งนี้ ให้ใส่หน้ากากไว้ตลอดเวลา เพราะไม่อยากให้โจทย์เก่าที่เกาหลีจำได้!!
เราจึงต้องปฎิบัติตามแต่โดยดี
 :)

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:47:07 »
เริ่มออกเดินทาง เครื่องออก5ทุ่ม ถึงสนามบินเกาหลีเวลาบ้านเขา6โมง

แผนการของเราก็คือ นอนบนเครื่อง ถึงแล้วเที่ยวเลย เอาให้คุ้ม !

ชีวิตจริง คือ ตื่นเต้นกันหมดแม่ลูก นั่งดูการ์ตูน ดูหนังกันตลอดไฟท์  4.5ชั่วโมง

อาหารค่ำ(เรียกว่ารอบดึกดีกว่าเพราะตีสามเข้าไปแล้ว)เสิร์ฟช้า เพราะเครื่องตกหลุมอากาศมาตลอดทาง เล่นเอาตื่นเต้นไม่ใช่น้อย
ไม่ใช่ว่าเครื่องเขย่าแรงนะครับ แต่ก่อนเดินทางแค่อาทิตย์เดียว เราดันได้ดูหนังเรื่อง "FLIGHT" ที่นำแสดงโดยดารารุ่นใหญ่ อย่าง เดนเซล วอชิงตัน
ที่เล่นเป็นกัปตันขี้เหล้าได้สมบทบาท ทำเอานึกถึงเหตุการณ์ในหนังอยู่ไม่น้อยทีเดียว  จนย้อนไปนึงถึงเรื่อง "CAST AWAY"ด้วย ไปกันใหญ่!

ขาไปเครื่องบินแค่สี่ชั่วโมงครึ่ง กว่าเจ้าตัวเล็กจะยอมเริ่มนอนก็เครื่องเกือบลงแล้ว เสร็จกัน!! สงสัยต้องอุ้มกันทั้งวัน

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:50:08 »
ถึงสนามบินแล้ว ตาสว่างกันหมด สัมผัสอากาศหนาวยามเช้าแบบเต็มๆ ไม่มีใครออกอาการง่วงนอนสักคน

ผมลงเครื่องไปพร้อมกับทัวร์ชาวไทยอีกกลุ่มหนึ่ง ได้ยินหัวหน้าทัวร์ยังบอกกับลูกทัวร์ว่า
"ถ้าตม.เขาสงสัย แล้วเรียกใครเข้าไปคุยในห้องเล็กก็ไม่ต้องตกใจนะครับ ไม่มีอะไรน่ากลัว ผ่านกันได้อยู่แล้วคนไทย! "

เอาเข้าไป!  :)

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:52:38 »
สนามบินอินซ็อน กว้างขว้าง และถูกออกแบบตกแต่งอย่างสวยงาม ได้รับการยอมรับจากนักท่องเที่ยว และสายการบินหลายแห่งทั่วโลกว่าเป็นสนามบิน5ดาว
และในปี2552 ก็ได้รับการโหวตให้เป็นสนามบินที่ดีที่สุดในโลก

ถึงด่านตม.ก็คิวยาวมากตามภาษาเครื่องบินใหญ่landing แต่ก็ตรวจกันผ่านฉลุย เรามีเจ้าตัวเล็กไปด้วยเป็นครอบครัว เจ้าหน้าที่จึงอำนวยความสะดวกให้
โดยเรียกให้เราไปตรวจpassport ที่เคาน์เตอร์นาฬิกาcitizen สำหรับคนเกาหลี ซึ่งมีคนน้อยกว่าเคาน์เตอร์ช่องต่างชาติ

เรียกได้ว่า มาถึงก็ประทับใจในบริการของคนที่นี่เลย (เดี๋ยวขากลับก็มีอีกนะครับ แล้วถึงตอนนั้นจะเล่าให้ฟัง)

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 23:57:34 »
ส่วนการเดินทางจากอินซ็อนเข้าเมืองไม่ยากเท่าไร รถเมล์ก็ได้ รถไฟก็ดี ค่อนข้างสะดวกมาก
ขณะรอรถเมล์ ผบ. สัมผัสอากาศหนาวสมใจอยาก จนกลายสภาพเป็นแม่แม้ว! และลูกหมี

ลูกหมีพยายามจะเป่าไอออกจากปาก ดังรูป

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:01:15 »
หลังจากเก็บกระเป๋าที่โรงแรมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เราก็ไปลุยที่แรกตามแผนกันเลย

LOTTEWORLD สวนสนุกในร่มชื่อดังของโซล

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:03:42 »
ขณะที่มาถึงเจ้าตัวเล็กก็พับไปแล้ว ขนาดมาสวนสนุกเสียงดังเย้ายวน ยังไม่กระดิกเลยครับ
ส่วนตัวพ่อ ขอยาชูกำลัง และประเดิมมื้อแรกก่อนครับ

เครื่องดื่มชูกำลัง ผสมวิตามินC รสชาติใช้ได้

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:08:59 »
ตามด้วย
ข้าวกล่องหน้าหมูทอด+กิมจิ ในซุปเปอร์มาร์เก็ต ใต้ห้าง lotte ราคา 7000วอน
อร่อยใช้ได้เลย โดยเฉพาะกินกับไชเท้าดอง สีเหลืองอร่ามขนาดใหญ่ ทั้งกรอบและหวานอมเค็ม (ถ้วยข้าวบังแฮะ)

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:10:44 »
เวลาไปเที่ยวที่ต่างประเทศ ผมมักจะไปเดินสำรวจร้านสะดวกซื้อ และซุปเปอร์มาเก็ตเสมอ เพื่อดูว่าคนที่นั้นกินอะไร
ใช้ชีวิตอย่างไร ถ้าได้เจอสินค้าแปลกๆก็ทำให้เราได้ทดลองกิน ทดลองใช้ไปด้วย

แต่ถ้าเป็นการไปเที่ยวกับกลุ่มใหญ่ๆ หรือทัวร์หละก็ หมดสิทธิ์!

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:12:53 »
สวนสนุก LOTTE WORLD นี้มีเครื่องเล่นพอสมควร มีตั้งแต่แบบอนุบาลเล่นกัน ยันเด็กมหาลัยยังกรีดแตก

บัตรค่าเข้าชมมีสองแบบ คือบัตรค่าเข้าชมอย่างเดียว กับบัตรpassport คือบัตรที่รวมทั้งค่าเข้าและค่าเครื่องเล่น
คือเล่นได้ทุกอย่างกี่รอบก็ได้ ซึ่งทั้งสองบัตรก็มีทั้งราคาเด็ก และผู้ใหญ่

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:16:05 »
แม่ ลูกสนุกกันใหญ่

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:21:21 »
วันที่มาเที่ยวสวนสนุกนี้เป็นวันศุกร์ ซึ่งเราคิดว่าคนจะไม่เยอะไม่ต้องต่อคิวเครื่องเล่นกันนาน
ก็เป็นไปตามคาด คนน้อยจริง แต่ปรากฏว่า เจอกลุ่มเด็กอนุบาลที่โรงเรียนพามาทัศนศึกษา สองกลุ่มใหญ่!!

กว่าคุณแม่ คุณลูกจะได้เล่นแต่ละเครื่อง ก็ต้องรอต่อคิวกันไป

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:26:40 »
ส่วนของเล่นของเด็กโตจะอยู่ในส่วนที่เป็น OUTDOOR ของสวนสนุก คือต้องเดินข้ามสะพานออกไปด้านนอกซึ่งถูกสร้างเป็นเหมือนเกาะกลางน้ำ
มีเครื่องเล่นหลายอย่าง เช่น ล่องแก่ง(สูงมาก) ไวกิ้ง และ gravity drop ที่เรียกเสียงกรีดได้อย่างต่อเนื่อง (ไม่ทันได้ถ่ายมาให้ดูครับ มัวแต่เข็นรถ)

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:31:03 »
สวนสนุกนี้จริงๆมีอะไรให้เล่นเยอะพอสมควร ผู้ใหญ่ก็สนุกได้ไม่แพ้เด็กๆ
ถ้าไปกันเอง(โนลูก) ผมก็คงเล่นมันทุกอย่าง อยู่ในนี้ไปทั้งวันแล้วครับ

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:33:56 »
เสร็จจากสวนสนุกเราก็มาเดินดูเมือง ดูรถกันหน่อย
เรานั่งรถไฟใต้ดินจากสถานี Jamsil กลับมาลงที่ Jongno 3-ga หรือสถานีจองโน3 ใกล้กับโรงแรมที่เราพัก
แล้วจึงเดินต่อมาที่ถนน Insadong-gil street (ถนนอินซาดง-กิล) ซึ่งเป็นย่านที่ขายของที่ระลึก ของแนวอาร์ตต่างๆ
โดยเป็นถนนเล็กๆเหมือนถนนคนเดิน รถยนต์ไม่พลุกพล่านและมีร้านค้าตลอดสองข้างทาง

ยามเย็นบรรยากาศที่นี่น่าเดินเล่นมากๆ อากาศเย็นสบาย+ค่อนข้างหนาว อุณหภูมิประมาณ 10องศา

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:35:19 »
ขออนุญาติแทรกยกมือถามนิดนึงครับ

ผมสนใจอยากเที่ยวเมืองนอกแบบ ไปเอง ดูครับ ที่ผ่านมาผมไปกับครอบครัวไปกับทัวหมด เกาหลีก็เคยไปแล้วยังจำความประทับใจได้แค่ เนื่อย่าง อร่อย 1 มื้่อ แค่นั้นจริงๆ!
ผมไปสมัยที่ เกาหลียังไม่มี K pop แต่มีแดจังกึมแล้ว

คำถามครับ
- อยากถามเรื่องการสื่อสารครับ Eng ยังใช้ได้ในกลุ่มใหญ่มั๊ยครับ
- ค่าใช้จ่ายเรื่องการ Book โรงแรม ระดับธรรมดาพอซุกหัวได้ไม่น่าเกียจ และค่าอาหาร ประมาณไหนครับ
- คนไทยในสายตาคนเกาหลีเป็น กระปุกหมูเดินได้มั๊ยครับ (เคยไปจีนแล้ว...... :'()

ขอบคุณที่เอาเรื่องเล่าและประสปการณ์มาฝากนะครับผมอ่านทุกคอมเมนท์เลย แต่ขอถามแทรกไว้ก่อน กลัว ชม. เน็ตหมดครับ

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:38:02 »
ตอนอยู่เมืองไทยก่อนเก็บกระเป๋า แฟนผมก็อ่านกระทู้เที่ยวเกาหลีในเน็ต ไปฟังคนเม้นท์-เมาส์ตามกระทู้ต่างๆ
ก็เห็นขาเที่ยวที่ดูเหมื่อนว่าเป็นเซียนเกาหลีท่านหนึ่งบอกว่า ที่เกาหลีฤดูนี้ ถ้าใส่โอเวอร์โค้ตไปละก้อ บ้านนอกหลงกรุงเลย!
คุณเธอเลยไม่เอาโค้ดzaraตัวเก่งไป ปรากฏว่าหนาวจับสั่น ใส่เสื่อกันสี่ชั้นเลย คนที่นี้ก็ยังใส่ jumper หรือโค้ตหนาๆกันทั้งนั้น
แฟนขอบ่นตัวเองที่ดันไปกลัวเชยเชื่อไอ้เจ้าแม่แฟชั่นในเน็ต!! สภาพตอนนี้คุณเธอและคุณลูกเลยออกมาเป็นแบบ mix and match
สีตีกันจนยุ่งดูไม่ได้ แต่ก็ดีกว่าหนาวละว้า

ข้อคิด จัดกระเป๋าไปเที่ยวขอให้ดูพยากรณ์อากาศของที่ๆจะไป และความสามารถของการทนต่ออุณหภูมิของตนเองเป็นหลัก ไม่ต้องไปฟังใครแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 00:59:32 »
ขออนุญาติแทรกยกมือถามนิดนึงครับ

ผมสนใจอยากเที่ยวเมืองนอกแบบ ไปเอง ดูครับ ที่ผ่านมาผมไปกับครอบครัวไปกับทัวหมด เกาหลีก็เคยไปแล้วยังจำความประทับใจได้แค่ เนื่อย่าง อร่อย 1 มื้่อ แค่นั้นจริงๆ!
ผมไปสมัยที่ เกาหลียังไม่มี K pop แต่มีแดจังกึมแล้ว

คำถามครับ
- อยากถามเรื่องการสื่อสารครับ Eng ยังใช้ได้ในกลุ่มใหญ่มั๊ยครับ
- ค่าใช้จ่ายเรื่องการ Book โรงแรม ระดับธรรมดาพอซุกหัวได้ไม่น่าเกียจ และค่าอาหาร ประมาณไหนครับ
- คนไทยในสายตาคนเกาหลีเป็น กระปุกหมูเดินได้มั๊ยครับ (เคยไปจีนแล้ว...... :'()

ขอบคุณที่เอาเรื่องเล่าและประสปการณ์มาฝากนะครับผมอ่านทุกคอมเมนท์เลย แต่ขอถามแทรกไว้ก่อน กลัว ชม. เน็ตหมดครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ
ผมเองเมื่อก่อนก็เป็นเหมือนคุณ Leilight คือไปเที่ยวที่ไร ไปกันทั้งบ้าน!! หรือไม่ก็ไปกับทัวร์
แต่ประเทศเดียวกัน เมืองเดียวกัน เที่ยวสนุกไม่เหมือนกันเลยครับ ระหว่างไปเอง กับไปเป็นกลุ่ม!!

ตอบก่อนนะครับ
ที่โซลนี่ภาษาอังกฤษพอใช้ได้เลยครับ คุยกันรู้เรื่อง ป้ายบอกทางพร้อม ดีกว่าโตเกียว และโอซาก้าที่ผมไปเมือหลายปีก่อนครับ แต่ยังไม่ลื่นเท่าสิงค์โปร์

โรงแรม ประมาณ 1800-3500บาทต่อคืน ก็พอใช้ได้แล้วครับ ราคาจะแล้วแต่ทำเลและเกรด ซึ่งผมแนะนำว่าถ้าไปเที่ยวไม่กี่วัน
เอาสะดวกเดินทางดีที่สุดครับ (ใกล้รถไฟ+ที่กินที่เที่ยว)
ราคาอาหาร มื้อละ 8000-10000วอน (สองถึงสามร้อยกว่าบาท) ก็พอได้ครับ ถ้ากินเหลาก็คูณ2-3ครับผม

ผมไม่เจอพวกประหลาดๆนะครับ ทริปนี้เจอแต่คนดีๆ ร้านค้า แม่ค้านิสัยดีครับ (เคยไปMelbourne เจอเหยียดผิวด้วย แต่สิบปีแล้วครับ)
อ้อ แต่ผมเจอลุงเกาหลีคนหนึ่งที่สถานีรถไฟ ในขณะที่ผมกำลังโชว์โง่ ติ๊กบัตรแล้วออกไม่ได้ ลุงแก้มาเปิดประตูให้ออก แล้วชวนเราคุยอยู่เกือบสิบนาที(ภาษาอังกฤษด้วยนะ)
ปรากฎ มารู้ตอนจบ แกอยากจะขอเงินเรา เพราะดูท่าแล้วน่าจะเป็น homeless มาขี้นรถไฟฟรี!!

:) :)