ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว เที่ยวโซล ฉบับดูรถ+ชมเมือง+ชวนชิม  (อ่าน 129489 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop

• Sr. Member
  • ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
Re: รีวิว เที่ยวโซล ฉบับดูรถ+ชมเมือง+ชวนชิม
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 23:35:20 »
แล้วไว้มาต่อ วันหน้านะครับ
ราตรีสวัสดิ์
 :)

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
Re: รีวิว เที่ยวโซล ฉบับดูรถ+ชมเมือง+ชวนชิม
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 14:26:10 »
รอชมต่อนะครับ

ไปทัวร์กะบริษัทฯ มาถือว่าสนุกดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 10:08:49 »
นึกถึงตอนที่ตัวเอง ไปทัวร์กับ Hyundai

ทำไมไม่ยักเจออะไรน่าดูแบบนี้บ้างเลยนะ.....

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 13:25:12 »
ขอบคุณคร้าบบบ รอชมอย่างใจจดใจจ่อครับ

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 21:56:03 »
รอชมต่อนะครับ

ไปทัวร์กะบริษัทฯ มาถือว่าสนุกดีครับ

ขอบคุณที่รอชมครับผม

เอ...
ดูจากชื่อ จำนวนดาว และจำนวนกระทู้
คุณ MYPOP ครับ
เราเป็นพี่น้องกันหรือปล่าวครับ  ;D

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:03:09 »
นึกถึงตอนที่ตัวเอง ไปทัวร์กับ Hyundai

ทำไมไม่ยักเจออะไรน่าดูแบบนี้บ้างเลยนะ.....
ก็ผมไปแบบแบกเป้

แต่เฮียไปแบบ VIP

มันจะเจอแบบเดียวกัน เดี๋ยวผู้จัดเขาก็ถูกบ่นว่า แกะ (cheap) นะสิครับ!!
 :D

PS: ระหว่างเขียนไป ผมก็อ่าน First Imp CX5 ไปด้วย... เยี่ยมไปเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:05:03 »
ขอบคุณคร้าบบบ รอชมอย่างใจจดใจจ่อครับ
ขอบคุณที่ติดตามครับ  :)

มาต่อกันเลยดีกว่านะครับ ผมไปเที่ยว4วัน นี่เขียนถึงตอนนี้ยังไม่จบวันแรกเสียที!!  :D

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:10:24 »
ตลาดทงแดมุน
ที่เรียกว่าเป็นตลาดเพราะบริเวณนี้เป็นแหล่งขายเสื้อผ้า สินค้าแฟชั่น รองเท้า กระเป๋า ซื้อมีทั้งร้านค้าริมถนนมากมาย
และตึกที่เป็นห้างใหญ่ ขายแต่สินค้าแฟชั่นอีกหลายตึกเลยที่เดียว

ตีก doota ในภาพ ข้างในเป็นห้างสรรพสินค้า 9ชั้น ตกแต่งภายในอย่างสวยงาม
เน้นขายของแฟชั่น มีดีไซน์ และเป็นแบรนด์ local คือเปิดโอกาสให้ young brand มาแสดงฝีมือกันอย่างเต็มที่

แต่ละร้านที่มาขายที่นี่ สินค้าก็มีคุณภาพดี และมีดีไซน์ที่ไม่ซ้ำ หลายๆร้านก็มีคาแรคเตอร์ที่โดดเด่น
สินค้าที่นี้ไม่ได้เน้นถูกแบบ Platinum บ้านเรานะครับ เขาเน้นการออกแบบมากกว่า

ตรงข้ามกันเป็นห้างชื่อ maxiyle ภายนอกสวยงามเช่นกัน แต่ร้านค้าและเสื่อผ้าข้างใน ประตูน้ำดีๆนี่เอง

PS: แฟนบอก ยังต้องขอใส่หน้ากากอยู่นะครับ ยังกลัวว่าจะเจอโจทย์ที่เกาหลีเก่าอยู่

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:17:02 »
กระเป๋าแดงๆที่เห็น ผบ. ถือในภาพนั้น กระเป๋าเงินนะครับ ผมถูกสั่งห้ามแตะ จนกว่าจะถึงวันที่4!!

ความจริงก็คือว่า

เพราะว่าเขาสงสารที่ผมต้องแบกทั้งเป้ แบกทั้งรถเข็นลูก! ส่วนกระเป๋าแดงนั้น ก็ยังหนักอยู่ เดี๋ยววันที่4 มันเบาแล้วผมค่อยช่วยเขาหิ้วต่อครับ
เขาเป็นห่วงผมจริงๆ  8)

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:18:27 »
หลังจากการเดินทางและวินโดว์ช็อปปิ้งอย่างเมามัน
เราก็เหน็ดเหนื่อยกันเต็มที่ และพร้อมสำหรับมื้อค่ำ

วันนี้ขอลอง "คาลบิ" หรือ ปิ้งย่างสไตล์เกาหลีกันหน่อย

ซึ่งร้านอาหารสไตล์ปิ้งย่างเกาหลีนั้น หาได้ทั่วไปดังเช่น ร้านรถเข็น
ตรงข้ามโรงแรมที่เราพัก ก็ยังมีตั้ง3-4ร้าน
ส่วนเหตุผลที่เลือกร้านนี้ก็ไม่มีอะไรมาก แค่ร้านเขากว้าง และสว่างดี มีสองคูหา ส่วนอีก3ร้านสภาพตรงกันข้าม

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:19:48 »
ชุดปิ้งย่างที่นี้ขายกันเป็นเซ็ต แต่ต้องสั่ง2เซ็ตขึ้นไปเขาจึงจะเปิดเตาให้

เราก็เลย จัด คอหมู และ สามชั้น มาอย่างละเซ็ต
เซ็ตละ 6000วอน ราคาย่อมเยามากๆ

ร้านนี้บริการเราดีมากๆเลย พี่คนที่มาเสริฟ นอกจากจะจัดการเรียงหมูและผักให้เราบนเตาแล้ว
พี่เขายังแวะเวียนกลับมาที่โต๊ะ คอยกลับเนื้อหมูไปมาไม่ให้ไหม้
แล้วเมื่อสุกแล้ว แก่ก็ยังกลับมาจัดการหั่นหมู เป็นชิ้นเล็กๆพอดีให้เรากินอีกต่างหาก

นี้ถ้าผมอ้าปาก พี่เขาคงป้อนให้ แถมเอามือจับคาง ขยับปากผมเคี้ยวไปมา ให้ผมเอร็ดอร่อยแบบไม่ต้องออกแรงแน่นอน  :D

ว่าแต่ผมหันไปดูโต๊ะข้างๆ เขาก็ไม่ได้บริการกันขนาดนี้นี่หน่า

สงสัยพี่เขารู้ว่าเราเป็นนักท่องเที่ยว ก็เลยอยากช่วยให้เราได้รับประทานอาหารของเขาอย่างอร่อยไม่บกพร่องเป็นแน่แท้
อย่างนี้ขอเรียกว่า "บริการทุกระดับประทับใจจริงๆ"

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:23:18 »
การสื่อสารกับคนที่นี้ สำหรับเราแล้วไม่มีปัญหาเช่นใดเลย ชาวเกาหลีทุกคนที่เราเจอก็พยายามฟังภาษาอังกฤษของเราอย่างตั้งใจ
และพยายามที่จะช่วยเหลือ บริการกันเต็มที่
ตัวอย่างเช่น วันที่สองของทริป ผมไปถามทางกลุ่มน้องๆนักศีกษาชาวเกาหลี น้องๆเขาก็พยายามที่จะหาทางอธิบายเราให้เข้าใจทิศทาง
ด้วยภาษาอังกฤษปนเกาหลี ปนภาษาใบ้ก็ตาม
และแม้เราเดินแยกจากน้องๆเขาไปแล้ว เขานึกขึ้นได้ว่าบอกเราผิด ก็ยังอุตสาวิ่งกลับมาบอกผม ว่าจะขอเดินไปส่งให้ถึงที่!!

เรื่องของการสื่อสารและภาษาในการไปท่องเที่ยวนั้น ผมคิดว่า หลักใหญ่ใจความมันอยู่ที่ว่า
ผู้ที่เราไปสนทนาด้วยมากกว่า ว่าพยายามจะเข้าใจสิ่งที่เราสื่อสารหรือไม่ ถ้าทั้งผู้สื่อและผู้ฟังพยายามเข้าใจกัน
ต่อให้ไม่รู้ภาษาเดียวกันก็ยังไปกันได้ครับ

จากประสบการณ์ไปเที่ยวต่างแดนของผม ถ้าจะมีปัญหาเรื่องภาษาก็มักจะเป็นเพราะไอ้ฝรั่งที่เราดันไปคุยด้วยมันไม่ได้อยากจะช่วย
ก็ทำเป็นฟังเราไม่รู้เรื่องซะงั้น หรือไม่ก็ อย่างเลวๆหน่อยก็เป็นพวกเหยียดผิว โลกทัศน์แคบ นิสัยทราม ประเภทนั้นกันไปเลย

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:24:47 »
กลับมาที่อาหารบนโต๊ะกันต่อ
ปรกติ ผมและแฟนไม่ดื่มเหล้า แต่เมื่อมาถึงที่แล้ว ก็ต้องขอลอง โซจูเครื่องดื่มคู่อาหารปิ้งย่างให้ครบรสเสียหน่อย

โซจู (Soju) นี้คือเหล้าที่หมักจากข้าว ถ้าให้เทียบ ก็เหมือน สาเกของญี่ปุ่น หรือ วอดก้าของรัสเซียดีๆนี่เอง
ใสบริสุทธิ แต่มีระดับแอลกอฮอล์ถึงกว่า 20%

ขวดละ 3000วอน (ทำไมมันถูกจัง มิน่า ดื่มกันแพร่หลายเหลือเกิน)
ด้วยราคาที่ไม่แพง ทำให้ผมคิดไปว่ามันคงเบาๆ ดื่มกันได้ลื่นคอ ก็เลยกลึ้บไปอย่างนุ่มๆ

ที่ไหนได้ แรงกว่า สาเกญี่ปุ่น! ประมาณพี่น้อง วอลก้า Smirnoff ได้เลย

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:25:37 »
กว่าเราจะจัดการโซจูจนหมดขวดได้ (แฟนช่วยไป1เป็ก) ผมแทบคลานกลับโรงแรม

แต่ขอบอกว่า ร้านที่เรากินนั้น ดื่มโซจูกันหน้าแดงทุกโต๊ะ
คนเกาหลีดื่มกิน แล้วเมากันเต็มที่(เหมือนคนญี่ปุ่นเลย) แม้แต่ผู้หญิงก็หน้าแดง ตาปรือกันเนียนๆ
และก็คงเพราะวันนี้เป็นวันศุกร์เสียด้วย

และแล้ว เราก็จบวันแรกอย่างเหน็ดเหนื่อย และเต็มอิ่ม.....

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:27:57 »
DAY TWO
เดินชมเมือง กินเที่ยว ช็อปย่านฮงแด, เยี่ยมร้าน coffee price,  มหาลัย Hongik , ซื้อของฝากย่านค้าขายนัมแดมุน

เริ่มต้นเราก็ออกเดินทางตามแผน ไปยัง นั่งรถไฟใต้ดินไปยังสถานีมหาวิทยาลัยฮงอิก กันเลย
ระหว่างออกเดินทางก็เติมพลังกันนิดหน่อย

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:33:11 »
ร้านรถเข็นขายไส้กรอก
ไส้กรอกพันเบคอน หน้าตาดูธรรมดา ราคาก็แพง ไม้ละ 2000วอน
แต่ถ้ามันทำให้คุณนึกถึงรถเข็นขายไส้กรอกทอด ศรีไทย ราคาไม้ละ 15บาทของบ้านเราแต่ดันขายแพงไป4เท่า
แล้วทำให้คุณไม่อยากกินหละก็ คุณก็จะคิดผิดถนัดเช่นเดียวกับผม!

เพราะว่าไส้กรอกของเขานี้คุณภาพเฉกเช่นเดียวกับไส้กรอกเยอรมันในร้านอาหารฝรั่งบ้านเรา
แฟนและลูกช่วยกันกินอย่างเอร็ดอร่อย ปล่อยให้ผมได้แทะแต่ปลายไม้ในตอนจบ!!

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:40:25 »
เรานั่งรถไฟสายสีเขียว ไปลงสถานีมหาลัยฯ จุดหมายแรกของเราคือ ร้าน Coffee Price!
ร้านกาแฟจากละครดังของเกาหลี "คอฟฟี่ปริ๊นซึ รักวุ่นวายของเจ้าชายกาแฟ"
ที่สนุกโดนใจคนไทยจนต้องเอามา Re-make ใหม่แบบไทย ที่น่ารักเหมือนต้นฉบับเปี๊ยบๆ

เมื่อลงจากสถานี เราก็ขอไปเริ่มมื้อเช้ากันก่อนที่ "ร้านอิแทโชพอทิควี" หรือร้านตามหนังสือแนะนำ

ร้านนี้รายการอาหารมีแค่ 4-5อย่างเท่านั้น ส่วนใหญ่ก็คล้ายๆกัน คือ น้ำแกง+เส้น หรือ หม้อร้อน
เมนูของเราคือ พัดวุ้นเส้นเกาหลี+กระดูกหมูในหม้อร้อน หรือเรียกว่า "บุลโกกิ"

มาในหม้อไฟขนาดใหญ่ ประกอบด้วยวุ้นเส้นผักกับงาและผัก และกระดูกหมูติดเนื้อชิ้นใหญ่มาก
ราคา 15000วอน จานเดียวแพงกว่าคาลบิเมื่อวานทั้งมื้อ แต่กินสองคนเกือบไม่หมด

แต่ถ้าทานเผ็ดได้ ร้านนี้ผมขอแนะนำให้สั่งอีกเมนู ซึ่งคล้ายๆกัน แต่มาในซุปแกงแบบรสแซ่บ เห็นสั่งกันหลายโต๊ะเหลือเกิน!!
ไอ้เราไม่ได้สั่งเพราะกลัวคุณลูกกินไม่ได้ ปรากฎ คุณหนูไม่กินเลยสะงั้น (รู้อย่างนี้สั่งเผ็ดๆไปตั้งแต่แรกแว้ว)

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:43:33 »
การรับประทานอาหารเกาหลีแบบนี้ ผมรู้สึกว่า ต้องใช้กล้ามเนื้อมือและนิ้วเป็นพิเศษ 
เนื่องจากอาหารแต่ละอย่างนั้น ล้วนที้ใหญ่ หนัก และเหนียวทั้งนั้น
กว่าจะคีบขึ้นมานี้ก็เรียกว่า อย่างกับฝึกวรยุทธ์มือกันแบบเส้าหลินเลยทีเดียว

กว่าจะกินหมดมื้อนี้เรียกได้ว่า มือหงิก!

ส่วนหนูเพียร ก็มือหงิกเหมื่อนกัน

แต่หงิกๆๆ กับการระบายสีสมุดภาพ โบโรโร่ ที่ได้มาจากบนเครื่อง Korea Air

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:55:43 »
การที่มีอะไรให้เพียรทำไปด้วยระหว่างกินอาหารนั้น ช่วยให้เขามีสมาธิกับสิ่งๆนั้น
และทำให้เราป้อนอาหารให้เขารับประทานได้ง่าย และมากขึ้น ซึ่งสมุดภาพโบโรโร่นั้น ช่วยผมที่เกาหลีได้มากจริงๆ

หนูเพียรเป็นเด็กที่ไม่ชอบกินอาหารเป็นอย่างมาก เป็นตั้งแต่เกิด คือกินน้อย และคายอาหารเองได้ถ้าไม่อยากกิน!!!
น้ำหนักตัวเมื่อเทียบตามเกณฑ์แล้วจัดว่าเป็นเด็กขาดสารอาหารระดับสอง และเบากว่าเด็กรุ่นเดียวกันถึง2กิโล แม้ส่วนสูงยังพอได้ก็ตาม
เราทดลองกันทุกวิธีแล้ว ไม่ว่าจะฝึกวินัย ให้มีกฎเกณฑ์ในห้องอาหาร มีการให้กำลังใจหลายรูปแบบ มีรางวัลและคำชมเชย
หรือแม้กระทั่ง ไม่กินตามเวลาก็เก็บโต๊ะแล้วให้อด ฯลฯ
จนปรากฏว่าวิธีหลังเกือบทำให้เขาเป็นโรคกระเพาะ คือมีอาการปวดท้องอยู่หลายครั้ง
จนคุณหมอให้ต้องให้เราพยายามให้เขาได้กินให้เป็นเวลา กินให้บ่อยเข้าไว้ให้ได้ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:58:34 »
จบมื้ออย่างอิ่มหน่ำกันถ้วนหน้า
หมู วุ้นเส้น ผัก มัน แครอท ล้วนกลายเป็นอดีตอันหอมหวาน!!
 ;D

เรารีบเดินมุ่งหน้าไปร้าน coffee prince กันเลย

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:02:43 »
ระหว่างทาง ผมก็ขอพาชมเมือง ชมรถไปด้วยเลยแล้วกันนะครับ

ขอย้อนเวลากลับไปเมื่อเช้าตอนเดินหิวๆออกมาจากโรงแรม เราก็พบกับคันนี้

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:08:59 »
Hyundai Sonata Hybrid
ด้านหน้า พยายามจะสร้างความแตกต่างจากตัวธรรมดาโดยตัดกระจังหน้ามีเส้นสาย fluid design ออกไป
ให้เหลือเพียงช่องดักลมทรงหกเหลี่ยม ทรงเดียวกับรถฮุนไดรุ่นใหม่ๆ

ส่วนล้อ alloy นั้นก็ดีไซน์คล้ายๆกับรถไฮปริดยี่ห้ออื่นๆคือ ล้อแบบลดอากาศหมุนวน เพิ่มประสิทธิภาพทางอากาศพลศาสตร์

สังเกตที่ล้อหน้ามีอุปกรณ์เหมือนที่ล็อกล้อกันขโมยติดอยู่ด้วย

ส่วนด้านท้ายไม่เน้นโชว์ท่อไอเสีย ตามภาษารถไฮบริด

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:12:19 »
ต่อมาเป็น Hyundai Grandeur
แม้ด้านหน้าจะดูคล้าย Sonata แต่เมื่อดูใกล้ๆให้เห็นมิติของรถได้ชัด ก็สามารถบอกได้ว่าตัวถังนั้นใหญ่และแกรนด์กว่า

แม้จะเป็นตัวรถที่ตำแหน่งทางการตลาดสูงกว่า sonata แต่ก็ยังเป็น platform ขับหน้าเช่นกัน

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:14:48 »
ส่วนด้านท้ายก็ออกแบบให้ดูภูมิฐานและหรูหรามาก
น้องๆ GS300

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:18:34 »
อีกมุมหนี่งของ Grandeur ที่ผมถ่ายได้ที่ฮงแด

โคมไฟหน้า ทั้งใหญ่ ทั้งยาว จนสาวๆต้องเสียว (โดนทุบ)

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:20:58 »
 :) :) :) ไม่คิดเลยว่าจะเจอกระทู้แบบนี้ ขนาดไปมาสองครั้งแล้ว ยังอ่านเพลินเลย ตามสไตล์วิศวกรนะครับ เก๋ดีไปอีกแบบ เจ้าของกระทู้เป็นคนที่ละเอียดมากเลยนะครับ เก็บรายละเอียดได้มากกกกกกกกกกก จริงเลย

แสดงว่าขอแข็งไม่เบาเลยน่ะ(อืม ผมว่าวิศวกรน่าจะดื่มเก่งทุกคนนา) เล่นโซจูคนเดียวหมดขวด ผมเคยจิบไปครึ่งเดียวตอนอุณหภูมิติดลบคู่กะไก่ตุ๋นโสม  ยอมรับว่าปอด ...พอสมควรผมว่ามันแรงมากอะ  บ๊ายบายเลย สู้ไม่ไหวอยู่ไทยดื่มเบียร,เหล้าได้ ไปนั่นเห็นเขาดื่มกันทุกคนอดไม่ไหว เดี๋ยวเสียฟอร์มชายชาติทหารอย่างเรา  สู้ไม่ไหวครับ แรงเกิ๊น

อ่านเพลินเลยขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:28:09 »
:) :) :) ไม่คิดเลยว่าจะเจอกระทู้แบบนี้ ขนาดไปมาสองครั้งแล้ว ยังอ่านเพลินเลย ตามสไตล์วิศวกรนะครับ เก๋ดีไปอีกแบบ เจ้าของกระทู้เป็นคนที่ละเอียดมากเลยนะครับ เก็บรายละเอียดได้มากกกกกกกกกกก จริงเลย

แสดงว่าขอแข็งไม่เบาเลยน่ะ(อืม ผมว่าวิศวกรน่าจะดื่มเก่งทุกคนนา) เล่นโซจูคนเดียวหมดขวด ผมเคยจิบไปครึ่งเดียวตอนอุณหภูมิติดลบคู่กะไก่ตุ๋นโสม  ยอมรับว่าปอด ...พอสมควรผมว่ามันแรงมากอะ  บ๊ายบายเลย สู้ไม่ไหวอยู่ไทยดื่มเบียร,เหล้าได้ ไปนั่นเห็นเขาดื่มกันทุกคนอดไม่ไหว เดี๋ยวเสียฟอร์มชายชาติทหารอย่างเรา  สู้ไม่ไหวครับ แรงเกิ๊น

อ่านเพลินเลยขอบคุณครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับผม
ผมก็พาดู พาชมไปเรื่อยๆ ตามภาษานักออกแบบ สถาปนึกครับ

แต่โซจู คืนนั้นนี้ ผมแทบคลานจริงๆนะครับ ขวดเดียวจอดเลย ;D
ดีว่าผมกินน้ำตาล กินอาหารเข้าไปเยอะ เลยเมาไม่ปิ้นครับ

แต่ความจริงผมเป็นคนไม่ดื่มนะครับ ถามภรรยาผมได้  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 20:07:50 โดย pop »

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:29:08 »
Hyundai Grandeur
รถรุ่นนี้วางเครื่องตั้งแต่ Theta II สี่สูบความจุ 2.4ลิตร จนถึง Lambda V6ขนาด 3.3ลิตร ส่งกำลังผ่านเกียร6สปีด
ขับเคลื่อนล้อหน้า คู่แข่งในตลาดที่เราพอจะคุ้นกันก็จะมี LEXUS ES300, Nissan Maxima (cefiro)เป็นต้น

Hyundai Grandeur นั้นมีประวัติมายาวนานตั้งแต่ปี 1986  วางตลาดมาแล้วรวมรุ่นปัจจุบันนี้ ก็มีถึง5 generations ด้วยกัน
ถือเป็นรุ่นสำคัญอีกรุ่นหนึ่งของ Hyundai เขาหละ ตำแหน่งการตลาดของรถรุ่นนี้ คือรถยนต์ขับหน้ารุ่นสูงสุด
อยู่สูงกว่า Sonata ที่ขับหน้าเหมือนกัน และต่ำกว่า The Genesis sedan ที่เป็น Platformขับหลัง

ซึ่งทั้งสามรุ่นข้างต้น ตำแหน่งก็ยังต่ำกว่า Equusที่เราเห็นกันไปเมื่อวานอยู่ดี!!

ออฟไลน์ prepense

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:30:06 »
กรี๊ดดด . .. . ยังกะอ่านหนังสือท่องเที่ยวเลยครับ ชอบมาก
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ คนสีแดงนี่แจ่มจริงๆ เล้ยยยย

ออฟไลน์ pop

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:32:04 »
รุ่นนี้เป็น Grandeur generation3 ระหว่างปี 1998-2005 พบเห็นเป็นtaxiกันอย่างแพร่หลายในโชล  ;)