ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแมกไทย ยี่ห้อไหนถือว่าคุณภาพดีบ้างครับ  (อ่าน 34167 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ล้อแมกไทย ยี่ห้อไหนถือว่าคุณภาพดีบ้างครับ

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
Re: ล้อแมกไทย ยี่ห้อไหนถือว่าคุณภาพดีบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 14:43:18 »
Lenso ของไทยส่งขายนอก แต่น้ำหนักเยอะไปหน่อย เดี๋ยวนี้มีลายใหม่ๆสวยๆให้เลือกเยอะเลยครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: ล้อแมกไทย ยี่ห้อไหนถือว่าคุณภาพดีบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 14:48:03 »
Lenso ไงครับ..

คุณภาพระดับลงรถแข่งเซอร์กิตแล้วครับ..

ส่งขายออกนอกด้วย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 15:25:11 »
Kosei คับ ชื่ออาจไม่ค่อยคุ้น เขาผลิตส่งไปขายที่ญี่ปุ่นมานานแล้วคับ ไม่ขายในไทย
ทำที่เมื่อก่อนโรจนะ  มีขายพนักงานด้วย
ที่สำคัญ หลังแม็ก ตีตรา made in japan

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 15:29:17 »
ขึ้นอยู่กับว่าเราตีความว่าคุณภาพดีอย่างไร
ถ้าคุณภาพดีหมายถึงทนมือทนเท้า ใช้แล้วเวลาตกหลุมจะคดก่อน
ถ้าแรงกว่านั้นแก้มบิ่น ไม่ใช่กระแทกปุ๊บแตกเป็นชิ้นๆ ถ้ามาในลักษณะนี้
ในไทยเรามีโรงงานแม็กที่ได้มาตรฐานพอสมควร Lenso เป็นหนึ่งในนั้น
และทำได้ดีถึงขนาด Brabus จ้างให้ผลิตล้อให้ แต่นั่นคือหลายปีแล้ว ตอนนี้ไม่รู้ยัง
เป็นแบบนั้นอยู่หรือเปล่า

จาก Lenso ก็มีโรงงาน Enkei ที่เคยผลิตป้อนโรงงานรถยนต์ในไทย รวมถึงล้อไทย
ของ Enkei ในอดีต ส่วนปัจจุบันเห็นว่าย้ายไปผลิตที่จีนกับมาเลย์แล้ว
ไม่นับญี่ปุ่นนะ

Yachiyoda อันนี้ก็ไม่ค่อยเป็นที่รู้จัก แต่ทำแม็กมานานมากตั้งแต่ยุค
แรลลี่เฟื่องฟูและจิมคาน่ายังไม่เกิดในไทย

JAZZ, J-Z นี่ก็โรงงานไทย น้ำหนักมากจริง แต่มีความทนทานที่ไว้ใจได้
เรียกได้ว่าถ้าคุณไว้ใจแม็กติดรถ ไอ้นี่ก็ไว้ใจได้

แม็กที่ทำลักษณะลายและสีเหมือนของแท้จากนอก บางแห่งก็ใช้ได้
งานแม็กเลียนแบบส่วนมากที่เห็นยังไม่ค่อยน่าไว้ใจ มีของ CG0-400 มั้ง
ที่ผมกล้าเอามาใช้ เพราะเห็นรุ่นน้องเสี้ยนๆขับไปปีนเกาะกันมา ดูลักษณะ
การชำรุดของตัวแม็กแล้วโอเค คือบิดได้งอได้เมื่อกระแทกแรงเกิน แต่ไม่แตก
เป็นชิ้นๆ เนื้อแม็กข้างในไม่เป็นรูฟองอากาศพรุนๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 17:44:51 »
หลายญี่ห้อครับ แล้วก็ญี่ห้อที่ผลิตที่ไทยแต่แบรนเมืองนอก แต่เท่าทีเคยถามเพื่อนที่ซื้อที่เมืองนอกและกลับมาไทย เค้าบอกว่าเกรดส่งเมืองนอกคนละเกรดกันนะครับ ไม่รู้จริงเท็จยังไง เพราะราคาที่เมืองนอก ราคาไม่ถูกเลยนะครับแม็กไทย ราคาเท่าๆกับ BBS Borbet ตั้งราคาก็ใกล้กันมาก

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 18:14:55 »
รู้จักอยู่ยี่ห้อเดียวเองครับ คือ Lenso

ดีรึเปล่าไม่รู้ เพราะคนรอบตัวผมใช้แต่ของก๊อป เน้นสวยอย่างเดว >:(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 19:01:00 »
ใช้ ของยี่ห้อssw  มา 2 ชุด  โอดีคับ  ทนดี เเต่หนักไปหน่อยครับ 

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 19:40:44 »
ถ้านับเฉพาะยี่ห้อของไทยจริงๆ ก็ Lenso มั้งครับ เห็นเคยพาสื่อไปทดสอบความแข็งแรงของแม๊กด้วยว่าของเค้าทนจริงหรือไม่ ด้วยการปล่อยตุ้มเหล็กใส่ล้อแล้วล้อไม่แตก

ส่วนเรื่องน้ำหนักเห็นรุ่นใหม่ๆก็ค่อนข้างเบาขึ้นมากแล้ว ของผมล้อ 17 กว้าง 7 นิ้ว หนัก 6.5 kg ก็ถือว่าเบากว่าแต่ก่อนมากครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 19:43:53 »
เท่าที่เห็นเค้าเล่นกันเยอะๆหน่อยก็
Enkei กับ Lenso ครับ
ดูในเวปเดี๋ยวนี้มีลายสวยๆเยอะเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 20:09:19 »
ลองดู yachiyoda  อีกยี่ห้อก็ได้ไม่ค่อยดังแต่คุณภาพดี

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 20:33:22 »
Yachiyoda ก็โอเคนะครับ คนไม่ค่อยรู้จักกันแต่เค้าผลิตเป็น OEM ให้หลายยี่ห้ออยู่

ปล. ผมใช้อยู่ แข็งแรงดีเลยล่ะ เคยเอาไปตกหลุมบนถนนบรมฯ หลุมลึกพอสมควรที่ความเร็วประมาณ 100 เสียงดังปัง ดังมากๆ นึกว่ายางจะแตกแม็กจะพัง ปรากฏว่าแม็กและยางยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ทุกอย่าง

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 21:27:42 »
- LENSO
- Enkei  // Enkei Racing (นำเข้า made in Japan) // Enkei Tuning ผลิตในไทย และเอเชีย
- Advanti (ถ้าจำไม่ผิดเครือเดียวกับ Enkei ครับ)
- SSW
- Yachiyoda

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 22:02:35 »
ล้อโรงงาน ขอบ 15 หนัก 7.6 โล
Lenso ของไทย ขอบ 15 หนัก 5.3 โล
ล้อฟอร์จญี่ปุ่นแท้ๆ ชอล 15 หนัก 4.7 หนัก โล

คิดดูว่า ล้อญี่ปุ่นล่อไปวงล่ะหมื่น แต่ซื้อเลนโซได้ 4 วง ในขณะที่น้ำหนักต่างกันไม่มากเลย
(เห็นว่า พวกลาย Gramlight ของไทยทำ เบาขนาด 4.9 โลด้วยซ้ำ แต่ความแข็งแรงไม่ทราบ)

ความแข็งแรง พอๆกัน ล้อฟอร์จแท้แข็งแรงกว่า แต่ไม่มาก
ถ้าไม่เอาไปเหยียบกับระเบิด หรือปีนเกาะกลางเล่นๆ เลนโซบ้านเราเนี้ยแหละครับ เจ๋ง!!

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 22:12:15 »
Lenso คุณภาพโอเคมีมาตรฐานในระดับนึง แต่ที่สำคัญคือมันถูกมาก แถมได้อุดหนุนคนไทยด้วยกันอีกด้วย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:05:12 »
ยาชิโยดะ นี่เก่าแก่มากครับ ทำล้อผลิตOEM ให้รถหลายยี่ห้อ ตั้งแต่สมัยRenault ยังคงมีขาย ลองคิดย้อนกลับไปเล่นๆราวๆปี1990-1991

สมัยR19 R21 คุณภาพใช้ได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:09:16 »
    ตอนนี้ มีของSMB ร้านทรัพย์สมบูรณ์  แต่ไม่รู้ว่าคุณภาพจะทนขนาดไหน :) :)
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ Nat.Jan

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 13:39:26 »
ใช้แม็กยี่ห้อ Jazz อยู่ครับ ใส่รถเก๋ง วิ่งตามต่างจังหวัด ถนนลูกรัง ลาดยางหลุมลึก ลงมาหมดแล้ว เคยดุ้งไปครั้งนึงแล้วซ่อมมาใช้งานต่อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 17:02:17 »
LENSO ก็โอแล้วนะครับ

แต่ติดที่ลายสวยๆมันไปอยู่ที่ 17+ 18+