ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องรถรุ่นล่าง กับ รุ่น สูงครับ  (อ่าน 5861 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
ผมมีความสงสัยอยากจะถาม คุณจิมมี่ กับ เพื่อนสมาชิก ครับ
ยกตัวอย่างเช่น รถในรุ่นเดียวกัน ระหว่าง เครื่อง รุ่น 2.0 กับ เครื่อง 2.4
จะมีการเก็บเสียงในห้องโดยสารแตกต่างกันมั้ยครับ  จากประสบการณ์ของ
ทุกท่าน นะครับ ช่วยออกความคิดเห็นหน่อยครับ
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขอสอบถามเรื่องรถรุ่นล่าง กับ รุ่น สูงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 17:03:33 »
Tiida 1.6B กับ 1.8G เก็บเสียงไม่ต่างกันครับ

Accord 2.0 ตอนผมขับมีเสียงยางเข้ามามากกว่า 2.4นิดหน่อยแต่ไม่แน่ใจว่าเพราะ
ยางเนื้อต่างกันหรือเปล่านะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: ขอสอบถามเรื่องรถรุ่นล่าง กับ รุ่น สูงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 19:03:39 »
ผมว่าไม่นะ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 19:27:36 »
อันนี้ตอบยากครับ

มันแล้วแต่รุ่นรถยนต์นั้นๆ ว่า ผู้ผลิต เขาจะ เพิ่มหรือลด วัสดุบุพื้น หนัง หรือเสาหลังคา ในรถรุ่นล่างๆ มากน้อยเพียงใด ครับ

ไม่มีตายตัวครับผม แต่สมัยนี้ ปกติแล้ว มักจะใช้วัสดุร่วมกัน ไม่ค่อยลด หรือเพิ่มจากเดิมให้ต่างกันมากนักครับ

ออฟไลน์ Black Camry

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:29:23 »
ผมคิดว่าไม่ต่างนะในเรื่องการเก็บเสียงเข้าห้องโดยสาร
ผมเคยนั่งใน 2.0 และขับใน 2.4 เสียงที่รับรู้ได้ก็ไม่ได้แตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 19:16:45 »
ผมว่า แล้วแต่ระดับของรถด้วย

อย่าง Camry คงไม่ต่าง
อย่าง Vios ก็คงไม่ต่าง

แต่ถ้า Altis ตัวท็อป กับตัวล่างสุด เช่น Limo

ผมว่า ต่างครับ แต่...เค้าก็อุตส่าห์เปลี่ยนชื่อรุ่นไปเป็น Limo แล้วนะ

ถ้าเทียบ Altis รุ่น 1.6J กับ รุ่น 1.8G ไม่แน่ใจครับ

แต่ที่แน่ๆ ที่เคยนั่ง/ขับ 1.6G ผมว่า มันเก็บเสียงดีเลยล่ะครับ --> = ไม่น่าต่างจาก 1.8G ตัวท็อปครับ